[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

Minhnd

Xe điện
Chắc cụ chưa biết sự tích, có 1 cụ ôm được lô điều hòa bãi nhật, về quảng cáo rầm rầm. Sau giới trong nghành tiết lộ, lô đó là lấy từ nhà xác, bệnh viện :)
Có máy giặt, quạt, nồi cơm điện không cụ? :D

uây tầu

Xe tải
Nguyên lý và công nghệ chế tạo quạt có lẽ là đơn giản nhất rồi, có phải cao siêu bí hiểm gì đâu mà mấy cụ cứ thần thánh quạt bãi thế, nào là mát sâu, mát nông...

Leanh65

Xe container
Nguyên lý và công nghệ chế tạo quạt có lẽ là đơn giản nhất rồi, có phải cao siêu bí hiểm gì đâu mà mấy cụ cứ thần thánh quạt bãi thế, nào là mát sâu, mát nông...
Có khác biệt nhiều đấy cụ. Do vật liệu, công nghệ chế tạo, thiết kế. Cánh quạt cũng là cả một vấn đề. Đơn giản là nếu dùng trong phòng ngủ kèm bật điều hòa thì quạt vn, thái lan.. không có loại nào đáp ứng được trừ nhật nội địa, trung quốc cao cấp. Đêm không nghe tiếng cánh quạt hay gió rít hoặc cọt kẹt của động cơ, chuyển hướng.. Chỉ thấy làn gió thoảng sâu khắp căn phòng..đại loại thế. Quạt vn, TL chỉ để phòng khách với treo nhà hàng thôi.😅

thanhhava

Xe buýt
Trừ cái nồi cơm điện ra thì nhà bác em ngày xưa chuyên sửa chữa đồ điện tử nên dăm ba cái hàng bãi Nhật em chẳng lạ gì. Xe Toyota nhà em từng có, điện thoại Sony em từng xài, xe máy Wave RS gần 20 năm em vẫn chạy tốt nhưng mấy cái "sâu sắc" ấy em chẳng cảm nhận được gì, có lẽ da em dày quá nên không khí nó không thấm nổi?

Tony_Le

Xe container
Có khác biệt nhiều đấy cụ. Do vật liệu, công nghệ chế tạo, thiết kế. Cánh quạt cũng là cả một vấn đề. Đơn giản là nếu dùng trong phòng ngủ kèm bật điều hòa thì quạt vn, thái lan.. không có loại nào đáp ứng được trừ nhật nội địa, trung quốc cao cấp. Đêm không nghe tiếng cánh quạt hay gió rít hoặc cọt kẹt của động cơ, chuyển hướng.. Chỉ thấy làn gió thoảng sâu khắp căn phòng..đại loại thế. Quạt vn, TL chỉ để phòng khách với treo nhà hàng thôi.😅
Khó ngủ đến thế thì chịu, Phòng điều hòa đóng kín đặt lưng ngủ ngay nên cái gì kêu cỡ quạt quay cũng là muỗi đốt inox hết. Mà công nhận các cụ phức tạp thật, đã điều hòa lại còn quạt quạt.

Website
www.facebook.com
Đây, con mini nhật bãi em mua năm 94: 550.000 đ. Đến nay chỉ có thay săm, lốp và 1 lần thay xích. Từ chuông, đèn, 3 số với moayơ Shimano nảy tanh tách mượt như tơ. Đấy là em còn cho đứa em mượn đi làm 3 năm vất vạ vất vật, chở đồ sắt thép
ngoài xưởng làm mất cái nắp đề zin phía sau đấy. Các hệ chuyển động lắc chắc nịch, không 1 chút dơ mà vẫn bon. Các ổ bi nồi nhật với hệ chuyển động thép nhạt nội địa thật tuyệt vời.
Cụ có nhớ nhầm ko?
Mini Nhật năm 94 là cứ tầm giá 1 củ tròn he he.

Mafia_13

Xe hơi
Há há há, bác lấy gì để đo "mát sâu" ? Em vừa sử dụng quạt Senko nhà em vừa xem phim ma có đạt được hiệu quả "mát sâu" như quạt Nhật không ạ.? 🤣
Cụ ko có thì cảm nhận làm sao được ?

Leanh65

Xe container
Khó ngủ đến thế thì chịu, Phòng điều hòa đóng kín đặt lưng ngủ ngay nên cái gì kêu cỡ quạt quay cũng là muỗi đốt inox hết. Mà công nhận các cụ phức tạp thật, đã điều hòa lại còn quạt quạt.
Hiz, cụ ở MN lúc nào cũng nóng thì đh thường bật gió to nó át hết mọi tiếng ồn rồi. Ngoài MB có nhiều ngày không bật thì nóng, mà bật gió to tý thì rét😆 hoặc nhà có con nhỏ sợ đh chế độ tuyết nó viêm hingj, viêm phổi nên chỉ để 28-29oC quạt gió nấc min và dùng kèm quạt cây thoang thoảng hơi lạnh rất dễ chịu. Em để quạt gió đh mức 3 là ồn đã khó chịu rồi.

Leanh65

Xe container
Mát nông: Gió thổi gần, đến chỗ mình ngồi là tan nát...mát tức thời, ko có độ xoáy.
Mát sâu: Gió thổi xoáy luồn qua chỗ mình ngồi ra chung quanh ... có thể quay ngược lại làm mát toàn phần từ mọi góc mọi hướng...
Đại loại thế.
Em bổ xung tý: là tiếng cánh quạt chạy vù vù nhưng chẳng thấy gió đâu ( điện cơ, phong lan) hoặc chạy tông tốc gió thổi ào ào đến bạt cả hơi như bão ( hoa phượng, senko, Thailan..)😄

Leanh65

Xe container
e theo ý kiến của cụ , đồ cũ nội địa Nhật chất lượng cao so với giá tiền phải bỏ ra ở VN , đồ mới cùng hãng Nhật nội địa chắc chắn hơn nhưng tốn nhiều tiền vd : quạt nội địa mới Nhật nếu mua thì phải từ 10 triệu trở lên , hàng cao cấp thì cứ nhân 2 .

Nếu không có gì băn khoăn về tiền thì chắc chắn phải là hàng mới , riêng về quạt điện hàng mới có điều khiển nó đã hơn hàng cũ rồi nhưng vì ít tiền nên phải chấp nhận khiếm khuyết chấp nhận được .
Đồ điện tử như đầu, giàn âm thanh, loa, ampli thì hàng mới không ăn được hàng ngày xưa đâu cụ. Bây giờ sx theo mốt, không ăn chắc mặc bền như xưa đâu.

duongphong

Xe container
Đây là cả 1 phạm trù lớn có liên quan tới triết học, mỹ học, thẩm học, âm... học. Một lời khó nói.

Đại loại là bật số 1 thì êm ả ngọt ngào như bà phe phảy mo cau ru cháu ngủ đêm hè oi ả. Bật số 2 thì mơn trớn dịu dàng như gió heo may về trong nắng sớm. Bật số 3 thì tê tái như gió bấc hun hút ngày em nói lời chia tay...

Đấy là em đoán thế :">
Ngoài phạm trù "mát sâu" ra các cụ phải đưa thêm yếu tố "âm hình" tức là tiếng cắt gió của cánh quạt. :))

qddt

Xe tăng

boy_xedap

Xe điện
Rấ nhiều cụ yêu quạt Nhật bãi

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Ngày xưa mua hàng bãi thôi chứ giờ mua nhật nội địa thì cứ mới mà quất. Em mua cái nồi cơm bé này để nấu vì giờ ăn ít nấu nồi nđ điện tử cũ ít nó không ngon. 3 năm nay hễ cứ đi ăn cơm ở đâu là gấu với f1 lại nhăn mặt chẳng muốn nuốt vì cơm ăn chán hơn ở nhà nhiều.😅
Con này nồi áp suất lại hút chân không cơm lại không ngon mới lạ, cái lõi lại dầy và nặng nữa :D

ductien.su

Xe tăng
Ngày xưa mua hàng bãi thôi chứ giờ mua nhật nội địa thì cứ mới mà quất. Em mua cái nồi cơm bé này để nấu vì giờ ăn ít nấu nồi nđ điện tử cũ ít nó không ngon. 3 năm nay hễ cứ đi ăn cơm ở đâu là gấu với f1 lại nhăn mặt chẳng muốn nuốt vì cơm ăn chán hơn ở nhà nhiều.😅
Nấu lâu vãi chưởng, cái lòng nồi thì nặng bê như bê tạ tay. Mà độ ngon em thấy cũng ko vượt trội mấy so với nồi cơ Tiger 3in1.

Leanh65

Xe container
Con này nồi áp suất lại hút chân không cơm lại không ngon mới lạ, cái lõi lại dầy và nặng nữa :D
Vâng cụ, nó chín từ lõi chín ra như kiểu chín bằng hơi ấy cụ. Khô tý hay nát tý vẫn ngon, cơm chín đều và nấu 1 nắm gạo cũng vẫn ngon. Giá rổ cũng phủ lý dù là hàng đập hộp.