[Funland] Cách chạy xe gây ức chế trên cao tốc và cách chạy cho an toàn

matizvan2009

Xe ba gác
Trong luật giao thông điều 13 có câu :"Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải". Ngẫm thật kỹ câu này mà tự hiểu được hoặc XXX bắt tất cả phải hiểu là NGON ngay.
em đọc còm của cụ xong phải gg, gg thì nó như em dẫn bên dưới (em trích dẫn toàn bộ điều 13), đọc ra thì cái đo đỏ của cụ nó không áp dụng cho đường có nhiều làn
không biết em hiểu vậy có đúng không
.

Điều 13. Sử dụng làn đường

1. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải theo chiều đi của mình.

2. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; mỗi lần chuyển làn đường chỉ được phép chuyển sang một làn đường liền kề; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước; phải quan sát bảo đảm khoảng cách an toàn với xe phía trước, phía sau và hai bên mới được chuyển làn.

3. Trên một chiều đường có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

4. Trên làn đường dành riêng cho một loại phương tiện hoặc một nhóm loại phương tiện, người điều khiển loại phương tiện khác không được đi vào làn đường đó.

cusao

Xe lăn
Nói ra thì bảo độc địa nhưng bọn tây lông chúng nó tuân thủ qui định tốt hơn ta chủ yếu là chúng nó đã trải qua trước ta những giai đoạn khốc liệt về pháp lý....vi dụ như ăn trộm chặt tay, trộm ngựa treo cổ....Ở ta hiện nay đang phải trả giá bằng mạng sống trên giao thông từ những lỗi rất ngớ ngẩn...
Cần chờ thêm thời gian nữa để dần đi vào khuôn khổ từ việc biết sợ mất tiền đến sợ mất mạng. Sợ vì không kiểm soát được rủi ro khác với những nỗi sợ từ hèn nhát.

buicongchuc

Xe ba gác
em đọc còm của cụ xong phải gg, gg thì nó như em dẫn bên dưới (em trích dẫn toàn bộ điều 13), đọc ra thì cái đo đỏ của cụ nó không áp dụng cho đường có nhiều làn
.

1. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải theo chiều đi của mình.

2. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; mỗi lần chuyển làn đường chỉ được phép chuyển sang một làn đường liền kề; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước; phải quan sát bảo đảm khoảng cách an toàn với xe phía trước, phía sau và hai bên mới được chuyển làn.

3. Trên một chiều đường có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

4. Trên làn đường dành riêng cho một loại phương tiện hoặc một nhóm loại phương tiện, người điều khiển loại phương tiện khác không được đi vào làn đường đó.
Em có bài phân tích rõ hơn về vấn đề này đây cụ!

Taihoatu

Xe lăn
Em thì vẫn thường xuyên đi Cao tốc HN-Ninh Bình, nhưng cứ cụ nào nháy đèn xin vượt và có đủ điều kiển chuyển làn là em cho vượt, vấn đề gì đâu.
Nhưng có nhiều cụ cứ dí vào mít em còi đèn loạn xạ trong khi đằng trước cũng có xe, bên hông cũng có xe thì đành chịu vậy.

congchi

Xe điện
.

Bàn theo luật mới đi bác.
Nếu đúng ra, điều 13 là áp dụng cho đường nhiều làn, và cái câu đó phải viết tường mình là "Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về làn bên phải theo chiều đi của mình"
Tuy nhiên, sẽ đặt câu hỏi là "di chuyển với tốc độ thấp hơn" là thấp hơn so với cái gì.
Ví dụ làn phải đang có xe đi với tốc độ 80km/h, e chạy 100km/h, thì e sẽ đi làn trái, nhưng lại vướng bác chạy 120km/h. Nên câu này viết ra, chả phạt được ai.

matizvan2009

Xe ba gác
hihi, giờ luật 2024 giải thích đúng điều em hiểu rồi. Trước các phiên bản trước thì quy định "xin vượt bằng đèn hoặc còi"... thầy dạy (và phần lớn các chú lx ở trong em) đều nói đèn ở đây là đèn signal.. Em tranh luận bảo "đứa nào lx mà nhìn qua gương chiếu hậu thấy đèn signal nhấp nháy được không??"
.
luật cũ
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

luật mới
5. Xe xin vượt phải có báo hiệu nhấp nháy bằng đèn chiếu sáng phía trước hoặc còi, trừ loại xe thô sơ không có đèn chiếu sáng và còi, khi vượt xe phải có tín hiệu báo hướng chuyển, tín hiệu báo hướng chuyển được sử dụng, bảo đảm khoảng cách an toàn với xe phía trước và phía sau trong suốt quá trình vượt xe; trong đô thị và khu đông dân cư trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Bàn theo luật mới đi bác.
Nếu đúng ra, điều 13 là áp dụng cho đường nhiều làn, và cái câu đó phải viết tường mình là "Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về làn bên phải theo chiều đi của mình"
Tuy nhiên, sẽ đặt câu hỏi là "di chuyển với tốc độ thấp hơn" là thấp hơn so với cái gì.
Ví dụ làn phải đang có xe đi với tốc độ 80km/h, e chạy 100km/h, thì e sẽ đi làn trái, nhưng lại vướng bác chạy 120km/h. Nên câu này viết ra, chả phạt được ai.
đúng ah, thấp hơn cái gì?

congchi

Xe điện

pooka

Xe container
Đang chạy làn trái max tốc độ mà có xe ưu tiên ( xe cấp cứu, xe chữa cháy) xin vượt thì rẽ sang làn phải để nhường hay chờ xe ưu tiên cứ tự nhiên đi sang làn phải để vượt vậy các cụ.

congchi

Xe điện
Đang chạy làn trái max tốc độ mà có xe ưu tiên ( xe cấp cứu, xe chữa cháy) xin vượt thì rẽ sang làn phải để nhường hay chờ xe ưu tiên cứ tự nhiên đi sang làn phải để vượt vậy các cụ.
Không có khái niệm vượt xe trên đường cao tốc nhé bác (Luật mới)

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nhưng cái bác mất là thời gian,sự bực mình. Sau cùng là tiền sửa xe. Thế nên chả mong gì đâu. Bức xúc thì nói chứ tôi biết sẽ đầy thành phần mới có tí tiền,có xe biển vàng,vừa ở rú về lên giọng đạo đức cả thôi.
Đi đường ngày nào chả gặp thành phần gắn cái logo diễn đàn đi như.....ccc....
Chuẩn cụ. Nhiều lúc cũng muốn chiến đấu với chúng nó nhưng xong thôi, kệ bà chúng nó

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nghe tiếng còi hú, nhìn sang phải thấy an toàn chủ động nhường từ xa

matizvan2009

Xe ba gác
em thực hiện thế này có đúng không; em đi đường phố (không đông lắm) nhưng có dải phân cách và 2 làn xe cơ giới. Em khá là tuân thủ việc nhường đường cho xe cứu thương (cứu hỏa may chả gặp lần nào) nhưng nếu em đang đi làn ngoài (trái) phía trước và phía sau xe em khá nhiều ato, em nghe còi hụ cứu thương nhưng em không rẽ sang làn phía phải vì nếu em rẽ mà các xe khác không nhường thì có khác gì em cản trở xe cứu thương không cho xe đấy chạy làn phải có phải không ah?

Chicken113

Xe tải
Chuẩn là bọn bám làn trái đi chậm vẫn đông và hung hãn lắm, ban đêm thêm combo ngước đèn pha nữa cơ.
Kể ra phạt nguội hết thảy bọn này mà người cung cấp chứng cứ được hưởng tầm 30% thì hoan nghênh lắm luôn.

xitruman

Xe buýt
Cho các bác xem đoạn dash cam 3h đi xe cao tốc (đường đông) ở Mẽo cho nó trực quan.
Xem bọn nó có trả làn trái như các bác tưởng tượng không nhé.
Tây lông chạy cũng láo nháo phết nhỉ. Có ông chuyển làn còn chả xi nhan giè.

Hangtuyen

Xe tải
Chỉ cần bọn chúng chạy max tỗi độ cho phép là được chứ k cần ý thức như tây cụ ạ.
Đi đường nhà mình ức chế với các thành phần 2 ông chạy gần như // đèn với còi nó mù với điếc hết.

Tony_Le

Xe container
.

Điều 13 xịn của luật hiện hành nó thế này ạ, bản này sắp hết hạn nhưng không phải cụ dẫn ra trên kia.

Luật viết cho cả dân và cả cơ quan quản lý, nó chung chung giống nghị quyết nhưng là kim chỉ nam để điều hành, cắm biển, xử phạt, tham gia giao thông ..... và đương nhiên là thêm thông tư/nghị định hệ thống qui chuẩn về biển báo (và cả cách hiểu luật cho hoàn chỉnh của cả hệ thống) cho hoàn chỉnh.

Vượt (bên trái) xong phải đi về làn Bên Phải bất kể nó là mấy làn nhưng chúng ta trước kia không vượt được vì các xe nó bám làn con lươn, vượt làn bên trong thì bị gọi là VƯỢT PHẢI và xxx rất thích điều này. Sau này dân kêu quá thì họ sửa nghị định xử phạt (nghị định 100) nói rằng đường có nhiều làn thì đi bên nào cũng được và không gọi là VƯỢT PHẢI nữa, như thế là ngồi lên LUẬT. Dân ta từ khi không thấy phạt thì phi thôi và gân cổ lên cãi BỐ MÀY CÓ SAI LUẬT ĐÂU nhưng về bản chất không hiểu điều 13 của Luật. Mặc dù biết rằng nếu thực hiện đúng điều 13 của Luật ở trong phố thì lại kẹt xe tắc đường ngay nhưng trên Cao tốc hoặc trên QL1A thì nguy hiểm vãi và các cụ đang bàn đây.

Luật 2024 đã ban hành, sắp có hiệu lực, em không biết họ sửa thế nào, có giải quyết được vấn nạn này không.

Chỉnh sửa cuối:

vneseman

Xe lăn
Em thì sợ các anh điền chỗ trống hoặc thấy làn trái bị block thì cắt 1 phát qua làn giữa vào làn phải để vượt. Còn nhập làn 1 phát cắt làn phải để vào làn giữa/làn trái thì vừa xong cũng gặp 1 phát, may em đề phòng + đi chầm chậm lại rồi.

buicongchuc

Xe ba gác