[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

trungthu2020

Xe điện
Phải mua giá cao để bán với giá thấp hơn nếu không phải chỉ ở 1 thời điểm nhất định thì chỉ Nhà nước mới phải làm!
em thấy nhiều Dn vì hợp đồng đã ký sau đó giá nguyên vật liệu lên vẫn phải chịu lỗ để khỏi phải đền hợp đồng đó thôi, đâu chỉ Nhà nước đâu cụ?Ý em nói ở đây không chỉ nhà nước phải chịu mua giá cao bán giá thấp cụ nhé, còn vấn đề cụ nêu thì đúng rồi

hoviethung

Xe lăn
Cụ lấy thông tin ở đâu ra nói evn lỗ ngoài ngành 26k tỷ vậy, bớt nói xàm đi hộ cái.
Cái này đã đính chính chưa chính xác rồi. Nhưng cụ hãy cứ chờ xem giải trình của khoản lỗ của EVN trước đại biểu như thế nào đã.

theanh90

Xì hơi lốp

trungthu2020

Xe điện
Lại lên bài thăm dò ý kiến. Có lẽ phải kiểm toán xem rút cục evn lỗ vì sao, chứ suốt ngày chơi bài doạ dẫm thế này. Do cty con sx điện thua lỗ hay do evn mua điện từ bên ngoài giá cao, Quá trình điều phối nguồn cấp như thế nào, căn cứ xây dựng giá mua.
Cứ dập dòm thế này thà bán đúng giá đi, đối tượng nào cần hỗ trợ thì có chế độ dùng ngân sách, chứ cứ thỉnh thoảng làm phát này đau tim quá
Giờ giá thấp,đằng nào nn vẫn phải bù lỗ, mà phải bù cho cả anh giàu dùng nhiều là chính, chứ dân nghèo có đc bao nhiều đâu
mà tính đúng giá thì sẽ có nhiều anh làm (thêm tập đoàn, tổng công ty nhà nước), evn hết độc quyền ngay ấy mà
Sáng giờ chả có cuốc nào, sao m lắm mồm thế nhỉ? đói quá, hix

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Em dự đoán đến năm 2030 giá điện tăng khoảng 50% nữa. Các cụ cứ chờ xem.

HLong_HN

Xe máy
Chào các cụ, chủ đề hay quá em xin phép đăng ký nick vào dựa cột hóng chuyện.

coolpix8700

Xe ngựa
em thấy nhiều Dn vì hợp đồng đã ký sau đó giá nguyên vật liệu lên vẫn phải chịu lỗ để khỏi phải đền hợp đồng đó thôi, đâu chỉ Nhà nước đâu cụ?Ý em nói ở đây không chỉ nhà nước phải chịu mua giá cao bán giá thấp cụ nhé, còn vấn đề cụ nêu thì đúng rồi
Nhiều, nhưng không phải tất cả, rất nhiều sẽ chạy làng khi thực hiện tiếp hợp đồng đe dọa đến sự tồn tại của họ.
Nhưng Nhà nước không thể làm như vậy. Tất nhiên vẫn còn nhiều doanh nhiệp nhà nước đang làm những công việc không thiết yếu cho an ninh, kinh tế,... nên nằm trong danh mục phải cổ phần hóa, nhưng họ vẫn lần nữa, chây ỳ tránh.
Nhưng những lĩnh vực liên quan đến an ninh (cả về quân sự, kinh tế,...) thì Nhà nước phải đảm nhiệm. Có cả những lĩnh vực dù không đóng tỷ lệ cao trong kinh tế, nhưng lại thiết yếu cho xã hội mà khó có lãi làm cho tư nhân không muốn làm thì nhà nước cũng phải làm. Làm ở những lĩnh vực này thì phải bù lỗ là tất nhiên!

trungthu2020

Xe điện
Nhiều, nhưng không phải tất cả, rất nhiều sẽ chạy làng khi thực hiện tiếp hợp đồng đe dọa đến sự tồn tại của họ.
Nhưng Nhà nước không thể làm như vậy. Tất nhiên vẫn còn nhiều doanh nhiệp nhà nước đang làm những công việc không thiết yếu cho an ninh, kinh tế,... nên nằm trong danh mục phải cổ phần hóa, nhưng họ vẫn lần nữa, chây ỳ tránh.
Nhưng những lĩnh vực liên quan đến an ninh (cả về quân sự, kinh tế,...) thì Nhà nước phải đảm nhiệm. Có cả những lĩnh vực dù không đóng tỷ lệ cao trong kinh tế, nhưng lại thiết yếu cho xã hội mà khó có lãi làm cho tư nhân không muốn làm thì nhà nước cũng phải làm. Làm ở những lĩnh vực này thì phải bù lỗ là tất nhiên!
Vậy bác Nhân nói có lý đấy cụ nhỉ
Đại biểu Nguyễn Thiện Nhân (đoàn TP.HCM) đề xuất dùng 130.000 tỉ đồng vốn đầu tư công chưa sử dụng năm 2022 giúp Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) cắt lỗ.

patuana76

Xe container
em nghĩ đúng mà, cụ cho e ví dụ nội dung nào có liên quan đến "an ninh" mà tàu khựa lại dính vào để em thay đổi nhận thức với
Em cảm ơn cụ trước ạ!
Bác nên tự tìm hiểu để nắm được rõ hơn và việc thay đổi nhận thức được thực chất.
Việc học nên là tự học hơn là do người khác chỉ dạy.

hoviethung

Xe lăn
Cứ dập dòm thế này thà bán đúng giá đi, đối tượng nào cần hỗ trợ thì có chế độ dùng ngân sách, chứ cứ thỉnh thoảng làm phát này đau tim quá
Giờ giá thấp,đằng nào nn vẫn phải bù lỗ, mà phải bù cho cả anh giàu dùng nhiều là chính, chứ dân nghèo có đc bao nhiều đâu
mà tính đúng giá thì sẽ có nhiều anh làm (thêm tập đoàn, tổng công ty nhà nước), evn hết độc quyền ngay ấy mà
Sáng giờ chả có cuốc nào, sao m lắm mồm thế nhỉ? đói quá, hix
Kinh doanh kiểu thị trường nửa vời thế này thì tù mù lắm?

trungthu2020

Xe điện
Bác nên tự tìm hiểu để nắm được rõ hơn và việc thay đổi nhận thức được thực chất.
Việc học nên là tự học hơn là do người khác chỉ dạy.
Em chịu, em chả thấy ngành nào an ninh mà có bàn tay tàu khựa cả
Cụ nói khơi khơi mà hỏi ví dụ thì lại đánh cá nhân, bài này e cũng chịu ko làm được như cụ
Cảm ơn cụ

patuana76

Xe container
Em chịu, em chả thấy ngành nào an ninh mà có bàn tay tàu khựa cả
Cụ nói khơi khơi mà hỏi ví dụ thì lại đánh cá nhân, bài này e cũng chịu ko làm được như cụ
Cảm ơn cụ
Chả phải cá nhân gì cả. Ai hỏi tôi cũng nói vậy thôi.
Khó nhất là nhét tư duy của mình vào đầu của người khác mà.

trungthu2020

Xe điện
Chả phải cá nhân gì cả. Ai hỏi tôi cũng nói vậy thôi.
Khó nhất là nhét tư duy của mình vào đầu của người khác mà.
vâng, cụ đừng trích còm em nữa, tự dưng dẫn còm rồi bảo tự tìm hiểu

Chính vì an ninh nên mình không ưu tiên "mua" dù giá rẻ hơn tự sản xuất đấy. Bất đắc dĩ sản xuất không đủ, phải mua thì khống chế tỷ lệ phải mua thôi.
Còn nếu không vì an ninh thì sẽ ưu tiên mua ở nguồn nào giá rẻ, khi đó thì nhà máy điện tàu bóp chết việc phát triển nhà máy điện tại Việt Nam ngay.
Tiễn cụ

hoviethung

Xe lăn
Đại biểu Nguyễn Thiện Nhân (đoàn TP.HCM) đề xuất dùng 130.000 tỉ đồng vốn đầu tư công chưa sử dụng năm 2022 giúp Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) cắt lỗ.
Năm sau lỗ tiếp thì lại dùng ngân sách cắt lỗ cho EVN tiếp. Mà nguồn ngân sách lấy ở đâu thì mọi người đều biết cả đấy.

trungthu2020

Xe điện
Năm sau lỗ tiếp thì lại dùng ngân sách cắt lỗ cho EVN tiếp. Mà nguồn ngân sách lấy ở đâu thì mọi người đều biết cả đấy.
Đại biểu (ĐB) Nguyễn Thiện Nhân (TP.HCM) phân tích, việc Nhà nước điều tiết giá điện ở Việt Nam là mệnh lệnh hành chính, chứ “Nhà nước không chi một đồng nào”.
Link: https://vietnamnet.vn/de-nghi-dua-dien-vao-danh-muc-hang-hoa-dich-vu-binh-on-gia-2146449.html

theanh90

Xì hơi lốp
Tóm lại là nhà nc quyết tâm điều chỉnh giá điện nltt, ưu tiên dự án dùng công nghệ hiệu suất cao. Còn ai đó đang có lợi ích thì vẫn cứ à uôm đòi tăng giá điện để tăng dư địa cho giá mua vào.

hoviethung

Xe lăn
Đại biểu (ĐB) Nguyễn Thiện Nhân (TP.HCM) phân tích, việc Nhà nước điều tiết giá điện ở Việt Nam là mệnh lệnh hành chính, chứ “Nhà nước không chi một đồng nào”.
Link: https://vietnamnet.vn/de-nghi-dua-dien-vao-danh-muc-hang-hoa-dich-vu-binh-on-gia-2146449.html
Thế thì với EVN kinh doanh làm gì trong nền kinh tế này. Nhà nước đang bao cấp cho các dn về giá thông qua EVN?

coolpix8700

Xe ngựa
Bác chỉ hiểu được mỗi cái chữ thuế của dân!
Thực ra ngoài thuế do đại đa số người dân đóng (chủ yếu là thuế VAT), còn có thuế của các doanh nghiệp, của hội FDI. Tiền thu cho ngân sách ngoài thu từ thuế còn có từ đào bới dể bán tài nguyên, từ thu do đầu tư.
Tìm hiểu bác sẽ thấy tỷ lệ của các nguồn và rất nhiều nguồn phụ thuộc vào nguồn điện để có thu (không chỉ mỗi điện cho sinh hoạt).
Bù lỗ từng ấy tiền chưa cấp bách bằng việc tìm nguồn vốn đầu tư cho nguồn điện để đáp ứng nhu cầu đang tăng lên rất nhanh của nền kinh tế...!
Còn EVN, thì không chỉ CT HĐTV, người trong HĐTV, TGĐ, ban ĐH (thậm chí đến cả KT trưởng) đều do Nhà nước cử ra, không cần họ phải vi phạm pháp luật, mà chỉ làm không tốt, thấy cần Nhà nước có thể thay bất cứ lúc nào, chẳng như các doanh nghiệp lại phải qua đủ các khâu, các bước họp ĐHĐCĐ,...!

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Êm chịu, nhưng đợt này cũng thấy nhiều bố vung miệng chởi mấy anh nhà đèn rồi ra rả sao năm ngoái, năm kia không thiếu điện thế này thế kia trong khi đó quên luôn là đến giờ miền bắc, miền trung chưa có đợt mưa nào ra hồn, than thì không cạnh tranh nổi với mấy anh khởi nguồn năng lượng tái tạo rồi cứ vung miệng chửi nên em cũng thấy buồn thay cho mấy anh nhà đèn.
Ai bẩu mày không to mồm đòi mấy cái lò sấy nhạt nhãn đi cho đỡ khổ chết chửa mầy chưa mấy anh nhà đèn.
Một nguyên tắc khi va chạm giao thông là bước xuống xe phải chửi áp chế tinh thần đã :)

.Bo My

Xe container
Bác có lý nhưng mà lúc đang lỗ thì bác núp ở đâu mà không đòi tăng giá điện? Sau khi lỗ 130 ngàn tỉ thì mới chui ra đề nghị bù lỗ!