[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

hiepchiken82

Xe tăng
Cụ tưởng EVN mua TKV hả , than VN hoạt chất thấp Ko đủ tỏa nhiệt , chỉ sinh hoạt hoặc cho nhà máy công nghiệp , than hoạt chát cao phải nhập .
Nhập thì phải lấy giá $ , cụ còn Ko biết than VN xuất 1 nhập 3 à , chán nhất là là tranh cãi với người cái cơ bản Ko biết như cụ phán theo cảm tính , GG thì chỉ nhìn tiêu đề .
Mà cụ tưởng kiểm toán nhà nước và thanh tra Ko vào kiểm à , cụ tưởng EVN muốn báo gì thì báo .
Mấy năm trước giá than hoạt chất cao rẻ nhất là thằng Úc 77$ /1 tấn , 1kg than = 2kwh , 1kwh bằng 850 đồng , chưa tính các chi phí khác .
Năm trước giá than toàn 300-400/ 1 tấn cụ nhân thử lên đi . EVN phải trộn than để giảm chi phí đó
Nói luôn vụ điện mặt trời đề xuất là xài dư thì bán cho EVN , chứ Ko phải xây nông trại điện không để bán cho EVN , còn muốn bán cho EVN thì phải xây phụ tải và pin lưu trữ mà cái này thì mắc quá cha thằng tư nhân nào xây , nên mới nói tư nhân nó úp sọt EVN .
Công thương ăn lobby ngập mồm để bọn tư nhân làm méo mó chính sách thêm nữa vỡ quy hoạch , tên nào ngu ngu nói sao Ko hoà vào lưới điện , nên mấy lão EVN Ko hoà đuổi thì nghỉ chứ banh xác lưới điện thì đi tù .
EVN phải dọn đống …. điện sạch khi về đêm đó
cụ lại chưa đúng rồi, than tkv hiện vẫn cấp chủ yếu cho nhiệt điện miền bắc, miền nam thì 1 phần vẫn lấy nội địa và 1 phần phải nhập. Than giờ chủ yếu trộn giữa nội điện và than nhập indo, úc để đảm bảo nhiệt trị. Nói vậy là các nhà máy nhiệt điện giờ ko chỉ phụ thuộc vào than trong nước mà còn canh mua than nước ngoài để đảm bảo nguồn cấp.

Gianthuong123

Xe tải
cụ lại chưa đúng rồi, than tkv hiện vẫn cấp chủ yếu cho nhiệt điện miền bắc, miền nam thì 1 phần vẫn lấy nội địa và 1 phần phải nhập. Than giờ chủ yếu trộn giữa nội điện và than nhập indo, úc để đảm bảo nhiệt trị. Nói vậy là các nhà máy nhiệt điện giờ ko chỉ phụ thuộc vào than trong nước mà còn canh mua than nước ngoài để đảm bảo nguồn cấp.
Em ở miền nam nên Ko rành miền Bắc lắm , thấy nhập rồi toàn phải trộn than nội địa để giảm chi phí ,khi giá than lên 3tr tấn còn ép bên TKV bán 2,5tr tấn .
Mà cảm ơn cụ cung cấp thêm thông tin .

hiepchiken82

Xe tăng
Ý cụ là chửi à.
Giờ điện cấp cho khu nhà cụ sự cố. Cụ muốn có 1 chú trèo hay 4 chú trèo?
công nhân ngành điện đi sửa chữa đường dây cũng vất vả lắm trông ảnh đẹp thế thôi chứ thực tế trèo cao và nắng nóng kinh hồn

matizvan2009

Xe ba gác
công nhân ngành điện đi sửa chữa đường dây cũng vất vả lắm trông ảnh đẹp thế thôi chứ thực tế trèo cao và nắng nóng kinh hồn
Thằng em em làm sửa chữa lưới. Năm 48 tuổi nó xin nghỉ 1 cục rồi. Bảo vất vả quá.

Rivers

Xe container
Tôi nói cao hơn mà, đọc kỹ vào hãy comment chứ
Thì Lào có 799 vnd đấy, còn chưa bằng một nửa Việt Nam, cụ ko nhìn biểu đồ à.

Ko so thế này được, nhìn qua giá điện rẻ chủ yếu rơi vào những ông nhiều thuỷ điện và sản lượng tiêu thụ thấp (Lào); hoặc những ông có dầu khí nhà trồng được. Cuba thì chắc là bao cấp. Như Việt Nam phần lớn trông vào than, mất tiền mua nhập khẩu hoặc đào- cũng phải tính đúng tính đủ mới có mà dùng. Giá than phát điện ở Việt Nam khoảng hơn 2 triệu/ tấn (cám 5-6 gì đó). Công thức của thiên hạ là 1 tấn than đốt ra được quãng 2.000 kwh điện, như vậy riêng chi phí than 1 kwh điện đã trên dưới 1000đ, lại còn chi phí khấu hao nhà máy, vận hành, hao hụt, thuế phí các kiểu nữa…; những hôm nóng như hôm nọ thì có mà 10k/ kwh dân tình cũng phải dùng!
Em đang nói tới tư duy đem so sánh với bọn giàu hơn để đòi tăng giá mà cụ, thứ nhất chúng nó giàu, giá cao hơn thì dân vẫn chấp nhận được, thứ 2 là bọn nó thu nhập cao hơn thì chi phí cho sx sẽ bị đội lên (tiền nhân công, quản lý v.v.) và chọn loại điện khác có giá thành sản xuất cao hơn, trong khi mình phải cân đối sao cho giá cả hợp lý. Hiện tại hóa đơn điện dùng ở mức cơ bản đã ~4-500k/tháng, tức là bằng gần chục % thu nhập bình quân đầu người rồi cụ.

hiepchiken82

Xe tăng
Em ở miền nam nên Ko rành miền Bắc lắm , thấy nhập rồi toàn phải trộn than nội địa để giảm chi phí ,khi giá than lên 3tr tấn còn ép bên TKV bán 2,5tr tấn .
Mà cảm ơn cụ cung cấp thêm thông tin .
về việc ép hay ko cũng khó nói vì để vận hành nhà máy điện họ sẽ mua theo kiểu 1 lô khoảng mấy trăm nghìn tấn là ít, chứ để ép giá thì theo kiểu mua theo giá ngày thì ít khi xẩy ra lắm. Do vậy giá mua theo lô đúng lúc nó cao thì phải chấp nhận cho đến khi hết hợp đồng cung ứng, chẳng hạn tuần trc vừa ký theo giá 3 triệu trên tấn sang tuần nó giảm xuống còn 2 triệu thì cũng phải chấp nhận thôi. Giá than đấy được hạch toán vào chi phí bán điện trong sự kiểm soát của bộ công thương

trungthu2020

Xe điện
Ý cụ là chửi à.
Giờ điện cấp cho khu nhà cụ sự cố. Cụ muốn có 1 chú trèo hay 4 chú trèo?
Cụ nhạy cảm quá, nhét chữ vào miệng người khác lung tung cả. Tất cả các còm trong thớt này nói riêng và trên OF nói chung em đều khẳng định anh chị e CÔNG NHÂN ngành điện vất vả, Ngay cả lời bình em cũng khen ảnh đẹp, hay cụ cũng bị điện giật à?

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xì hơi lốp
Cụ tưởng EVN mua TKV hả , than VN hoạt chất thấp Ko đủ tỏa nhiệt , chỉ sinh hoạt hoặc cho nhà máy công nghiệp , than hoạt chát cao phải nhập .
Nhập thì phải lấy giá $ , cụ còn Ko biết than VN xuất 1 nhập 3 à , chán nhất là là tranh cãi với người cái cơ bản Ko biết như cụ phán theo cảm tính , GG thì chỉ nhìn tiêu đề .
Mà cụ tưởng kiểm toán nhà nước và thanh tra Ko vào kiểm à , cụ tưởng EVN muốn báo gì thì báo .
Mấy năm trước giá than hoạt chất cao rẻ nhất là thằng Úc 77$ /1 tấn , 1kg than = 2kwh , 1kwh bằng 850 đồng , chưa tính các chi phí khác .
Năm trước giá than toàn 300-400/ 1 tấn cụ nhân thử lên đi . EVN phải trộn than để giảm chi phí đó
Nói luôn vụ điện mặt trời đề xuất là xài dư thì bán cho EVN , chứ Ko phải xây nông trại điện không để bán cho EVN , còn muốn bán cho EVN thì phải xây phụ tải và pin lưu trữ mà cái này thì mắc quá cha thằng tư nhân nào xây , nên mới nói tư nhân nó úp sọt EVN .
Công thương ăn lobby ngập mồm để bọn tư nhân làm méo mó chính sách thêm nữa vỡ quy hoạch , tên nào ngu ngu nói sao Ko hoà vào lưới điện , nên mấy lão EVN Ko hoà đuổi thì nghỉ chứ banh xác lưới điện thì đi tù .
Làm gì có thằng tư nhân nào đòi úp sọt đc thằng evn, dự án núp bóng lại không phát hiện ra đc chắc, thậm chí hồ sơ nó còn mở khe cửa cho phép các đơn vị tự chịu trách nhiệm tức nó biết thừa mấy dự án kiểu đó như thế nào.
Big4 còn dính scandal quốc tế đầy ra, big4 hay big10 mà dính lợi ích hay trình độ kém thì cũng qua mặt đc hết. Bản thân yếu tố kỹ thuật kh-cn nó không biết, một số văn bản nó không được tiếp cận và trong giới hạn nội dung kiểm toán cũng không yêu cầu phải kiểm tra.

Gianthuong123

Xe tải
Làm gì có thằng tư nhân nào đòi úp sọt đc thằng evn, dự án núp bóng lại không phát hiện ra đc chắc, thậm chí hồ sơ nó còn mở khe cửa cho phép các đơn vị tự chịu trách nhiệm tức nó biết thừa mấy dự án kiểu đó như thế nào.
Big4 còn dính scandal quốc tế đầy ra, big4 hay big10 mà dính lợi ích hay trình độ kém thì cũng qua mặt đc hết. Bản thân yếu tố kỹ thuật kh-cn nó không biết, một số văn bản nó không được tiếp cận và trong giới hạn nội dung kiểm toán cũng không yêu cầu phải kiểm tra.
Mớ Ko úp sọt được , bộ công thương chứ đâu phải EVN , mấy ông công thương thì hiểu gì về điện và quy hoạch , nên mới lòi ra thằng Trung Nam đó , còn 1 thằng nữa mà nó thoát rồi đó là 2 thằng bự nhất , đừng nói mấy thằng nhỏ hơn .
Bên xây dựng chỉ cho phép xây 10 tầng , đây xây lên 13 tầng , đóng phạt hoặc lobby mấy lão đôi khi nhắm mắt cho qua cũng ít ảnh hưởng , nhưng điện thì lại khác nó cần ổn định , cụ Ko thể nhét trái dưa hấu vào miệng buổi sáng phải cắt nhỏ nó ra , đây tư nhân nó nhét luôn trái dưa hấu vào miệng , miệng ở đây là đường truyền tải .

theanh90

Xì hơi lốp
Mớ Ko úp sọt được , bộ công thương chứ đâu phải EVN , mấy ông công thương thì hiểu gì về điện và quy hoạch , nên mới lòi ra thằng Trung Nam đó , còn 1 thằng nữa mà nó thoát rồi đó là 2 thằng bự nhất , đừng nói mấy thằng nhỏ hơn .
Bên xây dựng chỉ cho phép xây 10 tầng , đây xây lên 13 tầng , đóng phạt hoặc lobby mấy lão đôi khi nhắm mắt cho qua cũng ít ảnh hưởng , nhưng điện thì lại khác nó cần ổn định , cụ Ko thể nhét trái dưa hấu vào miệng buổi sáng phải cắt nhỏ nó ra , đây tư nhân nó nhét luôn trái dưa hấu vào miệng , miệng ở đây là đường truyền tải .
Để không mất thời gian, nói thế này cho vuông đó là thằng evn và 2 cục trong bộ ct là 1 giuộc tung hứng. Cụ ăn cây nào rào cây ấy e không trách đâu.

Mũi tên bạc

Xe container
Mời cụ tham khảo giá điện của Thái Lan:
"
Giá điện ở Thái Lan là một mớ nhức đầu. Chỉ xem xét phần điện sinh hoạt đã muốn nổ tung hai con mắt.
Nhóm 1 là nhóm dưới 150 kWh/tháng, chia làm 7 bước từ 2,3488 baht đến 4.4217 Baht/kWh chưa VAT, chưa FT. Một Baht ăn 700 đồng.
Nhóm 2 là nhóm trên 150 kWh/tháng. Đây mới là nhóm phổ biến mà chúng ta quan tâm. Chia làm 3 bậc chưa VAT:
Từ 0 đến 150 kWh: 3.2484 baht
Từ 151 đến 400 kWh: 4.2218 baht
Trên 400 kWh: 4.4217 Baht/kWh
Mỗi tháng, dù không dùng một kWh nào thì nhóm 2 cũng phải thanh toán 24,64 Baht phí dịch vụ cho công ty phân phối điện.
Hộ gia đình có thể chọn dùng điện theo giờ. Mọi thứ khi đó đơn giản hơn nhiều. Chỉ có 2 mức cho hạ thế (dưới 12 kV):
Giờ thấp điểm: 2.6369 Baht/kWh
Giờ cao điểm: 5.7982 Baht/kWh
Nhưng đừng có mừng vội: giờ cao điểm là từ 9 giờ đến tận 22 giờ vào ngày thứ Hai đến thứ Sáu. Giờ thấp điểm từ 22 giờ đến 9 giờ sáng và các ngày nghỉ. Chắc chỉ có quán bar Go Go là hưởng lợi nhiều vào giờ thấp điểm.
Và cũng thêm 24.62 Baht/tháng phí dịch vụ nữa.
Tất cả giá ở trên còn xa mới là giá cuối cùng. Cứ 4 tháng một lần chính phủ Thái điều chỉnh phụ phí nhiên liệu (chủ yếu là gas) FT. Giai đoạn tháng 1 đến tháng 4 FT cho hộ sinh hoạt là 0.9343 baht/kWh. Cho hộ công nghiệp cao hơn nhiều vì họ phải bù chéo cho hộ sinh hoạt: 1.5492 baht/kWh.
Vậy là giá 1 kWh điện cho mức dùng phổ biến 151-400 kWh là 4,2218 Baht + 0,9343 Baht + 7% VAT = 5,5170 Baht/kWh.
Đổi sang tiền Việt Nam tương đương 3861 đồng/kWh, cộng với phí hàng tháng. Tức là đắt gần gấp đôi mức dùng 400 kWh ở VN.
Thế còn tiền sạc xe điện?
Tùy vào trạm sạc, nhưng phổ biến là giờ cao điểm 7,5 Baht/kWh (5250 đồng), giờ thấp điểm 4,5 Baht/kWh (3150 đồng)."

Nguồn: Bác Đào Nhật Đình
Bọn Thái thì chỉ xăng thì còn rẻ hơn ở ta chứ điện thì thôi rồi.
Cứ cổ phần hóa cho tư nhân làm là giá giảm ngay. Bao bọc mãi thì chỉ có lỗ và tăng giá.
Cụ xem tư nhân làm liệu có rẻ hơn nhà nước không? Cụ xem y tế và giáo dục tư nhân nhiều đấy. Nếu giả sử điện thì ở thành phố tranh nhau làm như vùng sâu, xa, biên giới, hải đảo, ... thì ai dám làm. Nên để điện mà tư nhân hóa là rất khó. Riêng em thì cứ dịch vụ của nhà nước là em vào vì tư nhân em tin họ ít thôi. Có rẻ thì chủ yếu ăn cắp quy trình!

Gianthuong123

Xe tải
Để không mất thời gian, nói thế này cho vuông đó là thằng evn và 2 cục trong bộ ct là 1 giuộc tung hứng. Cụ ăn cây nào rào cây ấy e không trách đâu.
Thôi tung hứng nhau được gì , chủ yếu rốt cuộc cụ Ko có kiến thức về điện .
Cụ tự tin thì kiếm cho em nước nào tư nhân hoá điện xong rẻ cái cho cụ chọn phương Tây luôn đó , tụi nó từng toan là chính quyền kiểm soát chứ nói mấy nước đang phát triển thì cụ nói ko minh bạch Ko tin vào kiểm toán .

bearbie

Xe điện
Các bác trên đây cứ lập luận là dân VN nghèo nên lẽ ra giá điện phải rẻ tương ứng, mặc dù giá đầu vào các bác đã đồng ý là không thể nào rẻ hơn được.

Như vậy ý các bác là nhà nước phải chi ngân sách trợ giá điện? Tức là quay về thời bao cấp điện?

Giả sử ngân sách hụt đi 30k tỉ/năm để trợ giá điện thì bác nghĩ dân nghèo đỡ khổ à?

Ngân sách là 1 tấm chăn hẹp, kéo bên này hở bên kia. Đang mối lo suy thoái, lấy tiền để đầu tư công, giảm thuế, v.v... kích thích kinh tế thì dân nghèo cũng sẽ hưởng lợi.

Còn trợ giá điện thì vấn đề lớn nhất là dân sẽ xài tẹt ga. 4 năm trôi qua mà điện không tăng so với các thứ khác ==> nó thành quá rẻ. Tui có thằng bạn nhà nghèo, trước khi điện tăng giá 2019 nó quan niệm đèn quạt tv phải mở cả ngày cho vui cửa vui nhà, vì ngoài ra nó chả có gì khác để vui. Giả sử có 100 ngàn dân như nó thì mình trợ giá điện có ích gì?

Tóm lại là thay vì cào bằng, trợ giá điện cho toàn thể người dân, cả những người cần lẫn người không cần, thì lấy tiền thuế đó đi xây dựng kinh tế cho những ai chịu làm ăn còn tốt hơn.

mabu44

Xe điện
Bọn Thái thì chỉ xăng thì còn rẻ hơn ở ta chứ điện thì thôi rồi.

Cụ xem tư nhân làm liệu có rẻ hơn nhà nước không? Cụ xem y tế và giáo dục tư nhân nhiều đấy. Nếu giả sử điện thì ở thành phố tranh nhau làm như vùng sâu, xa, biên giới, hải đảo, ... thì ai dám làm. Nên để điện mà tư nhân hóa là rất khó. Riêng em thì cứ dịch vụ của nhà nước là em vào vì tư nhân em tin họ ít thôi. Có rẻ thì chủ yếu ăn cắp quy trình!
Quan điểm của em thì tư nhân ở đây là cạnh tranh lành mạnh, có tiền, có khả năng thì đầu tư và kinh doanh. Còn y tế, giáo dục thì vẫn là nhà nước chứ cụ. Vẫn còn cơ chế xin cho, cấp tiền và lãnh tiền, giáo viên đc trả lương và bác sỹ đc trả lương. Còn mảng y tế tư nhân hóa em thấy nó là bắt buộc theo các nước phát triển. Điện là năng lượng mũi nhọn, quyết định lớn đến 1 quốc gia nên ko thể tư nhân hóa đc, tuy nhiên do ko kiểm soát chặt nên tham nhũng quá nhiều. Cụ xem ngành điện nhé, báo lỗ ngàn tỉ, kinh doanh thua lỗ mà sao lương cao thế?? có ai làm ngành điện sẽ hiểu, đơn giản là lương và thưởng cao hơn các ngành khác nhiều, vậy tại sao lỗ?? Một thợ điện đơn giản trực sự cố cũng thưởng cuối năm cao gần 100 củ. Chưa kể nước ta chỉ đào than lên bán còn kêu lỗ ( vậy các nước ko có tài nguyên thì họ làm thế nào?? và các nước có tài nguyên cũng khai thác và lỗ hết sao ). Yếu tố con người là quan trọng, do đó chỉ có thắt chặt quản lý mới thay đổi đc.

Đông86

Xì hơi lốp
Thôi tung hứng nhau được gì , chủ yếu rốt cuộc cụ Ko có kiến thức về điện .
Cụ tự tin thì kiếm cho em nước nào tư nhân hoá điện xong rẻ cái cho cụ chọn phương Tây luôn đó , tụi nó từng toan là chính quyền kiểm soát chứ nói mấy nước đang phát triển thì cụ nói ko minh bạch Ko tin vào kiểm toán .
Cụ đúng, cụ kia cũng đúng (một phần).
Túm lại, kinh tế tư nhân có cái mạnh, kinh tế NN cũng có cái mạnh. Về giá điện NN đang kiểm soát giá, tốt có nhiều nhưng lâu dài sẽ hại cho ngành điện, lấy đâu tiền tái phát triển, rồi việc NN phải bù lỗ...
"Bọn tư nhân" thì làm sao cho giá thành thấp đi, giá bán điện sẽ cao hơn, nhưng nhà nước thu được thuế, ko phải lo bù lỗ.
Ví dụ, tại Đức giá thành sx điện từ khí đốt Nga chỉ 3 cent, giá bán thì 20cent, nhưng so với thu nhập dân vẫn ok, NN thu được khối tiền thuế...
Anh Tin làm giàu cho tư bản Đức là thế.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cụ tưởng EVN chỉ mua TKV hả , than VN hoạt chất thấp Ko đủ tỏa nhiệt , chỉ sinh hoạt hoặc cho nhà máy công nghiệp , than hoạt chát cao phải nhập .
Than Việt Nam là loại than tốt chủ yếu là than Antraxit . Loại này không ai mang đi đốt lò phát điện bao giờ dù nhiệt lượng rất cao vì giá thành quá cao. Mà được chủ yếu dùng trong luyên kim, xi măng...chiếm khoảng 1% trữ lượng than toàn cầu.

Than đốt nhiệt điện là than nhiệt ( đốt lên là sinh nhiệt lượng là được, tùy vào lượng nhiệt tạo ra thì giá cũng khác nhau.) Vậy TKV nhập than nhiệt này từ (Australia, Ấn, Indonesia...) về phối trộn với than cám làm tăng lượng nhiệt rùi bán lại cho các cty nhiệt điện. Điều này có 2 ý nghĩa...1 là TKV giải quyết được lượng than cám từ quá trình khai thác chế biến than Antraxit xuất khẩu và giữ được giá than ( trong mức chấp nhận được) cung cấp cho các công ty nhiệt than ( tức là chịu 1 phần lỗ dùm EVN).

Chỉnh sửa cuối:

Neumann

Xe tải
Việc tăng là có thể nhưng quan trọng là nguồn cung cần phải nhiều và có cạnh tranh minh bạch. Đầu tư điện gió, mặt trời .... nhưng xong thì lại ko được kết nối bán điện do A, B, C ... thì muôn đời chỉ có tăng thôi
May mà chưa kết nối hết công suất đấy.
Cụ nên tìm hiểu thêm giá bán điện gió, điện mặt trời.

fundraiser

Xe container
Anh TTA vì vụ điện mặt trời cấp tá lả vượt cả quy hoạch điện 7 nên mới bị kỷ luật và phải dời ghế về ngồi nghiên cứu lý luận ở Ban KTTW đó. Báo hại QH điện 8 nâng lên đặt xuống mãi vẫn chưa chốt đc cái cuối cùng vì tổng công suất các dự án điện tái tạo đã và đang xd cũng như đã đc phê duyệt quá to, ko biết xoay xở kiểu gì. Có cái bọn Tây vào rỉ tai bảo green, green cái cmm khi cắt điện than xong thì sản lượng và độ ổn định cấp điện tụt xuống. Nhức đầu phết,

Cái Ô Môn 3 này cũng vui: 2 ông nào cũng giẫy như đỉa phải vôi. Dự án mà lỗ thì éo phải lỗi của tao =)).Chứng tỏ điện LNG này cũng ko ngon lắm. ODA Nhật đấy. Chắc đọc PA Tài chính các sếp vẽ ra thấy long thể bất an rồi ai cũng muốn né.

Theo Bộ Công Thương: Dự án Nhà máy điện Ô Môn 3 có tổng mức đầu tư hơn 25.200 tỷ đồng (trong đó vốn ODA là trên 17.600 tỷ đồng, vốn đối ứng là hơn 7.500 tỷ đồng). Tuy nhiên, khi Bộ Kế hoạch và Đầu tư lấy ý kiến các cơ quan, vẫn còn ý kiến khác nhau (giữa Bộ Tài chính và Ủy ban Quản lý vốn Nhà nước tại Doanh nghiệp) về đề xuất áp dụng cơ chế cho vay lại vốn ODA.
Cụ thể là, Ủy ban Quản lý vốn Nhà nước tại Doanh nghiệp đề xuất thực hiện theo phương án “cho vay lại và không chịu rủi ro tín dụng”, còn Bộ Tài chính đề xuất thực hiện theo phương án “cho vay lại và chịu toàn bộ rủi ro tín dụng”.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Em thấy cụ hiểu về điện Việt Nam trong giai đoạn 2018 (và trước nữa) đến nay rất sâu. Nhất là giai đoạn chạy giá FIT của điện mặt trời và điện gió.
Còn mấy thứ thâm cung bí sử của ngành điện mời cụ chia sẻ nốt cho bà con thông não.
Những ý kiến trái chiều, cụ có thể bỏ qua không tranh cãi.