[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

smart_sharp

Xe tăng
Em thấy một số ý kiến nói rằng DNNN làm ăn lỗ thì nhà nước phải bù, đấy là tiền thuế của dân blah blah.

Vậy nếu DNNN làm ăn có lãi thì có phải là "hút máu nhân dân" vì vẫn là thu tiền từ dân nộp về cho nhà nước?

Vậy đúng nhất là DNNN phải làm ăn ko lỗ ko lãi. Doanh thu - chi phí = 0?
Những lập luận kiểu kia, theo em là rất ấu trĩ, mơ hồ, giản đơn hóa mọi vấn đề. Lỗ thì phải nằm trong hoàn cảnh nào vì sao lỗ, tại sao lỗ, lỗ trong dài hạn hay ngắn hạn. Lãi cũng vậy, nhờ đâu mà lãi,.. Nó cũng như lập luận kiểu là độc quyền là phải xấu, phải bỏ đi để cạnh tranh tự do nhưng họ không hiểu có những ngành nghề độc quyền tự nhiên (điện, nước). Nhà nước mà thả mấy ngành đấy ra cho tư nhân/doanh nghiệp mặc sức tung hoành thì nhân dân lãnh đủ.

aladanh

Xe tăng
Những lập luận kiểu kia, theo em là rất ấu trĩ, mơ hồ, giản đơn hóa mọi vấn đề. Lỗ thì phải nằm trong hoàn cảnh nào vì sao lỗ, tại sao lỗ, lỗ trong dài hạn hay ngắn hạn. Lãi cũng vậy, nhờ đâu mà lãi,.. Nó cũng như lập luận kiểu là độc quyền là phải xấu, phải bỏ đi để cạnh tranh tự do nhưng họ không hiểu có những ngành nghề độc quyền tự nhiên (điện, nước). Nhà nước mà thả mấy ngành đấy ra cho tư nhân/doanh nghiệp mặc sức tung hoành thì nhân dân lãnh đủ.
Nước giờ vẫn độc quyền à cụ?
Quả là ấu triz mơ hồ quá đi.
Dnnn độc quyền thì có thêm anh đường sắt, vẫn ăn ngân sách ầm ầm và người dân chúng em hưởng lợi từ anh ấy?
Đúng là dân đen. Cho ăn rồi còn phải mang ơn mưa móc

Chỉnh sửa cuối:

xuanphuongccs

Xe điện
Um, đúng nhỉ. Vấn đề nó nằm chỗ đó.
Đôi khi, bỏ qua hết cả đi, chúng ta hãy suy nghĩ đơn giản nhất. Ví dụ: ngân hàng ra đời là xuất phát từ việc ký gửi tiền và hoặc cầm đồ/ tài sản.

VN ta trong giai đoạn đến 2035 là cần tiếp tục đón đại bàng. Vậy, điện đường trường trạm là phải đủ, phải mạnh để dang tay đón đại bàng. Tư nhân làm điện ư? rất thông thoáng rồi, biết bao thủy điện nhiệt điện tư nhân làm mạnh và làm rất tốt. Bây h đến điện tái tạo, tại sao lại phải oằn tà là vằn đến thế. Thiếu điện, ta cho làm điện mới, hòa lưới điện thành công thì đất nước vui vẻ hạnh phúc, ông quản lý đầu ngành chả nhẽ ko được vinh danh thậm chí còn được thăng chức hay sao? Thậm chí người dân còn vỗ tay hoan hô ông ấy kể cả khi về hưu nữa.

Hãy xem, sau một hồi oằn tà là vằn thì bây h chính Bộ đầu ngành lại quay về chính cái bản ngã đầu tiên đó là dang tay đón nhận và có cơ chế thông thoáng cho điện tái tạo. Tức là nghĩ gì cho nhiều, lấy điều cơ bản nhất mà triển khai cho nhanh.

Cũng như cách đặt tên cho cái thẻ căn cước CD vậy. Sau bao nhiêu cái tên hay ho bây h vẫn là cái tên của thuở ban đầu là Căn cước công dân.
Tên ban đầu cuả nó là 'Thẻ căn cước" cụ nhé. Từ trước đến nay ra tòa đều là kiểm tra căn cước bị can chứ có kiểm tra CMND bị can đâu.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Tên ban đầu cuả nó là 'Thẻ căn cước" cụ nhé. Từ trước đến nay ra tòa đều là kiểm tra căn cước bị can chứ có kiểm tra CMND bị can đâu.
Um. Tks cụ. Ý thế. Tức là đừng có cảm thấy bị nhục hoặc thấp bé hơn người khác khi phải làm giống người ta. Rồi lại phải suy nghĩ biến tướng ra một loạt cái dở hơi để rồi sau bao nhiêu tiền của và thgian lại phải quay về cái gốc ban đầu.

bearbie

Xe điện
Vâng, đấy là cụ có điều kiện trả tiền điện.
Nhưng dân nông thôn, miền núi mà trả tiền điện 5k/ 1 số thì vỡ cmn mặt.
Chưa kể nếu lên 10k/ 1 số ( VD sinh viên thuê nhà trọ ) thì nghỉ cmn dùng điện.
Chả có nước thu nhập trung bình nào quanh đây mà trả 5-10k tiền điện. Cứ cho tăng lên mức trung bình 2k5 là cũng ổn lắm rồi. Ngoài ra là VN vẫn còn sổ hộ nghèo, cận nghèo, khu vực 2, kv3 gì đó, thì cứ trợ giá cho riêng họ thôi bạn. Thay vì tốn 3 tỉ có thể chỉ cần 300tr đô/năm, ví dụ vậy.

asian4you

Xe tải
Chả có nước thu nhập trung bình nào quanh đây mà trả 5-10k tiền điện. Cứ cho tăng lên mức trung bình 2k5 là cũng ổn lắm rồi. Ngoài ra là VN vẫn còn sổ hộ nghèo, cận nghèo, khu vực 2, kv3 gì đó, thì cứ trợ giá cho riêng họ thôi bạn. Thay vì tốn 3 tỉ có thể chỉ cần 300tr đô/năm, ví dụ vậy.
Thì việc tính điện theo giá bậc thang cũng là hỗ trợ những người thu nhập thấp đó cụ.

bearbie

Xe điện
Thì việc tính điện theo giá bậc thang cũng là hỗ trợ những người thu nhập thấp đó cụ.
Tui cũng ủng hộ bậc thang mà, nếu cần thì cứ giữ 100kwh đầu giá thấp, không sao hết. Miễn sao tổng số ra không khiến evn và than, khí, v.v... phải bán dưới giá vốn là được. Chứ cứ nhân danh người nghèo rồi kềm giá điện trung bình có 1800đ là thua.

tieunhupha

Xe điện
Thực tế chúng ta đang quá lãng phí một nguồn tạo ra điện

Đấy là ở HN nói riêng, và ở nhiều TP của VN nói chung, mọi nhà đang mất công/năng lượng để bơm nước lên bể trên trần, nhưng khi xả xuống thì đang bỏ phí.
Phải chăng trên đường ống nước từ bể trần xuống, chúng ta lắp vào đó một cái tuabin để nó quay, phát ra điện. Tất nhiên nó phát mỗi lần được ít thôi, thế thì làm cái ắc quy chứa lượng điện ít ỏi đó lại.
Cả ngày xả toa lét gì mà chả tích được thắp sáng cái bóng đèn
Đang chết vì ko có giải pháp đủ ngon cho việc tích trữ công nghiệp mà cụ còn muốn tích trữ phân tán thế thì tiền nào cho lại. Hơn nữa cả cái nhà máy thuỷ điện nhỏ được có vài MW thì cái ống nhà cụ liệu có sinh ra được 5W ko chưa kể tắc bụp thế thì chả bõ.

Duhloss

Xe tải
Đang chết vì ko có giải pháp đủ ngon cho việc tích trữ công nghiệp mà cụ còn muốn tích trữ phân tán thế thì tiền nào cho lại. Hơn nữa cả cái nhà máy thuỷ điện nhỏ được có vài MW thì cái ống nhà cụ liệu có sinh ra được 5W ko chưa kể tắc bụp thế thì chả bõ.
Bác ấy troll ô kia mà :))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế chúng ta đang quá lãng phí một nguồn tạo ra điện

Đấy là ở HN nói riêng, và ở nhiều TP của VN nói chung, mọi nhà đang mất công/năng lượng để bơm nước lên bể trên trần, nhưng khi xả xuống thì đang bỏ phí.
Phải chăng trên đường ống nước từ bể trần xuống, chúng ta lắp vào đó một cái tuabin để nó quay, phát ra điện. Tất nhiên nó phát mỗi lần được ít thôi, thế thì làm cái ắc quy chứa lượng điện ít ỏi đó lại.
Cả ngày xả toa lét gì mà chả tích được thắp sáng cái bóng đèn
Cụ nói ngược và ảo tung chảo, cột nước quá thấp còn nhiều nhà lắp bơm tăng áp kìa.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có điện mà "tích trữ"? :D suy nghĩ đơn giản, logics chút đi các cụ. Lúc thừa lúc thiếu biến thiên mới cần tích trữ chứ lúc nào cũng thiếu thì đầu tư lưu trữ ngồi không à? Dẹp!

Chỉnh sửa cuối:

smart_sharp

Xe tăng
Nước giờ vẫn độc quyền à cụ?
Quả là ấu triz mơ hồ quá đi.
Dnnn độc quyền thì có thêm anh đường sắt, vẫn ăn ngân sách ầm ầm và người dân chúng em hưởng lợi từ anh ấy?
Đúng là dân đen. Cho ăn rồi còn phải mang ơn mưa móc
Nước sạch cụ có đổi nhà cung cấp được không nhỉ? Nhà em không có lựa chọn thứ hai.

aladanh

Xe tăng
Nước sạch cụ có đổi nhà cung cấp được không nhỉ? Nhà em không có lựa chọn thứ hai.
Chỗ nhà e vừa đổi từ sông đà sang sông đuống đây
Và theo qđ nước ko phải mặt hàng nhà nước độc quyền cụ nhé, tốt hơn rất nhiều so với trước chỉ có nhà máy nước Yên Phụ
Rộng hơn ở các tỉnh, tư nhân tham gia sản xuất, cung cấp nước sạch vô tư từ lâu rồi
Mời cụ về xứ Thanh

aladanh

Xe tăng
Thêm 1 DNNN được nhà nước trợ giá đây, tin còn nóng hôi hổi, rất thời sự mà nhiều cụ cố tình quên nhỉ

smart_sharp

Xe tăng
Chỗ nhà e vừa đổi từ sông đà sang sông đuống đây
Và theo qđ nước ko phải mặt hàng nhà nước độc quyền cụ nhé, tốt hơn rất nhiều so với trước chỉ có nhà máy nước Yên Phụ
Rộng hơn ở các tỉnh, tư nhân tham gia sản xuất, cung cấp nước sạch vô tư từ lâu rồi
Mời cụ về xứ Thanh
Em đang nói tới độc quyền tự nhiên nghĩa là bản chất ngành đấy, người tiêu dùng khó có lựa chọn khác không phải vì bị cấm mà vì chi phí duy trì ông thứ hai quá lớn. Còn nói như cụ thì điện giờ cũng đâu độc quyền, nhất là nguồn phát vì giờ công suất các nhà máy điện của EVN còn thấp hơn của PVN và tư nhân. Nhưng cụ (người dùng cuối), rất khó hôm nay dùng điện ông này, mai ký hợp đồng điện với ông khác vì đầu tư đường truyền tải phức tạp quá.

Em hỏi chút, khi cụ đổi từ nước sông Đà sang sông Đuống thì đường dẫn nước khu cụ như thế nào nhỉ? Nhà hàng xóm cạnh nhà cụ vẫn muốn dùng nước sông Đà thì sao?
Còn vụ Thanh Hóa, nó cũng giống như trên thôi vì ông tư nhân nào lớn mạnh về cấp nước ở Thanh Hóa thì gần như người dùng cũng đâu có lựa chọn khác. Gần như rất khó hình thành việc trong cùng một phố, có 5 nhà, mỗi nhà dùng nước sạch của một nhà cung cấp khác nhau?

aladanh

Xe tăng
Em đang nói tới độc quyền tự nhiên nghĩa là bản chất ngành đấy, người tiêu dùng khó có lựa chọn khác không phải vì bị cấm mà vì chi phí duy trì ông thứ hai quá lớn. Còn nói như cụ thì điện giờ cũng đâu độc quyền, nhất là nguồn phát vì giờ công suất các nhà máy điện của EVN còn thấp hơn của PVN và tư nhân. Nhưng cụ (người dùng cuối), rất khó hôm nay dùng điện ông này, mai ký hợp đồng điện với ông khác vì đầu tư đường truyền tải phức tạp quá.

Em hỏi chút, khi cụ đổi từ nước sông Đà sang sông Đuống thì đường dẫn nước khu cụ như thế nào nhỉ? Nhà hàng xóm cạnh nhà cụ vẫn muốn dùng nước sông Đà thì sao?
Đúng như cụ nói, theo quy định giờ điện chỉ còn độc quyền Truyền tải, điều độ trên toàn lãnh thổ,
Em phân tích ở đây là các DNNN khi lỗ triền miên không thấy cửa lãi ở đâu thì nhà nước sẽ phải can thiệp, họ can thiệp bằng cách trợ giá qua nguồn NSNN, mà nguồn NSNN thì cũng lại từ dân và DN, vậy thì dân hưởng lợi gì khi DNNN lỗ???
Em không rõ hàng xóm thế nào, nhưng sau vụ sông đà nhiễm dầu em đổi, thấy sông đuống làm sau, công nghệ hiện tại hơn em dùng. Mà hồi đó còn manh nha HN trợ giá cho cả sông đuống nữa, sau dẹp thì phải

asian4you

Xe tải
Thêm 1 DNNN được nhà nước trợ giá đây, tin còn nóng hôi hổi, rất thời sự mà nhiều cụ cố tình quên nhỉ
Kê thêm cả đống bus vào nữa cho nó xôm, cơ mà em nghĩ cụ nên tìm sang mấy thớt metro cho nó xôm đỡ loãng thớt này.

aladanh

Xe tăng
Kê thêm cả đống bus vào nữa cho nó xôm, cơ mà em nghĩ cụ nên tìm sang mấy thớt metro cho nó xôm đỡ loãng thớt này.
Vâng, em xin lỗi đã làm phiền các cụ, em trả lại thớt chuyên về điện ah

banmotnucuoi

Xe lăn
Chắc sau vụ mất điện năm nay thì sang năm sẽ cho tăng giá vào mấy tháng hè rồi, cứ 3 tháng điều chỉnh điện một lần, có tăng có giảm ở mức biên 3-5% chứ không phải điều hành kiểu phi thị trường như hiện nay. Để tránh mất điện A0 huy động chạy dầu 8000đ/kw thì ít nhất tại thời điểm đấy hệ thống phải bán đc giá cao chút mới có tiền mua dầu....chứ ko thì lấy tiền đâu trả tiền dầu.
Tim vui là giá than so với năm ngoái giảm còn 1/2, nên năm nay EVN chắc cũng không còn lỗ nhiều như dự kiến, nhưng khó có thể hòa được, trừ khi nước thủy điện về nhiều