Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục

Trạng thái
Thớt đang đóng

Maybach Tàu

Xe container
Hôm rồi em đưa xe vào Hanoi Ford bảo dưỡng thì thấy ướt đũng như cụ tả rồi ạ. Nói với mấy ku dịch vụ thì nói của anh rò ít em nghi không phải để theo dõi thêm. Gần tết nên em đánh xe về nhưng sau tết chắc mang đến bắt bảo hành, nghe đâu làm hết 2-3 ngày mà không biết thay xong có hết ướt đũng nữa hay không. Em hóng hớt lịch trình làm việc của các cụ.
Bên SG pho cũng trả nhời em là hở gioăng giữ hộp số, họ bẩu hãng bảo thay cái đó là hết và đồng ý thay gioăng cho mình. Em đã lau sạch để theo dõi lần 2 xem dư lào. Hôm trước bị quả vào số tiến xe không đi, nổi đền check. Ra đến gara nó lại hết mới điên.

@79

Xe hơi
Bên SG pho cũng trả nhời em là hở gioăng giữ hộp số, họ bẩu hãng bảo thay cái đó là hết và đồng ý thay gioăng cho mình. Em đã lau sạch để theo dõi lần 2 xem dư lào. Hôm trước bị quả vào số tiến xe không đi, nổi đền check. Ra đến gara nó lại hết mới điên.
Quả vào số tiến không đi này là của cụ bị ắc qu'y. Cụ thay cái mới vào là ok luôn, xe em cũng bị thế thay là hết. Còn vụ ướt đũng thì mình theo dõi thêm cho vui chứ xác định là sau tết lôi ra bắt đền đến khi nào hết bảo hành thì thôi cụ ạ.

minh0075

Xe điện
Fiesta là xe đứng đầu tiên trong 1 vài lựa chọn cho chiếc xe đầu tiên của em, đi ra đi vào cái box ford này trong 3,4 tháng để tìm hiểu về em nó trước khi quyết định mua chán chê rồi, cũng lăn tăn về vấn đề chảy dầu lắm. Cuối cùng tháng 11 vừa rồi vòng vèo thế nào lại có biết bà cô có tí quen biết vói 1 cụ cũng to to bên tổng ford. E chớp lấy cơ hội nhờ vả ngay, cũng trình bày lo lắng về vụ chảy dầu, cụ ý cũng bảo để hỏi lại xem và sẽ chọn xe cho e từ xưởng nếu đảm bảo đc vụ chảy dầu kia. Nhưng sau 1 hôm cụ ý báo lại với e là đã hỏi và đồng chí cấp dứoi ở xưởng k dám đảm bảo chọn đc xe chắc chắn 100% k bị khả năng chảy dầu, ford đang có kế hoạch lô hàng mới đầu năm 2013 sẽ update vài option mới và âm thầm xử lý vụ này luôn:(
Thôi thế là 3,4 tháng nghiên cứu từ tính năng, vận hành, kinh nghiêm, đồ chơi...fiesta của e đi tong, chuyển phương án 2 sang xe khác luôn:(

Đến bây h đang vần vô lăng e xe Hàn mà đi đg cứ thấy fiesta là cổ cứ ngoái lại :((
E thì cũng hơi giống cụ, đang đi xe hàn và ngắm xe Ford, và cũng ra vào cái box này nhiều đến phát ngại(!)
Va
f em cũng kết luận là thôi cứ đi xe "đểu" của mình cái đã, chưa thể mua lúc này được. Và có khi ko bao h luôn.^:)^

XeNguaDalat

Xe máy
Website
www.MangNhaKinh.vn
Mất hết buổi sáng 20 Tết để thay được cái phốt, nhưng sau khi thay, anh thợ chạy thử khoảng 30p quay về lên cầu thì nhớt chảy còn nhiều hơn trước, thành dòng luôn!
Anh thợ trét keo, xịt hơi sạch sẽ rồi lại chạy khoảng 15p nữa quay về xem lại thì đã khô, anh í nói rằng do còn đọng nhớt trong phốt lúc mới lắp vào nên rỉ ra hết phần đó rồi sẽ ok.
Em phải tin thôi, vì bên cạnh lý do không còn cái phốt thứ 2 nào để mà thay nữa (phải đặt hàng về và khi cạy ra thì sẽ bị rách) và cũng không còn tí nhớt hộp số nào để châm nữa (có 1 bình duy nhất cách đây mấy tháng châm cho xe em thôi! hic) nên em phải tin vậy và mang xe về kèm thêm 1 câu thòng là sẽ trở lại trước tết để kiểm tra!
Vẫn chán như con gián!
Ford kiểu này thì bó chiếu thật!

An ủi được việc khác là e thay thử bình nhớt castrol magnatec professional 5w-30 theo đúng ướng dẫn trong sách manual, xe chạy thấy máy nhẹ, lướt lướt hơn được tí! hy vọng là cảm giác thật!

HNmember

Xe tăng
Trét keo vào rồi thì nhớt có chảy cũng đâu nhìn thấy hả Kụ? Thực tế thì nếu ban đầu nhớt ko chảy thành dòng thì không thay phớt cũng chả làm sao nếu kiểm tra lại mức dầu hộp số là đúng (không thừa), vì nguyên nhân hỏng phớt là rất nhỏ. Xe của E nếu săm soi thì cũng có thể nói là bị chảy nhớt như các Kụ, nhưng nó không phát triển vết dầu thấm ra mà chỉ hơi dính bụi và sẫm màu vậy thôi. E để nguyên như vậy chạy và tự xác định là OK.

Chỉnh sửa cuối:

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Trét keo vào rồi thì nhớt có chảy cũng đâu nhìn thấy hả Kụ? Thực tế thì nếu ban đầu nhớt ko chảy thành dòng thì không thay phớt cũng chả làm sao nếu kiểm tra lại mức dầu hộp số là đúng (không thừa), vì nguyên nhân hỏng phớt là rất nhỏ. Xe của E nếu săm soi thì cũng có thể nói là bị chảy nhớt như các Kụ, nhưng nó không phát triển vết dầu thấm ra mà chỉ hơi dính bụi và sẫm màu vậy thôi. E để nguyên như vậy chạy và tự xác định là OK.
Xe em cũng như xe bác, em cũng để đi như bác :D

XeNguaDalat

Xe máy
Website
www.MangNhaKinh.vn
Xe em cũng như xe bác, em cũng để đi như bác :D
Như đã em đã viết ở trên, em cũng đã để vậy chạy thêm hơn 4000km đấy chứ, nhưng vết dầu thấm ra càng ướt hơn, hao dầu thì sẽ rất lâu mới thiếu trong hộp số, nhưng không làm thì không lẽ cứ để vậy sao, đang còn bảo hành nên em cứ để họ làm xem sao, chứ không mai kia có gì lớn hơn họ nói không khắc phục sớm lỗi nhẹ để sinh ra bệnh nặng họ từ chối bảo hành thì hỏng.
Với lại tuy nó không chảy thành giọt xuống đất, nhưng cái phốt đã hư thì để thêm thời gian nữa sẽ thấm càng nhiều thôi.
Ngoài ra, khi hết bảo hành, cái phốt thay cho em có chữ made in mexico (em post hình sau), giá bán nếu phải bỏ tiền mua là trên 1 triệu đấy (anh thợ Ford cho biết), lại thêm ít nhất là 300 tiền công nữa thì hơi căng! hihi

QAZ

Xe container
Xe Fiesta S tôi đang đi 1.5 năm cũng bị hiện tượng: Rồ ga, đèn Check-engine sáng, reset các kiểu không hết.

Kiểm tra sơ qua thì thấy 1 trong 4 dây bugi bị đánh lửa ra ngoài.

.

Đã thay dây cao áp, nhưng chưa có thời gian xóa lỗi nên vẫn còn đèn Check Engine sáng, không rõ có còn lỗi gì nữa không.

Sợi dây cao áp giá 300k, ở An Đô Ford bảo là không thuộc hạng mục bảo hành.

Piesta

Xe tải
Hợ, em định thay cái ắc qui Atlas 45Ah cho xe Fiesta HB nhưng ra hàng thì thấy ko đâu có hàng 45Ah cọc thấp, chỉ có mỗi hàng 55Ah giống bác Digger. Định lắp nhưng hơi lưỡng lự vì chưa kiếm được con ốc để chế cháo giống bác chủ tịt, thêm nữa thợ xem ắc qui ĐN của em thì bảo là 43Ah chứ ko phải 35Ah giống như mấy bác đi Fiesta Sedan, bác nào đi HB 5drs vào confirm giúp em với. Thực ra cũng chưa có hiện tượng gì, đo dòng thì vừa đủ 12V, thi thoảng mới bị tụt xuống 11V và bị báo đỏ trên táp lô. Không biết có nên đi thay ko nữa :( , các bác cho em xin ít ý và kiến đi ạ ! Em cảm ơn !

digger

Xe tăng
SD cũng là 43 H ạ. Nếu đã đỏ táplô rồi thì nên thay, ko rất là mệt nếu nó có vấn đề mấy hôm Tết.
Nếu ko có 43 thì cứ chơi đại 55 đi, chưa chế cháo được thì lấy dây thép buộc tạm, ra Tết tính sau cho nó yên tâm H ơi.

digger

Xe tăng
Có cụ nào muốn thay mà ngại chế cháo, cứ buộc tạm dây thép chạy đỡ Tết đi ợ. Ra Tết, anh em mình ọp ẹp phát, em sẽ chuẩn bị 1 rổ ốc, tặng và lắp miễn phí cho tất cả các cụ có nhu cầu...

digger

Xe tăng
Đã thay dây cao áp, nhưng chưa có thời gian xóa lỗi nên vẫn còn đèn Check Engine sáng, không rõ có còn lỗi gì nữa không.
Sợi dây cao áp giá 300k, ở An Đô Ford bảo là không thuộc hạng mục bảo hành.
Lạ nhỉ, sợi dây cao áp mà không được bảo hành, thế thì có cái gì được bảo hành nữa không biết.

QAZ

Xe container
Lạ nhỉ, sợi dây cao áp mà không được bảo hành, thế thì có cái gì được bảo hành nữa không biết.

Tôi không rõ lắm về chuyện bảo hành, một phần do giá trị cũng nhỏ nên chỉ hỏi ở đó 1 câu.

Trong sổ bảo hành thì ghi là: Không bảo hành đối với bugi và các chi tiết caosu, sợi dây cao áp thì vừa bugi, vừa caosu (bucaosu)!

Piesta

Xe tải
SD cũng là 43 H ạ. Nếu đã đỏ táplô rồi thì nên thay, ko rất là mệt nếu nó có vấn đề mấy hôm Tết.
Nếu ko có 43 thì cứ chơi đại 55 đi, chưa chế cháo được thì lấy dây thép buộc tạm, ra Tết tính sau cho nó yên tâm H ơi.
Ok anh, để mai em đi thay luôn cho an tâm, tết này về quê vợ ko ở HN nên càng phải thay :D .

digger

Xe tăng
Tôi không rõ lắm về chuyện bảo hành, một phần do giá trị cũng nhỏ nên chỉ hỏi ở đó 1 câu.
Trong sổ bảo hành thì ghi là: Không bảo hành đối với bugi và các chi tiết caosu, sợi dây cao áp thì vừa bugi, vừa caosu (bucaosu)!
Khó nhỉ, bugi và cao su không bảo hành là đúng.
Sợi dây cao áp không phải là bugi. Nhưng cứ có dính một tí cao su vào mà ko bảo hành thì kể cũng buồn cười, vì chi tiết nào của máy mà chả có dính một tí cao su (gioăng, phớt...). Nếu thế thì chả chi tiết nào được bảo hành.

Piesta

Xe tải
Báo cáo bác chủ tịt, em vừa thay bình 55Ah Atlas rồi, giá 1 tr3 -50N bình cũ còn 1tr250N.
Lắp vào thì thấy dòng cũng không khác bình cũ là mấy ( em lắp cái HUD có hiển thị số V của ắc qui ), thôi âu cũng là mua đc cái an tâm với cả đỡ lo phải đi châm nước sau này. Lúc thợ rút bình cũ , nhét bình mới vào gẫy 3 4 cái lẫy nhựa, xong ko quấn dây thép hay chế ốc mà mấy đồng chí thợ ở đấy lại lấy cái thanh giằng đấy uốn cong để bắt vít được 2 bên, em lung lay thử cũng thấy chắc chắn.

digger

Xe tăng
Báo cáo bác chủ tịt, em vừa thay bình 55Ah Atlas rồi, giá 1 tr3 -50N bình cũ còn 1tr250N.
Lắp vào thì thấy dòng cũng không khác bình cũ là mấy ( em lắp cái HUD có hiển thị số V của ắc qui ), thôi âu cũng là mua đc cái an tâm với cả đỡ lo phải đi châm nước sau này. Lúc thợ rút bình cũ , nhét bình mới vào gẫy 3 4 cái lẫy nhựa, xong ko quấn dây thép hay chế ốc mà mấy đồng chí thợ ở đấy lại lấy cái thanh giằng đấy uốn cong để bắt vít được 2 bên, em lung lay thử cũng thấy chắc chắn.
Lói chung là 43 với 55 nó cũng chả khác nhau mấy.
Bẻ cong cái thanh giằng cũng được, vì nó chỉ thiếu có khoảng 2 ly là bắt được ốc thôi mà.

QuangTN

Xe buýt
Từ hôm thay ắc quy xe em đi ngon choét. Đập cong thanh gá một tẹo là bắt được ốc rất chắc chắn.

fiestahn

Xe hơi
vụ này các cụ xử lý đến đâu rồi?

Trạng thái
Thớt đang đóng