[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

trungthu2020

Xe điện
Thế cái câu minh bạch nhất thế giới đâu ra vậy , cụ nào nói cụ chỉ đi .
Em nói nó trong sạch nhất bộ máy nhà nước , bộ phận nao cũng có tỉ lệ EVN nó thấp nhất , vì vụ điện sạch Ko dính vào , chứ dính vào thì EVN cũng đã đi một mớ .
Mấy anh bên bộ công thương ăn một mớ lobby giao bãi …, cho EVN xử lí .
Thế cụ Ko tin kiểm toán nhà nước , Ko tin kiểm toán tư nhân vậy cụ tin ai
Cụ lại nhét chữ, em nói là e ko tin kt ở còm nào. Cụ nói evn trong sạch nhất bộ máy nn vì nó đc kiểm toán, thế 1 loạt các dn khác thuộc bộ máy nn cũng kiểm toán, thanh tra sao độ trong sạch lại kém anh evn hả cụ?
Cụ lội còm em sẽ thấy em quất quote của cụ nói nhất thế giới, cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Cụ lại nhét chữ, em nói là e ko tin kt ở còm nào. Cụ nói evn trong sạch nhất bộ máy nn vì nó đc kiểm toán, thế 1 loạt các dn khác thuộc bộ máy nn cũng kiểm toán, thanh tra sao lại độ trong sạch lại kém anh evn hả cụ?
Cụ lội còm em sẽ thấy em quất quote của cụ nói nhất thế giới, cụ nhé
Được rồi em xin lỗi cụ vì Ko đọc kĩ , bữa giờ máu nóng vì về điện gặp nhiều thằng ngu phát biểu dù là cái cơ bản nhất cũng ko biết , nhất là mấy thằng bên kinh tế so giá thu nhập với điện , còn phát biểu Sài càng nhiều phải càng rẻ .
Công thương ăn lobby ngập mõm Ko bàn với EVN để quy hoạch giờ còn dân tuý lên bài dập EVN , thà dạp 10 năm trước vụ đầu tư ngoài ngành thì đúng

trungthu2020

Xe điện
Được rồi em xin lỗi cụ vì Ko đọc kĩ , bữa giờ máu nóng vì về điện gặp nhiều thằng ngu phát biểu dù là cái cơ bản nhất cũng ko biết , nhất là mấy thằng bên kinh tế so giá thu nhập với điện , còn phát biểu Sài càng nhiều phải càng rẻ .
Công thương ăn lobby ngập mõm Ko bàn với EVN để quy hoạch giờ còn dân tuý lên bài dập EVN .
Dạ, em cảm ơn cụ! Gửi cụ ly vodka làm hòa!

Đông86

Xì hơi lốp
Tháng rồi nhà tui trả 2tr2. Nếu không có đmt là 5tr.

Mà tháng nóng này mới lời nhiều thôi, tháng mưa thì chỉ khoảng 1tr5-1tr8.
Em ở MB ít nắng, lại ko được bán điện cho EVN, nhưng vẫn vui mà.
Xin chúc mừng bác.

victory_1980

Xe điện
Thu nhập bình quân của Thái dúi nó cao gần gấp đôi mình nên giá điện nó gần gấp đôi cũng là hợp lý thôi, nhiều cụ bảo giá đầu vào không đổi, nhưng giá đầu ra thì đổi được đấy, nếu thu nhập của mình tăng xem, chú pỉn lại chẳng tăng vội.
Thế giá điện của Philipine, Lào, Campuchia cao hơn của VN thì giải thích thế nào nhỉ?

victory_1980

Xe điện
Cứ cổ phần hóa cho tư nhân làm là giá giảm ngay. Bao bọc mãi thì chỉ có lỗ và tăng giá.
Có ai cấm tư nhân làm điện đâu? Còn khuyến khích chẳng đc.
Chẳng qua để xây 01 nhà máy phát điện, chi phí quá lớn (hàng tỷ usd/nhà máy), nên chẳng tư nhân nào muốn tham gia.
Họ chỉ lao vào đầu tư điện gió, điện mặt trời (suất đầu tư thấp, lại bán giá cao).

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cứ cổ phần hóa cho tư nhân làm là giá giảm ngay. Bao bọc mãi thì chỉ có lỗ và tăng giá.
Thì các nhà máy điện hiện nay phần nhiều là tư nhân EVN mua điện cạnh tranh...giờ EVN không muốn là cty duy nhất mua điện trên thị trường điện nữa kia kìa...Tư nhân lao vào đi. ;;) ;;) ;;)

Xem giá thế nào? để cho mấy anh tư nhân có lãi...

victory_1980

Xe điện
Thu nhập bình quân đầu người VN có 3500usd/năm mang so sánh với thằng 60-70.000USD/năm, lấy số liệu rồi tính ra giá điện, giá xăng dầu....kêu rẻ làm gì.

Có viết bài truyền thông thì viết nội dung nó ngẫn ngẫn be bé thôi, chứ bắt 100tr người dân VN phải ngẫn theo thì có tội với cả Dân tộc và Đất nước lắm cụ nhỉ :D

View attachment 7826736
Sản xuất ra điện có giống trồng lúa đâu mà cụ đòi rẻ đc?
Máy móc thì ko sản xuất đc, phải nhập nên giá cao. Nguyên nhiên liệu: than, khí,.. thì tăng theo giá thế giới, thì có yếu tố nào để giá thành điện nó giảm???
Trong khi có mỗi tý nhân công lao động, mà cái này chiếm trong cơ cấu giá thành ko đáng kể?
Vậy muốn ngành điện sập tiệm các cụ mới hài lòng chắc. Là người sd điện, mình ủng hộ tăng giá để họ có tiền tiếp tục đầu tư phát triển.
Giá điện ở VN là khá hợp lý rồi.

wildcat74

Xe điện
Nguồn mới chủ yếu trông vào than. 1 tấn than đốt được quãng 2000 kwh điện, giá khoảng 100 - 200 usd- như vậy 1 kwh điện than đã tốn khoảng 5-10 cent rồi, chưa tính khấu hao nhà máy, chi phí vận hành..vv. Cứ tăng giá điện phát là xỉ vả EVN nhưng Chỉ có tự sướng mới dùng tay quay được, còn làm sao dùng tay quay turbine phát điện!

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Sẽ có cả vạn lý do để tăng khi chỉ có 1 mợ một chợ thôi

victory_1980

Xe điện
Để minh bạch thông tin, EVN đi đầu trong chuyển đổi số: từ dịch vụ chăm sóc khách hàng (tổng đài tự động), đến tra cứu sd điện theo thời gian (đồng hồ điện gắn chíp, báo mức sd hằng ngày), rồi đa dạng hóa hình thức thanh toán,....
Là khách hàng, cảm nhận rõ sự thay đổi theo chiều hướng rất tích cực của nhà đèn.

theanh90

Xì hơi lốp
EVN có phốt riêng của nó nhưng nó trong sạch nhất bộ máy nhà nước chứ Ko phải em nói nó Ko có bán đề .
Cụ đọc thông tin chứ cụ có nắm và phân tích được thông tin đâu nó nói nguy cơ lỗ 96k tỉ khi giá than thế giới 400$ 1 tấn , thêm điện khí nữa , và giá vẫn giữ như này thì 2022 ,2023 nó sẽ lỗ 96k tỉ .
Cụ đọc thông tin còn Ko xong nữa chắc chỉ GG xong đọc tiêu đề hả .
mà chắc cụ còn Ko biết Deloitte là thằng nào nhỉ .
Ban đầu evn lôi cái dự tính tức cua trong lỗ để đe doạ, sau đó có người bóc là giá than thế giới đã đạt đỉnh và đã giảm 1 nửa giá đến thời điểm báo cáo nên ông mới cắt phần đấy đi để lại 26k tỷ. Evn mua than ở đâu? Mua điện than ở đâu? Là ở Tkv, vậy lỗ ở evn thì lãi ở tkv. Evn mua điện trong nước bằng đồng ngoại tệ dưới danh nghĩa giá neo theo ngoại tệ là vi phạm quy định hợp đồng nội địa phải được thanh toán bằng vnd nên mới phải tách nội dung lỗ tỷ giá ra chỉ dám nêu song song, không ai để ý thì lại gộp vào tính. Hạn chót bctc thuế là hết quý 1, chưa kiểm toán mà đã gào lên kêu khổ.
Delloite là cái đếch gì đâu, cungc chỉ là thằng được thuê làm đẹp sổ sách, cứ cho kiểm toán nhà nc vào 1 vòng thì biết mặt nhau ngay.

theanh90

Xì hơi lốp
Nguồn mới chủ yếu trông vào than. 1 tấn than đốt được quãng 2000 kwh điện, giá khoảng 100 - 200 usd- như vậy 1 kwh điện than đã tốn khoảng 5-10 cent rồi, chưa tính khấu hao nhà máy, chi phí vận hành..vv. Cứ tăng giá điện phát là xỉ vả EVN nhưng Chỉ có tự sướng mới dùng tay quay được, còn làm sao dùng tay quay turbine phát điện!
Công văn về giá mua điện từ điện mặt trời đến điện than thuỷ điện đều có công văn. Giá điện than có tăng trong 2022 làm tăng giá mua bình quân. Nhưng cho hỏi tại sao giá điện áp mái lại cao hơn hẳn so với điện mặt trời dự án. Tại sao các dự án điện mặt trời núp bóng điện mặt trời áp mái lại được thông qua? Về mặt kỹ thuật liệu có rủi ro naod từ nguồn điện này dẫn đến rủi ro an ninh lưới điện không? Năm ngoái coa trường hợp mất điện diện rộng ở HN và một số tỉnh miền bắc trong khi ngày hôm đó không có nắng nóng, lại râm mát liệu có phaie do điện mặt trời.

dielac1

Xe tải
Chưa thấy cái gì tư nhân mà rẻ, ổn định cả =)) Y tế tư đắt lòi, nước tư nhân cũng chưa thấy giảm, xăng tư nhân giá giảm quá đ.éo thèm bán, còn viễn thông thì Viettel, Vina, Mobi ổn định thì toàn của nhà nc, Vietnammobile thì rẻ vaiz những ít ai dung vì éo ổn định =))

kenkem

Xe tải
Cá nhân em là 1 người tiêu dùng, em cũng mong giá điện sẽ giảm hoặc ít nhất không tăng. Nhưng thực tế là điều này khó xảy ra.

Theo em hiểu thì giá điện tăng do chi phí đầu vào tăng, chưa kể EVN còn phải thực hiện an ninh năng lượng của CP.

Trong khi các nước trên thế giới đã tăng giá điện từ năm trước.

Vì sao lại phải giảm hả cụ

wildcat74

Xe điện
Lào nào rẻ hơn Việt Nam thế cụ.
View attachment 7830075
Ko so thế này được, nhìn qua giá điện rẻ chủ yếu rơi vào những ông nhiều thuỷ điện và sản lượng tiêu thụ thấp (Lào); hoặc những ông có dầu khí nhà trồng được. Cuba thì chắc là bao cấp. Như Việt Nam phần lớn trông vào than, mất tiền mua nhập khẩu hoặc đào- cũng phải tính đúng tính đủ mới có mà dùng. Giá than phát điện ở Việt Nam khoảng hơn 2 triệu/ tấn (cám 5-6 gì đó). Công thức của thiên hạ là 1 tấn than đốt ra được quãng 2.000 kwh điện, như vậy riêng chi phí than 1 kwh điện đã trên dưới 1000đ, lại còn chi phí khấu hao nhà máy, vận hành, hao hụt, thuế phí các kiểu nữa…; những hôm nóng như hôm nọ thì có mà 10k/ kwh dân tình cũng phải dùng!

Gianthuong123

Xe tải
Ban đầu evn lôi cái dự tính tức cua trong lỗ để đe doạ, sau đó có người bóc là giá than thế giới đã đạt đỉnh và đã giảm 1 nửa giá đến thời điểm báo cáo nên ông mới cắt phần đấy đi để lại 26k tỷ. Evn mua than ở đâu? Mua điện than ở đâu? Là ở Tkv, vậy lỗ ở evn thì lãi ở tkv. Evn mua điện trong nước bằng đồng ngoại tệ dưới danh nghĩa giá neo theo ngoại tệ là vi phạm quy định hợp đồng nội địa phải được thanh toán bằng vnd nên mới phải tách nội dung lỗ tỷ giá ra chỉ dám nêu song song, không ai để ý thì lại gộp vào tính. Hạn chót bctc thuế là hết quý 1, chưa kiểm toán mà đã gào lên kêu khổ.
Delloite là cái đếch gì đâu, cungc chỉ là thằng được thuê làm đẹp sổ sách, cứ cho kiểm toán nhà nc vào 1 vòng thì biết mặt nhau ngay.
Cụ tưởng EVN chỉ mua TKV hả , than VN hoạt chất thấp Ko đủ tỏa nhiệt , chỉ sinh hoạt hoặc cho nhà máy công nghiệp , than hoạt chát cao phải nhập .
Nhập thì phải lấy giá $ , cụ còn Ko biết than VN xuất 1 nhập 3 à , chán nhất là là tranh cãi với người cái cơ bản Ko biết như cụ phán theo cảm tính , GG thì chỉ nhìn tiêu đề .
Mà cụ tưởng kiểm toán nhà nước và thanh tra Ko vào kiểm à , cụ tưởng EVN muốn báo gì thì báo .
Mấy năm trước giá than hoạt chất cao rẻ nhất là thằng Úc 77$ /1 tấn , 1kg than = 2kwh , 1kwh bằng 850 đồng , chưa tính các chi phí khác .
Năm trước giá than toàn 300-400/ 1 tấn cụ nhân thử lên đi . EVN phải trộn than để giảm chi phí đó
Nói luôn vụ điện mặt trời đề xuất là xài dư thì bán cho EVN , chứ Ko phải xây nông trại điện không để bán cho EVN , còn muốn bán cho EVN thì phải xây phụ tải và pin lưu trữ mà cái này thì mắc quá cha thằng tư nhân nào xây , nên mới nói tư nhân nó úp sọt EVN .
Công thương ăn lobby ngập mồm để bọn tư nhân làm méo mó chính sách thêm nữa vỡ quy hoạch , tên nào ngu ngu nói sao Ko hoà vào lưới điện , nên mấy lão EVN Ko hoà đuổi thì nghỉ chứ banh xác lưới điện thì đi tù .
EVN phải dọn đống …. điện sạch khi về đêm đó

Chỉnh sửa cuối:

hiepchiken82

Xe tăng
cụ nói deloi là cái đếch j thì chịu rồi, riêng big 4 ko bao giờ có chuyện làm đẹp hồ sơ, họ tư vấn cho chủ đầu tư đúng pháp luật nếu sai ko bao giờ họ làm đâu. Chuyện than, khí đốt... nguyên liệu đầu vào của ngành điện là câu chuyện dài ko thể vài dòng mà hiểu hết tình hình. Riêng cái câu mua than ở tkv thì cụ chưa hiểu j rồi. Tkv hiện ko phải đơn vị cung cấp than duy nhất ở VN.