[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

khtn

Xe tải
Quyết định 168 năm 2017 của TTg Chính phủ phê duyệt đề án tái cơ cấu ngành điện giai đoạn 2016-2020 định hướng đến năm 2025 chỉ chuyển trung tâm điều độ hệ thống điện QG thành Cty TNHH 1 thành viên hạch toán độc lập trong EVN
ai da

type

Xe tăng
Doanh nghiệp nhà nước mà cung cấp dịch vụ thiết yếu, giá cả do Nhà nước quy định (điện, xăng, nước, xe bus công cộng...) thì họ lỗ là nhân dân có lợi đấy. Nhà nước ghìm giá lại để nhân dân đỡ khổ, chứ muốn lãi thì dễ lắm, tăng giá phát xong.
Họ không chịu hiểu đâu cụ, cứ bài ca là sao lỗ và cắt điện nhà tôi trong khi tôi nộp đủ không thiếu.

bearbie

Xe điện
Thuế của dân thì nhà nước sử dụng nhiều việc. Tôi đóng thuế và tôi thấy những gì nhà nước trợ giá để túi tiền của tôi không bị ảnh hưởng trực tiếp là tôi mừng. giá điện không tăng, giá xăng không tăng, giá xe bus không tăng là tôi vui rồi. Còn nhà nước lấy tiền đâu trợ giá đó, tôi không quan tâm. Cụ thích giá điện tăng hay thích nhà nước trợ giá giữ giá điện không tăng?
Giai đoạn này rất nhiều nước trên thế giới phải trợ giá cho giá điện, không cho tăng sốc. Điển hình là Pháp trợ giá 49 tỉ Euro cho giá điện không thì tập đoàn điện lực Pháp lỗ nặng.
Tui là dân và tui hoàn toàn không muốn trợ giá điện cho toàn dân như hiện nay. Đơn giản vì tui là người dùng điện có trách nhiệm, luôn có ý thức tiết kiệm, nhưng tui gặp đầy người/công ty/nhà máy xài điện xả láng như thể nước mưa.

Và tui đoán lờ mờ nếu nhà nước bớt lỗ 3 tỉ đô/năm trợ giá điện thì có thể sẽ có những chuyện này xảy ra:
- bớt phí môi trường lên xăng, 4000đ/lít là quá cao
- y tế, nông nghiệp, khoa học được đầu tư xứng đáng hơn
- có tiền làm thêm vài con cao tốc, đường sắt, v.v...

Nói chung là tui ghét cào bằng. Xh nên công bằng, không nên cào bằng.

El Jefe 2

Xe tăng
Em thấy một số ý kiến nói rằng DNNN làm ăn lỗ thì nhà nước phải bù, đấy là tiền thuế của dân blah blah.

Vậy nếu DNNN làm ăn có lãi thì có phải là "hút máu nhân dân" vì vẫn là thu tiền từ dân nộp về cho nhà nước?

Vậy đúng nhất là DNNN phải làm ăn ko lỗ ko lãi. Doanh thu - chi phí = 0?

ThanhLong69

Xe tăng
Bài báo ra đầu tháng 4 cảnh báo:

Theo thông tin chúng tôi được biết, hiện nay EVN đang nợ tiền mua điện nhiều tháng từ các nhà máy điện, nợ tiền mua than từ các nhà cung cấp than, khí trong nước. Nếu các nhà máy điện tiếp tục không nhận được tiền bán điện, dù vẫn bán điện lên lưới và nếu các nhà cung cấp nguyên, nhiên, vật liệu đầu vào cho phát điện không nhận được thanh toán tiền nợ thì các nhà máy điện có thể sẽ dừng sản xuất cung cấp điện cho hệ thống điện quốc gia,
và hậu quả thấy ngay được gần 2 tháng sau đó vào cuối tháng 5.

Em đọc lại mấy trang trước thấy đa số các cụ nói việc thiếu điện cắt điện là do thiếu dự phòng với thiếu đường dây truyền tài nhưng mà cho dù có nhiều nhà máy, nhiều đường dây đến đâu đi nữa mà các NM thiếu tiền thì cũng sẽ thiếu điện thôi. Thực tế thì dự phòng đúng là thiếu nhưng cũng chưa đến nỗi phải cắt điện, truyền tải cũng không có vấn đề gì lớn, vấn đề chỉ là các NM thiếu tiền .

Chỉnh sửa cuối:

Vannl

Xe buýt
Em thấy một số ý kiến nói rằng DNNN làm ăn lỗ thì nhà nước phải bù, đấy là tiền thuế của dân blah blah.

Vậy nếu DNNN làm ăn có lãi thì có phải là "hút máu nhân dân" vì vẫn là thu tiền từ dân nộp về cho nhà nước?

Vậy đúng nhất là DNNN phải làm ăn ko lỗ ko lãi. Doanh thu - chi phí = 0?
DNNN lỗ thì nợ tiền nhà thầu, lúc nào lãi thì trả chứ NN có bù lỗ đâu bác :)

El Jefe 2

Xe tăng
DNNN lỗ thì nợ tiền nhà thầu, lúc nào lãi thì trả chứ NN có bù lỗ đâu bác :)
À em thấy là nhiều người cứ nói vậy, thì em hỏi lại thôi. Theo đúng logic ấy thì DNNN ko được lỗ cũng ko được lãi :)) (à tính DNNN chủ yếu kinh doanh trong nước, còn DNNN làm ăn vs nước ngoài mà lãi thì là lấy của tư bản về thì lại ok).

Còn em cũng biết là DNNN làm ăn lỗ thì cũng chết toi chứ chả ai bù cho đâu.

xuanphuongccs

Xe điện
Xây đập tràn thấp hơn cửa xả của Nhà máy điện khoảng 0,5 đến 1 mét. Để khi dâng nước không ảnh hưởng đến hoạt động của nhà máy chính.
Nếu hồ thứ cấp của thủy điện tích năng thông thường phải lớn thì hồ thứ cấp này không cần lớn vì nó luôn được bù nước từ nhà máy chính.
Xong xả xuống được một số thì lấy 3 số bơm lên? Cụ ngồi ngay ngắn cho em lạy cái.

Gionam72

Xe lăn
Xong xả xuống được một số thì lấy 3 số bơm lên? Cụ ngồi ngay ngắn cho em lạy cái.
Cụ lạy em đi. Em dùng điện mặt trời để bơm lên mà. Lượng nước bơm lên đó ban đêm em xả vào máy phát của em. Chả ảnh hưởng gì đến nhà máy chính cả.

Vannl

Xe buýt
Có mấy CĐT định làm đmt nổi trên hồ ở Sơn La rồi nhưng tính toán sản lượng thì ko ăn thua, ngoài Bắc em thấy chỉ có khu vực Yên Định, Thanh Hóa là làm Solar ổn, sản lượng tốt ngang ngửa khu Bình Định, Phú Yên.

Phía Bắc thì chỉ có thể làm điện gió ở khu Bắc Yên, Sơn La, đoạn Tà Xùa, gió rất tốt. Chỉ tiếc là địa hình hiểm trở nên đợt giá FIT các CĐT đổ hết vào Nam làm. Kể mà chuyển được vài GW điện gió ra đó thì ổn :)

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lạy em đi. Em dùng điện mặt trời để bơm lên mà. Lượng nước bơm lên đó ban đêm em xả vào máy phát của em. Chả ảnh hưởng gì đến nhà máy chính cả.
Cụ thử tính xem cần bao nhiêu m² pin để bơm 1 m³ nước lên cao độ 50m? :)

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Tui là dân và tui hoàn toàn không muốn trợ giá điện cho toàn dân như hiện nay. Đơn giản vì tui là người dùng điện có trách nhiệm, luôn có ý thức tiết kiệm, nhưng tui gặp đầy người/công ty/nhà máy xài điện xả láng như thể nước mưa.

Và tui đoán lờ mờ nếu nhà nước bớt lỗ 3 tỉ đô/năm trợ giá điện thì có thể sẽ có những chuyện này xảy ra:

Vâng, đấy là cụ có điều kiện trả tiền điện.
Nhưng dân nông thôn, miền núi mà trả tiền điện 5k/ 1 số thì vỡ cmn mặt.
Chưa kể nếu lên 10k/ 1 số ( VD sinh viên thuê nhà trọ ) thì nghỉ cmn dùng điện.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thực tế chúng ta đang quá lãng phí một nguồn tạo ra điện

Đấy là ở HN nói riêng, và ở nhiều TP của VN nói chung, mọi nhà đang mất công/năng lượng để bơm nước lên bể trên trần, nhưng khi xả xuống thì đang bỏ phí.
Phải chăng trên đường ống nước từ bể trần xuống, chúng ta lắp vào đó một cái tuabin để nó quay, phát ra điện. Tất nhiên nó phát mỗi lần được ít thôi, thế thì làm cái ắc quy chứa lượng điện ít ỏi đó lại.
Cả ngày xả toa lét gì mà chả tích được thắp sáng cái bóng đèn

Đang nêu ý tưởng.

Gionam72

Xe lăn

Đấy là ở HN nói riêng, và ở nhiều TP của VN nói chung, mọi nhà đang mất công/năng lượng để bơm nước lên bể trên trần, nhưng khi xả xuống thì đang bỏ phí.
Phải chăng trên đường ống nước từ bể trần xuống, chúng ta lắp vào đó một cái tuabin để nó quay, phát ra điện. Tất nhiên nó phát mỗi lần được ít thôi, thế thì làm cái ắc quy chứa lượng điện ít ỏi đó lại.
Chắc đủ cho cái bóng đèn trong tủ lạnh thôi.

Vannl

Xe buýt

Tầng 3, tầng 4 nhà em còn phải lắp bơm tăng áp đó cụ, ý tưởng này chắc áp dụng cho chung cư cao tầng được thôi, khỏi phải lắp van giảm áp :D

Hai_levis

Xe tải

Khổ. Ai cũng nghĩ được như bác thì xã hội ấm no hạnh phúc quá.
Còn dùng điện hoang thì đúng là VN thứ 2 không ai là chủ nhật.Rất nhiều toà nhà văn phòng cho thuê ở ta khi làm không tách công tơ điện cho từng khu vực cho thuê riêng biệt. Dẫn đến khi cho thuê thì tính tiền theo m2 bao gồm hết cả tiền điện, nước...trong đó. Dẫn đến khách thuê họ dùng chả có ý thức tiết kiệm gì vì dùng nhiều hay ít thì tiền thuê vẫn thế.

Hai_levis

Xe tải
À em thấy là nhiều người cứ nói vậy, thì em hỏi lại thôi. Theo đúng logic ấy thì DNNN ko được lỗ cũng ko được lãi :)) (à tính DNNN chủ yếu kinh doanh trong nước, còn DNNN làm ăn vs nước ngoài mà lãi thì là lấy của tư bản về thì lại ok).

Còn em cũng biết là DNNN làm ăn lỗ thì cũng chết toi chứ chả ai bù cho đâu.
Lúc lãi ngập mặt thì chả thấy lương CBCNV được tăng thêm gì, nhưng lỗ mà giữ nguyên lương thì ăn chửi ngập mặt.

rachfan

Xe container
Cái chính là không dùng thẳng điện MT để chạy bơm nước cụ ợ, phải tích vào ắc quy rồi dùng ắc quy chạy bơm.
Mà đã dùng ắc quy thì cóc cần bơm, hòa lưới luôn cho nhanh.