[Funland] Các món Nhật ở VN đang bị overrated ?!

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Củi.thì không có để nấu nên thì toàn sống sít. Rượu thì nhẹ hơn bia. Uống được.cốc nước thì chùi rửa vái nhau mất béng cả tiếng...Thôi thôi...

rgbhis

Xe tăng
Cơ bản em không thích đồ ăn Nhật. Thỉnh thoảng được mời thì em đi ăn. Sashimi em cũng chỉ ăn đôi miếng cho có lệ. Cứ có cảm giác ghê ghê không yên tâm khi ăn. Vợ chồng nhà em chưa 1 lần chủ động đi ăn đồ Nhật. Hàn với Trung thì ăn nhiều. Đồ Hàn dễ ăn nhưng hơi đơn điệu và ít món. Trung thì phong phú nhưng phải biết cái gì hợp với mình.
Ps: Nói chung đồ ăn Việt vẫn đỉnh nhất.
E ăn sashimi thì thấy ngon, rất đưa rượu. Nhưng đúng là có cảm giác k yên tâm thật. Thực ra cái món gỏi cá mè của dân mình tinh tế và ngon lành hơn sashimi nhiều, có điều VN chưa đủ lực để buff cho nó thành món gỏi sống tầm quốc tế.

Mr.Alo

Xe lăn
Đồ nhật đúng là nó thiên về tươi mới nhưng ở mình cái này khó đảm bảo , còn tay nghề đầu bếp em tiếp xúc thấy phần lớn không cao , học qua loa là đứng bếp được ngay

vanhai493

Xe điện
đồ sống nhìn sợ lắm, e ko giám ăn :D

Lacet_ti

Xe container
Thế thì món Nhật do thằng Viêt bán mà vẫn đắt thì là người ăn dại hả cụ? Có nhà hàng nào mà từ khâu vận chuyển, bải quản, chế biến, là người Nhật jay theo tiêu chuẩn Nhật 100% không cụ?
Dại cũng đúng, nhưng em ăn cùng 2 th
- tiếp khách : ngồi sang chảnh, lạ. Tiền tính gì vì có người lo
- đẳng cấp : phải quán nhật, ít người vào, pv chu đáo, đắt tiền, vì nghĩ rẻ thì ko an tâm
Trong khi chỗ cá đó nhà em mua ăn nhòe giá 1/10

taomeomommy

Xe buýt
Ngày trước em không biết ăn đồ Nhật, về cơ bản là bị bệnh tâm lý sợ đồ sống nên không dám ăn, nhưng khi vượt qua đc nỗi sợ để ăn thử rồi thì lại thấy ngon và giờ thì ăn như thần 😂. Chưa bao giờ em bị đau bụng khi ăn đồ Nhật cả mặc dù ăn đồ sống xong còn tráng miệng cả kem lạnh.
Giá cá hồi phi lê phần dùng để ăn sashimi ở Aeon Mall em thấy bán 599-699k/kg từ lâu rồi chứ làm gì có giá 400. Mà khi ăn sashimi thì còn thêm cả chi phí cho gừng muối, lá tía tô, củ cải bào, mù tạt tươi, nước tương, đá lạnh…..nữa chứ có ăn mỗi cá không đâu. Làm nhà hàng thì thêm bao nhiêu thứ chi phí khác như tiền mặt bằng, nhân viên, điện nước, khấu hao máy móc thiết bị…đủ các kiểu được tính vào giá thành. Đi ăn đồ Nhật còn là tận hưởng cả cái không gian đậm chất Nhật, cách bài trí món ăn, bát đĩa đồ dùng cũng kiểu Nhật nữa chứ, e là em chẳng thích ngồi nhà khi ăn đồ Nhật vì không tự làm được nhiều món, chả nhẽ mua mỗi khúc cá hồi về làm sashimi, ra nhà hàng vẫn thích hơn.

congngo

Xe điện
Đắt thật. Ko so với mua ngoài chợ nhưng so với các nhà hàng khác thì đồ Nhật đắt.
Em thi thoảng tiếp khách ở hệ thống nhà hàng Hatoyama (vì khách thích). Cái khay sashimi tổng hợp 6 thứ lèo tèo mấy miếng mà gần 5 củ. Cứ cả khách cả chủ 4-5 người bill ít cũng hơn chục củ.

Voi coi HN

Xe tăng
Em thi thoảng tiếp khách ở hệ thống nhà hàng Hatoyama (vì khách thích). Cái khay sashimi tổng hợp 6 thứ lèo tèo mấy miếng mà gần 5 củ. Cứ cả khách cả chủ 4-5 người bill ít cũng hơn chục củ.
Có đợt e tiếp khách nhà hàng này sau ĐSQ Nhật, gọi lung tung món với mấy chai sake, chè cháo. Thiệt hại gần 4 chục củ. Tối về vẫn lục cơm nguội ăn. Nói chung khách thích thì chiều thôi chứ em ăn chẳng thấy đặc sắc gì, toàn món nguội ngắt, mỗi thứ một tí tẹo mà sao đắt thế.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cái này đúng, họ phải bỏ đi đồ ăn thừa cuối ngày khi không bán hết chứ không cấp đông lại vì không đảm bảo. Hôm em đi ăn ở Tokyo, chú em thổ địa dắt đi ăn bảo anh em mình là khách cuối nên nếu giờ mình kêu tính tiền là họ sẽ bỏ chỗ đồ trong tủ kính kia đi rồi đóng cửa...em theo dõi thì đúng là như vậy thật, họ gói giấy báo toàn bộ cá hồi, sò đỏ...vào giấy báo xong bỏ sọt rác.
Ở mấy quán em ăn tại HN thì em không biết cuối ngày có bỏ đồ thừa đi không hay lại cấp đông lại rồi mai rã đông bán tiếp :D
Cụ không bảo nó gói cho mang về phòng chén kẻo phí. :D

Vomoicuoi

Xe tăng
Em.vẫn khoái tiết canh vịt , ngan, nếu nhà nuôi ít ko nuôi công nghiệp, biết là ko tốt lắm nhưng vẫn thèm

congngo

Xe điện
Có đợt e tiếp khách nhà hàng này sau ĐSQ Nhật, gọi lung tung món với mấy chai sake, chè cháo. Thiệt hại gần 4 chục củ. Tối về vẫn lục cơm nguội ăn. Nói chung khách thích thì chiều thôi chứ em ăn chẳng thấy đặc sắc gì, toàn món nguội ngắt, mỗi thứ một tí tẹo mà sao đắt thế.
Rượu sake vào mấy quán đó đắt khét mà cụ, em có lần phục vụ hỏi uống gì em bảo sake, đưa cái menu em chỉ đại chai màu xanh xanh cũng chẳng ngó giá(vì nghĩ nó là rượu gạo nên chắc giá cũng không đắt), lúc tính tiền thấy 15 củ một chai. Thảo nào lúc phục vụ nó mang rượu ra ông khách Nhật nhìn thích ra mặt.

Nam việt nam

Xe buýt
Chưa chắc đã Lào Cai cụ ạ... bên trên Lào Cai đưa xuống đấy.. Các mô hình nuôi có thật có làm màu để hợp thức hóa sản phẩm có giấy tờ xuất xứ đưa về xuôi đấy... bỏ sỉ hàng file loanh quanh gần 300k.. còn tươi sống thì e ko biết..
LC thiếu gì cụ. Chỉ là cá Lc nó ko to. Còn giá 250_ 280, e ở cạnh ao nuôi đây

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
LC thiếu gì cụ. Chỉ là cá Lc nó ko to. Còn giá 250_ 280, e ở cạnh ao nuôi đây
Thì em mới nói có nuôi và có làm màu để đưa vào siêu thị nhà hàng... Cụ cứ xem cái ao nuôi và khu vực quanh nhà cụ.. sản lượng được khoảng bao nhiêu?

Hoàng Trang

Xe ngựa
E ko thích các món này vì nó lạnh. Tuy nhiên e thấy đúng chuẩn Nhật thì đắt do nguyên liệu có yêu cầu cao về chất lượng. Hôm trc em vào 1 nhà hàng họ bảo mấy cái lá cũng nhập Japan, chả bit đúng ko.
Lá tía tô để ăn cá sống bên Nhật nhập khẩu từ Việt Nam đó cụ, tính ra tiền Việt 1000đ/lá.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cái này đúng, họ phải bỏ đi đồ ăn thừa cuối ngày khi không bán hết chứ không cấp đông lại vì không đảm bảo. Hôm em đi ăn ở Tokyo, chú em thổ địa dắt đi ăn bảo anh em mình là khách cuối nên nếu giờ mình kêu tính tiền là họ sẽ bỏ chỗ đồ trong tủ kính kia đi rồi đóng cửa...em theo dõi thì đúng là như vậy thật, họ gói giấy báo toàn bộ cá hồi, sò đỏ...vào giấy báo xong bỏ sọt rác.
Ở mấy quán em ăn tại HN thì em không biết cuối ngày có bỏ đồ thừa đi không hay lại cấp đông lại rồi mai rã đông bán tiếp :D
Miếng thịt sasimi ăn cảm giác chắc tươi là bảo quản tốt. Hơi nhão là bào quản kém thậm chí bán lại hôm sau. Ăn biết liền à

Thịt cá tươi bảo quản phải lạnh khép kín. Từ khi cắt đến khi đưa ra đĩa phải nhanh không quá 15 phút. Chậm cũng hỏng mà tái đông cũng hỏng

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Lá tía tô để ăn cá sống bên Nhật nhập khẩu từ Việt Nam đó cụ, tính ra tiền Việt 1000đ/lá.
Về gia vị Wasabi tươi cũng nhập từ Nhật. Wasabi tốt là wasabi tươi xay từ củ chứ không phải ống mù tạt wasabi công nghiệp

Wasabi tươi không cay như wasabi công nghiệp. Wasabi công nghiệp cay quá giết chết các hương vị khác

Thích nhất đồ ăn Nhật Hàn Trung quốc là dùng xì dầu thay cho nước mắm. Ăn quen thấy ngon, dù nước mắm vẫn ok có những món ăn kiểu Việt xì dầu vẫn chưa thay nước mắm được.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Rượu sake vào mấy quán đó đắt khét mà cụ, em có lần phục vụ hỏi uống gì em bảo sake, đưa cái menu em chỉ đại chai màu xanh xanh cũng chẳng ngó giá(vì nghĩ nó là rượu gạo nên chắc giá cũng không đắt), lúc tính tiền thấy 15 củ một chai. Thảo nào lúc phục vụ nó mang rượu ra ông khách Nhật nhìn thích ra mặt.
Giá thì vô cùng nhưng đại đa số rẻ thôi. Ngon và tinh của sake là loại Junmai Daiginjō-shu (純米大吟醸酒) giá tầm 1 triệu đ/ chai 7.