Các lỗi thường gặp của Corolla Aka Altis!!!

hungbt2010

Đi bộ
Xe em khi chạy tốc độ cao (khoảng 60-80km/h) thì thấy vô lăng khá nặng. Nếu muốn chỉnh vo lăng một chút thì cần tác động lực lớn khá lớn nên nó sẽ có góc xoay lớn hơn mình muốn một chút. Nên khi đi đường dài có cảm giác không thoải mái cho lắm. Em cho vào hãng kiểm tra nhưng họ nói là đo đạc thấy mọi thứ vẫn bình thường. Em đưa ông bạn đi thử cũng thấy nó như vậy. Mà lúc trước em đi không thấy cảm giác như vậy. Nó chỉ mới bị khoảng 3 tháng lại đây sau khi em vào hãng để xem lại cái đèn túi khí nó cứ sáng khi chạy xe.
Em không thạo về xe nên cũng chẳng biết như thế là bình thường hay có vấn đề. Cụ nào biết thì giúp em với, em sẽ vodka ah.
Cụ mang xe vào hãng yêu cầu nó reset lại phần điện toàn bộ xe (nó có có cái máy điện tử cỡ bằng máy tính cầm tay loại to), chắc chắn nó báo vô lăng bị lỗi, ngoài ra có thể lỗi thêm vài thứ khác. Sau vài thao tác là ok ngay.
Trước xe tôi cũng bị lỗi vô lăng thỉnh thoảng đánh lái thấy như bị kẹt, mang vào hãng nó kiểm tra cho thợ đi thử nói không sao, nhưng xe mình lái quen thay đổi biết ngay. Tình cờ gặp thợ sửa chuyên nghiệp nói chuyện họ biết luôn, sử lý vài phút ok liền.

Chỉnh sửa cuối:

hi_land

Đi bộ
Sao xe của e là Altis AT 2011 cũng bị tình Trang có tiếng le ve nhỏ như có cái gì đo bị lỏng khi đi vào chỗ sóc hoặc gờ giảm tốc, xe chưa va chạm bao giờ, hỏi thợ thợ thấy còn zin quá nên bảo về theo dõi chưa đá động vào, đó là chỗ trước mặt lái xe và ghế trước, bác nào biết cách xử lý chỉ giùm em, email nvhuonghn@yahoo.com

lapin

Xe container
E là bác tả chưa chính xác! Thứ bị lỏng khi đi vào chỗ xóc sẽ lọc cọc hoặc cạch cạch, còn âm thanh bác mô tả như kiểu bộ phận nào đó rung (phần nhựa?). Trên này có bác kể chuyện bỏ rơi chìa khóa mãi sau mới phát hiện ra. Xe em bị lạch cạch nghe tưởng như phía bên phụ phát ra mà chỉ đi 1-2 người mới bị. Cuối cùng tìm ra là do để đồ trg hốc trung tâm! Có hôm trời mưa gió có chiếc lá kẹt trg nắp ca pô chỗ chân kính ghế lái, gió thổi vs nc rơi cũng có lúc phát ra tiếng gần như bác mô tả đấy. Rất khó có chuyện có bộ phận nào lỏng trừ phi bác lắp thêm đồ mà lắp lại kô cẩn thận!

hi_land

Đi bộ
Đúng là âm Thanh rung phần nào đó rất nhẹ bác ạ, xe e chưa lắp thêm đồ gì cả,

erakenz

Xe tải
Em đi Altis đời 2011. Gần đây tự nhiên gạt nước khi quay tới gần góc dưới-phải (phía trước ghế phụ trên) thì nó kêu soạt soạt rất khó chịu, như thế lớp cao su bị vướng gì đó trên kính, nhưng nhìn kĩ kính rất sạch.
Có bác nào biết nguyên nhân không, chỉ giáo em với nhé.

TVPL

Xe container
Em đi Altis đời 2011. Gần đây tự nhiên gạt nước khi quay tới gần góc dưới-phải (phía trước ghế phụ trên) thì nó kêu soạt soạt rất khó chịu, như thế lớp cao su bị vướng gì đó trên kính, nhưng nhìn kĩ kính rất sạch.
Có bác nào biết nguyên nhân không, chỉ giáo em với nhé.
Gạt mưa lâu ngày lão hóa thôi (hơn 2 năm còn gì), cụ thay đi là hết. Xe em thi thoảng cũng thế: Nó xoạt xoạt là em tắt đi, xong xịt nước rửa kính rồi lại chạy tiếp.
Hôm đầu bị thế, em còn tạt vào vệ đường nhảy xuống nhấc gạt nước ra lau, hết ngay :)

erakenz

Xe tải
Gạt mưa lâu ngày lão hóa thôi (hơn 2 năm còn gì), cụ thay đi là hết. Xe em thi thoảng cũng thế: Nó xoạt xoạt là em tắt đi, xong xịt nước rửa kính rồi lại chạy tiếp.
Hôm đầu bị thế, em còn tạt vào vệ đường nhảy xuống nhấc gạt nước ra lau, hết ngay :)
Thế phải thủ sẵn chai nước rửa kính trong xe ạ. Mà thay lớp cao su ở gạt nước có tốn kém không bác, em từ ngày mua Altis tới giờ ngoài bảo dưỡng ra chưa thay gì cả nên chẳng biết rổ giá thế nào nữa...

nguyendung3456

Xe tải
nhà cháu lấy altis 1.8g at 2012 được nửa năm nay rồi, đi 1 thời gian tổng kết lại thì đánh giá chung là ngon, cơ mà tồn tại 2 nhược điểm hơi khó chịu nên lên đây học hỏi các cụ cách xử trí #-o
- 1 là cháu thấy tiếng lốp dội lên ghê quá (đã dán chống ồn rồi, giảm đáng kể tạp âm bên ngoài nhưng còn thì tiếng lốp ko thấy giảm mấy, nhất là nhà cháu ở quê cứ hay chạy vào đường bê tông thì thôi rồi 8-} ). Vấn đề này có phải do loại lốp mình đang sử dụng ko ạ, liệu rằng nếu thay lốp thì có giải quyết đc vấn đề ko ạ??

- 2 là hàng ghế sau ko có điều hòa, nên hơi bị nóng, đến như cháu ngồi ghế lái, đi đâu gần về đến nhà thì tắt điều hòa đi còn thấy nhiệt độ giảm đột ngột nóng hẳn nữa là (mặc dù đi 1-2 người cháu chỉ bật điều hòa số 1-2 ở mức độ làm lạnh vừa phải thôi). Theo cháu nghĩ là do điều hòa làm lạnh ko sâu, cơ mà bỏ qua vấn đề đó, cháu muốn hỏi chủ yếu là có cách nào làm mát được cho hàng ghế sau ko ạ??

nói chung là cháu chỉ hỏi han tham khảo các cụ để học hỏi tí thôi, còn thì để bảo giờ bỏ ra vài chục củ thay 4 lốp vs thay/sửa điều hòa thì nhà cháu chịu ^:)^
cơ mà mua xe đi 2 chục năm thì có lẽ sẽ có lúc tính đến bài này nên tham khảo các cụ tí 8->

TVPL

Xe container
Thế phải thủ sẵn chai nước rửa kính trong xe ạ. Mà thay lớp cao su ở gạt nước có tốn kém không bác, em từ ngày mua Altis tới giờ ngoài bảo dưỡng ra chưa thay gì cả nên chẳng biết rổ giá thế nào nữa...
Xịt nước rửa kính thôi cụ ơi, cần gì phải mang chai theo :). Cao su gạt mưa trong hãng khoảng 600-700k gì đó, trước em có hỏi nhưng không nhớ. Xe em đi khoảng 18 tháng và cũng chưa thay gì cả.
Nếu mòn, lão hóa rồi cụ thay ngoài cũng được, bên OF Plaza nhiều gian hàng phủ lý lắm, cụ sang đó hỏi (gạt mưa 1.8G như là cặp 24-16 inches)
http://www.otofun.net/threads/525676-nlc%E2%80%93-pt-bosch-bugi-sieu-lua-ac-quy-sieu-nang-bong-den-sieu-sang-gat-mua-sieu-sach
nhà cháu lấy altis 1.8g at 2012 được nửa năm nay rồi, đi 1 thời gian tổng kết lại thì đánh giá chung là ngon, cơ mà tồn tại 2 nhược điểm hơi khó chịu nên lên đây học hỏi các cụ cách xử trí #-o
- 1 là cháu thấy tiếng lốp dội lên ghê quá (đã dán chống ồn rồi, giảm đáng kể tạp âm bên ngoài nhưng còn thì tiếng lốp ko thấy giảm mấy, nhất là nhà cháu ở quê cứ hay chạy vào đường bê tông thì thôi rồi 8-} ). Vấn đề này có phải do loại lốp mình đang sử dụng ko ạ, liệu rằng nếu thay lốp thì có giải quyết đc vấn đề ko ạ??
- 2 là hàng ghế sau ko có điều hòa, nên hơi bị nóng, đến như cháu ngồi ghế lái, đi đâu gần về đến nhà thì tắt điều hòa đi còn thấy nhiệt độ giảm đột ngột nóng hẳn nữa là (mặc dù đi 1-2 người cháu chỉ bật điều hòa số 1-2 ở mức độ làm lạnh vừa phải thôi). Theo cháu nghĩ là do điều hòa làm lạnh ko sâu, cơ mà bỏ qua vấn đề đó, cháu muốn hỏi chủ yếu là có cách nào làm mát được cho hàng ghế sau ko ạ??
nói chung là cháu chỉ hỏi han tham khảo các cụ để học hỏi tí thôi, còn thì để bảo giờ bỏ ra vài chục củ thay 4 lốp vs thay/sửa điều hòa thì nhà cháu chịu ^:)^
cơ mà mua xe đi 2 chục năm thì có lẽ sẽ có lúc tính đến bài này nên tham khảo các cụ tí 8->
1- Đúng là ồn do lốp vọng vào, nhất là khi đi vào đường bê tông. Em lúc bảo dưỡng 2 vạn có mang vào hãng ... bắt đền, lôi mấy chú cố vấn bắt nâng xe + chạy đường kiểm tra. Chả có cách nào đâu ạ, em hỏi mấy chú cố vấn thay lốp Michelin mềm gì đó giảm được nhiều không ? Câu trả lời là có giảm nhưng chả nhiều, khoảng từ 10-20%. Em nghĩ chả triệt để nên thôi, sống chung vậy - chơi tiếng hát át tiếng ồn cho nó kinh tế: cụ mở to music lên một tí là OK.
2- Không có cách nào. Cụ dùng chế độ gió trong đi, lạnh nhanh và đều hơn và khi tắt ĐH cũng cầm cự được một lúc.

Luu Lehong

Xe container
Khả năng bác nguyendung3456 sử dụng hay đặt ĐH chưa đúng:
1. Bác để vòng nhiệt độ lạnh thấp nhất (về hẳn bên trái) chứ đứng nửa vời là vừa chạy máy lạnh, vừa lấy sưởi thì làm sao chả khi tắt thấy có hơi nóng nhanh hơn người khác và lạnh ko sâu. Làm như thế ko lạnh mà còn hại điều hòa;
2. Thứ nữa, khi có người ngồi sau, bác nên để cửa gió cả hướng lên trên và hướng xuống dưới chân thì cả khoang xe đều mát!

nguyendung3456

Xe tải
Tks các cụ ạ, thôi thì ta đành sống chung vs lũ vậy, tiền ít biết làm sao, vài chục năm nữa có tiền đổi lên hẳn cam 2.5q cho đã đỡ phải phàn nàn
Về điều hòa thì cháu vân thường vặn sang trái 3/5 - 4/5 chứ ko vặn kịch (chia phần bên trái làm 5 phần thì vặn mát tầm 3-4 phần), cũng hầu như toàn chạy gió trong suốt (tuy ở quê nhưng bụi còn hơn cả thành phố), có thỉnh thoảng ra chỗ thoáng mát thì đổi qua gió ngoài cho trong lành, đỡ ngột ngạt

À mà các cụ cho cháu hỏi trên OF này có gian hàng nào bán che nắng trong xe kiểu ntnayf ko ạ: http://www.toyotathanhxuan315.com/PHU-KIEN-OTO/2615877/291039/Tam-chan-nang-suon-xe.html
Ngại vào hãng sợ bị chém nên nếu ở ngoài bán thì mua ngoài cho rẻ, cháu đang ưng kiểu này, còn mấy kiểu giấy bạc các kiểu lắp vào xe mới trông quê quê thế nào ý :-w

Buihai261

Xe máy
Website
www.mocchautourism.com
Mình đi corola đài, đăng ký thg 11.2010, đi được 6M đường xấu 20%, nhg thấy vẫn ổn, vẫn yêu nàng như ngày đầu mặc dù thỉnh thoảng vẫn thêm son phấn. Chở nặng thì hơi ì tí, không lướt. Ga tự động thì mớm nhẹ, không tỳ ga thì chỉ hết 6,5 l/ 100 km đường trường, nếu tỳ ga thì ăn thêm 20-30% đấy. Tieng ồn là do xe LD thoi, ngoài ra thay lốp mischilen cũng giảm được chút ít, nếu lốp mòn cũng ồn hơn lốp mới. Điều hòa thì bật số 2-3 bên lạnh và mở cửa gió trong sau đó chỉnh cửa gió cho lùa được tới hàng ghế sau, vì nếu để bt thì người lái lạnh mà người ngồi sau vẫn nóng. Cảm giác lái cũng ổn, khi xe chạy tốc độ cao thì tay lái nặng hơn chút thế thì mới an toàn được.
Khi xuống dốc mình hay về số, không đi số D vì để số D gia tốc tăng nhanh, phải đạp phanh nhiều, hơn nữa lại có cảm giác rất an toàn.
Khi gặp chướng ngại vật quá gần, sau khi nhả ga, đạp phanh và kéo về số thấp thì xe giảm tốc độ rất nhanh, cảm giác an toàn thoải mái lắm, các bạn thử xem nhé. Mình làm như vậy nên ABS ít khi phải làm việc, không văng xe khi phanh gấp.
Khi mua xe, giá 36,5 nghìn obama nay bán lại chắc chỉ mất 1 nghìn.
Tóm lại a tis vẫn ngon theo cái giá của nó. Ngon, bổ nhưng giá chỉ rẻ bình thường; được cái khi muốn nâng đời thì khấu hao ít lắm. Đồ thay thế cũng sẵn, rẻ, chỉ cần quan tâm cái gaâ nào uy tín với mình thôi.

Buihai261

Xe máy
Website
www.mocchautourism.com
Trước mình cũng gặp trường hợp này, mãi sau mới nhớ là mình đánh rơi cái bút res et DVD không tìm thấy vì nó rơi vào khe giữa kính và phần nhựa mặt nạ. Kiểm tra lấy ra xong là hết ngay mà.

nghiahanoi

Xe tải

http://www.otofun.net/threads/561094-can-mua-altis-de-su-dung-trong-gia-dinh?goto=newpost

AccentLB

Xe tải
Công nhận xe nhật lành thật.... Altis chạy đến hẳn 1.5 vạn mà cũng không hỏng gì.. Ngoài cái con bu lông bị lỏng ( theo anh Tạch )... Còn cái bọn xe hàn thì lởm quá... Morning gì mà chạy taxi.....đến gần 40 vạn mà đã hỏng mấy đôi lốp ( còn lại ko hỏng gì )

Mr AK

Đi bộ
Có cụ nào bị như mình ko: đang đi đường thẳng tốc độ cao 60-80km/h rồi đạp thật mạnh phanh, xe chậm dần rồi có tiếng kịch kịch và dừng hẳn? Tiếng kịch kịch như thể va vào cái j ấy, ko biết có bình thường ko?

tatung

Xe tăng
Đúng là toy bền thật đi mãi 1,5 vạn chẳng hỏng gì chẳng bù moẻning chạy 24/24 suốt mà đc mấy chục vạn phải thay lốp

Chỉnh sửa cuối:

1.6gli

Xe container
Khả năng bác nguyendung3456 sử dụng hay đặt ĐH chưa đúng:
1. Bác để vòng nhiệt độ lạnh thấp nhất (về hẳn bên trái) chứ đứng nửa vời là vừa chạy máy lạnh, vừa lấy sưởi thì làm sao chả khi tắt thấy có hơi nóng nhanh hơn người khác và lạnh ko sâu. Làm như thế ko lạnh mà còn hại điều hòa;
2. Thứ nữa, khi có người ngồi sau, bác nên để cửa gió cả hướng lên trên và hướng xuống dưới chân thì cả khoang xe đều mát!
1. Để như ý bác bloc chạy lâu hơn = lạnh sâu nhưng sẽ hại bloc và tốn xăng. Tuỳ theo tải mà chọn vị trí phù hợp là chuẩn nhất.
2. Nếu chạy chiều lạnh thì nên để gió thôi lên và hướng thẳng ra phía khoang sau. không khí lạnh sẽ chìm xuống dưới = mát đều 2 khoang. Để như ý bác chỉ sử dụng khi chạy chiều nóng thôi.:P