[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

fundraiser

Xe container

Cụ nào bổ sung hộ em xem tỷ trọng của 2 nhà máy hoà bình và sơn la chiếm bao nhiêu lượng phát của thuỷ điện miền bắc. So với trung bình nhiều năm thì 2 thuỷ điện này lượng nước không thấp hơn đâu.
Thiếu hụt lượng cung thuy điện phải so với cùng kỳ chứ không thể lập lờ so với mùa mưa được. Như đã nói đó là điện than không được phát triển đúng theo quy hoạch khiến miền bắc có nguy cơ thiếu hụt trong khi tăng trưởng công nghiệp ở mb nhanh hơn so với dự báo(đã đc chuyên gia phản biện) đó là lỗi của bộ công thương và evn. Khỏi lấy lý do thiếu tiền vì tiền gửi lấy lãi của evn là 44k tỷ. Cũng khỏi lấy lý do cam kết cop26 vì cop26 mới ký và cũng chưa có ai ép lộ trình cả.
Kể cả thiếu hụt lượng nước thì evn và bct cũng phải có nhiều kịch bản phát điện chứ không phải đổ lỗi cho thời tiết là xong chuyện.
em nghĩ chắc chỉ cần 1 cơn siêu bão kéo vào chắc hồ lại đầy ắp nước nhỉ.

theanh90

Xì hơi lốp
em nghĩ chắc chỉ cần 1 cơn siêu bão kéo vào chắc hồ lại đầy ắp nước nhỉ.
Cái này không nói đc cụ ạ vì nước có 2 nguồn gồm nguồn tại chỗ và nước đầu nguồn nhưng cũng là 1 lượng đáng kể. Như hồi năm nào bão tan mà hoành lưu bão còn cũng khá là đáng sợ, năm đó lũ ống lũ quét kinh luôn.

Hieumos

Xe container

Cụ nào bổ sung hộ em xem tỷ trọng của 2 nhà máy hoà bình và sơn la chiếm bao nhiêu lượng phát của thuỷ điện miền bắc. So với trung bình nhiều năm thì 2 thuỷ điện này lượng nước không thấp hơn đâu.
Thiếu hụt lượng cung thuy điện phải so với cùng kỳ chứ không thể lập lờ so với mùa mưa được. Như đã nói đó là điện than không được phát triển đúng theo quy hoạch khiến miền bắc có nguy cơ thiếu hụt trong khi tăng trưởng công nghiệp ở mb nhanh hơn so với dự báo(đã đc chuyên gia phản biện) đó là lỗi của bộ công thương và evn. Khỏi lấy lý do thiếu tiền vì tiền gửi lấy lãi của evn là 44k tỷ. Cũng khỏi lấy lý do cam kết cop26 vì cop26 mới ký và cũng chưa có ai ép lộ trình cả.
Kể cả thiếu hụt lượng nước thì evn và bct cũng phải có nhiều kịch bản phát điện chứ không phải đổ lỗi cho thời tiết là xong chuyện.
"không thể lập lờ so với mùa mưa" là đồng chí nào nói thế, để em kỷ luật.

fundraiser

Xe container
Cái này không nói đc cụ ạ vì nước có 2 nguồn gồm nguồn tại chỗ và nước đầu nguồn nhưng cũng là 1 lượng đáng kể. Như hồi năm nào bão tan mà hoành lưu bão còn cũng khá là đáng sợ, năm đó lũ ống lũ quét kinh luôn.
Có ngay đây. Lập đàn cầu mưa chi cho lâu, 1 cơn bão hay áp thấp vào mưa lớn độ 1 tuần là ngon. Nhưng nó ở lâu quá lại phiền =))

trungthu2020

Xe tăng
Điểm tin sáng 9/6
1. Cận cảnh hồ thủy điện lớn nhất Bắc Trung Bộ cạn kỷ lục, sắp về mực nước chết
Link: https://tienphong.vn/can-canh-ho-thuy-dien-lon-nhat-bac-trung-bo-can-ky-luc-sap-ve-muc-nuoc-chet-post1541412.tpo
2. Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế: 'Chúng tôi đã cảnh báo thiếu điện cách đây 2 năm'
link: https://vietnamnet.vn/chu-nhiem-uy-ban-kinh-te-chung-toi-da-canh-bao-thieu-dien-cach-day-2-nam-2152718.html
3. 'Đề xuất chuyển Tổng công ty Điện lực TP.HCM cho thành phố quản lý, tránh độc quyền'
Link: https://tuoitre.vn/de-xuat-chuyen-tong-cong-ty-dien-luc-tp-hcm-cho-thanh-pho-quan-ly-tranh-doc-quyen-20230608184006426.htm
4. Ông Lưu Bình Nhưỡng: Bộ Công Thương thanh tra EVN cần tránh “chuyện nhà, đóng cửa bảo nhau" | VTCNow
Link:

Hieumos

Xe container
Có ngay đây. Lập đàn cầu mưa chi cho lâu, 1 cơn bão hay áp thấp vào mưa lớn độ 1 tuần là ngon. Nhưng nó ở lâu quá lại phiền =))
Bão đầu mùa thường phi lên TQ. Cái áp thấp này nhìn vị trí hình thành ban đầu đang ở phía bắc của Phil, thì đến 90% là không ảnh hưởng đến đất liền VN.

banmotnucuoi

Xe lăn
Điểm tin sáng 9/6
1. Cận cảnh hồ thủy điện lớn nhất Bắc Trung Bộ cạn kỷ lục, sắp về mực nước chết
Link: https://tienphong.vn/can-canh-ho-thuy-dien-lon-nhat-bac-trung-bo-can-ky-luc-sap-ve-muc-nuoc-chet-post1541412.tpo
2. Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế: 'Chúng tôi đã cảnh báo thiếu điện cách đây 2 năm'
link: https://vietnamnet.vn/chu-nhiem-uy-ban-kinh-te-chung-toi-da-canh-bao-thieu-dien-cach-day-2-nam-2152718.html
3. 'Đề xuất chuyển Tổng công ty Điện lực TP.HCM cho thành phố quản lý, tránh độc quyền'
Link: https://tuoitre.vn/de-xuat-chuyen-tong-cong-ty-dien-luc-tp-hcm-cho-thanh-pho-quan-ly-tranh-doc-quyen-20230608184006426.htm
4. Ông Lưu Bình Nhưỡng: Bộ Công Thương thanh tra EVN cần tránh “chuyện nhà, đóng cửa bảo nhau" | VTCNow
Link:
Toàn dân tuý, cái chính là giải pháp. Đằng nào thiếu cũng thiếu rồi, nên cái cần là giao CP, tập đoàn điện lực trình các giải pháp cơ chế đặc biệt để không thiếu điện các năm tiếp theo. Cần vốn cần cơ chế hay cần tăng giá, cần cạnh tranh.
Trình để quyết

TN1805

Xe điện
Xong rồi pin vứt đi đâu cụ? Lúc đó lại ca bài môi trường à ;))
Pin xe ô tô cụ vứt đi đâu thì pin này cụ làm giống thế thôi, có gì đâu mà xoắn. Mà pin xe ô tô 2 năm phải thay, còn pin này 10 năm hoặc lâu hơn....sao phải ngợi. :))

fallingwater

Xe tăng
Từ chiều qua, miền Bắc bắt đầu mưa nhiều. Hi vọng các anh ấy không còn dẫn lý do thiếu nước để cắt điện nữa :)

gld

Xe điện
Với EVN, các cụ có nghĩ rằng việc lợi dụng căng thẳng nguồn cung, cắt điện hàng loạt để hợp thức hoá 1 số nhà máy thuỷ điện, du án điện tái tạo xây chui k đc hoà mạng. Giờ xập xí xập ngầu cho phép hoạt động k phép như có phép k nhỉ

.Bo My

Xe container
Thôi, các cụ chuyển sang làm nghề xem thiên văn với kế toán hết à!

.Bo My

Xe container
Với EVN, các cụ có nghĩ rằng việc lợi dụng căng thẳng nguồn cung, cắt điện hàng loạt để hợp thức hoá 1 số nhà máy thuỷ điện, du án điện tái tạo xây chui k đc hoà mạng. Giờ xập xí xập ngầu cho phép hoạt động k phép như có phép k nhỉ
EVN không có quyền này, chỉ có Bộ !

theanh90

Xì hơi lốp
"không thể lập lờ so với mùa mưa" là đồng chí nào nói thế, để em kỷ luật.

Vê tê vê thời sự 19h tối qua đưa cái ảnh chụp cạn nước để làm cái quái gì, đến mùa khô thằng nào chẳng vậy? Cụ thịt hộ em phát.
mấy hôm đi qua cầu e cứ phải soi mắt xuống dòng sông hồng quê em mà dạo này nó lại chả có hồng mà xanh ngắt. Người nào không nghe báo chí lại tưởng nước năm nay về nhiều thì bỏ mẹ.

Driverto

Xe hơi
E ko nghĩ EVN hay bất cứ cơ quan nào dám làm điều này. Vì thiệt hại là vô cùng, vô cùng lớn, cắt điện toàn các khu công nghiệp trong nhiều ngày khắp miền bắc thì thiệt hại về vật chất lớn như thế nào? Ai sẽ tính toán dc số thiệt hại này. Rồi ảnh hưởng uy tín với nhà đầu tư nước ngoài.

Cái yếu kém là dự đoán nhu cầu, rủi ro có thể xảy đến để có biện pháp đề phòng. Cái này lẽ ra phải làm từ nhiều năm trước. Và bây giờ phải làm cho nhiều năm sau.

Hàng loạt dự án xây dựng các nhà máy điện đang bị bế tắc, ko hiểu là qua sự cố này thì nó sẽ được tháo gỡ như thế nào. Chưa thấy ai lên tiếng nhận tránh nhiệm cũng như đưa ra lời hứa giải quyết vấn đề. Chỉ thấy thủ tướng kêu gọi tiết kiệm điện trong vòng 3 năm tới.

giaconngu

Xe tăng
Thứ nhất, cụ cân đối tiền như này thì em nói thật là hơi nguy hiểm. Cụ gửi tiết kiệm 6 tháng và vay 3 tháng. Thế 3 tháng sau cụ lấy cái gì trả nợ ngân hàng. Cụ đừng bảo với em là gom tiền thu từ khách hàng để trả nhé. Chỉ có những công ty lãi rất nhiều và luôn thừa tiền mặt mới làm kiểu này đc thôi cụ. Và e nghĩ là tổng điện lực miền bắc thì ko nằm trong trường hợp này rồi

Thứ hai, cụ cho em hỏi cụ gửi tiền ở ngân hàng nào mà lãi suất tiền gửi lại cao hơn lãi cho vay thế. Ngân hàng nó có làm từ thiện cho cụ đâu mà cụ tính thế đc. Kể cả cụ gửi và vay ở 2 ngân hàng khác nhau thì nó cũng cực kì hãn hữu mới có chuyện đó xảy ra nhé.

Thứ ba là cụ chưa cho ý kiến về quỹ phúc lợi khen thưởng 800 tỉ. Đấy là e còn chưa nói đến khoản lương hơn 2000k tỉ nữa. Cần phải có thông tin về số lao động của công ty thì em mới đánh giá được xem là lương thưởng của công ty là cao hay thấp để có phương án cắt giảm.
Cụ xem lại biểu lãi suất tiền gửi các kỳ hạn. Riêng lãi suất vay các doanh nghiệp lớn với tài chính mạnh có rất nhiều ưu thế trong đàm phán lãi vay, thậm chí có mức lãi suất vay thấp hơn mặt bằng chung khá nhiều.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ liều thật ạ! Nhưng không phải là không có lý!? Vấn đề là nếu đã mổ xẻ thì phải đi tới cùng,phải lôi ra những "trùm cuối" để xử lý! Cụ nghĩ là "Chỉ huy trưởng " có đủ "lực" để làm không? Hay sau QH thì đâu lại vào đấy!?

Vinhdq164

Xe buýt
Lắm ông cứ nghĩ evn nó to lắm hay sao mà nó muốn làm gì thì làm dc nhỉ? Ngay như bố nó bộ CT còn k dám nữa là nó

VuNgoanMuc

Xe điện