[Funland] Cách đây dăm năm, khó có ai hình ra nổi việc dân Mỹ sẽ dùng ô tô của VN !

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nissan em thấy bán tốt mà cụ, có đến 2 mẫu lọt top 25 trong năm 2020.
Đó là doanh số thôi cụ.
Thằng GM và Chrysler cũng bán cả chục triệu xe / năm nhưng rồi cũng phá sản hoặc phải bán mình.

faroma.vn

Xe máy
Vinfast chắc chắn la công xưởng sản xuất ô tô thế giới. Quy tụ rất nhiều mẫu xe, sự dịch chuyển châu âu sang VN là có lý do

xebetong

Xe container
Đơn giản là không cạnh tranh được thôi cụ.
Ngoài ra cũng là do chiến lược kinh doanh của từng hãng nữa. Renault tham gia thị trường Mỹ thông qua Nissan.

Suzuki cũng đã phải rút khỏi thị trường Mỹ.
Cách đây mấy tháng em đọc thấy có tin đồn Nissan có thể cũng phải rút.

Ngược lại, hồi xưa có một hãng nhỏ của một nước XHCN đưa xe vào thị trường Mỹ, đó là xe Yugo từ Nam Tư. Nhưng xe này chỉ bán trong một thời gian ngắn, trở thành trò cười vì chất lượng kém mọi mặt.

Hồi các hãng Hàn Quốc mới vào thì cũng bị chê về chất lượng (nhưng chúng nó bị chê đúng nên không dám bỏ tù ai). Ngược lại, chúng nó tập trung cải thiện chất lượng nên sau khoảng 10 năm thì xe Hàn bền ngang ngửa xe Mỹ, hơn xe châu Âu (vẫn kém xe Nhật). Gần đây em không theo dõi nên không biết thứ hạng thế nào, chỉ biết là Hyundai và Kia là các nhãn hiệu phổ thông ở thị trường Mỹ.
Hàn chịu chi cho thương hiệu, em xem phim dài tập của mẽo toàn thấy đi xe hàn, nó ăn nhập vào đồ dùng trong phim, trông quen thuộc như đôi dép tổ ong ở xứ ta vậy :)
Xe nhật quảng cáo thì cứ như bị mặc cảm! Toàn phải xuất hiện trong cảnh gay cấn như phim tom cruise, cứ phải hạng sang cơ :)

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Đơn giản là không cạnh tranh được thôi cụ.
Ngoài ra cũng là do chiến lược kinh doanh của từng hãng nữa. Renault tham gia thị trường Mỹ thông qua Nissan.

Suzuki cũng đã phải rút khỏi thị trường Mỹ.
Cách đây mấy tháng em đọc thấy có tin đồn Nissan có thể cũng phải rút.

Ngược lại, hồi xưa có một hãng nhỏ của một nước XHCN đưa xe vào thị trường Mỹ, đó là xe Yugo từ Nam Tư. Nhưng xe này chỉ bán trong một thời gian ngắn, trở thành trò cười vì chất lượng kém mọi mặt.

Hồi các hãng Hàn Quốc mới vào thì cũng bị chê về chất lượng (nhưng chúng nó bị chê đúng nên không dám bỏ tù ai). Ngược lại, chúng nó tập trung cải thiện chất lượng nên sau khoảng 10 năm thì xe Hàn bền ngang ngửa xe Mỹ, hơn xe châu Âu (vẫn kém xe Nhật). Gần đây em không theo dõi nên không biết thứ hạng thế nào, chỉ biết là Hyundai và Kia là các nhãn hiệu phổ thông ở thị trường Mỹ.
Em đang ngủ chập chờn mà cười bò lăn cụ ạ. Còm cụ dí dỏm thật ạ :)) :x

lotto

Xe buýt
Nói là việc của mồm. Khi nào thấy xe anh Phét chạy đầy đường ở Mỹ thì nổ và cãi nhau cũng chưa muộn. Chỉ cần nói thì em cũng tuyên bố xuất xe lên sao Hỏa được. Lại còn đấm tiền cho mấy trang báo kiểu Bloomberg hay mấy trang Autoblog định giá IPO hơn cả Ford hay BMW trên 50 tỷ thì kinh dồi. Sao không định lên 100 tỷ luôn cho Toy hay GM nó sợ. Xe chưa có mà các anh nổ tưng bừng định lùa gà Tây.

Chỉnh sửa cuối:

xebetong

Xe container
Hồi anh Vượng mới xin đất làm dự á, số lượng các cụ không tin là có xe chạy ra đường cũng chả ít đâu.
Em cũng nghĩ lại trò lươn khươn gì đó :)
Giờ cũng phải bỏ cái định kiến đi

TranCB

Xe tăng
Tốt, giá hợp lý thì ai mà không thích.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
1 thằng là đã bán nhưng thất bại, rút lui do ko đạt kỳ vọng
1 anh mới dự định bán thôi - đã biết thế nào đâu mà biết tốt hơn.
Em ko dám bàn với cụ nếu cứ hoang tưởng thế này ;)
Em chả hoang tưởng gì đâu ạ, nhưng nếu cụ từng gặp qua cái xe Citroen C6 chắc cụ hiểu nó đỉnh cao tới cỡ nào. Dân bên Đức chuộng sưu tầm nó lắm đấy cụ ạ. Còn ngay ở VN thì cụ nhìn con Peugeot hiện tại là biết độ hoàn thiện.

windy1

Xe điện
Ước mơ thì ai cũng có .Bao giờ thấy xe chạy đầy đường bên Mỹ hẳn hay.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Gì chứ dân mình nói ra thì cứ phải nghe, hiểu và xem kết quả họ làm đã. Mọi việc thật bình tĩnh ko lại ăn đòn như chơi.

Mandalord

Xe điện
1 thằng là đã bán nhưng thất bại, rút lui do ko đạt kỳ vọng
1 anh mới dự định bán thôi - đã biết thế nào đâu mà biết tốt hơn.
Em ko dám bàn với cụ nếu cứ hoang tưởng thế này ;)
Sửa lại cho cụ. Anh kia mới là dự định bán thôi.

Mandalord

Xe điện
Hàn chịu chi cho thương hiệu, em xem phim dài tập của mẽo toàn thấy đi xe hàn, nó ăn nhập vào đồ dùng trong phim, trông quen thuộc như đôi dép tổ ong ở xứ ta vậy :)
Xe nhật quảng cáo thì cứ như bị mặc cảm! Toàn phải xuất hiện trong cảnh gay cấn như phim tom cruise, cứ phải hạng sang cơ :)
Xe Nhật được 2 màn quảng cáo của Top Gear và của ISIS, cái đấy không mua được bằng tiền đâu ạ.

giangdang1

Xe tải
Tạo sóng để đẩy giá cổ phiếu thôi cụ, chứ cái xe mua thiết kế động cơ đời tống đã bị cấm lưu hành ở nhiều nước vì khí thải cao, khung gầm xe đã lỗi thời, nhập máy cũ dập khung vỏ đã rơ nên xe lắp ko khít, kinh nghiệm bằng 0... mà vượt qua được hàng rào kỹ thuật để vào thị trường Mỹ thì chỉ có Mỹ tho với Mỹ đình thoai!
Thiếu Mỹ Sơn với Mỹ Thuận cụ ơi!

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào chế tạo ra thì ngạc nhiên, lắp ráp thì vẫn vậy thôi, ngạc nhiên gì.
Cụ mở xưởng lắp tạm mấy con Boing cho cả thế giới tròn mắt đi.
Mà thế thì đánh đố quá. Mở giùm em 1 hãng điện thoại nho nhỏ như Bphone cũng được.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Chế tạo xe hơi là công việc khá tầm thường so với người như anh Vượng. Do đó em cho là anh ấy có tính toán gì đó rất khác thường.

Mấy cái tính toán đó thì khỏi phải bàn, tư duy anh í ko như người thường.

Nhưng xe thì người thường chế tạo chắc ăn hơn !
Em thấy cụ cũng rất thành công trên thương trường.
Không nghĩ rằng suy nghĩ lại hẹp hòi thế. Người thường nào chế tạo chắc ăn hơn? Cụ hay 1 ofer nào đó?