[Thảo luận] Cách đi xe số tự động tiết kiệm xăng

tranhoangminh

Xe container
Vầng, xe em Altis 1.8G AT giống cụ thì phải, hí hí.
Tất nhiên là quan sát thấy đủ điều kiện thì em mới nảy về N nhưng chỉ khi chuẩn bị dừng chứ không chơi trên đường hay thả dốc trên cầu như cụ đâu nhá :)
Khi "quăng mo", tốc độ có vọt lên tí rồi giảm dần, cụ nào bẩu hại phanh thì sai toét, đặt nhẹ lên chân phanh cái là ăn ngay do không còn lực kéo của động cơ. Còn trường hợp cần vọt thì em cũng chả ngại do cửa số N->D xe em có hơn đốt ngón tay và em thường lái bằng tay trái, tay phải để trên cần số.
Cũng chả tiết kiệm được bao nhiêu đâu (em làm đủ trò vẫn chả xuống dưới 8l/100km đường HN :) ) nhưng 1 phần do thói quen lúc tập lái MT và 1 phần cảm giác thả trôi rất Yo-Most :D
Hơ e với cụ giông nhau roài, e thả cầu lúc vắng, đủ đk, quen tay rồi, hn đọc thớt này, luc về thấy đèn đỏ từ xa, gãy ngay về N rồi lại về D vì nhớ ra hehe. E thi gảy đủ kiểu mà k bao giờ dưới 12l trong phố cụ ạ, e cũng 1.8 AT đây. Xe cụ chạy tk lắm rồi

Hưng hài cốt

Xe buýt
Về N là hộp số không được vẩy dầu nữa. Lạm dụng N hộp số sẽ khô, giảm tuổi thọ hộp số đấy cụ ạ. Nhà cháu đỗ đèn đỏ cũng về P

hola

Xe tải
Hôm nào kụ làm tý đổ đèo theo cách tiết kiệm xăng rồi về phổ biến cho anh em OF với ná;;)^:)^

quocchim

Xe buýt
Đã cóa xiền mua xe, chạy sao cho chuẩn chỉ và an toàn, cá nhân e nghĩ nếu chạy xe mà cứ chăm chăm để ý tiết kiệm tý xăng sẽ rất khó chịu, ko thoải mái, chưa kể tới việc làm giảm tuổi thọ của động cơ.
E chạy số AT chỉ về N + kéo phanh tay khi dừng đèn đỏ để máy đỡ rung và đỡ phải dí chân vào phanh.
Em cũng xử ní rứa cụ :D

Móp

Xe tăng
ACE thân mến,

Trong thời buổi kinh tế khó khăn như thế này. Tiết kiệm luôn là điều cần làm.
Hôm rồi mình đi cùng anh bạn và học được cách lái xe số tự động rất hay.

Đối với ngã tư, ngã ba thì nên về số N từ xa vì đằng nào mình cũng phải rà phanh để đi chậm lại. Cũng tương tự với trường hợp khi gặp trướng ngại vật.

Tuy nhiên phải tập một thời gian thì mới nhuần nhuyễn được

Chúc ACE tiết kiệm hiệu quả.
đây không phải là cách tiết kiệm xăng cụ ạ :))

fromantoan

Xe tăng
Em đi Kia Morning SLX đời 2010 mắt xếch larang hoa thị thì thấy rằng đường trong phố khoảng 10l/100km còn đường trường cả leo dốc khoảng 6l/100km. Trong phố nếu thường xuyên đi chậm và tắc đường thì không nói gì chứ cứ hạn chế 50km/h, đường không quá đông (kiểu như đường Hải phòng quê em) thì 10l vẫn còn hơi nhiều, căn bản không chỉ riêng mình đi mà vợ cũng đi. Cũng hay đi cùng với vợ và 1 số người đi tự động thì thấy rằng tương đối nhiều người không biết đi xe tự động đúng cách để cưỡng bức tăng số sớm để giảm vòng tua. Thông thường mọi người hay dí đều ga nên đợi nó chuyển số cũng lâu và hay tốn xăng, lẽ ra phải biết cách đi nhấp nhả chân ga, cần thiết đạp hơi mạnh để vòng tua lên trên 2000 vòng/phút rồi nhả chân ga để máy nó biết nhảy số. Cái này cũng là kinh nghiệm thôi, đi nhiều sẽ quen. Nhiều cụ cứ bảo 1 đời ta bằng ba đời nó, nào là đi xe cứ chú ý vòng tua thì ức chế lắm, tốn 1 tí xăng không sao. Em thấy chưa đúng lắm vì mới đầu còn phải chú ý nhìn đồng hồ nhưng đi quen rồi thì bằng cảm nhận cũng làm được, kiểu như phản xạ lúc đi xe 2 bánh ấy, lúc đầu cơ thể phải căng lên uốn éo vặn vẹo nhưng khi vào phản xạ thì rất thoải mái, cơ thể tự phản ứng chứ đầu không bị căng nữa. Các cụ đi xe số sàn lúc chuyển số ấy, có ai lại đi nhìn cần số đâu, cứ sờ tay là ra.

Kụ có thể bật mí là đi làm sao mà được dư vậy không, em đồ rằng kụ mê ẻm nào bán xăng rồi đó.

anhdm.kh

Xe buýt
Website
www.nasco.vn
Tiết kiệm đâu chả thấy, chỉ thấy hại hộp số cũng như tuổi thọ của xe

nguoichuyenhang

Xe tải
ACE thân mến,

Đối với ngã tư, ngã ba thì nên về số N từ xa vì đằng nào mình cũng phải rà phanh để đi chậm lại. Cũng tương tự với trường hợp khi gặp trướng ngại vật.

Cụ tư vấn thế này thì nhà cháu chịu cụ rồi

tranhoangminh

Xe container
Em đi Kia Morning SLX đời 2010 mắt xếch larang hoa thị thì thấy rằng đường trong phố khoảng 10l/100km còn đường trường cả leo dốc khoảng 6l/100km. Trong phố nếu thường xuyên đi chậm và tắc đường thì không nói gì chứ cứ hạn chế 50km/h, đường không quá đông (kiểu như đường Hải phòng quê em) thì 10l vẫn còn hơi nhiều, căn bản không chỉ riêng mình đi mà vợ cũng đi. Cũng hay đi cùng với vợ và 1 số người đi tự động thì thấy rằng tương đối nhiều người không biết đi xe tự động đúng cách để cưỡng bức tăng số sớm để giảm vòng tua. Thông thường mọi người hay dí đều ga nên đợi nó chuyển số cũng lâu và hay tốn xăng, lẽ ra phải biết cách đi nhấp nhả chân ga, cần thiết đạp hơi mạnh để vòng tua lên trên 2000 vòng/phút rồi nhả chân ga để máy nó biết nhảy số. Cái này cũng là kinh nghiệm thôi, đi nhiều sẽ quen. Nhiều cụ cứ bảo 1 đời ta bằng ba đời nó, nào là đi xe cứ chú ý vòng tua thì ức chế lắm, tốn 1 tí xăng không sao. Em thấy chưa đúng lắm vì mới đầu còn phải chú ý nhìn đồng hồ nhưng đi quen rồi thì bằng cảm nhận cũng làm được, kiểu như phản xạ lúc đi xe 2 bánh ấy, lúc đầu cơ thể phải căng lên uốn éo vặn vẹo nhưng khi vào phản xạ thì rất thoải mái, cơ thể tự phản ứng chứ đầu không bị căng nữa. Các cụ đi xe số sàn lúc chuyển số ấy, có ai lại đi nhìn cần số đâu, cứ sờ tay là ra.
cơ quan cháu có con morning 2006 AT chạy cũng tầm 9l, nhưng e nghĩ mấy e này chỉ ở tầm 8l đổ lại thôi chứ nhỉ? xe e uống xăng kinh, toàn đi làm tầm 7h, về lúc 6h đường sơn tây, nguyễn lương bằng, mà chạy không quá nổi 30km, thường chỉ 0 với hơn 10km/h mà cũng chỉ 12l/100km thoai, e 1.8AT,

ECO-arch

Xe tăng
ACE thân mến,

Vâng, tiết kiệm xăng nhưng dầu không bơm trong khi động cơ, máy móc vẫn hoạt động, máy sẽ nhanh die. Một tiền gà, ba tiền thóc.

Accent1110

Xe tăng
Chúc mừng cụ có phát minh vĩ đại:))

ThePhanTom

Xe hơi
Cụ khuyên anh em hay là xui dại anh em đó ạ! Chẳng có một hãng xe nào trên TG khuyến cáo nên chuyển số từ D-N or ngược lại đâu ạ!

Naviman

Xe tăng
ACE thân mến,

Suy luận từ kinh nghiệm của cụ, nhà cháu chạy MT sẽ đạp côn về mo (0) và "đỏ đ.í.t" mỗi khi chuẩn bị đến ngã tư, gặp chướng ngại vật hay ... đổ đèo sẽ tiết kiệm ối xăng cụ nhể :D

TuanAnhDT

Xe tải
Suy luận từ kinh nghiệm của cụ, nhà cháu chạy MT sẽ đạp côn về mo (0) và "đỏ đ.í.t" mỗi khi chuẩn bị đến ngã tư, gặp chướng ngại vật hay ... đổ đèo sẽ tiết kiệm ối xăng cụ nhể :D
Ấy xe cụ MT làm vậy là không hư hại gì nhé (an toàn & tiết kiệm thì em ko biết à:ar!) vì cụ cắt hệ ly hợp rồi nên chuyển số khi đang chạy chả vấn đề gì. Trước anh em trên này cũng có nhiều thớt tranh luận khá sôi nổi về vấn đề trả N khi xe AT đang chạy rồi mà vẫn chưa ngã ngũ.

Sau một hồi tìm hiểu thì hồi đó em vẫn quyết định là ko làm theo cho lành :D

Chỉnh sửa cuối:

fromantoan

Xe tăng
Em nghĩ tiêu thụ cao hơn bình thường vì con này xe nhỏ có 1.0 nhưng có thiết kế tăng cường nào đó để tăng momen xoắn/ lép (xin lỗi em không biết từ chuyên môn) để đáp kéo nặng (4 người lớn chẳng hạn) khi đi trong phố - đà không đủ. CÒn đi đường trường đà tốt hơn nên tiêu thụ cũng dễ thở hơn. Theo cảm quan bản thân, nếu 1 mình em đi thì chắc 9l đổ lại đường phố còn nếu đường trường đẹp mà ít dốc , tiêu thụ chỉ khoảng 5l /100km là cùng.

cơ quan cháu có con morning 2006 AT chạy cũng tầm 9l, nhưng e nghĩ mấy e này chỉ ở tầm 8l đổ lại thôi chứ nhỉ? xe e uống xăng kinh, toàn đi làm tầm 7h, về lúc 6h đường sơn tây, nguyễn lương bằng, mà chạy không quá nổi 30km, thường chỉ 0 với hơn 10km/h mà cũng chỉ 12l/100km thoai, e 1.8AT,

mezin

Xe hơi
Nếu dang đi cụ Đẩy ngay về N thỉnh thoảng nghe Khục cái Họp số sót ruột lém. Tiết kiệm chút lại bit mất cái lớn. Đị đều ga là chuẩn nhất, dừng lại về N.

mbchuong

Đi bộ
Thấy các cụ bàn tán chán quá, thôi e tổng kết cho: P đậu, R lùi, N dừng, D go, lúc đi D mà xe đang chạy mà chuyển N thì có thể tiết kiệm xăng hơn 1 tí chỉ trường hợp chuẩn bị đến đèn đỏ để cho xe bớt gầm máy thôi nhưng phải dừng hoàn toàn chờ đèn xanh mới chuyển sang D cho an toàn, chứ đang đi bình thường mà cứ chuyển D-N-D-N thì có lúc đang nói chuyện vô ý quốc thẳng N-R thì toi mẹ hộp số vì 2 chữ này cách nhau 1 cm. Mấy cái thằng hãng nó khuyến cáo lúc đi không được chuyển N-D vì xe mà chuyển N thì lúc đó động cơ sẽ mất kiểm soát, nếu gặp tình huống bất ngờ trên đường sẽ ko xử lý được vd như là gặp xe điên thì lúc quớ đạp ga xe ko chạy......, nó chỉ khuyến cáo an toàn thôi chứ chẳng hại gì.

Naviman

Xe tăng
Ấy xe cụ MT làm vậy là không hư hại gì nhé (an toàn & tiết kiệm thì em ko biết à:ar!) vì cụ cắt hệ ly hợp rồi nên chuyển số khi đang chạy chả vấn đề gì. Trước anh em trên này cũng có nhiều thớt tranh luận khá sôi nổi về vấn đề trả N khi xe AT đang chạy rồi mà vẫn chưa ngã ngũ.

Sau một hồi tìm hiểu thì hồi đó em vẫn quyết định là ko làm theo cho lành :D
Cụ chưa hiểu ý em rồi.

barquocthang

Xe máy
Nếu đi như bác chủ thớt có nghĩa là đang phá xe đó ạ :( bác nên đọc lại hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất :))