[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tích năng có thể làm ở nhiều chỗ khác VD như Ninh Thuận chứ ai lại làm ở hòa bình. Còn chưa làm vì cơ bản là thiêu điện thì tích làm gì, mỗi lần bơm lên xả xuống nó lại mất không 30%.
Thực ra làm ở Sơn La, Lào Cai cũng có thể là 1 hướng nghiên cứu không nên loại trừ, vì có khe gió sông Hồng, Phú Lương, Sông Đà có thể làm nguồn điện chạy máy bơm ngược lên.

Cứ nên nghiên cứu lập dự án đi, không thừa đâu, đến khi công suất turbine tăng lên giá điện gió giảm xuống thì làm vừa đẹp.

Trong QH8 có tđtn Đông Phù Yên của Xuân Thiện ở Sơn La đó.

P/s các cụ hơi khắt khe với cụ Gionam72 quá. Thiếu nguồn điện nặng, có bệnh thì vái tứ phương mà diễn đàn chém gió mà có gì mà khắt khe :D

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thì cụ cứ nhìn thấy cái bọn đòi cổ phần hóa xem là ai, các nhà máy thủy điện khấu hao gần hết, sắp tới các nhà máy nhiệt điện BOT hết giai đoạn BO đến phần T giao cho điện lực quản lý thì biết ai là người kêu gào.
Nhưng chắc các bác trên cũng cho như xăng dầu thôi, nhà nước chiếm phần chủ đạo, còn các ông giời muốn thì thành lập riêng ra mà sài, mà kinh doanh. Nhà nước không cấm.
Các DN nhà nước nên thoái một phần vốn như VCB, VNA sau đó lên sàn để tuân thủ minh bạch các báo cáo tài chính hàng quý hàng năm, không nên giữ 100% vốn, xong báo cáo nộp không ko ai có thời gian đọc khi người ta ko có cổ phần ở đấy
Đúng là mình thấy hội đề nghị cph thủy điện và BOT Phú Mỹ 2.2 và 3 là bựa nhất. Hót hót một lúc là các cụ dễ bị dắt mũi lắm. Nên có chiêu áp thuế tài nguyên nước thủy điện thật nặng thì tịt, khi đó cph ok. Tất nhiên vẫn phải tăng giá bán lẻ điện :)

Chỉnh sửa cuối:

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
nhiều ô ko hiểu j ngành điện toàn tát nc theo mưa cụ ah, cái tin đấy từ bao đời rồi còn móc lên, bts
Mình rất ghét mấy người "comment dạo"..rất vô ý thức...mình cũng có lúc ngứa mồm nhưng "ăn có nơi,chơi có chốn" ...thích "mõm" thì sang box Vinfast 🤣

VuNgoanMuc

Xe điện

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Sợ thật, làm được hay không thì phải có hàng trăm kỹ sư, chuyên gia khảo sát thực tế và tính toán hàng ngàn trang giấy bản thảo thì mới biết được có khả thi hay không...Đây cụ ngồi chỉ đạo vạch ra vài dòng , thật là ngưỡng mộ!

Ta có thể nắn dòng như xây đập chính thôi. Vì là đập tràn ta xây đập trọng lực nên sẽ nhanh thôi.
Đập tràn này phải thấp hơn bánh xe công tác của nhà máy chứ.
Hồ chứa thứ cấp này nó rất đặc biệt vì nó luôn được bù nước của nhà máy chính. Nên gần như không bao giờ cạn ( tất nhiên trừ nhũng lúc như thế này).

hiepchiken82

Xe tăng
Mình rất ghét mấy người "comment dạo"..rất vô ý thức...mình cũng có lúc ngứa mồm nhưng "ăn có nơi,chơi có chốn" ...thích "mõm" thì sang box Vinfast 🤣
khổ lắm cụ ah, đến dân kể cả ng có trình độ họ vẫn nghĩ là evn là độc quyền thế lọ thế chai, nên vô số những comment dạo kiểu ko hiểu j về điện thích nói chuyện máy biến áp

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại chưa hiểu ý em nói, khi tìm hiểu nguyên do thì phải tìm hiểu nguyên do thiếu điện như thế nào? Tại sao chỗ thừa điện chỗ thiếu điện? nguồn gốc của vấn đề chứ không phải là đổ thừa. EVN trước đây là đơn vị chủ đầu tư mảng truyền tải điện và độc quyền, và anh biết trước là sẽ có ngày thiếu nước để vận hành nhà máy thủy điện rồi, cũng biết luôn là thiếu điện chỉ có miền bắc còn miền trung, miền nam thì không thiếu mà còn dư, nhưng anh không hề đầu tư 1 đường truyền thứ 2 mà chỉ ngồi khai thác cái đường dây bắc nam 500kv mà thôi. Do vậy đến bây giờ chỗ thì thừa điện, chỗ thì thiếu điện, vậy với trách nhiệm chủ đầu tư như EVN thì anh giải trình vấn đề thiếu điện này ra sao? anh có tiền đầu tư ngoài ngành từ những năm trước sao không có tiền đầu tư xây dựng đường truyền tải điện bắc nam thứ 2? Điệp khúc thiếu điện vì thiếu nước từ bao giờ rồi có giải quyết được tí nào chưa mà năm nay mùa cao điểm thì cắt cúp liên tục? Trách nhiệm không phải do EVN yếu kém thì là gì ạ? Hay EVN không có quyền đề xuất và xây dựng đường truyền tải điện bắc nam?
EVN nó không độc quyền sản xuất điện! Marubeni Nhật, Kepko Hàn, PVN, Sumitomo Nhat
và cả đống doanh nghiệp tư nhân đều có thể sản xuất điện cái chính là giá điện! Giá điện bao nhiêu để nó có thể xây nhà máy!

type

Xe tăng
Sáng nay em đọc báo thấy lãnh đạo bảo hồ Lai Châu và Sơn la đã trên mực nước chết nhưng vẫn tích chứ chưa phát. Em hơi thắc mắc tí, cụ nào giải ngố giúp em. Thủy điện LC là bậc trên của SL, như vậy nếu LC phát thì nước chảy về hồ SL chứ có mất đi đâu đâu ạ. Hiện hồ LC nước cao hơn mực nước chết 14m, hồ SL thì cao trên mực nước chết 2m.
Hiện tại thì nguồn điện đang tạm đủ do được bổ xung thêm từ các tổ máy của các nhà máy nhiệt điện đã khắc phục xong, cũng thêm nữa là nhờ anh hoàng anh đang mát tính nên lượng điện tiêu thụ đỡ đi nhiều lần. Lòng hồ thủy điện Lai Châu nhỏ nên vẫn phải tích bổ xung để đề phòng khi có lưu lượng điện tiêu thụ tăng đột biến và xảy ra tình trạng quá tải cho các tổ máy của nhiệt điện như đợt nắng nóng vừa qua. Khi cần thì huy động nhiều nguồn sẽ tốt hơn 1 nguồn là thủy điện Sơn La cụ ạ.

boileroperator

Xe hơi
Bác bị định kiến làm cho mờ mắt. Bác search vĩnh tân sẽ thấy nó ô nhiễm từ 2015 tới giờ. Bạn tui dân Bình Thuận nó khẳng định là bạn bè, họ hàng nó gần vĩnh tân rên xiết không thôi, từ tận mấy năm trước.

Mà bác có vẻ không thích đọc kỹ. Tui có nói là bác google các tên nhiệt điện kèm chữ ô nhiễm dân, sẽ thấy cái nào cũng có. Tui mới thử uông bí, mông dương, vũng áng. Còn vụ vĩnh tân phải di dời dân mà bác kêu là củi tui chịu thua với mức độ thành kiến của bác. Ai mà bỏ tiền ra di dời nguyên 1 vùng chỉ để đốt lò.

Tui thì thấy các vụ ô nhiễm đã bị ém đi rất nhiều lần, nên mới có những người như bác, cuồng điện than bất chấp. Lẽ ra phải có các bài báo đánh giá tổng thể các tác hại của nó.
Vụ di dời dân là sao bác nhỉ? Em có thấy di dời gì đâu.

Gionam72

Xe lăn
Haha hình như cụ định dùng điện Hòa bình bơm nước chạy tua bin của chính Hòa bình phải không?
Dùng điện mặt trời nổi đặt trong lòng hồ hòa bình. Bơm nước ngược từ hạ lưu nên hồ Hòa Bình. Và lắp thêm tổ máy

Gionam72

Xe lăn
Sợ thật, làm được hay không thì phải có hàng trăm kỹ sư, chuyên gia khảo sát thực tế và tính toán hàng ngàn trang giấy bản thảo thì mới biết được có khả thi hay không...Đây cụ ngồi chỉ đạo vạch ra vài dòng , thật là ngưỡng mộ!
Em chỉ đưa phương án. Chứ em có phải chuyên gia đâu mà nghiên cứu.

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ đưa phương án. Chứ em có phải chuyên gia đâu mà nghiên cứu.
Em chả có chuyên môn nên không dám chém. Còn cụ tâm huyết thì ít ra phải đến khảo sát thực tế xem vị trí địa lý thế nào, tình hình địa chất, thủy văn ...ra sao thì hãy nói chứ? Chứ ngồi đút chân gầm bàn tra google map xong đưa ra phương án thì cụ đúng là thiên tài rồi còn gì?

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Dùng điện mặt trời nổi đặt trong lòng hồ hòa bình. Bơm nước ngược từ hạ lưu nên hồ Hòa Bình. Và lắp thêm tổ máy
Ủa, khu vực hồ hòa bình bức xạ nắng thế nào cụ? Đặt được điện mặt trời à?

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Em ăn nói đàng hoàng mà cụ cứ lo ông trời ông đất làm gì, đất thì mong có chân, trời em mong có mắt còn chẳng được...

Em chợt nhớ pvn ngày nào, cái phòng quyền lực hơn cả btg tập trung f1uv?

Nay còn đâu?
Thôi..không làm loãng thớt nữa Cụ nhé...có bài nào chất lượng thì đóng góp.😊

Gionam72

Xe lăn
Em chả có chuyên môn nên không dám chém. Còn cụ tâm huyết thì ít ra phải đến khảo sát thực tế xem vị trí địa lý thế nào, tình hình địa chất, thủy văn ...ra sao thì hãy nói chứ? Chứ ngồi đút chân gầm bàn tra google map xong đưa ra phương án thì cụ đúng là thiên tài rồi còn gì?
Mạng ảo mà. Chứ có người trả tiền để em nghiên cứu thì sẵn sàng thôi.

rachfan

Xe container
Cho đến giờ thì chưa có máy phát điện thuận nghịch chạy năng lượng mặt trời offline cụ ạ. Ấn độ có nói về 1 hệ thống đang trong thời gian nghiên cứu với giá thành phát điện là 0,053cent/kWh, nhưng thông tin còn rất mơ hồ. Nếu có thì chắc còn lâu mới có thể thương mại hóa.

Còn các đại gia trong mảng máy phát điện thuận nghịch như GE thì vẫn là hệ thống chạy điện lưới.