Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục

Trạng thái
Thớt đang đóng

HNmember

Xe tăng
Hội FFi này là...tậm tịt nhất trong các hội F ò thì phải?!! Từ cuối năm ngoái đến giờ các thành viên lặn...ko thấy cả tăm! Nhưng mà chẳng có tin gì mới đâu HL ợ- do vậy nên đóng cái thớt này lại được rồi.
Kết luận là...chờ xem ...có gì mới không để...kết luận!
Chúc các Kụ đi FFi thoải mái vi vu và thỉnh thoảng mở khoang máy ra xem bọn Tý có đến thăm ko nhé?

fiestafun

Xe tải
Xe em mua được 2 tháng, đi 4 ngàn roài. Hồi bảo dưỡng 1000 em có nâng gầm xem thì của em ướt nhẹp cả gioăng hộp số lẫn gioăng phớt láp. Ra tết em mang đến Ford Hp bảo dưỡng thay gioăng phớt láp bi giờ chưa kiểm tra cũng chưa biết kết quả thế nào. Còn gioăng hộp số em nghe nói là thay phức tạp lăm mà đi cũng không thấy hiện tượng gì lên em không thay.
Còn nữa, xe em đi đến tầm 60km/h có ba lần bị trễ số (vòng tua lên cao, máy rú lên nhả chân ga mà không chịu chuyển số), em nghi là do ắc quy, thay con Atlat 55 không mất tiền công nay đã ngon.
Túm lại các cụ các mợ đã thích thì cứ nhích thôi, hỏng đâu đã có bảo hành.

Chỉnh sửa cuối:

ozzfan

Xe tải
Xe em vừa làm quả Hà Nội - Sa Pa thấy cũng ổn phết: leo dốc, leo đèo, đi đường xấu. Chạy QL 70 lên Lào Cai cũng thấy có cụ Fiesta mận chín biển 29A chạy ngược lại. Em mới đi về hôm mồng 6 tết nên cũng chưa mang đi kiểm tra lại xem có vấn đề gì không.

Thaoga

Xe đạp
Thế ạ? Thế nên mua xe cũ hay mới ạ?

fiestahn

Xe hơi
Fiesta Sedan AT 1.6 bị vọt ga số lùi khi lên dốc cao!!

Chuyện là thế này.
Em lùi lên dốc cao khoảng 10%. Khi em nhả chân phanh chuyển sang đạp ga ( mớm ga từ từ) thì không thấy xe chạy, nhấn thêm tí nữa thì xe vọt lên như bắn tên ( may mà đằng sau ko có ai). Em không hiểu do kỹ thuật lái hay do xe. Xe em mới chạy đc 2K km thôi.
Cảm ơn các cụ chia sẻ.

khoaanycar

Xe tải
em hóng các cụ vụ này ạ

HamLong3.0V

Xe điện
Bác để ý thử xem đèn hỗ trợ leo dốc có bật k0, em linh cảm có liên quan đến nó nhưng k0 chắc vì em chưa lùi dốc bao giờ, trừ lùi lên vỉa hè phải lấy đà thốc mạnh 01 nhát :D

T758

Xe đạp
Chuyện là thế này.
Em lùi lên dốc cao khoảng 10%. Khi em nhả chân phanh chuyển sang đạp ga ( mớm ga từ từ) thì không thấy xe chạy, nhấn thêm tí nữa thì xe vọt lên như bắn tên ( may mà đằng sau ko có ai). Em không hiểu do kỹ thuật lái hay do xe. Xe em mới chạy đc 2K km thôi.
Cảm ơn các cụ chia sẻ.
Vấn đề nằm ở chỗ đỏ đỏ ấy: nhấn thêm tí là bao nhiêu? nhanh hay chậm? từ từ hay đột ngột? ...

AcidS

Xe điện
Cụ mua bảo hiểm toàn bộ xe chưa? Mua rồi đưa cho em để em lái thử :)

khoaanycar

Xe tải
hihi em cũng nghĩ do kỹ thuật lái của cụ chủ

fiestahn

Xe hơi
báo cáo các cụ nhà ta: Em không để ý đèn hỗ trợ dốc có sáng hay không! Nhưng em đảm bảo phải nhấn thêm tí nữa lần thứ 3 thì xe bị vọt.
E gọi điện hỏi chú hỗ trợ bên Ford Ha Noi phán " có thể lỗi hộp số hoặc acqui..." vụ này em thấy hơi vô lý
- Nếu bị hộp số thì đi số tiến cũng phải bị chứ...
- Còn acqui chẳng liên quan gì đến nó cả
Cảm ơn các cụ quan tâm

theone1984

Xe máy
Giờ bác tả vậy ko định hình dc, nếu dc bác pọt clip lên xem, còn nói ko như vậy với em là bình thường
Hay bác mượn con AT nào đó tét phát xem

HNmember

Xe tăng
Xe FFi này ở số lùi có độ vọt hơn cả số 1 nên các Bác khi lùi cần lưu ý- khi nhấn ga mạnh là phải nhấc ngay chân ga để chuyển sang đệm phanh mới đảm bảo an toàn. Chỉ cần thử khi xe lùi leo vỉa hè là thấy ngay thôi. Còn khi lùi dốc thì cần ga từ tốn, tăng dần nhưng ko giật cục. Xe này khi cài số lùi và nhả phanh trong 3'' thì cũng ko bị trôi do hệ thống khởi hành ngang dốc hoạt động- do vậy ko cần phải vội vàng. Hệ thống ga của FFi là ga điện nên hơi khác ga cơ của các xe Ford khác- ví dụ FF đời 2012 trở về trước. E thì nghĩ xe bình thường.

ozzfan

Xe tải
Hờ, cái vụ lùi xe của FFi này cũng buồn cười. Hồi em mới lấy xe cũng chưa quen. Không cần phải lên dốc 10%, cụ chỉ cần lùi lên vỉa hè, hay lùi đường hơi dốc dốc cũng bị thế. Khi bắt đầu chuyển số sang R, mớm ga nhẹ nhẹ thì thấy xe đứng im, không nhúc nhích, thêm tý nữa vẫn chưa ăn thua, em đạp hơi mạnh thêm phát nữa thì xe vọt lên, kiểu như vừa được lấy đà để xuất phát. Sau này đi quen rồi, em toàn chơi theo kiểu ngược lại: đạp ga mạnh cho xe vọt đi trước sau đó buông ga và rà phanh. Lùi thế này thì hơi giật cục nhưng được cái nhanh, đỡ phải lò dò nhưng trong điều kiện phía sau phải rộng rãi. Ông nào chưa chạy FFi bao giờ, nhảy lên lùi xe cũng bị giật mình vì không quen.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenducduy

Xe điện
Em thì thấy hoàn toàn bình thường, nhiều lúc vào lùi vào rửa xe lên vỉa hè nếu có đà thì nhẹ ga là lên nếu không có đà thì nhấn từ từ nhưng mạnh dần thấy máy kêu to phát là chuyển ngay sang chân phanh, hoặc cảm nhận xe chạy phát phải chuyển sang chân phanh để hãm ngay. Xe tự động nào mà chẳng như vậy

Trạng thái
Thớt đang đóng