[Funland] Các cụ uống rượu nào?

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ cho em hỏi sao aldehyt nó thoát được khỏi rượu theo thời gian ạ?
Aldehyd có nhiệt độ sôi và bay hơi ở khoảng 20 độ C nên dễ thoát ra khỏi rượu ở môi trường bình thường.

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Em uống khá thường xuyên. Lý thuyết và thông số không biết nhiều. Rượu thanh ba của cụ nào đưa kết quả kiểm định lên trên cho em chắc chắn em vứt đi ngay và luôn, kế cả vodka Hà Nội cũng vậy.
Tây ta em cũng thử nhiều, vodka về cơ bản giống quốc lủi. Whisky cầu kỳ hơn, cũng ngon nhưng phải là loại xịn, cognac em cũng thích, nhưng ko có đk để mua được loại xịn. Tequila em cũng thích, loại gì của đảo sip 70 độ em cũng thèm... 😛 Thường xuyên vẫn là quốc lủi.
Nói thêm là các cụ muốn thử thì nên thử rượu của cụ Tiên Tửu Phú Lộc cũng rất ngon (em lưu ý là với người thích uống thôi nhé, ko thích thì bằng nhau hết).

Chỉnh sửa cuối:
Thì nó phải trong ngưỡng cho phép, cụ nghĩ rượu nấu truyền thống thì hàm lượng độc tố có trong ngưỡng cho phép không?
Quê em Phú Lộc ở Cẩm Giàng, Hải Dương là làng nghề có truyền thống nấu rượu ngon nổi tiếng mấy trăm năm nhưng mang rượu đi kiểm định thì lượng độc tố luôn vượt ngưỡng cho phép. Chính vì vậy làng em bây giờ có 3 phương pháp SX:
1. Vẫn theo truyền thống, bán quanh vùng
2. SX lớn, dùng tháp chưng cất, rượu ra đạt chuẩn, giá hạ nhưng ko thể ngon như rượu nấu truyền thống
3. Dùng rượu truyền thống làm nguyên liệu đầu vào, khử độc và ủ chum. Cách này cho ra loại rượu đạt chuẩn, thơm ngon và giữ được nghề cho làng, chỉ tội đắt hơn rượu mấy loại rượu kia một chút.
Em theo hướng này vì cho rằng dân mình vẫn thích rượu quê ngon, nếu rượu không đạt chuẩn sẽ bảo vệ sức khoẻ cho người dùng, Người tiêu dùng thừa hiểu nếu mang bệnh do rượu ko đảm bảo thì mất sức khoẻ, mất tiền chục, tiền trăm triệu để chữa trị, vậy họ ko lăn tăn gì khi bỏ thêm năm, mười nghìn cho một lít rượu chuẩn

vkthang

Xe container
E chỉ ví dụ như nước sạch hàng ngày cụ đang dùng , nó cũng có những chất độc trong đó . Nhưng nó ở ngưỡng cho phép thì vẫn Ok mà dùng thôi . Còn cụ đòi nó không có thì may ra cụ mua nước cất về mà dùng .
Cụ nên đọc lại còm của cụ thì biết vì sao em lại nói như còm phía trên .
Ngay rượu tây chắc gì đã ko có Andehit hay Methanol nhưng nó ở ngưỡng cho phép .
E cũng xin phép không tranh luận thêm với cụ về vấn đề này vì có vẻ như cụ không hiểu ý em nói gì và em cũng không hiểu cụ nghĩ gì !
Cụ lại lập lờ rồi, đồng ý ngưỡng cho phép, cụ chứng minh được nó nằm trong ngưỡng không? Chứ em đòi sạnh như nước cất khi nào? Em chẳng cổ súy ai uống rượu nào, tây ta gì cả cụ nhé.

Còn vụ nước máy, cụ chắc nước không sạch thì nhà máy không bán cho dân dùng không? Nhẽ em cố chấp cãi là nó sạch không có độc tố? Em biết chứ, may cụ nói e nhớ ra e có biết đấy =))

Em có bình rượu Mông Pê lấy tại chính đất Tủa Chùa Điện Biên về. Rượu mông pê này nặng khủng khiếp, trung bình phải trên 50 độ.

Em mang về 20 lít ngâm với tam thất, đảng sâm và củ đương quy. Ngâm 2 năm thì vớt hết các củ ngâm ra. Mang ủ vào chum sành mua Bát Tràng, mà thử rượu thấy hơi đắng, khó uống. Nên em mới bổ sung vào chum đó 1 cân táo đỏ của Tàu vào. Đang ủ tiếp.

Thời gian từ lúc ngâm tam thất đến giờ là 5 năm rồi. Mà mới uống thử có vài chén nhỏ.

Em ko uống rượu mấy nhưng nhà có 4-5 bình ngâm các loại hoa quả như chuối hột và táo mèo. Do em ko uống trừ khi có khách nên thời gian ngâm toàn 2-3 năm trở lên.
Tam thất, đương quy đều có vị ngọt và đắng nên rượu thành phẩm có vị chát là phải
Nhưng ngâm đến 5 năm mà chưa bỏ đồ ngâm ra khỏi rượu là mất ngon rồi ;))

vkthang

Xe container
Quê em Phú Lộc ở Cẩm Giàng, Hải Dương là làng nghề có truyền thống nấu rượu ngon nổi tiếng mấy trăm năm nhưng mang rượu đi kiểm định thì lượng độc tố luôn vượt ngưỡng cho phép. Chính vì vậy làng em bây giờ có 3 phương pháp SX:
1. Vẫn theo truyền thống, bán quanh vùng
2. SX lớn, dùng tháp chưng cất, rượu ra đạt chuẩn, giá hạ nhưng ko thể ngon như rượu nấu truyền thống
3. Dùng rượu truyền thống làm nguyên liệu đầu vào, khử độc và ủ chum. Cách này cho ra loại rượu đạt chuẩn, thơm ngon và giữ được nghề cho làng, chỉ tội đắt hơn rượu mấy loại rượu kia một chút
Vâng, làm kinh doanh mà nghĩ cho người tiêu dùng thì còn gì bằng cụ ơi. Chúc cụ luôn mạnh khỏe và làng nghề phát triển ạ.:)>-

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Gửi các cụ thành phần của rượu Tây , rượu nhà máy , vs rượu Bàu Đá Việt Nam để nghiên cứu . Cụ nào bảo rượu tây không có Methanol vs Andehyt thì nên xem lại

Chỉnh sửa cuối:
Em.chưa, hôm nào rủ lão Kyson1 qua anh thẩm phát ;))
Ok con dê.
Hôm tới cụ Esse82 thử trầm, anh mang ít 58 lên, loại này nhấm nháp món ý nó ngọt giọng, ngọt từ môi qua lưỡi trong vào họng vẫn ngọt
Cái này nhờ các lão Ba Ngơ minhmo giangsuki từng thẩm phát biểu giúp để Xúc đừng nghĩ rượu tẻ ngọt giọng hơn rượu nếp

Với em uống rượu xong mà hôm sau tỉnh táo , không đau đầu , không thấy người li bì mệt mỏi thì là Ok rồi cụ ạ . E không chê rượu tây hay rượu nhà máy . Nhưng cụ nào chê rượu ta thì nên có cái thông số rõ ràng thì các cụ ở đây mới phục . Trong đây khá nhiều các cụ là uống rượu nguồn gốc từ quê .
Và cái vụ tích tụ Methanol các cụ cứ lờ lớ lơ là sao .
Ý các cụ kia, Methanol lắng vào gan như cặn lắng trong thận hử cụ Đốc :))

Ba Ngơ

Xích lô
Ok con dê.
Hôm tới cụ Esse82 thử trầm, anh mang ít 58 lên, loại này nhấm nháp món ý nó ngọt giọng, ngọt từ môi qua lưỡi trong vào họng vẫn ngọt
Cái này nhờ các lão Ba Ngơ minhmo giangsuki từng thẩm phát biểu giúp để Xúc đừng nghĩ rượu tẻ ngọt giọng hơn rượu nếp
Đọc thớt này xong. Sợ quá, em bỏ rượu từ tối đến giờ chưa uống một giọt nào rồi

cụ thấy hiệu quả không em đang bị mỡ máu
Rượu tỏi phải uống đều đặn, uống cả năm mới có tác dụng giảm mỡ máu và tốt xương khớp
Trước em uống khá đều, nhưng từ khi có món nồng độ cồn khi lái xe làm em phải tạm dừng :(

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ý các cụ kia, Methanol lắng vào gan như cặn lắng trong thận hử cụ Đốc :))
Nó tích tụ nghĩa là cơ thể không thể đào thải hết đc như kiểu nhiễm độc chì vs thủy ngân ấy cụ . Ý các cụ ấy là vậy nhưng các cụ ấy nhận sai rồi .
Ở bài trên e có đưa 1 nghiên cứu thì cả rượu tây hay ta hay cả vodka nhà máy thì nó vẫn còn Methanol và Andehyt nhưng ở ngưỡng cho phép

Nó tích tụ nghĩa là cơ thể không thể đào thải hết đc như kiểu nhiễm độc chì vs thủy ngân ấy cụ . Ý các cụ ấy là vậy nhưng các cụ ấy nhận sai rồi .
Ở bài trên e có đưa 1 nghiên cứu thì cả rượu tây hay ta hay cả vodka nhà máy thì nó vẫn còn Methanol và Andehyt nhưng ở ngưỡng cho phép
Ra vậy, thế mà làm cho lão dưới sợ tích tụ nên nhịn mất tiếng liền ;))

Đọc thớt này xong. Sợ quá, em bỏ rượu từ tối đến giờ chưa uống một giọt nào rồi