Các thể loại lừa khách du lịch ở nước ngoài

Có khi Thuê cụ không để ý cũng nên
Lúc nhận xe thuê họ bàn giao đầy đủ cụ ạ, khi trả xe cho họ kiểm tra mới thấy mất.

Em bị mất cắp ở Paris nên khi gấu nhà em đi cũng dặn dò hết sức cẩn thận, thế mà sang tới Paris buổi sang thì nửa đêm 2h sáng gọi về nhà đã mất sạch sành sanh trên tầu điện ngầm rồi mặc dù cho tất cả vào một túi & đeo trước ngực, chỉ bị sô đẩy nhao nhao tí rồi mất lúc nào không biết, báo hại bằng lái ô tô, bằng lái xe máy, đăng ký xe máy, thẻ visa, thẻ bảo hiểm, CMND...có bao nhiêu thứ mất hết - ức nhất là có cái đăng ký kết hôn thì lại không mang theo ;))

Rút kinh nghiệm vẫn không thừa, sang Pháp các loại giấy tờ, tiền, hộ chiếu nên để nhiều nơi trong người, những giấy tờ quan trọng nên để ở túi áo ngực.
Cụ không có kinh nghiệm rồi, trước khi đi nước ngoài việc đầu tiên là upload ảnh hộ chiếu, visa, bằng lái xe lên mạng, sau đó khi đến nước sở tại thì cất hết giấy tờ vào két, đi chơi nơi công cộng chỉ mang theo bản sao giấy tờ tuỳ thân và số điện thoại của KS.Trong ví cũng chỉ cầm theo ít tiền lẻ đủ tiêu trong ngày hôm đó.

4banhhanoi

Xe tải
Mấy năm trước dọc vỉa hẻ Orchard road - Singapore còn có bọn bán đồ fake. Chúng nó giả vờ là nvien hàng hiệu bên trong trung tâm đang đứng ra ngoài vỉa hè tiếp thị. Bán đồ nước hoa, đồng hồ v.v. trông lịch sự hoạt bát lắm. Ai mua xong nó còn mới đến tối vào quầy hàng của chúng nó trong TTTM để dự event và quay số. Bọn này hay rình ai đi 1 mình. Trước e cũng bị lừa 1 phát. Ko biết giờ này còn tình trạng này ko.

anhgia

Xe buýt
Góp với các bác 1 kinh nghiệm con con thôi. Đi Tung của các bác nên đổi tiền mệnh giá thấp thôi để shopping cho tiện. Ngoài việc xem kỹ món đồ định mua thì khi trả tiền nên hạn chế việc trả tiền mệnh giá lớn để họ phải trả lại tiền. Bọn Tung của tiền giả rất nhiều, chúng rất hay trả lại tiền thừa bằng tiền giả cho mình đấy.
Đi Malaysia nên tránh xa bọn A rập bịt mặt và tuyệt đối không nói chuyện (hoặc bắt chuyện), bắt tay với chúng, có thể chỉ sau 3 câu nói thôi là bạn đã bị nó thôi miên móc sạch ví kể cả xu lẻ cho nó rồi.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Em thế nào mà bọn châu Âu nó toàn trông thành dân Nhật, nên đi chơi cứ phải cẩn thận. Khốn khổ dạo đó nghèo bỏ mẹ, lại còn phải đề phòng. Nhớ dạo đó em còn chả mang ví, tiền thì chia làm đôi, trong áo 1 ít, còn 1 ít cho vào trong giày, chỉ khổ cái máy ảnh phải giữ cẩn thận (có khi tại cái máy ảnh này, hàng nội địa Nhật, mà nó nghĩ em là dân Nhật chăng).

Chuyện mất ca táp, laptop, ba lô khi kẹp giữa 2 chân ở Paris, Barcelona, Rome thì anh em bạn bè em mất nhiều lắm rồi, đa phần chả thấy ai xugn quanh mà nhoẵng cái 30 giây mất luôn. Còn lanh quanh thôi thì đủ trò, từ đánh rơi đồng xu, bắt tay, nói chuyện, đổi tiền, hỏi giấy,......, tòm lại nó ăn trộm thành nghệ!!!
Hôm trước có cậu bạn đi họp ở Paris, cả đoàn check out, vali ở lễ tân, rồi ngồi để chờ xe ra sân bay, thế mà nó còn cho xe giả làm xe đi đón (chắc nó tia trước), rồi khênh cả đám vali luôn, cả đoàn nhục vì làm lại giấy tờ.

Em luôn ấn tượng rất tệ với cái tàu điện ngầm ở Paris, ko biết dạo này thế nào chứ mấy năm trước khi tàu dừng luôn phải đứng tại cửa để kéo thì nó mới mở, ko thì chạy sang ga khác. Thế nên mới có chen lấn và ăn cắp. Đã thế khi chuyển đường hay phải đi bộ lên xuống, vì nhiều ga nó cũ, ko có thang máy.
Đường RER (ko hiểu em viết đúng ko), còn có cái notice là ko nên đi ra zone ngoài vào sau 10h nếu đi một mình. Em hỏi thằng bạn sống ở đó, nó cười bảo là lúc đấy các anh rệp đen sẽ lên tàu đi chơi, mà nhẵn nhụi như mày thì còn các anh ấy còn mê hơn là hoa hậu và mày sẽ được các anh ấy thông đ.ít!!! :-ss

Tìm của lạ thì theo kinh nghiệm cũ của bọn em là cả khu Pháp Benelux Đức thì ko có chỗ nào rẻ hơn ở Liege Bỉ, mà có thể mặc cả được, ngày xưa học sinh nghèo nó hay tính thế. Vd. em nhơ ko nhầm dạo đó ở Ams khoảng 50euro/25 phút, thì ở Liege chỉ 35-40euro thôi, có thằng em biết có mối quen chỉ 30 euro!!! :D

locdq

Xe máy
Em mới đi trung của nên chưa có kinh nghiệm gì vào học hỏi các cụ chút còn ap dụng khi có điều kiện.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Ah em chợt nhớ ra, là đến Paris nếu muốn ăn món ăn Việt thì có thể đến quán Pigment d'Or (Cây Ớt), ở đó có nhiều món Việt thuấn túy, nhất là kiểu Bắc. Quán này có món nộm thịt bò rau muống mà em chưa từng thấy ở đâu làm gần bằng.
Quán này hình như ở rue d'Ivry (chả biết có chính xác ko), ngay khu phố Việt Tàu ở quận 13, giá cũng ko đắt, em ăn ở đó mấy bữa.
Mà các bác đến đây nên chú ý là rất nhiều quán có chữ Việt, mà dân Tàu nấu, hoặc dân Việt nhưng nấu ko nuốt nổi, chả hiểu họ nấu món gì. Ngoài ra đến các thành phố nhỏ tốt nhất là ko ăn món ăn Việt, nếu ko có người quen giới thiệu, vì đa phần là chán ko nuốt nổi (thế mà bọn Tây nó chén như điên, lại còn khen rối rít, em được mời 1 lần, tởn luôn).

villah2o

Xe đạp
Không biết cụ chủ đã dính đòn nào chưa?hehe

MIREEH

Xe tải
Thớt này rất bổ ích, toàn các kinh nghiệm có thật của mọi người. Bác nào có kinh nghiệm xương máu thi up lên để anh em học hỏi...

kduc

Xe Cứu Trợ
Hay quá, thanh's các cụ đẻ ngâm cứu típ :D

ngaynha

Xe tăng
Thông tin hay quá. Em hóng để tương lai em đi k bị lừa. K biết đến bao giờ mới đc đi nhiều như các cụ :D

trxbach

Xe tải
giangsuki nói:
em là em nghi cái chỗ này lắm, chắc là lại mất thêm mấy trăm ô ba ma roài
Mấy em này chắc ko phải loại đấy đâu cụ ạ. Tụi em cũng gặp hai em ở chợ pạc kinh lù. Buôn vài câu kịch bản như cụ kia. Đến đoạn xin tiền cậu bạn em bảo tiền để ở khách sạn bây giờ mày về ks với tao thì tao cho mày tiền. Thé là hai em đứng phắt dậy. Một em trước khi đi còn quay lại bảo cậu bạn em rằng: " mày hãy coi tao như em gái mày ý". KHổ thân mẹt thằng cu xém ngoét....

Mercedessprinte

Xe hơi
Giờ em mới biết đúng là ở đâu cũng có Cò Quay thật trước ko biết em cứ nghĩ có mỗi VN mình hay chặt chém lừa đảo Khách DL thôi giờ mới biết . Cám ơn Cụ

tavn

Xe tải
Hồi em đi Bali, ở khu Nusa Dua có bọn đổi tiền, tỷ giá thì rất Ok nhưng nó sẽ lợi dụng để tráo và đưa số tiền cho mình với số ít hơn, tay nghề rất nhanh. Hồi đấy vợ chồng em còn dại dột bằng việc đã biết là thế rồi nhưng vẫn đi thử một vài hàng, chồng thì thực hiện, vợ thì nhìn, con thì đứng chơi, thật là buồn cười. Các bác cứ đổi ở tring ksan cho yên tâm.

tictoe

Xe tải
iEm góp thêm một chuyện đoàn iem gặp khi bay từ Khựa về VN:

Đi du lịch thì ai cũng mua nhiều đồ, túi to túi nhỏ lỉnh kỉnh. Ra đến sân bay lúc đang đóng gói để chuẩn bị làm thủ tục CheckIn, có 1 chú ăn mặc rất lịch sự tay cầm một mớ giấy chen chen vào. Mới đầu tưởng TourGuide của đoàn nào, chú ấy nói tiếng Việt dõng dạc: "Đoàn mình rượu, nước hoa, dầu gội đầu, bút, bật lửa,... xách tay nhé không là người ta thu đấy!"

Ôi trời, miềng chả đi nhiều nhưng cũng biết những thứ chú ấy phán là ngược hoàn toàn với quy định của hàng không. iEm phải hô ầm lên là nó nói láo đấy, ấy thế mà trong đoàn vẫn có 2 người dính chưởng. Ở nhà thì khôn ngoan, đi ra nước ngoài lơ nga lơ ngơ, rõ chán !!!

iEm đồ thằng Khựa ấy là nhân viên mặt đất của sân bay.

Chỉnh sửa cuối:

anhbep

Xe hơi
Kiến thức vô biên, hiểu biết có hạn, cám ơn các cụ

aappie

Xe tải
Ah em chợt nhớ ra, là đến Paris nếu muốn ăn món ăn Việt thì có thể đến quán Pigment d'Or (Cây Ớt), ở đó có nhiều món Việt thuấn túy, nhất là kiểu Bắc. Quán này có món nộm thịt bò rau muống mà em chưa từng thấy ở đâu làm gần bằng.
Quán này hình như ở rue d'Ivry (chả biết có chính xác ko), ngay khu phố Việt Tàu ở quận 13, giá cũng ko đắt, em ăn ở đó mấy bữa.
Mà các bác đến đây nên chú ý là rất nhiều quán có chữ Việt, mà dân Tàu nấu, hoặc dân Việt nhưng nấu ko nuốt nổi, chả hiểu họ nấu món gì. Ngoài ra đến các thành phố nhỏ tốt nhất là ko ăn món ăn Việt, nếu ko có người quen giới thiệu, vì đa phần là chán ko nuốt nổi (thế mà bọn Tây nó chén như điên, lại còn khen rối rít, em được mời 1 lần, tởn luôn).
Quán đó nằm đây nè cụ 109 Avenue d'Ivry, .https://maps.google.com/maps?q=99+Ngày+Với+Ngôi+Sao+torrent&hl=en&ie=UTF8&ll=48.825553,2.361363&spn=0.000275,0.00071&oe=utf-8&client=firefox-a&hq=99+Ngày+Với+Ngôi+Sao+torrent&t=h&z=21&layer=c&cbll=48.825553,2.361235&panoid=0qed6iP1OTjPkXEdlKomhA&cbp=12,224.27,,1,4.1 em ăn mấy lần thấy cũng 6/10 điểm thôi. nếu đi ăn thì em thà ăn ở Le Bambou nhưng thường thì sẽ phải ngồi đợi khá lâu mới có chỗ. quán này còn có anh Sang rất vui tính với mấy cụ . Em nghe các cụ bàn về paris em thấy cũng khiếp nhưng trong vòng 10 năm đổ lại đây em đi hơn 50 lần các cụ à,mà hên quá chưa bao giờ gặp bất cứ gì cả cũng chưa bao giờ thấy luôn.mấy anh đen cũng hỏi em mua đồ hoài nhưng em chỉ nói Non là nó té hết.

29NN-506-50

Xe tải
Chuyện tiếp theo.
Ở sân bay bangkok tháilan.
Có hai vợ chồng người TQ tần tuổi 50 giáng ông chủ hỏi xin tiền về nước , ho đưa ra hộ chiếu, visa, cácvirit Là giám đốc hẳn hoi. Họ nói họ bị mất chộn hết tất cả , bây giờ họ đã xin gần đủ tiền về chỉ thiếu mấy chục $ nữa Là OK . Ai cũng mủi lòng thương, em xin chụp hình họ, họ nói không giúp thì thôi đừng chụp, vì nhỡ cho lên mạng Là sự nghiệp của họ coi như toi. Vậy là em mất với họ gần 100 $ vì còn bao tiền lẻ em cho hết , vào sếp hàng cửa xuất thấy nhiều người cho và ai cũng bị như ai. Em nhẩn tính họ phải kiếm được cả ngàn $. :)) ăn xin cao cấp Là thế. Về nước em thử điện, google cái công ty và điện theo cái số trên cạc thì không thấy gì :( . Túm lại La ra ngoài đừng thương ai hết nhé .
Em đến ạ cụ vụ này , cụ thật là tin người >:P

Le Thanh Ha

Xe máy
Vậy té ra vụ lừa đảo khách Du Lịch ở VN mình vẫn còn non và xanh chán :D

Chuột bạch

Xe container
Bali - Kuta cũng có quả lừa đổi xiền , ngay con hẻm đối diện với Discovery Mall , bọn em biết roài nên phi cả 4 ông vào, 1 ông đổi còn 3 ông dòm, kết quả đồi được 200$ thì báo hết xiền Indo :D
Trò xem tiền Vịt ở BKK có thêm 1 nhóm tự xưng là người Úc - sắp sang Vietnam cần xem tiền Vịt trước, chim cút ngay hehe

longlinh

Xe hơi
Các bác nói vụ này làm em chột dạ, em ở bên Mã toàn quần sooc áo phông lượn nên chả thấy em nào thôi miên cả :)