Các hỏi đáp thường gặp chung chung về máy tính và kỹ thuật số

North

Xe đạp
Khi máy khởi động thì ấn vào phím Delete giữ vài giây là vào bios thôi mừ!!!

Lacetti

Xe hơi
Theo em bác cài lại là nhanh nhất

Mazspeed

Xe container
Muốn vào bios thì phải gõ một phím hoặc 1 tổ hợp phím khi máy khởi động (chưa vào Windows, mới chỉ đang trong giai đoạn test bộ nhớ hoặc cổng truy xuất). Mỗi một loại bo mạch lại quy định các phím khác nhau, nhưng thông thường là Del, Esc, F11 hoặc F12...
Bác chú ý khi vừa bật máy trên màn hình sẽ báo đại loại như Press xxx to enter Bios seting. Nhanh tay bấm ngay vào phím đấy là vào được.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Đây là lỗi Win. Đoán mò này :D:D: Bác đã cài WinXP SP2 và đã để Auto Update. Sau khi update máy sẽ bị như thế. Thực ra trước khi tắt nó còn lên 1 màn hình xanh, trong đó có nói lỗi dump từ RAM ra HDD.
Lỗi này chỉ cần cài lại Win là xong và lưu ý tắt Auto Update của Win đi.
Nếu bác có những chương trình không thể xoá trắng để cài lại Win thì chỉ còn cách remove toàn bộ update (Control Panel - khoảng hơn ba chục cái gì đó :D:D). Hơi lâu nhưng hiệu quả.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Mazspeed nói:
Press xxx to enter Bios seting
Kinh quá:))
Thông thường máy no name (Đông Nam Á) thì khi khới động ban đầu bác phải bấm Del hoặc F2; Máy xịn hơn như Dell, hay máy xách tay thì bác phải bấm F10, hoặc F12 gì đó tuỳ thuộc vào chỗ xxx kia nó báo phím nào. Nếu bác sửa BIOS mà vẫn không được thì khi máy nó vừa khởi động lại bác bấm và giữ công tắc trong vài giây đến khi nào thấy màn hình tắt, quạt gió không chạy thì bỏ tay ra.

Mourinho

Đi bộ
Hị không biết bác đã sửa được máy chưa? Máy bị vi rút ấy mà. Cài lại win.. là xong ngay.

hon nhien

Xe điện
Các thủ thuật làm tăng tốc độ PC.

Cái máy tính của em dạo này chạy chậm quá. Nhờ các bác tư vấn xem dùng những thủ thuật gì để xoá bớt các file không cần thiết, giải phóng ổ cứng ... làm tăng tốc độ máy chút chút.
Em xin cám ơn.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
hon nhien nói:
Cái máy tính của em dạo này chạy chậm quá. Nhờ các bác tư vấn xem dùng những thủ thuật gì để xoá bớt các file không cần thiết, giải phóng ổ cứng ... làm tăng tốc độ máy chút chút.
Em xin cám ơn.
Có một số nguyên nhân là máy của bác chạy chậm đi:
  1. Dung lượng đĩa trống còn lại quá ít, không đủ cho Windows sử dụng làm bộ nhớ đệm hoặc chứa các file tạm thời của các ứng dụng
  2. Các ứng dụng mới chạy tốn RAM quá hoặc chạy nhiều ứng dụng lớn cùng lúc hoặc có ứng dụng nào đó chạy nhưng khi đóng lại không trả lại phần bộ nhớ đã chiếm => chạy càng ngày càng chậm và sau 1 thời gian phải khởi động lại mạy
  3. Đĩa cứng bị phân mảnh sau một thời gian dài sử dụng với các tác vụ xóa ghi ổ cứng liên tục
  4. Một ứng dụng gì đó sử dụng quá nhiều CPU (thông thường bệnh này cũng có thể do nguyên nhân thiếu RAM hoặc hết ổ cứng)
  5. Các ứng dụng / service của hệ điều hành chạy ngầm bên dưới (indexing chẳng hạn)
  6. Bị virus hoặc spyware liên tục gửi & nhận các thông tin ra/vào Internet
  7. Mạng nội bộ hoặc Internet có vấn đề làm các ứng dụng như Outlook hoặc trình điều khiển Printer liên tục quá trình test mạng để gửi nhận thông tin
  8. Card màn hình yếu, RAM ít cho nên phải sử dụng tài nguyên hệ thống (RAM, CPU) để hỗ trợ cho phần đồ hoạ,
  9. ...
Có rất nhiều nguyên nhân như trên hoặc có thể tất cả các nguyên nhân đó. Tùy theo từng trường hợp mà xử lý.
  1. Bấm phím phải chuột vào taskbar chọn Task Manager kiểm tra xe CPU và RAM có bị dùng hết không, ứng dụng nào sử dụng quá nhiều. Cần thì end task nó đi
  2. Nếu các ứng dụng dùng có vẻ bình thường nhưng RAM bị dùng hết mà tất cả các ứng dụng đang chạy đều phải dùng đồng thời thì cân nhắc việc nâng cấp RAM. Vd: Nếu Vista yêu cầu tối thiểu 500MB RAM thì nên có khoảng 1GB cho các ứng dụng chạy trên Vista.
  3. Vào Start > All Programs > Accessories > System Tools và chạy các công cụ như defragmenter hoặc dọn đĩa để xử lý đĩa cứng bị phân mảnh hoặc dọn các file tạm.
  4. Kiểm tra trong phần Services và đóng bớt các services không thực sự cần thiết
  5. Cắm ổ cứng sang kênh dữ liệu nhanh nhất và luôn đặt đĩa cứng là Primary còn DVD là secondary
  6. Cập nhật antivirus và antispyware mới nhất, đặt chế độ quét liên tục
  7. Kiểm tra card màn hình, kiểm tra lại mạng. Nếu cần thì thử ngắt mạng để xem có phải do mạng nên máy bị chậm không. Đặt thử màn hình về chế độ màu và độ phân giải thấp hơn để test.
  8. Đặt các file hệ thống như hibernate, pagefile.sys trên các ổ cứng có tốc độ cao nhất.

Nguyen Truong Sinh

Xe đạp
Các Bác a. Em sửa như các BÁc đã hướng dẫn, vẫn không đươc. Có lẽ chỉ còn cách cài lại win thội Nhưng mà em hơi bị dốt máy tính nên các BÁc chỉ giúp xem có cách nào hướng dẫn em tự cài win với sao cho không ảnh hưởng tới dữ liệu của máy Cám ơn các BÁc nhiệu

Ta Viet Cuong

Xe tăng
hè hề, hóa ra em có nhiều bạn đồng bệnh ghê, bệnh này do virus gây ra, chỉ mỗi cách cài lại win thôi, mất mịa cả ngày vì cả đám SW khác nữa, còn bác không mướn cài win thì chỉ có cách move cái thằng bồ kếp đi thôi, khi move thằng bồ kếp ko đc thì cài lại win cho sạch sẽ bác ợ :D

Chỉnh sửa cuối:

pokekie

Xe tải
Lcd Samssung

các bác cho e hỏi giá con LCD SAMSUNG LA 32R71B bao tiền nhi? kô hiểu mua nó có khuyến mãi j` thêm kô vậy? *-)

Phuong Ho

Xe tăng
Có phải con Boudeur không bác? Nếu đúng khoảng 20T bác ạ, khuyến mãi thì giá khác. Mấy tháng trước em mua 23T, báo giá là 25 gì đấy khuyến mãi cái dàn cd nên em không lấy.

hon nhien

Xe điện
pokekie nói:
các bác cho e hỏi giá con LCD SAMSUNG LA 32R71B bao tiền nhi? kô hiểu mua nó có khuyến mãi j` thêm kô vậy? *-)
Trong SG hình như bọn siêu thị điện máy IDEA nó khuyến mãi: Mua một LCD Nhật bổn, khuyến mãi một LCD Hàn xẻng cùng kích thước...choáng !

Primera

Xe tăng
vunhat nói:
sao LCD tụt giá thế nhẩy
Bác này cứ nói thế làm em đắng hết cả mồm, đầu năm mua 29tr được cái 26", giờ chắc mua được cái 42" rồi ! Lỗ hơn chơi máy ảnh !!!
Mà cái giống LCD nhỡ cỡ này mua về được mỗi làm màn hình lướt web thôi, xem TV chán chết (TV mình vẫn phát phân giải thấp, kể cả KTS). Nếu để xem TV thì mua cái SlimFit 32", rẻ = nửa mà nét hơn nhiều.
Để xem DVD thì lại hơi bé, chưa đủ độ phê.

hon nhien

Xe điện
Primera nói:
Bác này cứ nói thế làm em đắng hết cả mồm, đầu năm mua 29tr được cái 26", giờ chắc mua được cái 42" rồi ! Lỗ hơn chơi máy ảnh !!!
Mà cái giống LCD nhỡ cỡ này mua về được mỗi làm màn hình lướt web thôi, xem TV chán chết (TV mình vẫn phát phân giải thấp, kể cả KTS). Nếu để xem TV thì mua cái SlimFit 32", rẻ = nửa mà nét hơn nhiều.
Để xem DVD thì lại hơi bé, chưa đủ độ phê.
Tụt làm sao bằng CAM 3.0 được hở bác? May chán :)) :)) :))

Porsche 911

Xe container
Nhiều người mua LCD về mở TV cứ ngỡ là mình bị cửa hàng nó lừa. Cửa hàng họ mở TV LCD bằng đĩa DVD HD nên rất nét, nhìn rất đã, khi về nhà mở TV VTV1, VTV3 thì eo ơi, nào là hình ảnh xấu, mặt ngắn tũn vì chuẩn 4:3 không ăn nhập với chuẩn 16:9.

Hiện tại, em sẽ mua TV thường nhưng độ nét cao nhìn sướng hơn. Nếu là Panasonic nhập khẩu 29'' thì khoảng 9-10 triệu gì đó.

eskimot09

Xe hơi
LCD 32" của Samsung vẫn khoảng 20T bác ợ. Em mách bác 1 phát LCD 32" hiệu Hipson (hay cái gì na ná cũng chưa check nguồn gốc ở đâu) đang khuyến mãi ở Big C có 9.9T thôi. Thấy nó ghi giá gốc (không biết từ năm nào) là 25.5T

Đợt vừa rồi em cũng định làm 2 phát Samsung 32 phục vụ công việc, giờ phát hiện ra cái đồ lởm này có khi tiết kiệm được nửa tiền :D

sigma

Xe buýt
Porsche 911 nói:
Nhiều người mua LCD về mở TV cứ ngỡ là mình bị cửa hàng nó lừa. Cửa hàng họ mở TV LCD bằng đĩa DVD HD nên rất nét, nhìn rất đã, khi về nhà mở TV VTV1, VTV3 thì eo ơi, nào là hình ảnh xấu, mặt ngắn tũn vì chuẩn 4:3 không ăn nhập với chuẩn 16:9.

Hiện tại, em sẽ mua TV thường nhưng độ nét cao nhìn sướng hơn. Nếu là Panasonic nhập khẩu 29'' thì khoảng 9-10 triệu gì đó.
Đúng vậy, trừ khi VTV phát tiêu chuẩn mới chứ phát như bây giờ xem 16:9 thì toàn bị 1 là cắt bớt khuôn hình 2 bên, 2 là đầu bẹp chán lắm.

Mua TV CRT Panasonic 29 or 34" độ nét cao + cáp TV là OK.

pokekie

Xe tải
thế cái chuẩn HD DVD thì đầu đĩa cos đắt kô bác, mà phải mua đĩa xịn thì mới nét ah? chứ e thấy đia tàu thì chắc vẫn kô ăn thua