[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

bearbie

Xe điện
E thấy nhiều cụ vẫn say sưa tụi điện trời cho (điện gió & điện mặt zời) mà chởi EVN quá :D
E lại xin một góc bình dân học vụ ạ ^^

Bình dân học vụ.
Bài 2: Tại sao điện Zó với điện Mặt zời khó tiêu?!

Ở bài này, mình phân tích cho anh em biết, tại sao điện zó và điện mặt zời lại khó tiêu.

Một nhà máy phát ra n điện, thì ở phía cuối đường dây, thành phố đó phải tiêu thụ đúng n điện.

Điện là thứ đặc biệt, làm ra nhiêu phải tiêu hết bấy nhiêu, thừa ko đc, thiếu cũng ko!

Để đảm bảo ko thừa hay thiếu, ae có 1 hệ thống phức tạp để giữ thăng bằng, gọi là ae điều độ.

Nếu nhu cầu của anh em xài điện tăng vọt như mùa nóng này, mà ae ko có gì thêm để phát điện, thì anh em điều độ sẽ ngắt nhiều khu dân cư ra, gọi là cắt điện.
(Riêng ae điện sx sẽ đc ưu tiên, vì anh em trả giá cao hơn, giá này EVN có lãi, nên điện sẽ đc ưu tiên cho anh em này!)

Trường hợp ngược lại thì sao?? Tức là khi dân đã đủ điện mà điện vẫn phát lên lưới???

Thì hệ thống sẽ loại bớt anh em ra, để tránh quá tải gây cháy nổ. Và điện zó với điện mặt zời sẽ bị loại ra đầu tiên!

Như vậy anh em thấy đấy, khi chưa có điện zó và mặt zời, ae điều độ tương đối nhàn, chỉ thủy điện và nhiệt điện ae cân cho nhau.

Giờ ae điện zó, điện mặt zời phát vào lưới. Ok, vui thôi nếu phát đều, nhưng nếu dừng, thì gây nên hiện tượng rã lưới. Mà như anh em biết đấy, gió với nắng nó lại rất chập chờn. Thế là ae nhiệt điện lại phải căng người để cân tải.

Mà chỉ điện than mới là thứ duy nhất ae EVN có để duy trì cho lũ xài điện chửi điện, chứ trông vào lũ tậm tịt kia thì kứt điện cũng ko có mà dùng.

Một quốc gia phải có 1 nền điện vững để chạy chính, tiếng Anh gọi là base load, tiếng Việt gọi là phụ tải, phụ ở đây là [phụ] trong [sư phụ], chứ ko phải [phụ hồ]. Cái này điện than, điện nguyên tử, điện gas và thủy điện mùa mưa (nhớ là mùa mưa thôi đó) mới gồng đc lưới. Chứ ko có thằng điên nào chạy nền bằng thứ điện trời cho phập phù kia cả, hiểu chưa!

ae nhiệt điện phải chạy nền, và khi ae điện zó-mặt zời mà tăng, thì nhiệt điện phải tăng theo để còn bù cho ae điện trời cho kia khi gió ngừng thổi và nắng đi ngủ!

Hóa ra, khi ko có ae zó với mặt zời, nhà máy điện than vẫn phải chạy và phát điện (nguyên tắc của nhiệt điện là lò luôn phải hồng và phải phát điện, ko thể dừng đc), do đó ae cân tải vô tư và rất nhàn. Giờ có ae điện sạch phi vào lưới điện, ae điều độ chả lợi lộc éo gì ngoài việc phải đốt thêm than để phòng khi ae kia ngừng phát.

Mình cũng ưng điện sạch, nhưng cái đầu tiên là mình ưng điện rẻ.

Nếu chơi điện zó với mặt zời, ae cần xây vài cái nhà máy điện nguyên tử hay điện gas để chạy nền. Nhưng với giá điện hiện nay, ae điện lực ko làm đc. Liệu anh em dân có chịu chấp nhận trả giá điện gấp 3 ko?

Người Đức khoe chơi điện sạch, toàn zó với mặt zời, nhưng hóa ra anh em xài gas Nga để chạy nền. Khi gas Nga đóng van, ae đã phải khởi động lại nhà máy điện than. Ko có cách nào khác!

An ninh năng lượng là quan trọng! ae hãy liu ý, đừng nghe bọn lông lá. Bỏn xạo đó! Sở dĩ bỏn xạo về xanh sạch là do chính bỏn đã phá môi trường trước anh em để xưng hùng. Và giờ, bỏn ko muốn ae xưng bá mà thôi!
Đọc tới đoạn điện sản xuất giá cao thấy chán hẳn. Con nít cũng biết ở VN điện sản xuất đang rẻ nhất, điện kinh doanh mới là mắc nhất. Bác cao nhân đó là ai mà phán tầm bậy vậy

IP man

Xe lăn
Bà tạ thị yên hỏi câu ngu không chịu được.

Cty con của EVN cũng như các nhà sản xuất điện khác, họ đâu có nghĩa vụ gì với dân, không cho họ lãi rồi họ không phát điện lấy gì xài? Giờ hỏi bác IP man có chịu bán lỗ cho EVN không? Mà EVN mua điện thì mua 1 giá thôi, chứ chẳng lẽ mua của bác IP man giá 2000đ, còn mua cty con của mình giá 1500đ thì bà Tạ Thị Yên mới chịu?

Còn EVN mua của họ rồi phải bán rẻ cho dân thì lỗ chứ sao. Trên đời có ai mua cao bán thấp mà không lỗ?
Cụ nói vậy chưa hẳn chuẩn 100%. Trên thị trường cạnh tranh thì chẳng ai cho ai cái gì. Nó là thuận mua vừa bán và thằng giá rẻ đương nhiên là khả năng cạnh tranh hơn thằng giá cao rồi.

theanh90

Xì hơi lốp
Giá thành đmt 2023 (đầu tư mới) 1100đ/kwh là Bộ công thương tính đấy ko phải tự nghĩ ra đâu. Bây giờ vào kỳ El Nino rồi, thiếu nước, thiếu khí thì mặt trời chạy tẹt. Xét trên một khoảng thời gian dài hơn:

Đmt có 2 năm quá độ, 2020-2021 lên lưới quá nhiều (nhất là áp mái giả 8.37cent như trên đã nói). Đúng lúc lại dính covid và La Nina nên phụ tải thấp, thừa nước.

2022 thì điện mt giúp giảm giá thành điện vì than, khí quá cao, nhưng vẫn La Nina nên vẫn chưa thiếu điện. Tất cả đều chạy dưới công suất

2023 El Nino, đói than, đói khí, đói nước thì đmt thành ông sao phủ đỉnh trưa. Với việc chỉ giữ điện mặt trời tầm 12.5% sản lượng như hiện nay là ok (năm 2022 là 9.5%). Chờ khi có pin rẻ và thủy điện tích năng, thì tăng lên tầm 30% như quy hoạch 8 là đẹp.

Trong số 12.5% hay 30% đó, một lượng lớn đmt là nguồn điện phân tán tự sản tự tiêu trong khu vực không truyền tải xa.

P/s. Mình sửa lại chút: mặt trời đang 12.5%
Vậy là lại giống xăng dầu, fix biên lợi nhuận ạ. Sao các anh ấy không chơi kiểu đấu giá ngược nhỉ, đặt trần giá rồi đấu giá xem ai đưa ra giá thấp nhất rồi lấy từ thằng thấp nhất lấy lên (dĩ nhiên là đấu giá theo khu vực) mà lại cào bằng mức giá. Các anh evn (nói đúng hơn là bộ công thương) thực sự làm người dân như em thấy đau đầu quá.
Cái 12.5 đâu phải tự sản tự tiêu mà là cơ cấu mua điện của evn chứ? Mà về mặt kỹ thuật là evn mua toàn bộ lượng điện từ đmt áp maiz rồi bán lại cho bên đầu tư đúng không nhỉ? Nên mới có cụ nói mất điện cái là đmt âp mái cũng hết sd đc luôn.
Em nhắc lại quan điểm trong tranh luận của em nhé, em không phủ định theo kiểu hoặc dùng điện mt hoặc ngừng sd mà e đưa ra quan điểm để làm việc sd các nguồn điện hợp lý hơn.

hoviethung

Xe lăn
Thừa điện gió mặt trời là thừa ở tít miền trong đầy nắng đầy gió,chứ mạn Móng Cái, đống điện thừa trong đấy không thể lấy công nông chở ra Bắc,mang lên Hà Giang,Móng Cái để dùng được.Hà Giang, Móng Cái thì mua điệnTrung Quốc cấp dễ dàng,giá cả hợp lý
EVN đầu tư ngoài ngành là đầu tư gì đấy bác? Bác lấy ví dụ đi (đừng lôi vụ điện thoại cách đây hơn 10 năm ra nhé)
EVN chưa giải trình được việc lỗ ngoài ngành 26.200 tỷ nên các đại biểu mới hỏi. Chứ đây chỉ nhắc lại lời thôi. Trong khi nguồn cung điện của EVN chỉ chiếm 11/100. 19 dn khác toàn lời có mỗi EVN kêu lỗ trong khi gần 10 năm giá điện tăng gần gấp đôi.
Còn phải mua từ Lào, TQ đâu phải nó gần. Nhiều dn sản xuất điện tái tạo trong nước cung cấp điện còn gần hơn họ đó. Còn đường dây tải điện cùng các hệ thống biến áp xuyên quốc gia cụ không tính tới à. Cụ có thể lý giải thuyết phục hơn cho mình được không?

IP man

Xe lăn
Vậy là lại giống xăng dầu, fix biên lợi nhuận ạ. Sao các anh ấy không chơi kiểu đấu giá ngược nhỉ, đặt trần giá rồi đấu giá xem ai đưa ra giá thấp nhất rồi lấy từ thằng thấp nhất lấy lên (dĩ nhiên là đấu giá theo khu vực) mà lại cào bằng mức giá. Các anh evn (nói đúng hơn là bộ công thương) thực sự làm người dân như em thấy đau đầu quá.
Cái 12.5 đâu phải tự sản tự tiêu mà là cơ cấu mua điện của evn chứ? Mà về mặt kỹ thuật là evn mua toàn bộ lượng điện từ đmt áp maiz rồi bán lại cho bên đầu tư đúng không nhỉ? Nên mới có cụ nói mất điện cái là đmt âp mái cũng hết sd đc luôn.
Em nhắc lại quan điểm trong tranh luận của em nhé, em không phủ định theo kiểu hoặc dùng điện mt hoặc ngừng sd mà e đưa ra quan điểm để làm việc sd các nguồn điện hợp lý hơn.
Thưa với cụ là những điều bây giờ cụ mới nghĩ thì người ta đã nghĩ ra và đưa vào thị trường điện cạnh tranh từ 2009 rồi ợ ;))
Thế nên em rất là khẩn khoản đề nghị các cụ nghiên cứu những thứ cơ bản nhất xong hẵng chém cho đỡ bị đau đầu :D

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Giá đó chỉ để xử lý chuyện cũ thôi, QH8 không cho làm đmt mới, trừ tự sản tự tiêu. Chưa có cơ chế cho đmt mới

Trong đmt cũ thực tế 1 lượng lớn tự sản tự tiêu: ví dụ áp mái và trang trại đmt nối lưới 22kv - 110kv, thì 1 lương lớn sản lượng tự tiêu cho các phụ tải trong cái lưới cục bộ 22kv 110kv đó. Ko phải đẩy lên 220kv hay hút về từ 220kv, giảm quá tải 220kv 500kv (nhất là buổi trưa).

Đẩy lên 22kv hay 110kv thì vẫn là EVN mua. Nhưng mua và bán (phần lớn) đều xảy ra trong lưới cục bộ.

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Cụ so giá điện than với mặt trời mà quên một yếu tố cốt lõi: điện than ổn định, phát lúc nào cũng được; điện mặt trời chỉ phát khi có nắng, đêm là ngỏm.
VN mua điện TQ chỉ là tình thế, thiếu thì mua, lượng nhỏ (70MW) ko ảnh hưởng nhiều an ninh năng lượng.
Cụ bảo an ninh năng lượng thì đừng so đo mấy đồng bạc lẻ: ai cũng nghĩ như cụ thì tốt biết bao. Tăng giá 3% đã bị chửi cho dập mặt rồi đấy
Điện than chắc gì đã ổn định 100/100 cụ cứ nghĩ điện mặt trời, điện gió đưa trực tiếp đến người tiêu dùng à? Sai nhé thông qua hệ thống lưu trữ điện nhé. Mà qua bộ lưu trữ ổn áp thì điện sẽ ổn định luôn nhé. Hồi xưa khi mạng điện chưa ổn định. Máy vi tính nào chã có bộ ổn áp, lưu điện.

theanh90

Xì hơi lốp
Thưa với cụ là những điều bây giờ cụ mới nghĩ thì người ta đã nghĩ ra và đưa vào thị trường điện cạnh tranh từ 2009 rồi ợ ;))
Thế nên em rất là khẩn khoản đề nghị các cụ nghiên cứu những thứ cơ bản nhất xong hẵng chém cho đỡ bị đau đầu :D
Cụ lại nói kiểu quan cách rồi, cụ cứ đưa dẫn chứng kèm phân tích. Có những thứ như đường sắt tốc độ cao bị phủ quyết cách đây chục năm giờ lại lôi lên bàn luận như mới đó thôi.

pooka

Xe container
Em thì thấy điện gió với điện mặt trời cũng khá nhiều, bán giá rẻ hơn so với mua điện của Lào và Trung. Nhưng EVN không được tự quyết mua bán điện với ai, mua với giá bao nhiêu và bán với giá bao nhiêu, mà phải do Bộ Công thương quyết cơ ạ. Thế nên bị mua điện giá cao về bán giá thấp hơn cũng không phải là quyết định của EVN.

IP man

Xe lăn
Cụ lại nói kiểu quan cách rồi, cụ cứ đưa dẫn chứng kèm phân tích. Có những thứ như đường sắt tốc độ cao bị phủ quyết cách đây chục năm giờ lại lôi lên bàn luận như mới đó thôi.
Em ko nói kiểu quan cách. Đây là mô hình vận hành thị trường điện cạnh tranh VN. Google vẫn miễn phí nhưng em search cho cụ. Hi vọng cụ và một số cụ nhiệt tình chém ở đây hiểu được ít nhất 50% nội dung đã là quá mừng. Còn nếu ko hiểu được quá nửa nội dung thì em nghĩ cứ lẳng lặng mà hóng thôi.

- Mô hình thị trường: Áp dụng mô hình thị trường chào giá theo chi phí (Cost-Based Pool);
- Chu kỳ giao dịch: 30 phút;
- Chu kỳ điều độ: 30 phút;
- Chào giá: áp dụng chào giá ngày tới, Trong ngày D-1, đơn vị phát điện lập bản chào giá cho 48 chu kỳ giao dịch của ngày D và gửi cho Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện. Đơn vị phát điện thực hiện chào giá trong phạm vi giá sàn và giá trần cho toàn bộ công suất khả dụng của các tổ máy phát điện. Giá trần bản chào các tổ máy nhiệt điện được tính toán theo Quy định thị trường bán buôn điện cạnh tranh. Giá trần bản chào của các tổ máy thủy điện được xác định trên cơ sở giá trị nước do Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện tính toán. Bản chào giá của đơn vị phát điện bao gồm tối đa 10 cặp giá chào (đ/kWh) và công suất (MW) của từng tổ máy phát điện trong từng chu kỳ giao dịch.

.Bo My

Xe container

.Bo My

Xe container
Cụ nói vậy chưa hẳn chuẩn 100%. Trên thị trường cạnh tranh thì chẳng ai cho ai cái gì. Nó là thuận mua vừa bán và thằng giá rẻ đương nhiên là khả năng cạnh tranh hơn thằng giá cao rồi.
Cạnh tranh đã may, cái đám đmt, điện gió, điện khí, điện BOT nó không hề tham gia cạnh tranh mà đòi bao tiêu giá cao.

coolpix8700

Xe ngựa
Điện than chắc gì đã ổn định 100/100 cụ cứ nghĩ điện mặt trời, điện gió đưa trực tiếp đến người tiêu dùng à? Sai nhé thông qua hệ thống lưu trữ điện nhé. Mà qua bộ lưu trữ ổn áp thì điện sẽ ổn định luôn nhé. Hồi xưa khi mạng điện chưa ổn định. Máy vi tính nào chã có bộ ổn áp, lưu điện.
Làm gì có mạng lưu trữ nào hả bác?
Chắc bác định nói đến mấy cái cột đèn hay đèn tín hiệu giao thông cái tấm pin phía trên.
Để lưu trữ mọi người đang nó đến hydrogen, hồ chứa nước nhân tạo, hay như người tầu trên xa mạc Go Bi họ đun cho muối nóng chảy để giữ. Giải pháp dùng pin cũng được sử dụng, nhưng rất đắt, chỉ cho những vùng riêng biệt điện lưới khó kéo tới.
"Ổn áp" theo nghĩa bác viết là họ sử dụng những hệ thống phát điện chạy nhiên liệu để bù những lúc điện tái tạo (mặt trời, gió) không phát hoặc phát không đủ lên lưới. Dùng thủy điện cho việc này thì chỉ có thể điều tiết theo ngày. Còn để phản ứng nhanh hơn thì phải là mấy cái nhà máy sử dụng khí (tự nhiên hay đồng hàn từ dầu mỏ)!
Bác cứ thử đăng ký làm điện áp mái có lưu trữ điện xem giá học đọc cho bác là bao nhiêu sẽ rõ!!!

hoviethung

Xe lăn
Mấy cty này đừng thấy lãi 2-3 ngàn tỉ mà bảo cao, phải so với vốn đầu tư rất khủng. Và phát điện thì nó phải khác với EVN chứ.
Vì lãi của EVN còn phải bù nhiều hoạt động khác nữa nên bị lỗ. Bù hoạt động gì thì mới chỉ EVN biết thôi. Và lỗ thì tăng giá điện lên là hết lỗ. Nếu không được tăng thì không bảo đảm được việc cung cấp điện?

theanh90

Xì hơi lốp
Em ko nói kiểu quan cách. Đây là mô hình vận hành thị trường điện cạnh tranh VN. Google vẫn miễn phí nhưng em search cho cụ. Hi vọng cụ và một số cụ nhiệt tình chém ở đây hiểu được ít nhất 50% nội dung đã là quá mừng. Còn nếu ko hiểu được quá nửa nội dung thì em nghĩ cứ lẳng lặng mà hóng thôi.

- Mô hình thị trường: Áp dụng mô hình thị trường chào giá theo chi phí (Cost-Based Pool);
- Chu kỳ giao dịch: 30 phút;
- Chu kỳ điều độ: 30 phút;
- Chào giá: áp dụng chào giá ngày tới, Trong ngày D-1, đơn vị phát điện lập bản chào giá cho 48 chu kỳ giao dịch của ngày D và gửi cho Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện. Đơn vị phát điện thực hiện chào giá trong phạm vi giá sàn và giá trần cho toàn bộ công suất khả dụng của các tổ máy phát điện. Giá trần bản chào các tổ máy nhiệt điện được tính toán theo Quy định thị trường bán buôn điện cạnh tranh. Giá trần bản chào của các tổ máy thủy điện được xác định trên cơ sở giá trị nước do Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện tính toán. Bản chào giá của đơn vị phát điện bao gồm tối đa 10 cặp giá chào (đ/kWh) và công suất (MW) của từng tổ máy phát điện trong từng chu kỳ giao dịch.

Thế cụ biết tại sao nó không được thực hiện không. Cụ đã có lòng thì google nốt giúp em. Em dongd góp ý kiến ở góc độ kinh tế công cụ dongd góp ở góc độ ngành. Chứ cụ tự tin nói google là xong thì quá là coi xh chỉ cần chatgpt con người đứng sang 1 bên rồi

hoviethung

Xe lăn
Làm gì có mạng lưu trữ nào hả bác?
Chắc bác định nói đến mấy cái cột đèn hay đèn tín hiệu giao thông cái tấm pin phía trên.
Để lưu trữ mọi người đang nó đến hydrogen, hồ chứa nước nhân tạo, hay như người tầu trên xa mạc Go Bi họ đun cho muối nóng chảy để giữ. Giải pháp dùng pin cũng được sử dụng, nhưng rất đắt, chỉ cho những vùng riêng biệt điện lưới khó kéo tới.
"Ổn áp" theo nghĩa bác viết là họ sử dụng những hệ thống phát điện chạy nhiên liệu để bù những lúc điện tái tạo (mặt trời, gió) không phát hoặc phát không đủ lên lưới. Dùng thủy điện cho việc này thì chỉ có thể điều tiết theo ngày. Còn để phản ứng nhanh hơn thì phải là mấy cái nhà máy sử dụng khí (tự nhiên hay đồng hàn từ dầu mỏ)!
Bác cứ thử đăng ký làm điện áp mái có lưu trữ điện xem giá học đọc cho bác là bao nhiêu sẽ rõ!!!
Cụ có dùng điện áp mái chưa vậy?

IP man

Xe lăn
Thế cụ biết tại sao nó không được thực hiện không. Cụ đã có lòng thì google nốt giúp em. Em dongd góp ý kiến ở góc độ kinh tế công cụ dongd góp ở góc độ ngành. Chứ cụ tự tin nói google là xong thì quá là coi xh chỉ cần chatgpt con người đứng sang 1 bên rồi
Bây giờ thị trường đó vẫn đang thực hiện. Tại sao các cụ luôn có suy nghĩ tiêu cực nhỉ?
Nếu các cụ muốn tìm hiểu thì hoàn toàn có thể tự tìm hiểu. Nếu đọc mà chưa hiểu thì hẵng đi hỏi. Chứ đừng ngồi 1 chỗ phán cho vui.
Còn nếu cụ chỉ muốn chém gió cho vui thì em… no comment.

theanh90

Xì hơi lốp
Bây giờ thị trường đó vẫn đang thực hiện. Tại sao các cụ luôn có suy nghĩ tiêu cực nhỉ?
Nếu các cụ muốn tìm hiểu thì hoàn toàn có thể tự tìm hiểu. Nếu đọc mà chưa hiểu thì hẵng đi hỏi. Chứ đừng ngồi 1 chỗ phán cho vui.
Còn nếu cụ chỉ muốn chém gió cho vui thì em… no comment.
Chả hiểu cụ nói gì? Cái gì mà tự tìm hiểu thì tự tìm hiểu(ủa thế ý cụ là em sợ cái gì à?), cái gì mà chỉ chém gió cho vui (ủa thế cụ muốn đạt được cái gì?) … nghe cụ nói thì toàn kiểu đao to búa lớn t biết hết, biết hết t không thèm nói thôi. Thế cụ quote trả lời em làm gì?

IP man

Xe lăn
Chả hiểu cụ nói gì? Cái gì mà tự tìm hiểu thì tự tìm hiểu(ủa thế ý cụ là em sợ cái gì à?), cái gì mà chỉ chém gió cho vui (ủa thế cụ muốn đạt được cái gì?) … nghe cụ nói thì toàn kiểu đao to búa lớn t biết hết, biết hết t không thèm nói thôi. Thế cụ quote trả lời em làm gì?
Okie cụ. Em đang cố giải thích cho cụ rằng những hiểu biết của cụ về thị trường điện đang hoàn toàn sai do chỉ toàn những nhận thức tiêu cực.
Em sẽ ko quote bài cụ nữa. Chúc cụ vui, chém khoẻ :D