[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tui hơi bất đồng với bác chút: để phát triển mạnh điện tái tạo thì nên tăng mạnh đường truyền tải liên vùng. Kiểu gì thì cũng sẽ vùng này mạnh điện này, vùng kia điện khác.

Như châu Âu thì Đức làm mạnh điện tái tạo vì đã có Pháp làm điện hạt nhân.

The EU has set an interconnection target of at least 15% by 2030 to encourage EU countries to interconnect their installed electricity production capacity. This means that each country should have in place electricity cables that allow at least 15% of the electricity produced on its territory to be transported across its borders to neighbouring countries.

In 2021, 16 countries reported being on track to reach that target by 2030.

VN lẽ ra còn phải đẩy mạnh tải liên vùng Đông Dương chứ đừng nói bắc nam. Chí ít là bán đmt giá rẻ cho Campuchia còn hơn phải loại bỏ mấy chục phần trăm. Đợt hạn này cũng cho thấy nếu tải bắc nam mà lên được 4000 mw (bằng 15% công suất đỉnh 1 vùng, giống như bài Châu Âu bên trên) thì đỡ khổ biết bao. Nhiều bác kêu tải vậy bị hao hụt, nhưng vẫn hao hụt ít hơn các thể loại tích năng rất nhiều (vốn hao hụt 20-30%), và không tốn tiền thay pin như lưu trữ.
Cụ thấy phát triển như châu Âu mà truyền tải liên vùng mục tiêu cũng chỉ 15%. Mình đang là 10%.

Mình cũng đang phấn đấu tăng truyền tải Lào Việt trong QH8. Và đấu nối Đông Dương, Đông Nam Á. (Lào được coi là "cục pin Đông Nam Á").

Cái khó của VN là miền Nam Trung giàu năng lượng, Bắc thiếu năng lượng nên bị lệch nhiều quá. Phải đầu tư nguồn chủ động ở miền Bắc thôi, miền Bắc không dựa nhiều vào tái tạo được.

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe lăn
Cụ để ý là bơm công suất lớn chỉ có thể là bơm 3 pha, còn điện mặt trời là điện 1 pha không ổn định, có convert ra 3 pha thì cũng là 3 pha không ổn định. Muốn chạy dòng 3 pha không ổn định thì chỉ có thể dùng turbin nghịch chiều, tức là lắp thêm đúng 1 dàn tổ máy nữa. Không ai làm thế cả.

Các dự án thủy điện tích năng đều xây ở nơi nguồn nước thấp, bơm lên hồ chứa nhỏ trên cao rồi cho chảy xuống để phát điện. Không dự án nào dùng nguồn nước cao.

Vì vậy chúng ta nên dừng bàn luận tại đây. Không thể khôn hơn các chuyện gia khắp thế giới được.
Vâng. Cũng chỉ là 1 ý tưởng của em thôi mà.

HLong_HN

Xe máy
Có một bài viết tương đối nhạy cảm nên em không đưa lên đây! Cụ nào muốn tham khảo thì tìm xem nhé! Xem thôi chứ không nên up lên đây ạ.! (" PHÂN RÃ QUYỀN LỰC" để giải bài toán năng lượng quốc gia)
Các cụ đừng để các chuyên gia ngoài ngành làm lung lay như vậy. Bài toán quy hoạch điện đã được đặt ra và giải từ rất lâu rồi, có cơ sở chặt chẽ và khoa học. Viện năng lượng cũng nhận nhiều hỗ trợ để cập nhật phương pháp lập PDP8 theo cách hiện đại nhất.

Các cụ EVN mà còn lung lay thì công chúng sẽ thế nào.

Cụ tìm trên facebook các phản biện về các bài này nhé.

Gianthuong123

Xe tải
Các cụ đừng để các chuyên gia ngoài ngành làm lung lay như vậy. Bài toán quy hoạch điện đã được đặt ra và giải từ rất lâu rồi, có cơ sở chặt chẽ và khoa học. Viện năng lượng cũng nhận nhiều hỗ trợ để cập nhật phương pháp lập PDP8 theo cách hiện đại nhất.

Quy hoạch điện 8 anh em kĩ sư nhìn vào còn chửi ác hơn đó cụ .
Bài báo là một chuyện dân kĩ thuật nhìn vào là một chuyện khác .
Chứ QH 7 mà làm tốt thì sẽ Ko có chuyện này xảy ra . Kế hoạch cũng chỉ là kế hoạch em Ko tin tưởng tầm nhìn mấy anh công thương . Mấy ảnh Ko phải là kĩ trị chứ ngoài điện ra phổt của máy ảnh Ko thiếu chơi hàng bãi khá nhiều rồi nói của Âu Mỹ .

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ ở chung cư thì lo gì ạ. Cụ tắt át đi rồi làm cái dây điện nối 2 đầu phích cắm. 1 đầu cắm vào ổ hành lang 1 đầu cắm vào ổ trong nhà rồi dùng tủ lạnh, đèn quạt vô tư ạ. Sùng xong cất kỹ đi kẻo trẻ con nghịch cắm 1 đầu 1 đầu sờ tay vào ạ !!
Em chê hai cụ vụ bảo nhau câu điện hành lang này.

E ở cc gần 10 năm, lần mất điện sự cố lâu nhất ngoài 10 tiếng thì tủ lạnh có dấu hiệu k trữ dc lạnh nữa thì e mới dám “xin” điện ngoài hành lang 1-2 lần thôi. E ròng dây, ổ cắm dài và rút phích tủ lạnh cắm vào, k dùng bất kì thiết bị gì khác. Làm thế cũng k an toàn cho toàn bộ toà nhà, nếu ai cũng cắm thì có thể sẽ nguy hiểm. Vì thế sau này e cũng k tích trữ nhiều đồ, nếu cần có thể bỏ toàn bộ đồ đi reset lại cái tủ lạnh. Lần mất gần đây 6-8 tiếng thì tủ vẫn ổn.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ muốn phát triển đường dây 500kv hiện giờ ko khải thì vì vấn đề gpmb, chi phí xây dựng đường dây quá lớn. Còn đức hay châu âu họ làm được ko có nghĩa là VN cũng làm được.
Vấn đề bán điện lại cho Lào, Cam thì điện từ nguồn nltt ra cụ tính toán xem bán giá bao nhiêu thì họ mua trong khi những nước này họ còn đang xuất điện từ nguồn thủy điện- nguồn điện có giá rẻ nhất trong các nguồn điện ?
Đúng rồi châu Âu nó là cấu trúc hình lưới, phẳng, mình là hình dây lại nhiều đồi núi hẹp hiểm trở, có thể phân tán nguồn chủ động ven biển.

Khi nào phải xây được siêu cao áp 800-1000kv DC như TQ thì mới tăng được Bắc Nam bây giờ 500kv AC thì hết vẹo rồi.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]

Tất cả đối với em chỉ là tài liệu tham khảo thôi...em không tham gia quản lý nên Cụ cứ yên tâm ạ🤣

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Quy hoạch điện 8 anh em kĩ sư nhìn vào còn chửi ác hơn đó cụ .
Bài báo là một chuyện dân kĩ thuật nhìn vào là một chuyện khác .
Chứ QH 7 mà làm tốt thì sẽ Ko có chuyện này xảy ra . Kế hoạch cũng chỉ là kế hoạch em Ko tin tưởng tầm nhìn mấy anh công thương . Mấy ảnh Ko phải là kĩ trị chứ ngoài điện ra phổt của máy ảnh Ko thiếu chơi hàng bãi khá nhiều rồi nói của Âu Mỹ .
Cụ cứ bê các phản biện QH8 lên đây ae ofer chém gió cho vui. Vẫn lại vấn đề tranh luận net zero như trong thòi gian trình quy hoạch?

bearbie

Xe điện
Câu hỏi đặt ra là tại sao cả hệ thống sx phải hy sinh khi đã đóng đủ các chi phí cần thiết?
Ở đây mấy luồng ý kiến bất đồng nhưng hầu hết đều thống nhất là giá bán điện hiện nay quá rẻ. Qua 280 trang rồi bác vẫn lội ngược dòng và cho rằng tiền điện nhiêu đó là đủ, thì e không ai đủ kiên nhẫn trả lời bác :D

phuongmit

Xe cút kít
Em chê hai cụ vụ bảo nhau câu điện hành lang này.
Kệ cụ chê thôi, có lựa chọn mà chưa gây hậu quả hay ảnh hưởng đến ai thì e vẫn hành động, chê hay khen thì vẫn là bên ngoài quan sát. Trong hoàn cảnh đó e sợ đấu dc thiết bị nào nữa mang tính sống còn có khi cụ đấu gấp 2 lần e í chứ :))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ để ý là bơm công suất lớn chỉ có thể là bơm 3 pha, còn điện mặt trời là điện 1 pha không ổn định, có convert ra 3 pha thì cũng là 3 pha không ổn định. Muốn chạy dòng 3 pha không ổn định thì chỉ có thể dùng turbin nghịch chiều, tức là lắp thêm đúng 1 dàn tổ máy nữa. Không ai làm thế cả.

Các dự án thủy điện tích năng đều xây ở nơi nguồn nước thấp, bơm lên hồ chứa nhỏ trên cao rồi cho chảy xuống để phát điện. Không dự án nào dùng nguồn nước cao.

Vì vậy chúng ta nên dừng bàn luận tại đây. Không thể khôn hơn các chuyện gia khắp thế giới được.

Không hẳn chỉ dùng BESS cụ ạ. Mà là thế này:
- Hệ thống phải có 1 trung tâm điều hòa nguồn điện, hội tụ điện mặt trời (sau khi chuyển đổi ra 3 pha), điện lưới và điện tích năng.
- Đầu tiên dùng điện lưới chạy mồi để bơm nước phát điện tích năng
- Khi điện tích năng đã ổn định thì ngắt điện lưới, nối điện mặt trời (hoặc đã nối trước)
- Điện tích năng hòa điện mặt trời, trong đó điện tích năng đóng vai trò ổn định tần số
- Trung tâm điều hòa sẽ trích 1 phần điện chạy máy bơm, phần còn lại chuyển vào lưới

Nhà máy điện tích năng Atacama, Chile, vận hành theo chu trình này. Công suất 300MW đã chạy từ 2021.
Đúng rồi cụ có lưới thì không tội gì chạy offline hoàn toàn cho cực, khi chạy chế độ tích năng thì vẫn có lưới đỡ. Hoặc thậm chí duy trì 1 tổ máy chạy xuôi các tổ máy khác chạy bơm tích năng khi lưới yếu. Hoặc dùng hệ bánh đà duy trì quán tính động năng. Hoặc kết hợp BESS. Tức là có rất nhiều giải pháp kỹ thuật để đỡ cho chất lượng điện tái tạo, vấn đề là tính toán thế nào cho tối ưu, kjnh tế nhất thôi. Không bao giờ chỉ chạy motor trực tiếp bằng tái tạo mà không có hệ đỡ, vì motor lớn đòi hỏi chất lượng điện năng rất khắt khe.

Chỉnh sửa cuối:

Duhloss

Xe tải
Cụ cứ bê các phản biện QH8 lên đây ae ofer chém gió cho vui. Vẫn lại vấn đề tranh luận net zero như trong thòi gian trình quy hoạch?
E nghe nói ngay giai đoạn 2025-2030 đã có nguy cơ trùng xích rồi:
- Giá điện và cơ chế hiện nay ko khuyến khích điện than và điện dùng nguồn khí LNG tái hoá. Do đó 5 dự án điện than (6.800 Mw) và tầm chục cái nm LNG rất khó tìm chủ đầu tư/vay vốn/xây dựng/đưa vào vận hành đúng tiến độ (1 ô Thái Lan ở Quảng Trạch và 1 ô ở Thanh Hoá vừa xin rút, địa phương xin đổi từ than sang LNG).
- Sau 2030 lại yêu cầu nhiệt điện đốt trộn Hydrogen và Amoniac, từ 50% tiến tới 100%; như vậy những ô nhiệt điện vào muộn nhiều khả năng chưa kịp chạy hết vòng đời/hoàn vốn đã phải đóng cửa nếu ko có bao tiêu, cam kết từ CP (mà giờ c/sách lại là ko chơi với cam kết/bảo lãnh CP).
- Cá Voi Xanh và Lô B: bài ca đi cùng năm tháng.
- Thị trường mua buôn/ bán lẻ điện cạnh tranh: vẫn trên giấy; giá điện vẫn gánh CPI để ổn định kte vĩ mô, thu hút ĐTNN. Với định hướng, cơ chế điều hành giá và thị trường điện ntnay, ai có vốn khủng mà đầu tư nhanh nhiệt điện than hay khí LNG sẽ có cơ hội gặt hái lợi nhuận cực khủng (rủi ro càng cao thì lợi nhuận càng cao mà kkk 😎).
E mà có tầm 2 tỷ đô ko phải đi vay, thì em tất tay làm nhanh cái nhiệt điện 1200-1500 MW là ăn đủ, gấp thếp luôn 🤣🤣🤣 Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, lại thấy hơi ghê răng, thôi tầm tiền đó đầu tư mua cổ phiếu Genco ăn cổ tức cho chắc 😆

boileroperator

Xe hơi
Năm ngoái 12, 13%. Năm nay 17%. Thế theo bác là từ năm ngoái tới năm nay số lượng bị áp đặt nó tăng lên à? Hay là vì mót quá không có điện xài phải huy động nhiều hơn? Bác chắc rành hơn tui, sẵn bác chỉ bảo giúp là trong 17% đó bao nhiêu là thật sự cần, bao nhiêu là bị ép mua?

Thế là lúc thiếu điện thì các bác huy động gấp từ nguồn Mặt Trời. Lúc dư điện thì các bác chỉ tay chửi vì bọn mày mà điện mắc lên. Chơi vậy ai chơi lại. Giờ các bác chốt 1 câu là 2019-2020 lẽ ra đmt chỉ làm đúng quy hoạch, là 850MW thôi, thì giờ này VN vừa dư điện vừa xài điện giá rẻ. Bác nào trong nghề mạnh miệng tuyên bố giúp câu chốt hạ đó xem nào.
Báo cáo cụ là các nhiệt điện ở Miền Nam giá rẻ hơn ĐMT đang phải phát cầm chừng để phủ đỉnh và nhường cho ĐMT phát kìa cụ. Hiện tại điện chỉ thiếu ở MB thôi. Tỷ lệ ĐMT năm nay cao hơn có thể là do 1 số đường truyền tải để giải toả công suất đã xong.

Chỉnh sửa cuối:
Ở đây mấy luồng ý kiến bất đồng nhưng hầu hết đều thống nhất là giá bán điện hiện nay quá rẻ. Qua 280 trang rồi bác vẫn lội ngược dòng và cho rằng tiền điện nhiêu đó là đủ, thì e không ai đủ kiên nhẫn trả lời bác :D
Bác nói hầu hết là ntn ạ?

Trên 400kwh là không hề rẻ xíu nào so với mức doanh nghiệp nn chỉ phải trả 1600vnđ/kwh...

Cụ mà qua một vài khu du lịch ăn theo điện đóng cứng của cả khu mới thấy điều hoà mát tận bể bơi luôn.

Và liệu có bao nhiêu nơi nv, giá thành tính vào đâu ạ?

Em cũng rất chắc chắn nhiều vđ đấy, nói cho vui miệng thời này dễ tẻe tee on lắm.

Tuy nhiên cụ đừng bắt e cm cái gì nhé, không tự nhiên ông Vân đề xuất thanh tra toàn diện ngành điện bao gồm điều phối, công suất, giá thành, chi phí, cách tính đâu cụ.

tranthanhhaist

Xe tăng
Vừa muốn điện sạch, giá rẻ mà vốn thì k có nhiều, hehe miếng pho mát này chỉ có trong bẫy chuột thôi.

Điện tái tạo chủ yếu ở miền nam , mà nam Ko thiếu điện đâu cụ , cụ nghĩ mớ tái tạo truyền được ra miền Bắc được à
Cỡ như Đức nó còn từng bị rã lưới đó đừng nói VN mình mà Đức điện khí nhiều dễ điều độ hơn mà còn bị vấn đề
Rã lưới của Đức chỉ là sự cố nhất thời lq tới nhiều vđ khâc không chỉ do sd nltt.

Vđ ở đây là có thể dự báo được, có thể điều độ được, có thể giảm phát một vài điểm được nhắm huy động nguồn nltt giờ cao điểm.

Còn nói ko dự báo đc thì ăn học nghiên cứu làm gì, cứ theo con nước mà vận hành, hết thì nghỉ, như trẻ con lớp một đó.

Một vài mắt xích đã không vận hành đúng, ai cũng biết nhưng tại sao thì mới cần thanh kiểm tra.

Rỗi dãi gì đâu mà thanh tra 30ngày không nghỉ?

Em chợt nhớ bên gtvt cũng vội vàng thanh tra cả 63 tỉnh về đào tạo cáp bằng.

Để ông khác nhảy vào làm thì bộ thương lòi ra cả mớ ấy...

Langthang_Mercedes

Xe container
Em thấy các cụ cãi nhau nhiều quá, em ngại không muốn viết lách gì thêm nữa, ti diên, trước khi nhờ các chã (hungalpha) đóng thớt, em có một số chia sẻ như sau:
1. Nên hay không nên đầu tư điện mặt trời ở miền Bắc?
Các bằng chứng, kinh nghiệm hiện có đều cho thấy, đầu tư điện mặt trời ở miền Bắc không phải là một lựa chọn tồi nhưng, nó phù hợp với từng tình huống cụ thể:
+ Nên với các gia đình/ đơn vị có nhu cầu sử dụng điện ban ngày cao: chỉ nên lắp hệ thống On-Grid (để bù bằng lưới khi hụt công suất): Xu hướng tương lai gần, chắc chắn nhiều nhà sản xuất sẽ nghĩ đến thiết bị mồi lưới (công suất vừa phải để tạo lưới giả và cách ly lưới). Nhiều người đã tự chế món này và đã thành công về mặt kỹ thuật vì nó không phức tạp và chỉ cần có chút kiến thức về điện để giảm giá thành, giá thành 1kw loại này sẽ giảm xuống dưới 15 triệu/kw;
+ Với các gia đình ở những nơi điện phập phù và có kinh tế chút, xu hướng lắp hệ thống có lưu trữ cũng sẽ tăng lên, phân phối điện theo nhóm hộ sẽ là ngày càng nổi rõ: một hộ có kinh tế đầu tư điện sau đó tổ chức cấp điện lại cho một vài hộ khác dùng chung tính phí vừa phải để thu hồi vốn dần. Cái này là quyền của tư nhân, mặc dù giới làm chính sách đã nghĩ đến việc này và đang có tư duy ngăn trở, nhưng đó là quyền của họ, không thể cấm được (xem https://thanhnien.vn/mien-giay-phep-dien-luc-voi-doanh-nghiep-lap-dien-mat-troi-mai-nha-tu-su-dung-185230615144714809.htm);

2. Xu hướng công nghệ:
+ Các hệ thống điện bám tải, hoà lưới, có lưu trữ ở áp thấp (12-24V) sẽ càng ngày được hoàn chỉnh và xây dựng: Cái này đặc biệt tiện dụng cho bà con có nhu cầu đầu tư thấp 3Kw đổ lại. Bản thân em cũng đang suy nghĩ về việc thử nghiệm các cấu hình công suất thấp này để thử cho các vùng sâu, vùng xa ở mức chi phí hợp lý. Vấn đề cơ bản vẫn là độ bền của Pin lưu trữ và Inverter mà thôi. Bổ, rẻ ở mức nào thì đạt được tuổi thọ cao 5-7 năm đối với inverter và 7-10 năm đối với pin.
+ Nghiên cứu về tích trữ năng lượng dưới dạng Pin nhiên liệu (Pin Hydro) sẽ được đẩy lên nhanh vì về mặt công nghệ hiện tại đã khá hoàn thiện, chỉ còn bước thương mại hoá rộng rãi nữa thôi ạ. Nếu điều này diễn ra, pin mặt trời sẽ trở nên phổ dụng trên các mái nhà trong thời gian tới.. kaka. Em hy vọng điều này sớm diễn ra trong 5 năm tới..
Kính các cụ, theo em thì không nên tranh cãi quá nhiều làm gì ạ! Nêu có gì chưa rõ, google sẽ ra hầu hết vì lĩnh vực này chả có gì gọi là bí quyết, hiếm có khó tìm cả!
Thớt này cụ có mở ra đâu mà đòi nhờ đóng?

Hiệu quả thì cụ toàn nói lý thuyết, chứ thực tế nhà em lắp rồi, tính toán tầm 7 năm, thực tế phải + thêm 2 năm nữa.

Có ai cãi nhau gì đâu, người ta hỏi nhau qua lại để xem xét đầu tư. Cụ có kiến thức, có thể là nhà thầu lắp đặt món này mà cứ đòi đóng thớt là sao? Cụ sợ gì à? sau này l;à chuyện tương lai, đầu tư thời điểm này thì tính bây giờ chứ.

Red_Army

Xe máy
CỤ nào thạo món này tư vấn e với, Ở quê hay mất điện quá,e chỉ cần chạy được 1 điều hòa là êm rồi
Làm con máy phát điện chạy xăng hoặc dầu là ok nhất! Không có gì an toàn bằng nguồn năng lượng hoá thạch cả

Home Land

Xe đạp
Nếu mất điện lưới thì có hệ thống điện mặt trời cũng chẳng để làm gì. Đầu tư thêm bộ lưu điện thì tốn khá xèng.
Vậy thì lắp điện năng lượng mặt trời làm gì? Cso dàn năng lượng thì dùng ban ngày tẹt còn thừa thì tích vào bình tích điện, tối khi sử dụng hết mới dùng đến điện lưới.