[Funland] Cách đây dăm năm, khó có ai hình ra nổi việc dân Mỹ sẽ dùng ô tô của VN !

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Nếu muốn bán được ở Mỹ, phải không có một gì đó của China, đằng này em em là bình mới vỏ cũ thử vận may hoặc phông bạt.
Thời gian còn dài, mọi thứ về đúng bản chất trong 5-10 năm nữa thôi. Phong bạt chỉ nhất thời !

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Có ai biết giả nhời giúp cháu tại sao ở Mỹ lại không có xe Pháp để bán không ạ? chỉ có thể mua được xe Nhật, xe Hàn, UK này nọ chứ chả thấy có cái xe Pháp nào là tại làm sao vậy ạ?
:">
Hỏi thực nên mong được giải đáp ạ :x

xebetong

Xe container
Em thì chả tin lắm. Nếu bán xe ở thị trường Mỹ dễ thế thì xe Trung quốc nó chạy đầy rồi.
Cụ tự ti thế
Để bán xe vào mỹ giá thành nó tổng hợp nhiều yếu tố, không phải Trung Quốc thắng trên tất cả các mặt trận. Bằng chứng là thép TQ phải chạy vòng qua VN, đóng mác VN chấp nhận cho VN ăn phế để tăng hiệu quả :)
Em ủng hộ bán xe điện sang Mỹ, không ăn chắc nhưng biết đâu từ mặt hàng này sẽ ra các mặt hàng khác, em tin các doanh nghiệp lớn của VN đang dõi theo cái deal này để ủ mưu riêng cho mình

Chỉnh sửa cuối:

Ngominh68

Xe buýt
Ô tô, điện thoại là những ngành cần cả hệ sinh thái xung quanh. Ví dụ: ô tô sẽ cần những phụ kiện đơn giản như lót sàn lắp thêm; cần những trung tâm sửa chữa, bão dưỡng trải khắp quốc gia có xe đó và phụ tùng có ngay và luôn; cần những nhà cung cấp phụ tùng ngoài chính hãng;...
Điện thoại thì đơn giản là pin thay thế, màn hình thay thế, đến nhg thứ rất đời thường như miếng dán màn hình, ốp lưng,...
Các hãng k sẵn sàng được những thứ này khi ra mắt sản phẩm thì theo e khó tồn tại ợ
VF là 1 nhánh của GM cụ lo gì k có phụ tùng thay thế ?

quangsot

Xe lăn
Cụ tự ti thế
Để bán xe vào mỹ giá thành nó tổng hợp nhiều yếu tố, không phải Trung Quốc thắng trên tất cả các mặt trận. Bằng chứng là thép TQ phải chạy vòng qua VN, đóng mác VN chấp nhận cho VN ăn phế để tăng hiệu quả
Em ủng hộ bán xe điện sang Mỹ, không ăn chắc nhưng biết đâu từ mặt hàng này sẽ ra các mặt hàng khác, em tin các doanh nghiệp lớn của VN đang dõi theo cái deal này để ủ mưu riêng cho mình
Vậy là xe điện của Trung quốc nó cũng làm như thép để vào Mỹ hả Cụ?

Lacet_ti

Xe container

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]

boyboy1990

Xe điện
Cụ tự ti thế
Để bán xe vào mỹ giá thành nó tổng hợp nhiều yếu tố, không phải Trung Quốc thắng trên tất cả các mặt trận. Bằng chứng là thép TQ phải chạy vòng qua VN, đóng mác VN chấp nhận cho VN ăn phế để tăng hiệu quả
Vãi thép, nó phải bán qua VN vì nó bán qua Mỹ rẻ quá nên bị áp thuế chống bán phá giá, thế là con buôn VN tự nhiên lên hương :))

Lacet_ti

Xe container
Em lạm bàn tí với cụ cho vui nhé

Thế hoá ra cái V-phác nhà mình nó còn tốt hơn con Peugeot mất rồi nên mới đĩnh đạc bước chân vào Mỹ

Đặc biệt là lũ Citroen tuyền hàng cao cấp

Thế em lại mừng, vinh dự thực đấy cụ mợ ạ :x
1 thằng là đã bán nhưng thất bại, rút lui do ko đạt kỳ vọng
1 anh mới dự định bán thôi - đã biết thế nào đâu mà biết tốt hơn.
Em ko dám bàn với cụ nếu cứ hoang tưởng thế này ;)

xebetong

Xe container
Con bồ em trước đeo số 5xx dưới hầm, có thời gian nó cặp với một chú Mẽo cũng có số ở một cái c.ty có số bên ý sang bên này công tác.

Bồ em dẫn thằng Mẽo kia về Manhliet City ngủ cho nó sang, chú kia chịch no xong tồng ngồng ra ban công hóng gió...đứng nhìn cái đống điều hòa ống nhôm mà nó cười tý nữa rơi cmn từ tầng 30 xuống. ;))

Sau con bồ em bảo: Cái ống nhôm này là công nghệ Xanh Ga Bo đấy, nghe nói chuẩn bị xuất sang Mẽo bán....thằng kia nghe hoảng cmn hồn chạy thang bộ một mạch xuống dưới đất quên cả mặc quần, xuống tới nơi mà dân nó cứ tưởng thằng tâm thần.=))

Em không điêu tý nào luôn. =))
Cụ hoặc cụ nào giải thích cho em cái ống nhôm nó tai hại thế nào cái
Còn nôm na thì em hiểu ống đồng phải tốt hơn ống nhôm rồi, không thì ngu gì làm ống đồng cho đắt :)

Pilota

Xe điện
Có CA thành phố, hạt, tiểu bang, liên bang, thậm chí của trường đại học... Riêng cấp liên bang lại có rất nhiều tổ chức "công an" khác nhau như FBI (điều tra nói chung), DEA (chống ma túy), v.v... Các tổ chức này độc lập với nhau.
Nhiều tầng nhiều lớp chồng chéo, không hiệu quả.

Cụ đúng là pô lít. Nghiêm túc quá ạ. 😺

Pilota

Xe điện
-E thì lại quan tâm đến vc ở mình hay đc gọi là lên phường uống nc chè thì bên Mẽo đc mời uống nc gì ợ? :D

Bên đấy thằng nào dùng cái gì thì phải trả tiền thứ ấy. Nên em nghĩ là nước lọc cũng chả có mà uống đâu ạ. :))

hailuatn

Xe container
Em lạm bàn tí với cụ cho vui nhé

Thế hoá ra cái V-phác nhà mình nó còn tốt hơn con Peugeot mất rồi nên mới đĩnh đạc bước chân vào Mỹ

Đặc biệt là lũ Citroen tuyền hàng cao cấp

Thế em lại mừng, vinh dự thực đấy cụ mợ ạ :x
Peugeot đang có kế hoạch trở lại Mỹ rồi cụ:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Có ai biết giả nhời giúp cháu tại sao ở Mỹ lại không có xe Pháp để bán không ạ? chỉ có thể mua được xe Nhật, xe Hàn, UK này nọ chứ chả thấy có cái xe Pháp nào là tại làm sao vậy ạ?
:">
Hỏi thực nên mong được giải đáp ạ :x
Đơn giản là không cạnh tranh được thôi cụ.
Ngoài ra cũng là do chiến lược kinh doanh của từng hãng nữa. Renault tham gia thị trường Mỹ thông qua Nissan.

Suzuki cũng đã phải rút khỏi thị trường Mỹ.
Cách đây mấy tháng em đọc thấy có tin đồn Nissan có thể cũng phải rút.

Ngược lại, hồi xưa có một hãng nhỏ của một nước XHCN đưa xe vào thị trường Mỹ, đó là xe Yugo từ Nam Tư. Nhưng xe này chỉ bán trong một thời gian ngắn, trở thành trò cười vì chất lượng kém mọi mặt.

Hồi các hãng Hàn Quốc mới vào thì cũng bị chê về chất lượng (nhưng chúng nó bị chê đúng nên không dám bỏ tù ai). Ngược lại, chúng nó tập trung cải thiện chất lượng nên sau khoảng 10 năm thì xe Hàn bền ngang ngửa xe Mỹ, hơn xe châu Âu (vẫn kém xe Nhật). Gần đây em không theo dõi nên không biết thứ hạng thế nào, chỉ biết là Hyundai và Kia là các nhãn hiệu phổ thông ở thị trường Mỹ.

ok.

Xe tăng
Còn nôm na thì em hiểu ống đồng phải tốt hơn ống nhôm rồi, không thì ngu gì làm ống đồng cho đắt :)
Để em kể tiếp:

Sau con bồ em nó kể với em và bảo:

- Có khi thằng nay nó bị điên anh ạ.

+ Làm đếu gì có chuyện Mẽo điên mà được cái tập đoàn lớn thế nó thuê, chắc phải có cái gì đó chứ. Em đưa cạc vi rít của nó ra đây anh xem nào.

Con bồ em nó với tay lấy cái xắc rồi rút ra cái card thơm phức, em vừa nhìn vừa tra từ điển & dịch uốt bai uốt.

"H.........
Trưởng bộ phận thiết kế & phát triển sp.
Điều hòa Y Cốp Bô Dây Xờn"

Chột dạ em bảo con bồ:
+ Em còn cái ảnh nào chụp ngoài ban công không?

Con bồ nó mở Ai-phôn gí ngay mặt em.
Cái gì đây.....xem nào?????

"Y E-con-đ.ít-sờ- lờ"

+ Ối giời ôi, em yêu ơi thảo nào. Số em may đấy, chứ không hôm nay nó cười mà ngã xuống thì đời em to chuyện. =))

TieuFu

Xe container
Mấy bữa nó hỏng !

pisces_hn

Xe container
Em không biết về kinh tế nhưng em nghĩ muốn giầu lên thì phải xuất khẩu là đúng hướng. Xuất khẩu mới mang tiền về đất nước mình được.

hailuatn

Xe container
Đơn giản là không cạnh tranh được thôi cụ.
Ngoài ra cũng là do chiến lược kinh doanh của từng hãng nữa. Renault tham gia thị trường Mỹ thông qua Nissan.

Suzuki cũng đã phải rút khỏi thị trường Mỹ.
Cách đây mấy tháng em đọc thấy có tin đồn Nissan có thể cũng phải rút.

Ngược lại, hồi xưa có một hãng nhỏ của một nước XHCN đưa xe vào thị trường Mỹ, đó là xe Yugo từ Nam Tư. Nhưng xe này chỉ bán trong một thời gian ngắn, trở thành trò cười vì chất lượng kém mọi mặt.

Hồi các hãng Hàn Quốc mới vào thì cũng bị chê về chất lượng (nhưng chúng nó bị chê đúng nên không dám bỏ tù ai). Ngược lại, chúng nó tập trung cải thiện chất lượng nên sau khoảng 10 năm thì xe Hàn bền ngang ngửa xe Mỹ, hơn xe châu Âu (vẫn kém xe Nhật). Gần đây em không theo dõi nên không biết thứ hạng thế nào, chỉ biết là Hyundai và Kia là các nhãn hiệu phổ thông ở thị trường Mỹ.
Nissan em thấy bán tốt mà cụ, có đến 2 mẫu lọt top 25 trong năm 2020.