Các lỗi thường gặp của Corolla Aka Altis!!!

Suzz

Xe điện
Cơ bản xe LD của Toy bớt nhiều phụ kiện so với nguyên gốc tại Nhật để giảm chi phí (tất nhiên vẫn phải đảm bảo điều kiện an toàn). Vì vậy, các bề mặt táp lô, góc chữ A hay cánh cửa chạy lâu lâu sẽ sỉnh ra các tiếng kêu lẹt ket, lọt cọt, .... không sao đâu bác ạ.
Trường hợp kêu tại các hệ thống chuyển động thì sẽ nghe rõ và bác sẽ cảm nhận tay lái ngay. Trường hợp đó phải khẩn trương đưa vào hãng kiểm tra ngay.
Ok Bác

ToyotaAltis9063

Xe điện
Các bác cho em hỏi là xe của em có lắp thêm Tấm ốp hướng gió của cản trước, cản sau, sườn trái, sườn phải, nhưng do hôm nọ không hiểu em đi kiểu gì mà rụng mất Tấm ốp hướng gió sườn trái, gãy hết cả các tai của tấm ốp để gắn vào xe (tầm 4 cái tai thì phải), bây giờ phải làm sao hả các bác?

Prius

Xe buýt
Các bác cho em hỏi là xe của em có lắp thêm Tấm ốp hướng gió của cản trước, cản sau, sườn trái, sườn phải, nhưng do hôm nọ không hiểu em đi kiểu gì mà rụng mất Tấm ốp hướng gió sườn trái, gãy hết cả các tai của tấm ốp để gắn vào xe (tầm 4 cái tai thì phải), bây giờ phải làm sao hả các bác?
Chắc bácbị vặt chứ rơi kiểu đấy chắc chỉ có say rồi va vào đâu không nhớ thôi, bác để ý nếu có vết xước quanh đó thì là do say, còn nếu không có vết nào cả thì đích thị là có chú nào vặt rồi,5 cái bộ đó gọi là bộ quây: ĐỒ chính hãng thì hơn 20 củ, hàng Rơm thì vài trăm.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Chắc bácbị vặt chứ rơi kiểu đấy chắc chỉ có say rồi va vào đâu không nhớ thôi, bác để ý nếu có vết xước quanh đó thì là do say, còn nếu không có vết nào cả thì đích thị là có chú nào vặt rồi,5 cái bộ đó gọi là bộ quây: ĐỒ chính hãng thì hơn 20 củ, hàng Rơm thì vài trăm.
Em không bị vặt bác ạ, đây là do em đâm quệt qua cái bồn hoa nên nó rơi ra, em mang cả phần bị gãy về mà, nó bị gay các tai nhựa để gắn vào xe.

Gia_Khanh

Xe điện
Các cụ cho e hỏi Altis 1.8G 2011 hình như đồng hồ công tơ mét ko có cái đồng hồ phụ đo kiểu Trip A Trip B pải ko ạ, nếu thế thì cũng hơi bất tiện vì nhiều lúc đi đg dài hoặc đổ đầy bình xăng xong muốn đo xem đã đi đc bao nhiêu km !

longmd

Xe tải
Các cụ cho e hỏi Altis 1.8G 2011 hình như đồng hồ công tơ mét ko có cái đồng hồ phụ đo kiểu Trip A Trip B pải ko ạ, nếu thế thì cũng hơi bất tiện vì nhiều lúc đi đg dài hoặc đổ đầy bình xăng xong muốn đo xem đã đi đc bao nhiêu km !
Ngay dưới chỗ hiện số KM có cái nút dài nhô lên đấy ạ. Bác ấn vào sẽ chuyển sang Trip A - Trip B.

TVPL

Xe container
Cụ chưa khám phá hết 2 cái que thò ra ở bảng đồng hồ trên táp-lô rồi nhá :)
Xe em hơn tuần này có cảm giác hơi nặng tay lái so với trước, em thường lái 1 tay nên cảm nhận hơi hơi thôi. Cụ có cảm giác đó không hay tại dạo này em đói ăn nên yếu rồi nhẩy ?

Prius

Xe buýt
Cụ chưa khám phá hết 2 cái que thò ra ở bảng đồng hồ trên táp-lô rồi nhá :)
Xe em hơn tuần này có cảm giác hơi nặng tay lái so với trước, em thường lái 1 tay nên cảm nhận hơi hơi thôi. Cụ có cảm giác đó không hay tại dạo này em đói ăn nên yếu rồi nhẩy ?
Trợ lực điện nên không có khái niệm nhẹ hơn hay nặng hơn bác ạ, nó chỉ có 2 trạng thái này thôi: NẶNG (Chết mô tơ) hoặc NHẸ (trợ lực còn hoạt động)

TVPL

Xe container
Trợ lực điện nên không có khái niệm nhẹ hơn hay nặng hơn bác ạ, nó chỉ có 2 trạng thái này thôi: NẶNG (Chết mô tơ) hoặc NHẸ (trợ lực còn hoạt động)
Bỏ xừ, vậy là em yếu đi nhiều rồi :)
Lốp thì em đã check. Cụ cho em hỏi còn yếu tố nào tác động đến trợ lực điện này không nhỉ, ví dụ hệ thống lái (cơ), cảm biến ... nào không để em tự kiểm tra phát ?

natta

Xe máy
Em đã từng sở hữu Altis 2010 2.0V (form cũ) và 2008 1.8 AT thì nhận thấy mọi thứ đều ổn duy chỉ cái ba-đờ- sốc đằng trước là không được chắc chắn lắm. Đại loại cứ đâm hơi mạnh tí là rụng. Cái này bắt cố định vào khung bằng nhựa. Nếu không nhầm khoảng 6-8 chỗ đinh hàn bằng nhựa. Nếu gãy thì gắn keo 1 thời gian lại bung. Không biết có cụ nào giống em không ạ?
em đồng ý với cụ, hôm nọ đi quẹt nhẹ vào 1 mợ đi xe máy mà về thấy bung hết ốc giữ bên đó rồi, cũng hơi chán cơ mà kệ

Prius

Xe buýt
Bỏ xừ, vậy là em yếu đi nhiều rồi :)
Lốp thì em đã check. Cụ cho em hỏi còn yếu tố nào tác động đến trợ lực điện này không nhỉ, ví dụ hệ thống lái (cơ), cảm biến ... nào không để em tự kiểm tra phát ?
Không có yếu tố nào bác ạ, nó có 1 mô tơ truyền lực đến bánh răng (dây curoa) để trợ lực.

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc bác nhận thông tin sai!
Trợ lực điện vẫn hoạt động dựa trên 2 loại sensors là góc quay vô lăng và tốc độ xe. Nó cũng có tính năng như trợ lực thuỷ lực là lực trợ lực giảm dần theo tốc độ xe.
Ưu điểm của trợ lực điện là chỉ cần có điện cung cấp là nó có thể hỗ trợ cho vô lăng nhẹ chứ không cần máy phải chạy để bơm dầu và còn có lợi nữa là không tốn năng lượng nếu vô lăng không cần trợ lực khi chạy tốc độ cao trên đường cao tốc (với trợ lực thuỷ lực thì bơm dầu trợ lực vẫn hoạt động mặc dù không cần thiết nữa). Ngoài ra ở một số loại xe trợ lực điện còn tham gia hỗ trợ trong các tình huống khẩn cấp để tránh tai nạn!

Stormwater

Xe tải
Xe em khi chạy tốc độ cao (khoảng 60-80km/h) thì thấy vô lăng khá nặng. Nếu muốn chỉnh vo lăng một chút thì cần tác động lực lớn khá lớn nên nó sẽ có góc xoay lớn hơn mình muốn một chút. Nên khi đi đường dài có cảm giác không thoải mái cho lắm. Em cho vào hãng kiểm tra nhưng họ nói là đo đạc thấy mọi thứ vẫn bình thường. Em đưa ông bạn đi thử cũng thấy nó như vậy. Mà lúc trước em đi không thấy cảm giác như vậy. Nó chỉ mới bị khoảng 3 tháng lại đây sau khi em vào hãng để xem lại cái đèn túi khí nó cứ sáng khi chạy xe.
Em không thạo về xe nên cũng chẳng biết như thế là bình thường hay có vấn đề. Cụ nào biết thì giúp em với, em sẽ vodka ah.

erakenz

Xe tải
Có bác nào lắp camera hành trình cho Altis chưa ạ, cho em tham khảo nên lắp loại gì với.

oto16ahn

Xe điện
con corolla 2010 1.8 thay bao nhiêu lít dầu hộp số các cụ nhỉ ? và thay loại nào là chuẩn ạ

Gia_Khanh

Xe điện
Các cụ cho e hỏi xe Altis 1.8G của e mọi khi cắm chìa khóa vào, bật ON, đèn đồng hồ sáng rực lên và nó kêu "tít..." 1 cái nhưng giờ bật khóa điện lên ko còn tiếng "tít" ấy nữa, cái đấy có sao ko các cụ nhỉ, có set dc tiếng ấy ko ah

hungbt2010

Đi bộ
Chắc ai đó đã vô tình tắt của cụ chức năng cảm biến lùi xe rồi (nhất là mấy ông rửa xe). Cụ ấn nút cảm biến lùi gần chỗ châm thuốc lá ấy là lại ok thôi.

hungbt2010

Đi bộ
Các cụ cho e hỏi xe Altis 1.8G của e mọi khi cắm chìa khóa vào, bật ON, đèn đồng hồ sáng rực lên và nó kêu "tít..." 1 cái nhưng giờ bật khóa điện lên ko còn tiếng "tít" ấy nữa, cái đấy có sao ko các cụ nhỉ, có set dc tiếng ấy ko ah
Chắc ai đó đã vô tình tắt của cụ chức năng cảm biến lùi xe rồi (nhất là mấy ông rửa xe). Cụ ấn nút cảm biến lùi gần chỗ châm thuốc lá ấy là lại ok thôi.