[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

theanh90

Xì hơi lốp
Evn không tung bctc à, bc 2021 tháng 5 đã kiểm toán xong mà 2022 đến giờ này vẫn chưa đưa lên. Đưa lên để em còn vào ptich tài chính. Chục năm nay em chưa sờ vào môn này rồi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ơ có cái thớt dài ngoẵng về điện bay đâu rồi các cụ nhỉ?

Khongdanhvong

Xe điện
Việc giữ giá bán điện thấp xét cho cùng là để người dân và doanh nghiệp (nội địa và FDI) có thể sử dụng điện vào sinh hoạt với mức chi tiêu chấp nhận được hay vào sản xuất với giá cạnh tranh nhằm thu hút vốn đầu tư, tạo thêm công ăn việc làm và thu nhập cho người dân. Tuy nhiên, mặt trái của nó là không thúc đẩy người sử dụng phải tìm giải pháp tiết kiệm điện cũng như làm cho ngành điện không đủ tiềm lực tài chính để đầu tư, phát triển cơ sở hạ tầng dẫn tới không đáp ứng được nhu cầu về điện ngày càng cao hơn. Cá nhân tôi cho rằng cơ chế xác lập giá bán điện hiện nay mới chỉ chú tâm tới vế đầu mà chưa quan tâm đầy đủ tới nhu cầu của ngành điện.
Vẫn không liên quan đến điều em nói 🤭

Là người tiêu dùng thì ai chẳng mong giá hợp lý, mà họ không phải dân chuyên môn để đánh giá được giá như thế nào mới hợp lý, do vậy việc tăng giá hay không không phụ thuộc vào người dân 😅

Mà để giá thấp rồi cắt điện thì cả dân và doanh nghiệp đều chả lợi lộc gì đâu 🤣

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Evn TPHCM tha thiết muốn tăng công suất đmt áp mái lên nhiều lần bác ơi. Họ cân tất, bác không phải lo cho họ.

Sài gòn không thể "cân tất" được cụ ạ. Đơn giản vì SG không có nhà máy phát điện riêng.

mr teppi

Xe buýt
Cụ là thằng shipper thì đứng dựa cột mà nghe, lao nhao làm gì ?

EVN đang bán điện cho khối sx với giá rẻ hơn nhiều điện tiêu dùng của nhân dân. Nói cách khác nhân dân đang phải bù chéo giá điện cho các doanh nghiệp sx nước ngoài.

Tại sao bố mẹ đẻ, bố mẹ vợ, em gái mưa của cụ...phải chịu bù chéo giá điện cho doanh nghiệp nước ngoài ?
Ô, cụ lấy quyền gì không cho shipper lên tiếng? Cụ cho rằng quyền công dân cụ to hơn shipper??? Với có thái độ ntn thì cụ mà làm quan thì dân khổ, làm dân thì bạn bè chắc ghét, nhìn chung là trên thì nịnh bợ, dưới thì quát nạt… kể cả trong gia đình chắc cũng chả làm được trụ cột…. Còn nó về bù chéo, thưa cụ là chính sách nhà nước như thế để thu hút đầu tư, và nó tao ra hàng chục triệu lao động đấy, thu hàng trăm nghìn tỷ đấy… lần sau muốn xúc phạm hay coi thường người khác nhớ vắt tay lên trán đã nhé!

BMW X10

Xe điện
Ô, cụ lấy quyền gì không cho shipper lên tiếng? Cụ cho rằng quyền công dân cụ to hơn shipper??? Với có thái độ ntn thì cụ mà làm quan thì dân khổ, làm dân thì bạn bè chắc ghét, nhìn chung là trên thì nịnh bợ, dưới thì quát nạt… kể cả trong gia đình chắc cũng chả làm được trụ cột…. Còn nó về bù chéo, thưa cụ là chính sách nhà nước như thế để thu hút đầu tư, và nó tao ra hàng chục triệu lao động đấy, thu hàng trăm nghìn tỷ đấy… lần sau muốn xúc phạm hay coi thường người khác nhớ vắt tay lên trán đã nhé!
Giờ thì nên bỏ cái sự Ưu đãi ấy được rồi bác ạ.
Tôi nghĩ là, bán điện cho tụi tư bổn ấy với giá tạm tính là Giá vốn, đã ưu đãi lắm rồi.

giaconngu

Xe tăng
EVN thì e ko tìm đc báo cáo tài chính năm 2022 thôi thì e cứ thử cắt giảm chi phí của tổng công ty điện lực miền bắc nhé. Bác xem có khả thì ko thì chỉ đạo các cậu ấy thực hiện.
Cụ nhìn 2 ảnh dưới hộ em phần tài sản ngắn hạn và nợ ngắn hạn.
Tiền và tương đương tiền là 5,524, đầu tư tài chính ngắn hạn là 5,335.
Như vậy là lượng tiền mặt khá dồi dào, thế nhưng khó hiểu là nợ vay ngắn hạn lại lên đến 6,863 tỉ. Mà đi vay thì tất nhiên phải chịu lãi suất rồi. Chả có nhẽ tiền gửi ngân hàng lại có lãi suất cao hơn tiền vay ngân hàng nên công ty không lấy tiền từ tài khoản để trả nợ mà lại đi vay ngân hàng để trả nợ?
Tiếp nữa là cái quỹ khen thưởng phúc lợi 800 tỉ. Em ko rõ tổng điện lực miền bắc có bao nhiêu người lao động nhưng mới chỉ là quỹ khen thưởng phúc lợi mà những 800 tỉ thì e thấy hơi cao. Kể mà bác có thông tin số lao động của tổng miền bắc thì sẽ dễ hình dung hơn
View attachment 7891077

View attachment 7891078
Cụ quên một điều là lãi suất tiền gửi hay tiền vay ở các kỳ hạn khác nhau là khác nhau. Ví dụ tôi vay 3 tháng lãi suất 5%/năm để trả nợ tiền hàng nhưng đồng thời gửi số tiền tương đương kỳ hạn 6 tháng, lãi suất 5,5%/năm, đều tính lãi theo phương pháp lãi kép thì kết quả cuối cùng là khác nhau đấy. Bài toán này giúp người ta xác định cách nào lợi hơn trong 2 phương án: a) Vừa vay ngân hàng để trả nợ tiền mua hàng vừa gửi tiền có sẵn vào ngân hàng để lấy tiền lãi; b) Dùng tiền có sẵn để trả nợ tiền mua hàng mà không vay cũng không gửi.

congchi

Xe điện
Evn không tung bctc à, bc 2021 tháng 5 đã kiểm toán xong mà 2022 đến giờ này vẫn chưa đưa lên. Đưa lên để em còn vào ptich tài chính. Chục năm nay em chưa sờ vào môn này rồi.
Em thấy cái này trên mạng

ducdaide

Xe tải
Đến mệt. hôm qua mới cho bọn nhóc về quê chơi hè.. được hôm bọn điện lực nó cắt điện đến 12 giờ đêm... thời buổi này mà như hồi bao cấp thế này không được rồi, ngày cắt điện luân phiên mấy lần thì làm ăn được éo gì chứ.... cho chúng nó biến hết cho nước nó trong

ducdaide

Xe tải
Evn TPHCM tha thiết muốn tăng công suất đmt áp mái lên nhiều lần bác ơi. Họ cân tất, bác không phải lo cho họ.

Vớ va vớ vẩn... điện mặt trời hả..... thế ban đêm lấy đâu ra mặt trời mà phát điện hả cụ? lúc đấy dùng quạt với điều hòa bằng cơm à?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Sài gòn không thể "cân tất" được cụ ạ. Đơn giản vì SG không có nhà máy phát điện riêng.
SG có nm dầu/khí Hiệp Phước cụ

P/s Đang xin thêm điện rác

Chỉnh sửa cuối:

Xế Độp

Xe điện
1 tuần cứ cắt điện 4/5 ngày làm việc thì doanh nghiệp rồi củng nghoẻo hết cụ ạ :D

.Bo My

Xe container

Đây là mấy ông Sài Gòn chứ EVN gì. Rất lạ là Bộ Công thương đưa mục tiêu phấn đấu 50% nhà dân và nhà công có điện áp mái vào năm 2030. Hầu như không thể làm nếu không có giá FIT 2030. Phải chăng để quảng cáo điện mặt trời. Thế mà ông Sài Gòn lại hưởng ứng như đúng rồi.

theanh90

Xì hơi lốp
Đây là mấy ông Sài Gòn chứ EVN gì. Rất lạ là Bộ Công thương đưa mục tiêu phấn đấu 50% nhà dân và nhà công có điện áp mái vào năm 2030. Hầu như không thể làm nếu không có giá FIT 2030. Phải chăng để quảng cáo điện mặt trời. Thế mà ông Sài Gòn lại hưởng ứng như đúng rồi.
Miền bắc thiếu điện, ông tít miền nam nêu đề xuất lắp ở chỗ ổng. Biết ai cổ vũ cho đmt áp mái rồi đấy.

Hieumos

Xe container
Tự sản tự tiêu, không bán lên lưới cụ nhé.

Hieumos

Xe container
Dự báo mưa mấy ngày cuối tuần. Áp lực lên ngành điện đỡ đi phần nào các cụ nhỉ.

Em lại lôi cái thớt chính này lên.

.Bo My

Xe container
Tự sản tự tiêu, không bán lên lưới cụ nhé.
thì không được bán nhưng vẫn đưa vào để quảng cáo.. Sau chắc lại đổ thừa cho dân không hoàn thành mục tiêu nên xin cho thêm 1 số trại điện mặt trời nữa.