[Funland] Cách chạy xe gây ức chế trên cao tốc và cách chạy cho an toàn

Toàn Hoa

Xe tải
Rất cần lắp cam phạt nguội dày đặc như kiểu bên hàng xóm ấy, thì mấy con lợn vượt đèn, lấn làn, đi làn khẩn cấp, tốc độ mới chừa được
Hôm trước em rơi vào tình huống tưởng như thoát xác rồi, may mà bình tĩnh xử lý kịp
Em đang đi làn giữa, speed 110km/h, khoảng cách vẫn luôn giữ hơn 100m. Đột nhiên có xe trước phanh gấp rồi giảm tốc xuống chỉ cỡ 40-50km/h, đi lờ đờ như kiểu đường làng. Em nháy đèn, còi rồi ko có phản hồi. Em cũng giảm tốc rồi nhưng nhìn qua gương chiếu hậu thấy 1 ông phi như bay, không có dấu hiệu giảm tốc, nhìn sang 2 bên gương thì đều thấy xe đang lao lên rất nhanh ( bên làn 60-100 là Limusine đen sì quen thuộc chạy cỡ 150km/h). Lúc đó sợ thực sự, chỉ có tích tắc để suy nghĩ, 1 là lách sang trái lút ga thoát khe rồi nhảy về làn giữa ngay, 2 là giảm tốc hết cỡ có thể, chấp nhận tông vào xe trước. May mắn là đúng lúc đó con lợn phía trước hơi nhao về phải, em gạt vội signal rồi thoát qua phía trái, lách qua khe cửa hẹp, bác tài phía sau cũng rất ăn ý giảm tốc và đi sát vào phân cách. Lúc vọt lên không quên nhìn qua xe trước thấy 1 con lợn đang nhăn nhở buôn điện thoại, đờ mờ nó chứ.

• Vodka
Reactions: QAZ

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
1. Cần có luật rõ ràng hơn.
2. Cần thực thi tốt hơn, cứ phạt nguội thật rát vào.
Ai cũng biết. Nhưng nước mà trong quá thì cá cũng chả có gì đớp.
Chốt lại là có cỡ tỉ đô mà ở VN cũng chả mong mua đc ý thức,sự văn minh. Nói ngắn họ là thế.
Cái đơn giản chỉ là dùng đèn đỏ...tranh nhau chen lên từng cm . Rồi...phải tìm chỗ mát để dừng kệ cm thiên hạ. Thấy xe oto qua đầu thì kệ cụ mày,bố kê đầu,kê đít...chỉ cốt rằng nhoi lên đc 10cm...và cùng đứng chịu trận. Đó. Thực tế đó.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tiện đây tôi chia sẻ ý kiến cá nhân:
Con người ở đâu cũng vậy. Vùng miền nào cũng thế. Nhưng hãy nên học cái văn minh,sự điềm đạm chứ k vì : bốmaif có tiền,bố mài cắm được dùi ở thủ đô thì bố mày sống với bản năng. Xin lỗi.

• Vodka
Reactions: QAZ

congchi

Xe điện
Cho các bác xem đoạn dash cam 3h đi xe cao tốc (đường đông) ở Mẽo cho nó trực quan.
Xem bọn nó có trả làn trái như các bác tưởng tượng không nhé.

Quê bầm

Xe điện
Tụi mũi thường giành làn trái ngoài cùng để vượt.
Vượt xong, phía trước không có xe khác phải trở về các làn trong.
Do vậy thì cả vượt tốc độ max rồi mà phía trước không có xe để vượt vẫn phải trở về làn trong nhường làn vượt cho các xe khác (khi họ muốn vượt).
Còn cái Điều 13 không chỉ có trong luật, mà ở đầu vào của rất nhiều cao tốc cũng được gắn lên biển!
[/QUOT
Sao nhà mình ko làm điểm phạt thật năng mấy ông xe tải ôm làn trái chạy ì ì hở cụ

beSuSu

Xe điện
Tai nạn dồn toa cũng 1 phần nhiều là vó 1 con rùa nó đó trên đường và nó ko chịu nhả làn đường.

beSuSu

Xe điện
lắm ông kêu giữ khoảng cách xe trc. Thế sao ko vượt luôn nó đi.
Biến khoảng cách xe trc thành cái cớ để ngụy biện mình là con rùa ôm làn.
Ko vượt xe trc thì dạt sang để xe khác đi nhanh hơn vượt.

congchi

Xe điện
Tai nạn dồn toa cũng 1 phần nhiều là vó 1 con rùa nó đó trên đường và nó ko chịu nhả làn đường.
Dồn toa 99.99% do thói quen bám đít của tài xế, chả liên quan gì đến mấy ông đi chậm.
Chả hiểu mấy bố bám đít nhau làm gì nhỉ
Ví dụ như case này

Nongdantb

Xe tăng
So với Lào, Cam, Thái cho nó gần và tiệm cận, tận bển Eu thì nó xa vời quá.

Diep1979

Xe container
Đường cao ốc của nó vắn hơn mình nhỉ?

beSuSu

Xe điện
Dồn toa 99.99% do thói quen bám đít của tài xế, chả liên quan gì đến mấy ông đi chậm.
Chả hiểu mấy bố bám đít nhau làm gì nhỉ
Ví dụ như case này
những con rùa là 1 phần làm cho cả dòng xe dồn lại.
Thực tế chạy 5B có nhiều đoạn cả đoàn dồn nhau khá đông , sau khi vượt qua sẽ thấy nguyên nhân do 1 ,2 thằng bò trên đường làm tất cả nghẽn lại.
Ko phải mọi trường hợp đều thế nhưng khá nhiều trường hợp nghẽn lại là do những con rùa, đặc biệt khi 2 con rùa cùng xuât hiện ở 2 làn.
Sau khi vượt qua mấy con rùa này, đường thoáng hơn khá nhiều.

Hubby

Xe máy
Đi giữ đúng khoảng cách là ý rằng có bác điền vào chỗ trống ngay lập tức.

Giangkpi

Xe buýt
lắm ông kêu giữ khoảng cách xe trc. Thế sao ko vượt luôn nó đi.
Biến khoảng cách xe trc thành cái cớ để ngụy biện mình là con rùa ôm làn.
Ko vượt xe trc thì dạt sang để xe khác đi nhanh hơn vượt.
Hôm t2 em đi pháp vân cầu giẽ gặp mấy con như thế bám làn trái, giữ khoảng cách nhưng tốc độ thấp thì chuyển sang làn thấp tốc mà đi, đây khoảng cách phía trước cả mấy trăm m đi có 70km/h cứ giảm tốc với phanh liên tọi, xi nhan xin vượt ko chịu nhường, cực kì mệt mỏi mà giờ gặp thường xuyên luôn

congchi

Xe điện
Đi giữ đúng khoảng cách là ý rằng có bác điền vào chỗ trống ngay lập tức.
Chịu thôi bác, nhưng an toàn là trên hết.
E nhiều khi mãi không vượt nổi cái xe tải, vì cứ hở ra là y rằng có thằng chen vào, phải giảm tốc lui ra xa, và lại có thằng chen vào.
Nhiều khi cách đít xe tải tầm chục m mà vẫn có thằng chen vào. Lúc đấy mà nhấn ga lên thì thằng kia sẽ húc ngay vào đít xe tải.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Không nên. Vì những người văn móng,văn hóa rất tiết kiệm thời gian,thời gian k dành cho vài việc vô ích bác ạ.
Còn để cọ sát thì:
1 xe bác thật sang,xịn,mịn.
2 xe tải.
3 bác sẵn sàng cãi về lý được,cũng như sẵn sàng chấp nhận nó xiên mình 2 phát mình cũng xiên lại 2 phát.
Uh nhỉ. Xe em xe cỏ thôi, đang xước xát như chó ghẻ nên không ngại cụ à.

Hubby

Xe máy
Chịu thôi bác, nhưng an toàn là trên hết.
E nhiều khi mãi không vượt nổi cái xe tải, vì cứ hở ra là y rằng có thằng chen vào, phải giảm tốc lui ra xa, và lại có thằng chen vào.
Nhiều khi cách đít xe tải tầm chục m mà vẫn có thằng chen vào. Lúc đấy mà nhấn ga lên thì thằng kia sẽ húc ngay vào đít xe tải.
Qua em chạy Mai Sơn - Cao Bồ hướng về HN mấy lần bị chen, em mà dí lên tí thì bác ý lại dúi dụi ngay nhưng thôi em nhường hết :))

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Uh nhỉ. Xe em xe cỏ thôi, đang xước xát như chó ghẻ nên không ngại cụ à.
Nhưng cái bác mất là thời gian,sự bực mình. Sau cùng là tiền sửa xe. Thế nên chả mong gì đâu. Bức xúc thì nói chứ tôi biết sẽ đầy thành phần mới có tí tiền,có xe biển vàng,vừa ở rú về lên giọng đạo đức cả thôi.
Đi đường ngày nào chả gặp thành phần gắn cái logo diễn đàn đi như.....ccc....

small_best

Xe lăn
Hôm t2 em đi pháp vân cầu giẽ gặp mấy con như thế bám làn trái, giữ khoảng cách nhưng tốc độ thấp thì chuyển sang làn thấp tốc mà đi, đây khoảng cách phía trước cả mấy trăm m đi có 70km/h cứ giảm tốc với phanh liên tọi, xi nhan xin vượt ko chịu nhường, cực kì mệt mỏi mà giờ gặp thường xuyên luôn
Em gặp suốt, nhiều ông còn ôm làn trái nhưng tốc độ có 50-60k/h mà tốc độ cho phép 120km/h, xin kiểu gì cũng ko cho vượt, nhiều khi ức chế phết

Bính Thân

Xe tải
Ở VN có thứ ngược đời là Thằng đi chậm luôn bám trái, trong khi thằng đi nhanh lại bám phải để vượt thằng đi chậm.

luolanvn

Xe tăng
những con rùa là 1 phần làm cho cả dòng xe dồn lại.
Thực tế chạy 5B có nhiều đoạn cả đoàn dồn nhau khá đông , sau khi vượt qua sẽ thấy nguyên nhân do 1 ,2 thằng bò trên đường làm tất cả nghẽn lại.
Ko phải mọi trường hợp đều thế nhưng khá nhiều trường hợp nghẽn lại là do những con rùa, đặc biệt khi 2 con rùa cùng xuât hiện ở 2 làn.
Sau khi vượt qua mấy con rùa này, đường thoáng hơn khá nhiều.
Em cũng hay chạy 5B với cao tốc HN-Lào Cai, thành phần như này rất đông và hung hãn :(( :((