Các hỏi đáp thường gặp chung chung về máy tính và kỹ thuật số

longvu

Xe tăng
Để yên tâm loại trừ các nguyên nhân 2 và 3, bác nên tắt modem (chắc cú nữa thì rút đg line ra) rồi đi ngủ, hê hê

Primera

Xe tăng
có thể máy tinh của bác bật chế độ Wake Up on LAN.
Vào BIOS (nhấn Del khi mới khởi động máy), vào Boot Setup, tìm cái mục gì giông giống như thế, rồi chọn Disable.
Máy tính có thể tự khởi động bởi LAN, Modem, bàn phím, hoặc hẹn giờ bật.

quangdzung

Xe điện
Mỗi lần bác tắt máy tính xong thì bác rút phích điện ra. Cách này em làm rồi, chắc chắn được. he he

North

Xe đạp
Vào BIOS chọn default sau do chọn save bios
Nếu vẫn không được thay nguồn
Nếu vẫn không được tắt điện nguồn
Nếu vẫn không được cho đi bệnh viện
Nếu vẫn không được gửi về quê....

sabaidee

Xe máy
Có khi có ma đấy. Chắc chắn cứ làm một nén hương cho nó lành. Nhỉ :s

lengkeng

Xe tăng
Bác bảo thằng bạn bác vào site của ipod dowwnload firm ware mới nhất và update là OK (b)

noza nói:
Em có thằng bạn dùng Ipod Video, thỉnh thoảng hay bị treo cứng :D thường là xem video thì hay bị, nghe nhạc ko vấn đề gì. Em thì ko nghiện Ipod, chẳng biết tư vấn cho bác thế nào nữa. Trước đây em đã từng được nhìn thấy bọn Alpine nó có cái đầu 1 din gắn ổ cứng khá hay, có thể mua ổ cứng laptop thay vào thoải mái, lúc nào thích copy thì nó có cái khay kéo ra rồi lắp vào máy khác copy. Bác thử tìm loại đó xem nhé, lâu rồi ko nghiên cứu mấy cái món đấy nên ko tìm lại được.

Mazspeed

Xe container
Cám ơn các cao thủ đã giúo đỡ. Hoá ra vấn đề là ở cái chức năng Wake by Lan. Em disable nó đi thì thấy ổn rồi, không còn chập chờn nữa.
Có bro nào biết cái chức năng này được thiết kế để làm gì vậy?

hailua_dichat

Xe tải
Mazspeed nói:
Cám ơn các cao thủ đã giúo đỡ. Hoá ra vấn đề là ở cái chức năng Wake by Lan. Em disable nó đi thì thấy ổn rồi, không còn chập chờn nữa.
Có bro nào biết cái chức năng này được thiết kế để làm gì vậy?
thì là wake up by lan , chứ còn gì khác nữa

Tỳ như bác có cái server chứa Movie để xài chung cho cả nhà , bình thường thì tắt nó đi cho đỡ tốn điên. Trong lúc chở coi trận đá banh tiếp sau , bác muốn coi Jame bond 1 lúc, thay vì phải chạy len lầu 4 để mở nó , thì bác chỉ cần kết nối với nó nó sẽ tự đánh thức và chạy để bác coi phim

là tui thô thiển như vậy cho nó gọn, hehe!

Nguyen Truong Sinh

Xe đạp
Máy tính không tắt đươc. Giúp em với!

Các Bác ơi, máy tính để bàn của em mấy hôm nay không thể tắt đươc. Cứ vào Turn off shutdown và Shutdown OK thì máy tự tắt màn hình sau đó khoảng 3-5 giây lại tự khởi động lai. Em tắt công tắc Power cũng không đươc.
Không hiểu tại sao> Các Bác giúp em với
:)

Mazspeed

Xe container
Bác thử kiểm tra thế này xem sao:

- Bấm chính xác vào Shutdown chứ không phải LogOff.
- Bấm nút Power khoảng 5s rồi hãy nhả ra xem máy có tắt không.
- Nếu máy tắt được thì chờ một lúc rồi khởi động lại, vào bios bỏ tất cả các cài đặt dạng như Wake on Lan, Restore by Modem v.v. đi.

Chắc là được.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Mấy hôm trước em vừa bị bệnh đúng như bác nói. Hỏi thêm: Máy của bác mới cài bộ BKAV home đúng ko? Nếu đúng bác bỏ nó đi và khởi động lại xem nó có bị nữa không? Nếu hết bác cho em xin vài xịn cho ấm lòng nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
Máy em cũng cài BKAV home 22/11/2006 mà không bị như bác xe hơi đâu. Chưa chắc nguyên nhân đó đã đúng đâu.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Máy của em cũng bị y hệt như thế. Có chú em bảo là anh gỡ BKAV ra. Em gỡ ra phát là hết bệnh này ngay. Chú ấy còn nói là không phải máy nào cũng bị và chỉ bị ở bản BKAV home mà mới update thôi. bác Trường Sinh cứ thử xem sao.

Lacetti

Xe hơi
Chắc bác lại vừa cài cái gì vào máy tính, bác cứ gỡ nó ra chắc sẽ hết

Nguyen Truong Sinh

Xe đạp
Máy em không cài thêm gì cả, chỉ có cu nhóc con em hay chơi game cài sẵn trên máy và hay search ảnh trong ổ cứng để nghịch, à mà hình như trước khi bị trục trặc nó có tạo một user mới lấy tên của nó, cài password riêng của nọ Các Bác tư vấn tiếp cho em với vì tối qua em làm đủ cách như các bác chỉ vẫn không được, à tiện thể hỏi các Bác vào bios như thế nào vây.