[Funland] Cách chạy xe gây ức chế trên cao tốc và cách chạy cho an toàn

Giangkpi

Xe buýt
Em đợt này về quê đi cao tốc thường xuyên gặp mấy ông làn trái giảm tốc đột ngột dù phía trước khoảng cách vs xe trước vẫn an toàn, đi cực kì ức chế, đi đường tỉnh đi sau mấy ông vượt, vượt qua phát thả hết chân ga cho xe giảm tốc đột ngột luôn dù phía trước thoáng.

nq19832005

Xe tăng
em chỉ thấy mấy ức chế mấy ông chen ngang khi mình đang cố giữ khoảng cách với xe trước. Hôm nghỉ lễ nhiều xe chạy ra đường ối dồi ôi luôn, xen ngang, chạy làn khẩn cấp tí nữa thì gây tai nạn
Thật em ko hiểu mấy lợn này nghĩ gì, vù ga vượt lên rồi chen vào sát đít xe trước xong lại phanh đỏ đít, rồi lại lập lại quy trình đấy.

• Vodka
Reactions: QAZ

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thấy bực nhất là 2 ông thủng thẳng chạy cạnh nhau. Bực nhì là ông chạy 2 hàng.
Còn cái khác em thấy bình thường :)

Tony_Le

Xe container
Chờ xe bên T vượt mình rồi mình vượt lên thôi chứ có gì đâu.
Ức chế là mấy thằng xe tải vs container bò làn T hoặc đi song song vs nhau .
Trong luật giao thông điều 13 có câu :"Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải". Ngẫm thật kỹ câu này mà tự hiểu được hoặc XXX bắt tất cả phải hiểu là NGON ngay.

v_946

Xe tải
Luât tây nó khác mình bác ạ,cấm vượt phải nên muốn vượt bắt buộc sáng làn trái vậy nên ông nào ôm làn trái lâu không nhường sẽ bị phạt,ở mình thì vượt ở làn nào cũng được nên cần thì chuyển làn rồi vượt thôi

theanh90

Xe tăng
Thật em ko hiểu mấy lợn này nghĩ gì, vù ga vượt lên rồi chen vào sát đít xe trước xong lại phanh đỏ đít, rồi lại lập lại quy trình đấy.
Chuẩn luôn, em toàn phải bật cảnh báo với bấm còi dù đi cao tốc mấy ai bấm đâu. Trong phố thì châm trước trò điền vào chỗ trống chứ đi cao tốc tối thiểu đã 60 mà đi thế thì giết con nhà người ta

BMZ_Z4

Xe điện
Ngoài ra còn vụ chỗ đỗ xe khẩn cấp giờ cũng dần như thành thông lệ là chỗ đỗ xe bình thường rồi. Hôm qua em chạy từ Hồng Lĩnh ra Hà Nội gặp con mẹ chạy Outlander đỏ đánh lái vèo phát từ chỗ đỗ khẩn cấp ra, bên trái là xe khác chạy song song làm em phanh dúi dụi. Xong sau đó chạy vèo vèo mất hút luôn.

Selfie

Xe hơi
Dịp nghỉ lễ này em chạy cao tốc Bắc Nam khá nhiều, đi trên đường thì điều gây ức chế nhất là rất, rất nhiều tài xế ôm làn trái chạy gần như suốt tuyến. Điều này khiến các xe khác phải thụt thò, lách ra, lách vào... khi vượt, gây mất an toàn và ức chế cho phương tiện đi sau. Đọc bình luận trên các page về ô tô thì rất nhiều người bảo, tôi đi max tốc độ cho phép thì tôi cứ đi làn trái đấy, ông nào thích vượt thì sang phải mà vượt.

Thứ hai là đa số tài xế ko giữ khoảng cách an toàn dù bên đường thi thoảng lại có bảng, biển hiển thị khoảng cách thực tế để tài xế căn, bảo sao tai nạn dồn toa lại rất hay xảy ra.

Mời các cụ xem lại clip tây lông chạy xe trên cao tốc để biết việc tuân thủ nguyên tắc chạy xe trên cao tốc chúng nó làm tốt thế nào, họ hâu như ko chạy làn trái, mà làn đó chỉ để vượt, vượt xong về lại làn phải ngay, dù trc mặt ko có ai. Mong rằng nhiều anh em tài xế xem được video này để có thêm kinh nghiệm.

Xe chạy max tốc độ ôm làn trái thì họ đi đúng rồi kệ họ, mình đâu có thể vượt được họ nữa mà kêu hả cụ. Sợ nhất kiểu chạy dưới tốc độ max mà ôm làn trái cơ, rồi còn hai xe chạy dưới tốc độ max đi song song cơ.

butchikim

Xe ba gác
Ý thức, nhận thức về giao thông và tham gia giao thông cần có thời gian mới trở thành văn hoá...có những nơi cần rất nhiều thời gian 8-> #:-s

Dan du an

Xe cút kít
Nói chung các dịp nghỉ dài đi đâu là ngại nhất, ngoài việc tắc đường, ăn uống khó khăn, đâu cũng đông thì việc nhiều người ít ngồi sau tay lái ra đường thích tốc độ hoặc lái chập chững đều ghê hết, đặc biệt những chỗ rẽ trên cao tốc....

nghichnham

Xì hơi lốp
Xe chạy max tốc độ ôm làn trái thì họ đi đúng rồi kệ họ, mình đâu có thể vượt được họ nữa mà kêu hả cụ. Sợ nhất kiểu chạy dưới tốc độ max mà ôm làn trái cơ, rồi còn hai xe chạy dưới tốc độ max đi song song cơ.
Có thể không sai luật nhưng văn hóa kém ạ.

Hãy nghĩ rằng ngoài đường có ng đang vội phải đi nhanh chút (cấp cứu, đẻ, tình huống khẩn cấp..). Mình chủ động NHƯỜNG làn trái ngoài cùng cho các trường hợp đó ạ.

Đi tới nơi, về tới chốn là quan trọng nhất.
Tuân thủ luật là phương pháp
Tham gia có văn hóa là nâng cao
Trên cao tốc chú ý quy tắc sống còn - Giữ khoảng cách An toàn.

coolpix8700

Xe ngựa
Họ đi làn trái max tốc độ rồi thì cụ sau có nhu cầu vượt làm cái gì nhỉ ? E ko hiểu đoạn này
Trong luật giao thông điều 13 có câu :"Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải". Ngẫm thật kỹ câu này mà tự hiểu được hoặc XXX bắt tất cả phải hiểu là NGON ngay.
Tụi mũi thường giành làn trái ngoài cùng để vượt.
Vượt xong, phía trước không có xe khác phải trở về các làn trong.
Do vậy thì cả vượt tốc độ max rồi mà phía trước không có xe để vượt vẫn phải trở về làn trong nhường làn vượt cho các xe khác (khi họ muốn vượt).
Còn cái Điều 13 không chỉ có trong luật, mà ở đầu vào của rất nhiều cao tốc cũng được gắn lên biển!

mabu44

Xe điện
Đỗ còn ức chế chứ nói gì đến chạy. Ngày nào ôm vô lăng chả buột miệng chửi vài lần. Không biết mình có bị chửi không.
Chửi cũng tốt mà cụ, nó giúp m giải tỏa chút stress để bình tĩnh lại ko ăn thua cay cú, vì kết cục của ăn thua là cả 2 xe cùng thiệt :)) Như các cụ ta từng nói, ai mồm mép bốc đồng thì trong tâm có khi lại chẳng có gì, nhiều cụ cay cú để trong lòng rồi vít ga tạt đầu, hổ báo nhảy xuống ăn thua và kết cục ko đi đến đâu. Nhiều khi họ quá lỗ tí thì m nhịn đc nên nhịn, cùng lắm chửi vài câu cho xong rồi chuyển nàn khác mà đi cụ nhỉ. Hay ho gì ăn thua phân hạng ở tốc độ cao.

lookyoung

Xe tăng
Dịp nghỉ lễ này em chạy cao tốc Bắc Nam khá nhiều, đi trên đường thì điều gây ức chế nhất là rất, rất nhiều tài xế ôm làn trái chạy gần như suốt tuyến. Điều này khiến các xe khác phải thụt thò, lách ra, lách vào... khi vượt, gây mất an toàn và ức chế cho phương tiện đi sau. Đọc bình luận trên các page về ô tô thì rất nhiều người bảo, tôi đi max tốc độ cho phép thì tôi cứ đi làn trái đấy, ông nào thích vượt thì sang phải mà vượt.

Thứ hai là đa số tài xế ko giữ khoảng cách an toàn dù bên đường thi thoảng lại có bảng, biển hiển thị khoảng cách thực tế để tài xế căn, bảo sao tai nạn dồn toa lại rất hay xảy ra.

Mời các cụ xem lại clip tây lông chạy xe trên cao tốc để biết việc tuân thủ nguyên tắc chạy xe trên cao tốc chúng nó làm tốt thế nào, họ hâu như ko chạy làn trái, mà làn đó chỉ để vượt, vượt xong về lại làn phải ngay, dù trc mặt ko có ai. Mong rằng nhiều anh em tài xế xem được video này để có thêm kinh nghiệm.

Clip cụ đưa lên là đường vắng chạy thoải mái được chứ lúc đường đông thì chúng nó cũng chèn vào chỗ trống hết, không giữ khoảng cách an toàn đâu.

yinglinhn

Xe tải
Trước chạy cao tốc HN-HP còn dùng cruise control được chứ giờ hầu như là bất khả thi, có lẽ trừ ban đêm may ra được, còn PV-CG thì khỏi dùng luôn, ức chế hơn chả chạy quốc lộ. Lý do ngoài việc gia tăng số lượng phương tiện thì không thể không nói đến ý thức như các cụ đang bàn luận.

• Vodka
Reactions: QAZ

congchi

Xe điện
Clip cụ đưa lên là đường vắng chạy thoải mái được chứ lúc đường đông thì chúng nó cũng chèn vào chỗ trống hết, không giữ khoảng cách an toàn đâu.
Thì bản thân cái clip đó đầy cái mà các cụ vẫn đang chưởi, có thấy văn minh hơn vẹo nào đâu
1. Bám đít

2. Không tuân thủ tốc độ.
Đường vắng hoe còn về làn phải được, chứ như đường VN có về phải bằng mắt

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Chấp nhận đi bác ơi. Xe giờ rẻ,bằng thì mua cũng không khó. Nhưng cái ý thức và sự văn minh thì nhiều tiền đến mấy cũng chẳng mua được. Và vì thế ta cứ giữ thân ta an toàn dù ức chế. Còn nêu vui,muốn cảm giác mạnh thì cứ đè cmn mấy thằng óc hạt nho ôm làn trái lại.( tuy nhiên nó đi dưới tốc độ max cho phép). Nó đi 90/100) mình chèn vào đi 95/100. Xem nó làm gì?
Còn k vui,không hứng thú trêu đùa thì kệ mẹ lũ heo cho thanh thản bác ạ.
Còn nữa. Cách này phù hợp luật và văn hóa.
Nó ôm làn trái dưới tốc độ tối đa. Bác cứ gí mít nó còn đèn các thể loại luật cho phép xem nó làm đc méo gì?
Gấu chó gấu bông cân hết chắc cũng đc dăm lạng ý mà.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em gặp mấy thằng. Trên xe mà không chở gia đình em cọ sát ngay
Không nên. Vì những người văn móng,văn hóa rất tiết kiệm thời gian,thời gian k dành cho vài việc vô ích bác ạ.
Còn để cọ sát thì:
1 xe bác thật sang,xịn,mịn.
2 xe tải.
3 bác sẵn sàng cãi về lý được,cũng như sẵn sàng chấp nhận nó xiên mình 2 phát mình cũng xiên lại 2 phát.