[Thảo luận] Cách căn đường chính xác cho người mới lái xe

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
đấy là xe bác thấp nên còn thấy cái cuốc đổ. Chứ em ngồi trên cái xe công cao hơn 2 mét thì chẳng thấy gì cả. Xe mình nó có quệt vào chắc cũng chả bít ý chứ

gocart

Xe cút kít
Có mấy cách tập căn đường:
- Chạy trên đường vắng, tập chèn vạch. Đặc biệt là vạch ngăn cách phần đường xe cơ giới và xe thô sơ.
- Đo đạc khoảng cách từ vị trí mình nhìn thấy được đến xe. VD: tiến sát đến một chiếc xe đang đậu sao cho vừa nhìn thấy mép biển số của nó rồi đo khoảng cách đến ba đờ sốc xe.
- Tập nhiều trong sa hình là một cách tốt để ước lượng và căn xe.

anhtho

Xe ngựa
Xin các cụ chỉ giáo cách căn đường cho người mới lái xe ạ. Ngồi trong xe, nhất là xe sedan, thấp, nên căn đường bên phải rất khó. Các cụ bày cách cho em căn đường chuẩn xác khoảng cách giữa bađờ sốc bên phải với chướng ngại vật nhé!Em đi chỉ ước lượng thôi, đấy là cảm tính của em. Nhưng muốn nhờ các cụ chỉ giáo cho mạch lạc. Anh em dễ hiểu.*-)
Căn bên phụ bao giờ cũng là khó nhất với lái mới. Bởi thế nhiều tình huống khe hở khá rộng nhưng lái mới không dám đi qua vì sợ chạm bên phụ. Muốn tăng cường trình độ thì chỉ có tập nhiều, cụ chủ có thể cắm cờ ở bãi tập mà tập đi cho quen. Em có mấy mẹo thêm để cụ tham khảo:
- Ước lượng độ rộng xe (ví dụ cả gương là 1,8m), đoán khe hở phía trước tầm 2,2m, chỉ cần căn sát bên lái là bên phụ chắc chắn lọt.
- Nếu đi sau 1 xe tầm tầm xe mình, họ đi lọt là kiểu gì mình cũng lọt, cứ căn sát bên lái.
- Khi nào đã thiện nghệ thì chẳng cần suy nghĩ, cái xe như chính cơ thể mình, tự cảm nhận được xa gần, nó như đi xe máy vậy.

ThichToy

Xe tải
Đi nhiều, đâm nhiều vào *** 2b, quệt nhiều vào bờ tường ... là quen ngay :D

Em là e lắp thêm cái camera bên phụ các cụ ạ

Vtp1406

Xe hơi
Cụ nhờ 1 người nhà cầm cái cột. Đi quanh xe. Cách xe 10cm. Cu nhìn khoảng cách ý rồi nhập tâm. Sau đi theo cảm tính. Khoảng cách đã nhập tâm. Thế là ngon choét. Hơi quê mùa nhưng hiệu quả bác ah

ngduyhai

Xe hơi
không có cách nào đâu cụ ơi.

ECO-arch

Xe tăng
Đi xe nào thì có cách căn theo xe đó.
Xe quen thì không nói làm gì, nhưng đi xe lạ, việc đầu tiên cần làm trước khi lên xe là ước lượng tương đối chính xác chiều rộng và chiều dài xe, khoảng cách từ vai của người lái tới mũi xe.
Có được mấy thông số này thì căn lái đơn giản và chính xác hơn là chỉ bằng cảm giác - thường khi ngồi lên xe khác loại dễ bị mất cảm giác lái này, phải chạy một lúc mới quen.
P/s: Đi xe lạ, hoặc cho mượn xe dễ gây tai nạn, va quệt... là do bị quen với cảm giác lái xe cũ, sang xe khác xử lý hay bị trễ vài giây.

Becoi

Xe hơi
Cụ nhờ 1 người nhà cầm cái cột. Đi quanh xe. Cách xe 10cm. Cu nhìn khoảng cách ý rồi nhập tâm. Sau đi theo cảm tính. Khoảng cách đã nhập tâm. Thế là ngon choét. Hơi quê mùa nhưng hiệu quả bác ah
chuẩn!

xmencpx

Xe tải
Website
simnghetrom.com
căn đỗ xe sát lề: Khi mình đang đi thì tấp vào thì làm thế nào mà một " đỏ" ăn ngay cách lề 20cm hả các bác

hgb

Xe container
Mình mới lái thì cứ giữ khoảng cách rộng cho an toàn, đâu cần thiết phải cứ đi sát phương tiện khác. Đi dg mà cứ phải tìm cái gì đó làm điểm căn thì mệt lắm

mrhoang216

Xe hơi
Em thì thấy căn dễ nhất là nhìn vào xe đi trước mình đó, mình đi thẳng với họ thì bên phải của mình sẽ thẳng với bên phải của họ thôi.
Đường trong ngõ thì nhìn thái độ của mấy người bên ngoài, ko ai kêu á á ... tức là mình căn đang chuẩn :-bd
Còn nữa thì cứ đi nhiều là quen.

Antony Son

Đi bộ
Em cứ không nhìn thấy biển số xem của xe đằng trước phía bên phải là giới hạn cho tình yêu hihi:D

concao

Xe tải
Website
ecat.vn
căn đỗ xe sát lề: Khi mình đang đi thì tấp vào thì làm thế nào mà một " đỏ" ăn ngay cách lề 20cm hả các bác
Em cũng có cùng câu hỏi với cụ này, mong các cụ chia sẻ kinh nghiệm

quynhdv86

Đi bộ
Tùy các loại xe , tốt hơn hơn cứ thử các dòng để lấy kinh nghiệm từng loại sedan ,SUV ...

anhtho

Xe ngựa
Cụ tập nhiều là lên thôi. Ra chỗ vỉa hè vắng, tập tấp vào lề ở khoảng cách hơi rộng (cỡ 50cm), sau đó thu dần khoảng cách. Làm đi làm lại là sẽ đạt. Nhưng nói chung, tay nghề là phải lên đều, kỹ năng tấp vào lề ngon, lùi ngon mà đi ngoài đường lóng ngóng thì cũng vứt.

Chaukga

Xe container
Giờ chạy xe nhiều, kèm theo phải biết rút kinh nghiệm. Lúc ngồi trên xe thấy vị trí xe tưởng thế, xuống xe hoá ra không phải thế thì phải nhớ mình đã chạy thế nào, rồi làm lại & ghi nhớ. Lấy chuẩn ở vị trí nào đó trên xe so với đường, xem lại thực tế để làm lại & ghi nhớ.
Tóm lại, chạy nhiều, quen xe, luyện thành thói quen (kỹ năng) thì chạy được tốt.

TVPL

Xe container
Chỉ còn cách tập luyện thôi cụ, tài già lắm lúc cũng chém vỉa mẻ lốp sứt la-răng như thường đới. Mới lái nếu có đủ khoảng cách thì có 2 cách:
- Đi chậm, lấy lái tà tà tấp vào rồi nhìn gương căn theo khoảng cách mép ngoài của xe và vỉ hè mà chỉnh lái. Thường qua gương thấy sát sạt vỉa thì còn cách khoảng 15cm
- tấp vào, lấy lái ra rồi căn qua gương lùi lại, cách này an toàn hơn.
Luyên tập cái này thì ... cũng dễ: Tìm đoạn nào có vạch liền to (hoặc tự vẽ), đầu tiên tập căn đè vạch cả hai phía, sau rồi tập căn cách vạch 1 khoảng cách tùy ý.

hieubui

Xe tải
Em không biết xe khác thế nào. Kinh nghiệm của em là như vầy.
Chạy trên đường thì cứ canh bằng vô lăng ạ
Chiều rộng vô lăng phóng xuống đường là gần bằng chiều rộng chiếc xe chiếm trên đường

Chỉnh sửa cuối: