[Funland] Cách đây dăm năm, khó có ai hình ra nổi việc dân Mỹ sẽ dùng ô tô của VN !

--Lamborghini--

Xe cút kít
Hàng phở đầu tư để bán 1000 bát/ngày.
Thực tế bán được 40 bát/ngày trong hơn 3 năm giời thử hỏi đấy có phải là hàng phở ngon và làm ăn phát đạt ???
Lý luận của quán phở đó là họ có tệp khách hàng rồi, không phải tệp thì không cần.
1000 ng kia chắc bận chưa đến ăn phở được :))

ok.

Xe tăng
Em đoán là cái sự tự sản xuất đó liên quan nhiều đến bí mật công nghệ hoặc bí mật thương mại.

Bác làm em nhớ lại năm 2003, khi em qua HQ của adidas bên Herzogerauz ( khó nhớ quá ), thấy có mấy đôi giày mà adidas tự làm. 1 đôi cho David Beckham, 1 đôi nữa cho Zidane:D:D:D

Một c.ty mà sx một sản phẩm có nhiều chi tiết thì những chi tiết quan trọng sẽ do chính họ hoặc công ty con của họ đảm nhiệm bác ạ...ví dư VW. .Toy....RR...thì các công ty con của họ sẽ đảm nhận các phần quan trọng ý. Công ty con có thể làm nhiều sản phẩm khác cho nhiều ông khác nhưng những sản phẩm phục vụ công ty mẹ thì phải tuân thủ chặt chẽ quy trình của công ty mẹ. Hơn nữa, luật bản quyền của họ khá chặt chẽ chứ không dư kiểu Mây-Du ba xu mà mãnh liệt.

Trong trường hợp sản phẩm nó khó sao chép và mang tính chất xám cao thì họ chơi bài liên kết cho các bộ phận nhỏ lẻ theo thiết kế & tính toán của họ-lỗi do thiết kế họ chịu & lỗi do quy trình thằng sản xuất chịu, lợi nhuận thì chia....trường hợp này như cái Boeing Dreamline....cánh của MH....động cơ của RR, GE .....& phần mềm xem phim nghe nhạc được một chú xxx thuê của FPT gia công chẳng hạn. :P

Tóm lại trong bất kỳ trường hợp nào thì ông sx cũng phải có hoặc kiến thức hoặc tay nghề....không thể chỉ có mỗi cái tiểu xảo thay ống đồng thành ống nhôm & ăn chênh địa tô rồi thành tinh hoa thế giới được, ngay dư Ê Lôn Mốc muốn làm tầu vũ trụ cũng phải thiết kế lấy chứ có đi thuê Ý thiết kế được đâu. :))

Mà nói ngay chuyện chè xít vỉa hè thôi, quán nào chả là chè đi mua, dưng bác uống quán này nó pha tại sao khác quán kia, ấy là vì cái bí quyết vậy....chỗ cho thêm vài cọng trà đắng....nơi giữ màu trà để khách thấy ưng. :)) . Nói bảo điêu chứ chè xít giờ là nghành có lợi nhuận cao đấy bác ạ, cò đất giờ mót xèng ham lắm, mời người uống liên tục để thử chè đấy. Chớ có đùa. =))

Còn về cái giày của bác ý mà, bác có biết tại sao dù đóng giày nó đơn giản mà bọn Tầu nó sang đây phải đưa cả người của nó sang để phụ trách cái công đoạn làm mõm giầy không? Bí quyết đấy. :))

anhkhoihn

Xe tăng
Em chả hoang tưởng gì đâu ạ, nhưng nếu cụ từng gặp qua cái xe Citroen C6 chắc cụ hiểu nó đỉnh cao tới cỡ nào. Dân bên Đức chuộng sưu tầm nó lắm đấy cụ ạ. Còn ngay ở VN thì cụ nhìn con Peugeot hiện tại là biết độ hoàn thiện.
Câu chuyện có thật về xe Peugeot 5008. Bà chủ Cocodo Apartment ở Huế là Việt kiều Pháp có mua xe 5008. Mùa mưa ở Huế thường kéo dài khoảng 3-4 tháng mà bỗng 1 hôm cái gạt mưa nó không chạy. Xe phải chờ hết mùa mưa chạy sang Đà Nẵng (Huế không có đại lý Peugeot) để thay cái mô tơ gạt mưa. Xe mới cứng nhé .....

etran

Xe buýt
Em đoán là cái sự tự sản xuất đó liên quan nhiều đến bí mật công nghệ hoặc bí mật thương mại.

Bác làm em nhớ lại năm 2003, khi em qua HQ của adidas bên Herzogerauz ( khó nhớ quá ), thấy có mấy đôi giày mà adidas tự làm. 1 đôi cho David Beckham, 1 đôi nữa cho Zidane:D:D:D
Herzogenaurach bác ah :D

Mr.Grass

Xe buýt
Mỗi khi nóng nực em vẫn hay vào of cho mát.
Nói bảo mê tín, ở đây gió cứ phần phật cụ ak.
1.500k/c điều hòa mở công ty sản xuất tại VN, gắn nhãn mác thương hiệu VN, đóng thuế cho VN, thích thuê ai lắp thì thuê.
Em cứ ủng hộ tạm 100 cái đã. Nếu chạy ngon như điều hòa ngoài thị trường, test các thông số đúng em mua thêm 100c lên vùng cao ủng hộ người nghèo. Em nói được làm được.
E chỉ cần bằng loại kém nhất trong siêu thị cứ mác Việt có hoá đơn đóng thuế đầy đủ e cũng ủng hộ 100 chiếc giá 1500k 1 chiếc. Kể cả trong 2 năm tới chứ ko cần bây giờ.

Oto vn03

Xe hơi
Khó ai tưởng tượng ra cảnh dân Mỹ, Âu sẽ dùng ô tô VN nhỉ.

VN xuất hoa quả, thủy sản, gỗ.... sang Mỹ, Âu còn quen thuộc, chứ ô tô thì cách đây dăm năm khó có ai tưởng tượng.

Mới bắt đầu triển khai còn ng Mỹ họ dùng hay ko thời gian mới trả lời đc cụ ah !

nhuataiche

Xe container
Một c.ty mà sx một sản phẩm có nhiều chi tiết thì những chi tiết quan trọng sẽ do chính họ hoặc công ty con của họ đảm nhiệm bác ạ...ví dư VW. .Toy....RR...thì các công ty con của họ sẽ đảm nhận các phần quan trọng ý. Công ty con có thể làm nhiều sản phẩm khác cho nhiều ông khác nhưng những sản phẩm phục vụ công ty mẹ thì phải tuân thủ chặt chẽ quy trình của công ty mẹ. Hơn nữa, luật bản quyền của họ khá chặt chẽ chứ không dư kiểu Mây-Du ba xu mà mãnh liệt.

Trong trường hợp sản phẩm nó khó sao chép và mang tính chất xám cao thì họ chơi bài liên kết cho các bộ phận nhỏ lẻ theo thiết kế & tính toán của họ-lỗi do thiết kế họ chịu & lỗi do quy trình thằng sản xuất chịu, lợi nhuận thì chia....trường hợp này như cái Boeing Dreamline....cánh của MH....động cơ của RR, GE .....& phần mềm xem phim nghe nhạc được một chú xxx thuê của FPT gia công chẳng hạn. :P

Tóm lại trong bất kỳ trường hợp nào thì ông sx cũng phải có hoặc kiến thức hoặc tay nghề....không thể chỉ có mỗi cái tiểu xảo thay ống đồng thành ống nhôm & ăn chênh địa tô rồi thành tinh hoa thế giới được, ngay dư Ê Lôn Mốc muốn làm tầu vũ trụ cũng phải thiết kế lấy chứ có đi thuê Ý thiết kế được đâu. :))

Mà nói ngay chuyện chè xít vỉa hè thôi, quán nào chả là chè đi mua, dưng bác uống quán này nó pha tại sao khác quán kia, ấy là vì cái bí quyết vậy....chỗ cho thêm vài cọng trà đắng....nơi giữ màu trà để khách thấy ưng. :)) . Nói bảo điêu chứ chè xít giờ là nghành có lợi nhuận cao đấy bác ạ, cò đất giờ mót xèng ham lắm, mời người uống liên tục để thử chè đấy. Chớ có đùa. =))

Còn về cái giày của bác ý mà, bác có biết tại sao dù đóng giày nó đơn giản mà bọn Tầu nó sang đây phải đưa cả người của nó sang để phụ trách cái công đoạn làm mõm giầy không? Bí quyết đấy. :))
Bác nói đúng ý em, trừ cái phần giày dép.

Theo như em biết, China học làm giày từ người Đài Loan, mà người Đài Loan thì học từ Âu Mỹ. Nên cái gọi là bí quyết ở ngành khác thì em ko bàn, nhưng trong ngành giày thì người China học và copy là chính.

• Vodka
Reactions: ok.

ok.

Xe tăng
Bác nói đúng ý em, trừ cái phần giày dép.

Theo như em biết, China học làm giày từ người Đài Loan, mà người Đài Loan thì học từ Âu Mỹ. Nên cái gọi là bí quyết ở ngành khác thì em ko bàn, nhưng trong ngành giày thì người China học và copy là chính.

Không hẳn!

Bác nhớ Trung Hoa cổ đại thời phong kiến đã có tục bó chân & có quan niệm về chân sen, như vậy giầy dép làm ra để phục vụ những bàn chân ấy rõ ràng là phải khác những bàn chân khác. Cái đấy gọi là sản phẩm hướng đối tượng và thỏa mãn tiêu dùng. Người Hoa cũng như mọi nền văn minh khác thôi, không có sự khác biệt.

Sản phẩm nào cũng giống nhau cả thôi, nó phải luôn cải tiến để phục phụ người tiêu dùng-ở khía cạnh nhỏ thì mới là tạo ra xu thế tiêu dùng mới....mà cái này cần thời gian.Vậy nên bác thấy rằng một nền sx phát triển nói chung & một công ty sx phát triển nói riêng luôn lấy tiêu chí làm hài lòng thói quen tiêu dùng & bảo vệ người mua hàng là ý chính...

Ví như có thể bác không để ý nhưng khi bác sang Nhật.. .. bác sẽ thấy không có bất kỳ cái gì như cái mũ ở trên cao ngoài đường mà có hình vuông cả mà toàn hình tròn.....điển hình là cái đèn giao thông.

Tại sao vậy? Vì rằng họ quan tâm tới chuyện trong mùa đông lượng tuyết đọng trên cái mũ hình vuông sẽ lớn hơn lượng tuyết đọng trên cái mũ hình tròn nên khả năng tuyết rơi làm bị thương người đi đường là lớn nên họ cải tiến....

Chứ không phải người đi đường bị thương do nắp bình xăng tự mở thì lại bị Bô-Lít gọi lên & quy chụp là thù địch. Thế nên những doanh nghiệp làm đèn đường ở Nhật....mới có thể dẫn dắt nền công nghệ của một quốc gia & trở thành tinh hoa của G7 được =))

Giày cũng thế, giày cho thằng cò đất đi thì nó khác giày cho chú rửa xe đi chứ....ống đồng dẫn môi chất lạnh nó khác ống nhôm dẫn môi chất lạnh.... chứ giống nhau làm sao được, quan niệm thế nên Tầu nó mới phải cử người sang. =))

bangpt

Xe tải
Chuyện 1 em chuẩn bị đăng ký thi hoa hậu ...

ngaytrove2402

Xe đạp
ủng hộ vingroup, đưa thương hiệu Vn ra thế giới.

Embebandiem

Xe tăng
Tạo sóng để đẩy giá cổ phiếu thôi cụ, chứ cái xe mua thiết kế động cơ đời tống đã bị cấm lưu hành ở nhiều nước vì khí thải cao, khung gầm xe đã lỗi thời, nhập máy cũ dập khung vỏ đã rơ nên xe lắp ko khít, kinh nghiệm bằng 0... mà vượt qua được hàng rào kỹ thuật để vào thị trường Mỹ thì chỉ có Mỹ tho với Mỹ đình thoai!
Năm nay xuất khẩu gỗ tăng chóng hết cả mặt, vì đứt chuỗi cung. A Vượn nắm cổ Gỗ Trường Thành còn đẹo có khả năng lướt sóng giải kiú Trường Thành thì làm đẹo gì bán đc oto bên Mẽo theo đúng nghĩa.
Từ ngày A qua làm BDS là A lột mịa năng lực SX rồi.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Tạo sóng để đẩy giá cổ phiếu thôi cụ, chứ cái xe mua thiết kế động cơ đời tống đã bị cấm lưu hành ở nhiều nước vì khí thải cao, khung gầm xe đã lỗi thời, nhập máy cũ dập khung vỏ đã rơ nên xe lắp ko khít, kinh nghiệm bằng 0... mà vượt qua được hàng rào kỹ thuật để vào thị trường Mỹ thì chỉ có Mỹ tho với Mỹ đình thoai!
Cụ đúng.
Vào Mỹ là trò đòn votj để tăng giá cp của anh chủ hãng cũng giống như động thái mua cái cơ sở R&D bên Úc ngày nào nhưng giờ lại dẹp rồi.
Chỉ khổ đám thiêu thân đâm đầu vào cổ phiếu nhà anh trọc Phú giàu nhất xứ Vệ.

Giá của Lux SA2.0 khi nào về bằng con Zoty thì lúc đó em mới cân nhắc tới chuyện xuống tiền cho SA :D

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Mỹ quái gì, lùm xùm ở VN mà ko chứng minh đc cu Hoàng có động cơ khác ngoài việc càm ràm thì nhục mặt