[Funland] Các mánh khóe của cò đất

viet7500

Xe buýt
E suốt ngày có cò alo hỏi.
Có cò chỉ hỏi xem có bán hoặc cho thuê ko. E bảo có, xong cò dập máy luôn, ko thèm hỏi giá bán/ thuê ntn?!!

Vậy là sao, các cụ nhỉ😟?

10.7.24

Xe đạp
Có đứa em suốt ngày đăng Zalo chốt cọc, thế mà suốt ngày goi điện vay mình tiền tiêu vặt, hỏi nó sao tao thấy mày chốt đất liên tục mà, nó bảo em phải foto shop và đăng lên đấy, chứ có chốt đc cọc nào đâu.
cụ phải bảo nó: em tham gia khoá học vặt lông gà đi
chứ giờ kiểu mõm cọc ảo ăn thua giề, gà khó mổ lắm

Duong tien sih

Xe tải
Ngôn ngữ không phù hợp - vi phạm nội quy
- Dừng đăng bài trong thớt
- Tái phạm việc vi phạm nội quy sẽ bị xử lýở mức cố tình

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Aquatrue.vn

Xe hơi
Website
www.aquatrue.vn
Vinhome Cổ Loa nghe đồn sắp sạch hàng rồi, số lượng căn còn trống cực kỳ ít, cụ nào đang nghía mà không chốt nhanh là hết, cầu Tứ Liên xây là lên 500 - 700/m2 đấy. Giờ đâu đâu cũng Vinhome Cổ Loa đầu tư chắc thắng 2X, 3X.
lại Fomo ah cụ

Maner Bolsol

Xe tăng
Như mục đích bài báo nó làm cho chủ nhà bị ảo giá, nghĩ là đang sốt sẽ chần chừ bán nếu người đó có nhu cầu bán thật vì tâm lý sợ bán rẻ. Ngoài ra vô hình chung đẩy giá mặt hàng đó lên để bọn nó đẩy hàng đã ôm từ trước.
Trò này cũ rích rồi, nằm trong các bài đào tạo cho đám sale, có gì lạ đâu. Tất cả chiêu trò lừa đảo đều nhắm vào đối tượng nhẹ dạ cả tin hoặc tham lam. Dân cao thủ thì khó xơi lắm😁

Maner Bolsol

Xe tăng
Toàn đại lý của Vin cọc tiền vào ôm chứ đã có khách thật nào mua đâu. Hết hàng thật nhưng là chủ đầu tư bán cho F1. Còn khách mua thật chưa thấy đâu, đợt này có khi khách hàng tiềm năng trong trại tù kinh tế hết rồi.
Mà bán được hay không cũng không quan trọng, quan trọng là anh tôi định giá thật cao để vay nhiều tiền từ bank, để thực sự dùng vào việc gì thì không ai biết. Chỉ biết tín dụng bơm ra ngập mồm thì đồng bào yêu nước mỗi người lại gánh cho anh tôi một ít.
Bên ngành A có công thức nuôi 1 thằng nghiện B để tóm những thằng còn lại lập công. Thằng B sau này còn được vinh danh, công trạng xếp thành đống, thậm chí A và B có là anh em hay không thì tôi không biết, kkk

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Ngay cơ quan em cũng có mấy cò mà có thằng chuyên lướt sóng, giờ sắp lướt ván rồi

--Lamborghini--

Xe cút kít
Trò này cũ rích rồi, nằm trong các bài đào tạo cho đám sale, có gì lạ đâu. Tất cả chiêu trò lừa đảo đều nhắm vào đối tượng nhẹ dạ cả tin hoặc tham lam. Dân cao thủ thì khó xơi lắm😁
Mấy trò bơm thổi thì kịch bản nó vẫn thế và vẫn luôn hiệu quả vì bản chất lòng tham con ng thời nào cũng có cả.
Nếu không tham không mong làm giầu nhanh thì chả ai lừa nổi mình cả.
Cụ để ý thi thoảng tivi báo đài đăng vỡ hụi cả chục trăm tỷ nhưng lâu lâu lại có, ng ta biết đấy nhưng tham cứ nghĩ thằng khác hứng hộ mình rút vẫn kịp nên mới thế.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Bên ngành A có công thức nuôi 1 thằng nghiện B để tóm những thằng còn lại lập công. Thằng B sau này còn được vinh danh, công trạng xếp thành đống, thậm chí A và B có là anh em hay không thì tôi không biết, kkk
Dư này có thể bị coi là bắt cóc con tin để gây áp lực không nhể :)
Khi bạn to và nợ quá nh thì không chỉ NH sợ mà có khi CP còn sợ vỡ hơn cả thằng nợ cũng nên.

Aquatrue.vn

Xe hơi
Website
www.aquatrue.vn
vấn đề là dân cao thủ chỉ chiếm phần rất nhỏ, dân FOMO lại chiếm đa số nên mục tiêu họ vẫn đạt được.

xe đạp mini62

Xe buýt
MG người tử tế nhận thù lao % có, nhưng ít, phần nhiều là chiêu trò.
1. Làm chủ nhà ảo tưởng rao giá cao để tụi nó lấy đó làm tham chiếu bán các căn của cty MG đã ôm như các cụ đã nói.
2. Khi TT tốt nhiều khách quan tâm sẵn sàng vào vc 1 căn thì nó sẽ lựa tình hình để láy chính giá người trả trước để ép người trả sau, cuốn các KH vào cuộc đua giá để bán đc giá max.
3. Dẫn một căn hợp lý nhất, đẹp giá ổn, KH vẫn đàm phán để đi đến cọc như thường, sau nó kêu chủ vừa bán rồi hay đổi ý ko bán nữa, giờ bán giá phải thêm +xx đồng. Đòn này khiến KH cảm thấy hụt hẫng vì mất căn hợp lý và khu này dang hot, ko nhanh là mất.
Sau đó nó mới thả ra những căn thật sự muốn bán cho KH chọn và đa phần giá cao hơn căn KH vừa hụt (thật ra căn đó chủ nhà bán rồi, hoặc nó tư vấn chủ nhà cứ đẩy gia thạt cao lên, em bán cho rồi trong tgian đó nó dẫn khách nó qua xem để dùng căn đó làm chim mồi, căn này sẽ bán sau cùng).
4. Tự kênh giá chủ nhà rao lên để người mua trả xuống là vừa hoặc thoả thuận an chênh với chủ, em bán đc thì e hưởng, chủ thu về thôi. Cái này là bình thg thuận mua vừa bán.
5. Dồn khách để KH ra quyết định nhanh, mà KH chưa kn thì nhanh thường ko chuẩn, đủ KN thì chấp tụi nó. KH sẽ thấy mấy căn nó vừa chào có khách khác cọc rồi, tiếc quá...giờ còn mấy căn ntn a lấy nhanh ko lại hết. Mấy hôm sau lại lòi ra chào lại, căn kia khách bung cọc, xyz... a mua thì e đàm phán lấy cho a.
6. KH vừa mua xong để KH yên tâm nó sẽ bảo giờ căn/mảnh của a có người trả ntn (chênh lên tí đủ để khách chưa tham để bán) a bán ko? Tiên sư nếu mình gật thì y rằng bán đc đâu, trò rất trẻ trâu. Nhưng nó làm vậy để KH thấy khu này ngon đấy, mua xong có LN ngay hay làm tiếp căn/lô nữa cho nó máu, thế là nó bán đc thêm hàng.
7. Ép giá chủ nhà, nhiều đứa rất quái là hở ra hay lỡ mồm mình đang cần tiên hoặc gấp chuyện gì là nó sẽ lấy cái đó làm mốc hay cớ để ép và khớp với KH nó biết cũng đang có nhu cầu. Vì chủ nhà bán gấp nên tất nhiên sẽ rao nhiều sale và có thể nhiều kênh. Chúng nó sợ ko nhanh thằng khác bán mất vì giá hợp lý là dễ bán nên dựa trên nền giá chủ nhà và sale khác giao, nó âm thầm chào khách nó thấp hẳn xuống để khách tin tưởng và chỉ giao dịch qua nó và bỏ qua các sale khác, thậm chí nó giao giá thấp hơn giá chủ nhà thực sự sẽ bán, rồi khách đến thì đàm phán sau. Và khách mua thì tham khảo nhiều sale, cứ thấy sale này giá X thì lại có sale khac giá X--, chủ nhà sẽ khó bán đc giá như mong muốn vì khách chỉ trả tối đa như giá sale X-- đưa ra dù giá đó ko thực nhưng đợi đến lúc ng ta đang cần thì cũng đành chấp nhận quanh mức đó.
Chủ nhà nào quá tin 1 MG ruột, đã từng quen biết cũng có thể bị lợi dụng vì lòng tin của mình mà ko bán đc giá tốt.

Chỉnh sửa cuối:

xe đạp mini62

Xe buýt
Các đã cụ bóc đủ chiêu cò vạc. Còn đây là công thức làm giàu của các đại ra : VTP, sovico, brg ... là các cđt đang ôm toàn dự án khủng, vị trí cực đẹp, những vẫn đắp chiếu từ cơn sốt này qua cơn sốt sau, ko thấy ra hàng mặc cho thị trường mong chờ ... :)) lí do là các dự án khủng đấy đã được thế chấp vào các bank sân nhà scb, hdb, seabank ... để rút tiền với giá xx lần so với giá nếu bán ra ngoài thị trg. Hay nói cách khác đã đc bán cho các bank với giá quá hời. Tất nhiên người mất tiền ở đây sẽ là ai ? Các cụ đã rõ chứ ạ ?
Chuẩn rồi, trc có thớt em có nói bà Nga BRG lên tỉ phú $ nhờ chiêu om đất chờ mấy chục năm sau đc giá mới bán túc tắc, TPTM chắc có đến hơn 17 năm rồi. Luật mới ko triển khai DA là thu hồi đất đã giao để hạn chế nớt tụi này nhưng vẫn nhiều cách lách.
Đấy chính là lãng phí quá lớn, thiệt hại cho dân có đất vào quy hoạch DA bao năm, nhưng phải có ai sau lưng mới om được lâu thế. Lợi ích nhóm ở đó chứ đâu. Các NH, CĐT mới là bọn khiến giá NĐ tăng nhiều, LN khủng, trùm cuối chứ cò vạc là mắt xích thấp nhất trong chuỗi liên kết rồi.

Lá Mơ

Xe buýt
MG người tử tế nhận thù lao % có, nhưng ít, phần nhiều là chiêu trò.
1. Làm chủ nhà ảo tưởng rao giá cao để tụi nó lấy đó làm tham chiếu bán các căn của cty MG đã ôm như các cụ đã nói.
2. Khi TT tốt nhiều khách quan tâm sẵn sàng vào vc 1 căn thì nó sẽ lựa tình hình để láy chính giá người trả trước để ép người trả sau, cuốn các KH vào cuộc đua giá để bán đc giá max.
3. Dẫn một căn hợp lý nhất, đẹp giá ổn, KH vẫn đàm phán để đi đến cọc như thường, sau nó kêu chủ vừa bán rồi hay đổi ý ko bán nữa, giờ bán giá phải thêm +xx đồng. Đòn này khiến KH cảm thấy hụt hẫng vì mất căn hợp lý và khu này dang hot, ko nhanh là mất.
Sau đó nó mới thả ra những căn thật sự muốn bán cho KH chọn và đa phần giá cao hơn căn KH vừa hụt (thật ra căn đó chủ nhà bán rồi, hoặc nó tư vấn chủ nhà cứ đẩy gia thạt cao lên, em bán cho rồi trong tgian đó nó dẫn khách nó qua xem để dùng căn đó làm chim mồi, căn này sẽ bán sau cùng).
4. Tự kênh giá chủ nhà rao lên để người mua trả xuống là vừa hoặc thoả thuận an chênh với chủ, em bán đc thì e hưởng, chủ thu về thôi. Cái này là bình thg thuận mua vừa bán.
5. Dồn khách để KH ra quyết định nhanh, mà KH chưa kn thì nhanh thường ko chuẩn, đủ KN thì chấp tụi nó. KH sẽ thấy mấy căn nó vừa chào có khách khác cọc rồi, tiếc quá...giờ còn mấy căn ntn a lấy nhanh ko lại hết. Mấy hôm sau lại lòi ra chào lại, căn kia khách bung cọc, xyz... a mua thì e đàm phán lấy cho a.
6. KH vừa mua xong để KH yên tâm nó sẽ bảo giờ căn/mảnh của a có người trả ntn (chênh lên tí đủ để khách chưa tham để bán) a bán ko? Tiên sư nếu mình gật thì y rằng bán đc đâu, trò rất trẻ trâu. Nhưng nó làm vậy để KH thấy khu này ngon đấy, mua xong có LN ngay hay làm tiếp căn/lô nữa cho nó máu, thế là nó bán đc thêm hàng.
7. Ép giá chủ nhà, nhiều đứa rất quái là hở ra hay lỡ mồm mình đang cần tiên hoặc gấp chuyện gì là nó sẽ lấy cái đó làm mốc hay cớ để ép và khớp với KH nó biết cũng đang có nhu cầu. Vì chủ nhà bán gấp nên tất nhiên sẽ rao nhiều sale và có thể nhiều kênh. Chúng nó sợ ko nhanh thằng khác bán mất vì giá hợp lý là dễ bán nên dựa trên nền giá chủ nhà và sale khác giao, nó âm thầm chào khách nó thấp hẳn xuống để khách tin tưởng và chỉ giao dịch qua nó và bỏ qua các sale khác, thậm chí nó giao giá thấp hơn giá chủ nhà thực sự sẽ bán, rồi khách đến thì đàm phán sau. Và khách mua thì tham khảo nhiều sale, cứ thấy sale này giá X thì lại có sale khac giá X--, chủ nhà sẽ khó bán đc giá như mong muốn vì khách chỉ trả tối đa như giá sale X-- đưa ra dù giá đó ko thực nhưng đợi đến lúc ng ta đang cần thì cũng đành chấp nhận quanh mức đó.
Chủ nhà nào quá tin 1 MG ruột, đã từng quen biết cũng có thể bị lợi dụng vì lòng tin của mình mà ko bán đc giá tốt.
Mục 6: Lại hay thấy khách mua vừa cọc xong, ngày hôm sau nó gọi cho khách bảo có người trả kênh lên một ít, có bán không? Nói bán thì éo nói gì nữa.

Hienminh123

Xe hơi
Các chiêu trò các cụ đưa ra là có và còn nhiều hơn thế. Nhưng Cò cũng ko khác các cụ mấy đâu, đủ thành phần: Thạc sỹ, Tiến sỹ, kỹ sư, kế toán, xe ôm, bán trà đá...trên răng dưới ca tút, vài tỷ đến vài trăm tỷ đủ cả.
E quan sát thấy phần lớn các cụ tìm mua nhà mà luôn mang tâm lý Môi giới đang dùng chiêu trò với mình thì sẽ rất khó mua được nhà ưng ý.
Thực tế những người mua được nhà phù hợp nhờ Cò vẫn nhiều hơn nhiều người mua phải nhà xấu khi bị chiêu trò.

dungvovan

Xe hơi
Gì thì gì , môi giới cũng chỉ là phụ . Chính vẫn phải là người mua .

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cái trò làm người mua điên nhất là: Chúng nó đăng cái nhà không có thật, giá rẻ hơn thị trường, ngõ rộng.
Hẹn đi xem nhà đến gặp mặt nó bắt đầu lái "căn đấy bạn khác ở cty vừa chốt xong, anh chậm có tí mất ngay. Giờ em còn mấy căn khác..."

Em cũng vừa bị chúng nó quay. Ban đầu nó nói giá 6,8T xem ưng xong tối nó bảo lại là em nhầm, giá đúng là 8,6T.

Em đang có nhu cầu mua nhà ở Quận, ~40m2 dưới 8T, cụ nào môi giới tử tế có hàng ới em.
Bài này là từ bọn cò SG ra. Năm 2017 em vào đấy tìm mà ức chế kinh khủng, đã chửi bọn nó như chó mà ko đánh được nó. Giờ HN lại học!

bitagiNTN

Xì hơi lốp
Website
voz.vn
Em trích dẫn của bác Vân Phong ạ.
Với tâm thế là 1 CÒ VẠC lâu năm em đã nhìn thấy tác hại quá lớn của việc đẩy giá nhà đất ở Hà Nội nên em chọn cách rút lui. Sau đây em xin phép nói qua những chiêu trò của môi giới BĐS nói chung và Hà Nội nói riêng để cho người dân mua nhà (đặc biệt những người mua nhà lần đầu) phòng tránh.
1: Khách mua nhà tầm 5 tỉ thì dẫn 10 căn giá trị 4 tỉ trước, sau đó dẫn khách tầm 1-2 căn giá trị đúng 5 tỉ. Tâm lý khách hàng sau khi xem 1 đống nhà k đúng yêu cầu thì được xem 1-2 căn gì đó gần đúng yêu cầu ==> KHÁCH DỄ CHỐT. Điều rút ra đi mua nên xem nhiều nhà và nhiều nguồn khác nhau để năm rõ giá trị. — với Nguyễn Hà Toản.
2: Cò đăng bài bán nhà 10 tỉ rất đẹp, có thể đẹp hơn giá trị so với 10 tỉ. Gọi hỏi đúng căn đó nếu Cò bảo căn đó cọc rồi. Em có căn tương tự hoặc nhu cầu ac như nào ……. Lời khuyên ac mua nhà ở đây là CHẶN. Mục đích bọn này lấy data cho lên web chứ không có nhà như lời họ nói.
3: Cò bảo căn này đẹp, ac chốt nhanh không là không kịp. NGHE THÔI ĐỪNG TIẾP THU. Những căn như này thường nhà đẹp, đúng yêu cầu mình tìm NHƯNG có LỖI ít hay nhiều cần tìm hiểu kĩ. ( Cả vấn đề tâm linh hoặc hàng xóm….)
Nhớ kĩ là hoa hậu là của các shark chứ không phải của ace mình.
4: CÒ đưa 1 căn rất đẹp. Mình thấy ok hẹn mai đến xem nhà. Đến nơi hoặc sắp đến nơi cò bảo là chủ nhà vừa nhận cọc. Kiểu này trình cao hơn kiểu thứ2 phía trên. Tâm lý không vững là ace đổ lỗi 1 phần do mình không đến sớm, xem sớm rồi tiếc. Thế là căn sau dễ dính đòn tâm lý CHỐT SỚM - CHỐT VỘI. Mà thường những căn CÒ kêu chốt sớm hay vội thì đọc trường hợp thứ4 ở trên.
5: Muốn biết nhà ngập hay không đi đi xem nhà hôm mưa. Muốn biết giao thông như nào thì xem nhà vào tan tầm. Còn muốn biết 90% nhà đó như nào, chủ bán hay nđt sửa lại, kể cả có ai t* t* trong nhà hay gì nữa thì HỎI BÀ BÁN NƯỚC đầu ngõ. Uống nước nhiều vào sẽ biết hết tất tần tật.
6: Cò vạc dẫn lần 1 mình ưng, mình xem lần 2,3 mà thấy có 1 đống người đến cùng mình rồi hẹn chủ các thứ để đàm giá, cọc … THÌ ĐỪNG TIN. 90% là người của cò làm tâm lý cho khách hàng.
7: Khi mình ưng nhà và tính xin gặp chủ nhà để đàm giá. 99% CÒ sẽ hỏi là giá ae tính trả bao nhiêu. Ví dụ mình tính trả 5 tỉ thì đừng bao giờ nói 5 tỉ.
8: Trước khi xuống cọc. Nếu đi xem nhà với cò 5 lần rồi thì nên tự đi hoặc đi với bạn bè, ac, vợ chồng 10 lần. Bạn sẽ thấy được những thứ mà cò không bao giờ cho bạn thấy.
9: Tôn trọng CÒ là đúng vì cò mất thời gian tìm nhà cho mình. NHƯNG ĐỪNG TIN LỜI CÒ NÓI.