Các hỏi đáp thường gặp chung chung về máy tính và kỹ thuật số

V.T.A

Xe điện
Đúng đó.Bác làm con slim-fit cho lành.Em trót khuân con LCD về chỉ trưng bày lấy oai thôi:D :D :D , được cái để hát Karaoke thì tạm được ,xem TV chỉ muốn uống nước lọc cho đỡ nghẹn.

Mazspeed

Xe container
Ông bạn em hôm trước mời khao con Toshiba Regza 37" 37tr mới sắm. Đang ngửa cổ nốc cốc rượu thì em trố mắt suýt phun hết cả vodka ra ngoài vì thấy màn hình chiếu Fashion TV người mẫu chân ngẵn tũn, tròn xoe, mặt mũi dị dạng chả ra sao. Đúng là chỉ được cái... làm cảnh.:)) :)) :))

Nguyen Truong Sinh

Xe đạp
Báo cáo các Bạc Em đã mua một đĩa cài Win XP2. Sau khi cài xong, không hết bênh. Hiện nay, sau khi Shut down, màn hình xanh có hiển thị như sau
Stop:c00000..(fatal system error). Không hiểu là lỗi gì các Bác a.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hihi, có lẽ lỗi nặng rồi. Có thể máy của bác bị xung đột phần cứng rồi. (ổ cứng, bộ nhớ .....)

Quạt

Xe điện
hờ hờ hờ các bác nói thế nào ấy chứ em xem con Aquos nhà em thấy ổn lém với cả nó co nhiều chế độ chỉnh để giám bớt bẹp hình mà. Nhưng công nhận là Samsung hình xấu vãi đái , mặt mũi bẹp rúm. Hàn xẻng vẫn chỉ là hàn xẻng

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
eskimot09 nói:
LCD 32" của Samsung vẫn khoảng 20T bác ợ. Em mách bác 1 phát LCD 32" hiệu Hipson (hay cái gì na ná cũng chưa check nguồn gốc ở đâu) đang khuyến mãi ở Big C có 9.9T thôi. Thấy nó ghi giá gốc (không biết từ năm nào) là 25.5T

Đợt vừa rồi em cũng định làm 2 phát Samsung 32 phục vụ công việc, giờ phát hiện ra cái đồ lởm này có khi tiết kiệm được nửa tiền :D
Bác chơi mịa nó con Thịt Chó Luộc ấy hoặc Trường Hồng, made in Tung của dùng chả sao cả....

Nguyen Truong Sinh

Xe đạp
Bác Fiattempra ơi, xung đột phần cứng tức là thế nào ạ, có đồng nghĩa với hỏng phần cứng không, Máy em vừa mua được 02 tháng . Em chưa yêu cầu bảo hành vì còn xem mức độ nặng nhẹ và xem tự mình có thể khắc phục được không đã. Giúp em với các BÁc ơi.

isabinh

Xe điện
Giúp tôi với (Đau quá)

Chả là máy Laptop của em sau 1 tuần không sử dụng, hôm nay bật lên thì mọi cái vẫn bình thường trừ cái thư mục để chứa tất cả các loại tài liệu, văn bản, Ebook của em mất tiêu, tìm mọi cách không thấy dâu cả, Đau quả. Máy em phòng thủ khá chặt bằng BKAV và Symantec-Firewall luôn cập nhật mới thường xuyên đã quét vius các kiểu không thấy gì................Đang bối rối, bác nào đã gặp trường hợp này thì giúp em với Hu hu...hu
cám ơn trước

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Bình tĩnh.
Bác để tỏng My Document hay một thư mục khác có tên riêng. Nếu trong My Document thì bác có tạo user mới không? nếu có thì login bằng user cũ sẽ thấy, ngược lai... :( :( :( bó hand chấm côm

busycat555

Xe hơi
bác dùng công cụ search thử lại 1 file mà bác nhớ chắc nó nằm trong folder đấy xem chứ làm gì mà ghê thế, nhiều lúc drag -n- drop là bác gắp cả thư mục chui vào thư mục khác mag ko chú ý đấy, lơ đễnh là bị thôi, em bị mấy lần

isabinh

Xe điện
Tôi để trong một thư mục tự tạo trong My document, vẫn vào user cũ của bình thường không tạo thêm usser nào cả, nhưng lạ cái các thư mục khác cùng cấp do tôi tạo thì vẫn đầy đủ, bình thương.....

isabinh

Xe điện
busycat555 nói:
bác dùng công cụ search thử lại 1 file mà bác nhớ chắc nó nằm trong folder đấy xem chứ làm gì mà ghê thế, nhiều lúc drag -n- drop là bác gắp cả thư mục chui vào thư mục khác mag ko chú ý đấy, lơ đễnh là bị thôi, em bị mấy lần
đã làm các kiểu, tìm ten thư mục, tìm các file có phần mở rộng, tìm tên file mình nhớ, kể cả dùng các ký tự wilcard
Mà chuối dã man là các thư mục khác cùng cấp thì vẫn đầy đủ......

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Bác làm thử như bác mèo bận mách xem sao hoặc mò trong thùng rác, nếu mà không ra nữa thì khó rồi

isabinh

Xe điện
chakuchak nói:
Bác làm thử như bác mèo bận mách xem sao hoặc mò trong thùng rác, nếu mà không ra nữa thì khó rồi
Trong thùng rác vẫn còn các file mình xóa từ trước, kể cả mới, cũ và rất xóa rất lâu rội Mà thư mục của tôi nó cớ 1G

cvn

Xe buýt
Nếu bác thwur các kiểu mà vẫn ko thấy thì tôi sẽ cho bác số đt cuat một chú chuyên cứu dữ liệu. Có điều bác lưu ý không xóa, ghi... gì trên cái ổ đấy nhé. Lần sau bác chú ý tạo một phân vùng ổ riêng để chuyên lưu dữ liệu, không để dữ liệu chung với phân vùng cài hệ điều hành và các chương trình chạy.

@ISABINH: Bác xem lại phần Folder Options trong Control panel xem còn không, hôm nọ có một anh bạn dính con virus gì đó mà nó làm ẩn Folder đi và bỏ luôn cái Folder Options trong control panel. Nếu không thấy mục folder options trong control panel thì chắc là bác bị dính con virus này. Nó sẽ tắt chức năng xem file/folder ẩn và làm ẩn một số file/folder. Em cũng chưa nghĩ ra cách để lấy lại chức năng đó của Windows nhưng nếu bác có NC thì dùng NC để bỏ thuộc tính ẩn cho folder đó, đơn giản thôi. :D

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Tốt nhất là không nên để toàn bộ dữ liệu của mình cần dùng trên máy tính không thôi. Bây giờ thẻ nhớ ngoài hay ổ cứng ngoài rất rẻ rồi , các có thể mua 1 cái để back-up dữ liệu thường xuyên là OK. Mất cái này có cái khác ngay.
Hoặc có thể nén nó vào rồi up lên Gmail hay mấy dịch vụ miễn phí , nhớ đặt pass khi nén files.

isabinh

Xe điện
UAZ nói:
@ISABINH: Bác xem lại phần Folder Options trong Control panel xem còn không, hôm nọ có một anh bạn dính con virus gì đó mà nó làm ẩn Folder đi và bỏ luôn cái Folder Options trong control panel. Nếu không thấy mục folder options trong control panel thì chắc là bác bị dính con virus này. Nó sẽ tắt chức năng xem file/folder ẩn và làm ẩn một số file/folder. Em cũng chưa nghĩ ra cách để lấy lại chức năng đó của Windows nhưng nếu bác có NC thì dùng NC để bỏ thuộc tính ẩn cho folder đó, đơn giản thôi. :D
Của tôi vẫn còn đầy đủ bác ạ, vẫn show hết các files ẩn và hệ thống

isabinh

Xe điện
jolie2003 nói:
Tốt nhất là không nên để toàn bộ dữ liệu của mình cần dùng trên máy tính không thôi. Bây giờ thẻ nhớ ngoài hay ổ cứng ngoài rất rẻ rồi , các có thể mua 1 cái để back-up dữ liệu thường xuyên là OK. Mất cái này có cái khác ngay.
Hoặc có thể nén nó vào rồi up lên Gmail hay mấy dịch vụ miễn phí , nhớ đặt pass khi nén files.
Em đen quá bác ạ, Cái này của em tồn tại 6 năm rồi, em rất cẩn trọng vấn đề này, vẫn thường sao lưu ra máy desktop. Vừa rồi cháu gái bị hỏng HDD nên em lấy cái của em sang cho nó, nó format hết của em và cài OS lên đó rồi.
@CVN; bác cho tôi số điện thoại của bác cứu data để tham khảo với ạ

Chỉnh sửa cuối:

Quạt

Xe điện
Bác thứ Restore lại thời điểm gần nhất phát xem nhé. Nếu cứu được có gì hay share em phát nhá