[Funland] Các cụ thấy chương trình dạy tiếng Anh trên nhà trường ở VN bất cập ko ạ

fromantoan

Xe tăng
VÍ dụ một bạn học 5 năm đại học T.A chưa chắc nói tốt bằng trẻ 5 tuổi dân bản xứ. Vậy học giao tiếp cơ bản trc cũng là một phương pháp. Khi nói đc, nghe đc thì học mấy cái ngữ pháp nhanh lắm.
Cụ ơi, cụ cần phân biệt văn nói và văn viết, yêu cầu sử dụng, mỗi thứ đều cần môi trường ứng dụng và cách thức luyện tập khác nhau, trong nhiều trường hợp nó có những yêu cầu khác nhau nên không phải cứ giỏi nghe, giỏi nói là giỏi đọc, giỏi viết hoặc học mấy cái ngư pháp nhanh lắm đâu. Tiếng Việt thì toàn dân nghe được nói được không phải bàn nhưng kĩ năng đọc và kĩ năng viết thì không phải mặc nhiên là ngon đâu, mặc dù ai cũng nghĩ đọc và viết chỉ là sao chép lại ngôn ngữ bằng kí tự. Tàu công ty em sang bên mấy cảng Missisipi ở Mỹ, đại lý da trắng bản địa hẳn hoi , tiếng Anh giao tiếp thì là ngôn ngữ mẹ đẻ rồi nhưng khi đọc điện tín với báo cáo của họ thì nhiều ông ấm ớ lắm, không những sai chính tả mà hành văn thì khá dị, chả theo chuẩn mực cũng như mang đậm tính văn nói vào. Em không nói tiếng Anh của họ kém nhưng thực sự kĩ năng đọc viết không tương đồng với kĩ năng nghe nói và đây cũng là thực tế bình thường cho mọi ngôn ngữ khác.
Quay lại với vấn đề nghe nói đọc viết trong topic, em đánh giá nghe/nói và đọc /viết là 2 hướng kĩ năng khác nhau chứ không phải nghe->nói->đọc->viết là theo thứ tự ưu tiên hay học ngoại ngữ là cứ phải 1 tốt rồi 2 rồi 3 rồi 4 mới tốt được. Được cả là quá tốt nhưng không phải nghe nói kém tức là đọc viết không ra cái gì hoặc đọc viết giỏi không đồng nghĩa với nghe nói mặc nhiên ok. Bút đàm trong tiếng Trung là một minh chứng cho vấn đề kĩ năng nghe nói trong 1 quốc gia có nhiều phương ngữ.
Tuy nhiên người ta nói ngôn ngữ nhiều người sử dụng là sinh ngữ, nó vận động và biến đổi hàng ngày, không chỉ từ vựng mà còn cả ngữ pháp, cách hành văn, thậm chí phương thức truyền đạt. Trước đây truyền đạt thông tin trực tiếp, tức thời giữa các cá nhân với nhau chủ yếu là speaking và listening nhưng bây giờ nhờ công nghệ hiện đại, texting với chatting lại đang rất phổ biến, thậm chí 2 người bạn đang ngồi cạnh nhau nói huyện với nhau mà không ai thèm mở mồm. Hoá ra đọc viết lúc này lại đang đóng vai trò nghe nói, cái tay với cái màn hình lại thay luôn cái miệng với cái tai, 1 ông Bắc Triều với 1 ông Việt nam, nói tiếng Anh với nhau không ai hiểu nhau cái gì nhưng chat với nhau thì hiểu hết, thậm chí sử dụng như 2 người bản địa. Mục đích cuối cùng của ngôn ngữ / ngoại ngữ dường như chỉ là công cụ truyền đạt thông tin thôi các cụ nhỉ và nó có nhiều phương thư d khác nhau.

bomon

Xe tăng
Cụ ơi, cụ cần phân biệt văn nói và văn viết, yêu cầu sử dụng, mỗi thứ đều cần môi trường ứng dụng và cách thức luyện tập khác nhau, trong nhiều trường hợp nó có những yêu cầu khác nhau nên không phải cứ giỏi nghe, giỏi nói là giỏi đọc, giỏi viết hoặc học mấy cái ngư pháp nhanh lắm đâu. Tiếng Việt thì toàn dân nghe được nói được không phải bàn nhưng kĩ năng đọc và kĩ năng viết thì không phải mặc nhiên là ngon đâu, mặc dù ai cũng nghĩ đọc và viết chỉ là sao chép lại ngôn ngữ bằng kí tự. Tàu công ty em sang bên mấy cảng Missisipi ở Mỹ, đại lý da trắng bản địa hẳn hoi , tiếng Anh giao tiếp thì là ngôn ngữ mẹ đẻ rồi nhưng khi đọc điện tín với báo cáo của họ thì nhiều ông ấm ớ lắm, không những sai chính tả mà hành văn thì khá dị, chả theo chuẩn mực cũng như mang đậm tính văn nói vào. Em không nói tiếng Anh của họ kém nhưng thực sự kĩ năng đọc viết không tương đồng với kĩ năng nghe nói và đây cũng là thực tế bình thường cho mọi ngôn ngữ khác.
Quay lại với vấn đề nghe nói đọc viết trong topic, em đánh giá nghe/nói và đọc /viết là 2 hướng kĩ năng khác nhau chứ không phải nghe->nói->đọc->viết là theo thứ tự ưu tiên hay học ngoại ngữ là cứ phải 1 tốt rồi 2 rồi 3 rồi 4 mới tốt được. Được cả là quá tốt nhưng không phải nghe nói kém tức là đọc viết không ra cái gì hoặc đọc viết giỏi không đồng nghĩa với nghe nói mặc nhiên ok. Bút đàm trong tiếng Trung là một minh chứng cho vấn đề kĩ năng nghe nói trong 1 quốc gia có nhiều phương ngữ.
Tuy nhiên người ta nói ngôn ngữ nhiều người sử dụng là sinh ngữ, nó vận động và biến đổi hàng ngày, không chỉ từ vựng mà còn cả ngữ pháp, cách hành văn, thậm chí phương thức truyền đạt. Trước đây truyền đạt thông tin trực tiếp, tức thời giữa các cá nhân với nhau chủ yếu là speaking và listening nhưng bây giờ nhờ công nghệ hiện đại, texting với chatting lại đang rất phổ biến, thậm chí 2 người bạn đang ngồi cạnh nhau nói huyện với nhau mà không ai thèm mở mồm. Hoá ra đọc viết lúc này lại đang đóng vai trò nghe nói, cái tay với cái màn hình lại thay luôn cái miệng với cái tai, 1 ông Bắc Triều với 1 ông Việt nam, nói tiếng Anh với nhau không ai hiểu nhau cái gì nhưng chat với nhau thì hiểu hết, thậm chí sử dụng như 2 người bản địa. Mục đích cuối cùng của ngôn ngữ / ngoại ngữ dường như chỉ là công cụ truyền đạt thông tin thôi các cụ nhỉ và nó có nhiều phương thư d khác nhau.
Cụ lạc đề rồi, chủ thớt đang chê chương trình tiếng Anh đại trà cụ ý học 12 năm (hình như có 7 thôi chứ nhỉ) mà chả biết gì. Có lẽ từ lúc giác ngộ cách mạng cụ ý đi học 1 khoá tiếng Anh ở ngoài kèm luyện hàng ngày 1 thời gian nói tây hiểu ngay. Câu hỏi đặt ra là
- Tại chương trình học hay là tại cụ ý không thèm học hồi trong trường ?
- Mục tiêu chính của chương trình tiếng Anh phổ thông có phải là dạy giao tiếp nghe nói không, với thời lượng khoảng 3 tiết 1 tuần ?
- Đừng nói dạy tiếng Anh ở VN nói chung, vì bọn tiểu học tư giờ nó nói nhoay nhoáy, hơn các cụ lớp 12 hồi xưa

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lạc đề rồi, chủ thớt đang chê chương trình tiếng Anh đại trà cụ ý học 12 năm (hình như có 7 thôi chứ nhỉ) mà chả biết gì. Có lẽ từ lúc giác ngộ cách mạng cụ ý đi học 1 khoá tiếng Anh ở ngoài kèm luyện hàng ngày 1 thời gian nói tây hiểu ngay. Câu hỏi đặt ra là
- Tại chương trình học hay là tại cụ ý không thèm học hồi trong trường ?
- Mục tiêu chính của chương trình tiếng Anh phổ thông có phải là dạy giao tiếp nghe nói không, với thời lượng khoảng 3 tiết 1 tuần ?
- Đừng nói dạy tiếng Anh ở VN nói chung, vì bọn tiểu học tư giờ nó nói nhoay nhoáy, hơn các cụ lớp 12 hồi xưa
vâng đúng cụ ạ, mục địch của em là phải dạy được đại trà đã (nghe nói được cho đại đa số) còn ông nào muốn thành ngôn ngữ học thì đi học cao thêm
nên đề tài chỉ là học nghe nói trước ngữ pháp sau chứ ko bàn cái nào quan trọng (vì cái j đã tồn tại trên đời đều quan trọng, chỉ có điều học cái j trước cái j sau thôi ợ)

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
E cũng muốn ra khỏi cái giếng của mình thôi mà, xem phương pháp của các cụ ở đây tốt ntn :)
Theo em thì ko có phương pháp tốt nhất, chỉ có phương pháp phù hợp nhất với từng đối tượng khác nhau. Thế nên em ko so sánh phương pháp ai tốt hơn ai bởi nó có thể tốt hơn với người này nhưng chưa chắc tốt hơn với người kia.

Em nghĩ, phương pháp là thứ để tham khảo rồi tự mình cảm nhận và lựa chọn hơn là áp đặt. Như cách giáo dục hiện nay thì đó là sự áp đặt.

Cụ có thể giúp e lộ trình học lại tiếng anh từ con số 0 k ạ..e học từ cấp 2 mà chả được chữ nào vào đầu. Giờ công việc em chưa cần dùng nhưng e vẫn thấy tiếng anh nó cần cho mình.
Cụ tham khảo ngocbach.com xem. Bạn này từ số 0 tiếng Anh tự học lên IELTS 8.0. Bây giờ thì 8.0 cũng ko phải quá cao siêu nhưng tự học như thế là rất khủng.
Bạn ấy có viết lại cách học tiếng Anh rất chi tiết của bạn ấy để mọi người tham khảo, học từ không biết gì lên nghe nói tạm ổn (còn học IELTS thì lại là phương pháp khác). Nói chung, thường nếu bỏ 2-3 tiếng/ngày cày thì sau 2 tháng là khá ổn rồi.
Em cũng đang tự học lại theo cách này nhưng hơi ... lười ;))

Một số trung tâm dạy IELTS thì chú trọng tips để thi nhưng bạn này thì khuyên là nên học lấy kiến thức thật.

Cụ tham khảo xem phù hợp ko thì học thôi.

Láu

Xe điện
Cụ ấy nói đúng quá rồi còn gì, cụ bị giáo dục Việt Nam tẩy não rồi nên mới thấy sai thôi

Để chứng minh cho việc “học nghe nói được trước khi học ngữ pháp” thì có vài luận điểm như sau

1. Ngôn ngữ cơ bản là giao tiếp bằng việc nghe - nói. Trước khi có chữ viết thì các nền văn hoá đã có ngôn ngữ nói từ rất lâu rồi, chữ viết xuất hiện sau ngôn ngữ nói rất lâu

2. Những người mù chữ họ vẫn giao tiếp nói chuyện bình thường, họ còn chả hiểu ngữ pháp chính thống là luôn cơ

3. trẻ con nói chuyện với người khác (lúc bé chưa đi học) đâu có cần đi học ngữ pháp

Chốt lại, không học ngữ pháp bài bản vẫn nói chuyện được, ngữ pháp sẽ được tự cập nhật một cách tự nhiên nhất thông qua giao tiếp
Với học sinh cấp 1 e thấy quan trọng nhất là nghe nói, giao tiếp với ng nước ngoài

thientudolong

Xe container
Tiếng Anh big4 thì có gì đáng để khoe đâu ạ =)) Cháu cũng chả giỏi tiếng Anh, cháu chưa bao giờ bảo cháu giỏi tiếng Anh nên cháu nhường cụ phần giỏi nhé. Mà cụ cứ tin là cháu chém gió đi, có vấn đề gì đâu =))
Cháu cũng ko phải thần tượng quá nhưng cụ bảo tuyển fresh graduate và trong lĩnh vực finanancial serivce thì cháu liên tưởng ngay đến big4 audit, cũng chưa biết cụ làm cho cty tài chính tầm cỡ nào mà chê big4 :D
Tuỳ loại thầu và tuỳ mức độ vốn cụ ơi. Cháu không nhớ chính xác vụ của cháu là vốn của bên nào nhưng chắc chắn là vốn phi chính phủ nước ngoài, hình như ADB. Năm đó về Thanh Hoá mua hồ sơ thầu bị bảo vệ đuổi ra ngoài cổng không cho gửi xe trong trụ sở. Ra đến ngoài cổng lập tức bị dân xã hội ra vặn vẹo không cho mua hồ sơ thầu :)) Cũng cách đây độ dăm năm rồi.

longphamhoai

Xe tăng
Em thấy để giao tiếp được cụ nên cho F1 hoc ở mấy trung tâm ngoại ngữ Quốc tế có uy tín, ở trong SG em thấy ILa, VUS. Hơi tốn tiền nhưng nghe nói tốt. Cháu em mấy đứa học, đứa nào khi nói chuyện với người nước ngoài cũng đđược khen nói tốt, phát âm chuẩn. Còn ở ttrường thì xác định là phát âm sai be bét nên khi Tây nó nói ko hiểu, gặp đứa hay xấu hổ là bị tịt ko nói được luôn.
Vâng đầu tư như nhà cụ rất chuẩn nhưng với thu nhập của công chức nhà nước thì hơi khó ạ, mặc dù em làm việc vs rất nhiều các bạn chuyên gia, đi bia bọt nhưng gọi trẻ con đúng là để giao tiếp cần phải có cọ sát để vượt qua mặc cảm tự ti của bản thân.

thientudolong

Xe container
VÍ dụ một bạn học 5 năm đại học T.A chưa chắc nói tốt bằng trẻ 5 tuổi dân bản xứ. Vậy học giao tiếp cơ bản trc cũng là một phương pháp. Khi nói đc, nghe đc thì học mấy cái ngữ pháp nhanh lắm.
1 đằng nói tiếng mẹ đẻ, 1 đằng học ngoại ngữ như 1 ngôn ngữ thứ 2 mà cũng so được, thiển cận :)

thientudolong

Xe container
Bản chất học ngôn ngữ là HỌC VẸT mà cụ. Ngay cả bây giờ khi em soạn tiếng Việt với cụ em chẳng nghĩ tới thứ ngữ pháp em đang viết là gì cơ.

Giờ con em học cấp 1, 2 mang ngữ pháp Tiếng Việt về hỏi mà em còn chịu ấy.

Em còn nhớ hồi cấp 3, ngữ pháp em cày thông làu hết bộ sách, từ điển ở cạnh bên mà em không đọc hiểu nổi 1 đoạn văn tiếng anh. Vậy học ngữ pháp để làm gì ?

Trở lại thời tiếng quốc ngữ mới phát triển, chắc chẳng có ai dạy ngữ văn tiếng Việt. Ấy vậy mà lớp nhà văn nhà thơ thời đó sáng tác thơ văn hay hơn đám trẻ bây giờ - đám mắt cận tối ngày cày ngữ pháp tiếng Việt.

Tương tự như khi cảm thụ văn học, thơ ca mà cứ bám vào ngữ pháp thì đi vào mớ hỗn độn, chẳng hiểu gì luôn.
Thế mục đích cụ cho F1 nhà cụ học tiếng anh để làm gì ?
Nếu cho cháu học để giao tiếp mấy câu tiếng anh với tây tàu như mấy bác bán hàng ở chợ bến thành hay mấy cháu nhỏ ở Sapa thì cụ đúng, bản chất nó là học vẹt
Còn xác định xem tiếng anh là ngôn ngữ để học tập, làm việc, nghiên cứu tài liệu, làm ăn với đối tác nước ngoài thì em xin lỗi phát ngôn của cụ về bản chất ngôn ngữ quá thiển cận :D

thientudolong

Xe container
Em thấy để giao tiếp được cụ nên cho F1 hoc ở mấy trung tâm ngoại ngữ Quốc tế có uy tín, ở trong SG em thấy ILa, VUS. Hơi tốn tiền nhưng nghe nói tốt. Cháu em mấy đứa học, đứa nào khi nói chuyện với người nước ngoài cũng đđược khen nói tốt, phát âm chuẩn. Còn ở ttrường thì xác định là phát âm sai be bét nên khi Tây nó nói ko hiểu, gặp đứa hay xấu hổ là bị tịt ko nói được luôn.
Thường các bậc cha mẹ kém tiếng anh nghe con nói đc vài câu thì nghĩ con mình giao tiếp tốt với tây, còn tây nó dậy lấy tiền thì nó càng khen hơn :D
Các cụ cứ test thử cho các cháu nói vài câu thăm hỏi thường thường đi, đổi sang topic mới, cho con dịch thử 1 đoạn....là các cháu tậm tịt liền :D

Mummycare.vn

Xe tải
Bác hiểu sai về ý nghĩa của ngữ pháp rồi .Ngữ pháp giúp bác viết đúng câu cú trong tiếng anh (mail xin việc,bức thư mang ý nghĩa trang trọng).Giúp bác đọc báo,các tư liệu chuyên ngành có thể hiểu được đúng ý nghĩa nhất.
Còn nói thì ngữ pháp chỉ giúp ích phần nào thôi,quan trọng nhất là môi trường nói tiêng anh thường xuyên.Như các bé hàng rong ở trên sapa đó,chúng tiếp xúc với người nước ngoài nhiều nên nói được các câu đơn giản.Còn bảo viết là bức thứ hay dịch 1 tác phẩm tiếng anh có lẽ không dịch được ;)
Học giao tiếp rồi học ngữ pháp nhanh hơn nhiều là cứ học mấy công thức thầy cô cho trên lớp cụ à

Eagle No.1

Xe buýt
Vâng đầu tư như nhà cụ rất chuẩn nhưng với thu nhập của công chức nhà nước thì hơi khó ạ, mặc dù em làm việc vs rất nhiều các bạn chuyên gia, đi bia bọt nhưng gọi trẻ con đúng là để giao tiếp cần phải có cọ sát để vượt qua mặc cảm tự ti của bản thân.
Cũng có cách ko tốn tiền lắm là cụ cho bọn trẻ con tự học trên mạng, nhưng cách này đòi hỏi phải siêng năng. Con em có 1 đứa nó tự học và kết quả tốt, em ko phải tốn đồng nào cho nó. Nhà mình hợp với kiểu nào thì theo cách đó cụ ạ. Theo em thì trẻ con giỏi TA thì tốt nhưng ko giỏi cũng chẳng sao, cái quan trọng là mình dạy nó biết cách đề ra mục tiêu và lên kế hoạch đạt được điều nó muốn.

bocuteo

Xe tải
Thế mục đích cụ cho F1 nhà cụ học tiếng anh để làm gì ?
Nếu cho cháu học để giao tiếp mấy câu tiếng anh với tây tàu như mấy bác bán hàng ở chợ bến thành hay mấy cháu nhỏ ở Sapa thì cụ đúng, bản chất nó là học vẹt
Còn xác định xem tiếng anh là ngôn ngữ để học tập, làm việc, nghiên cứu tài liệu, làm ăn với đối tác nước ngoài thì em xin lỗi phát ngôn của cụ về bản chất ngôn ngữ quá thiển cận :D
Để học tập, nghiên cứu thì cũng chả cần ngữ pháp nhiều đâu cụ. Cứ đọc nhiều tài liệu, ấn phẩm, có người giải nghĩa cho là đủ, ngữ pháp tự ngấm.

Não chúng ta tự vận dụng tạo ra câu mới đúng ngữ pháp dựa trên mẫu câu đã đọc hơn là dựa trên sơ đồ, kiến trúc ngữ pháp trong sách.

Cụ cứ đem tài liệu chuyên ngành ra vứt cho giáo viên chỉ chuyên dạy tiếng anh xem họ có dịch (mới chỉ dịch, chứ chưa nói tới viết tài liệu nhé) nổi không thì tự rút ra câu trả lời.

Nói thật chứ ngữ pháp tiếng anh chỉ cần gói gọi học tập trung cao độ trong 1-2 tháng là hết các thể loại. Chẳng cần kéo tới vài năm học, thậm chí chục năm như ở ta.

Chỉnh sửa cuối:

thientudolong

Xe container
Giáo trình nước ta ý cụ là sách giáo khoa à? Mời cụ xem các cháu lớp 12 các trường công để xem thành tựu tiếng anh nước nhà. Hầu như các cháu làm bài rất giỏi nhưng giao tiếp sử dụng tiếng anh thì tương đối kém.

Một giáo trình đào tạo ra không tốt là nó sai rồi cụ ah. Còn giáo trình mà cho nghe nói trước rồi mới học ngữ pháp thì ngay cả các trung tâm tiếng anh dạy giao tiếp cơ bản cũng đang làm thế cụ ah. Cụ so 1 cháu học vài năm bên sách giáo khoa thuần với 1 cháu học trung tâm xem khả năng các cháu khác nhau như nào

Mà ngay cả như cụ nói về ielts thì đa phần cũng chả ai thi được ielts với trình độ sách giáo khoa cả, cũng phải đi học trung tâm luyện ielts thôi. Nên cụ không cần đề cao tiếng anh của bộ giáo dục đâu
Ngay cả Nhật Hàn sang đây nó nói tiếng anh cũng chả hơn gì đâu, mặt bằng thua cả phi, sing, ko nhẽ giáo trình của bọn nó sai :D. Em nói rồi, cụ mà biết nước nào dậy nghe nói trước học ngữ pháp từ vựng thì cụ dẫn ra đây, cụ cứ lòng vòng chê giáo dục nước nhà mãi :D

AVANZA

Xe tăng
1 đằng nói tiếng mẹ đẻ, 1 đằng học ngoại ngữ như 1 ngôn ngữ thứ 2 mà cũng so được, thiển cận :)
Tôi nói thế để thấy rằng việc học nói chuẩn, nghe chuẩn cần phải trú trọng trước. Tại sao trẻ con bản xứ nó chưa học ngữ pháp mà nó nói chuẩn mà đứa VN mất 4 học năm đại học (ngữ pháp toàn 10 điểm) chưa chắc đã giao tiếp đc. Nói còn cắc bụp, nghe thì nghệt ra mãi mới hiểu... thì mơ nghiên cứu, giao dịch cài zề...

thientudolong

Xe container
Để học tập, nghiên cứu thì cũng chả cần ngữ pháp nhiều đâu cụ. Cứ đọc nhiều tài liệu, ấn phẩm, có người giải nghĩa cho là đủ, ngữ pháp tự ngấm.

Não chúng ta tự vận dụng tạo ra câu mới đúng ngữ pháp dựa trên mẫu câu đã đọc hơn là dựa trên sơ đồ, kiến trúc ngữ pháp trong sách.

Cụ cứ đem tài liệu chuyên ngành ra vứt cho giáo viên chỉ chuyên dạy tiếng anh xem họ có dịch nổi không thì tự rút ra câu trả lời.

Nói thật chứ ngữ pháp tiếng anh chỉ cần gói gọi học 1-2 tháng là hết các thể loại. Chẳng cần kéo tới vài năm học.
Vâng, em có vài bài thi writing ielts và gmat, cụ có thể thẩm hộ em được không, em học mãi mà thấy đụng đến đâu hở đến đó :D

bocuteo

Xe tải
Vâng, em có vài bài thi writing ielts và gmat, cụ có thể thẩm hộ em được không, em học mãi mà thấy đụng đến đâu hở đến đó :D
Học để thi khác với học để dùng, em có làm được hết thì cụ cũng cho rằng do em tiếp cận trên 30 năm tiếng Anh rồi.

Cho cụ làm bài ngữ pháp tiếng Việt chắc gì cụ pass ?

thientudolong

Xe container
Tôi nói thế để thấy rằng việc học nói chuẩn, nghe chuẩn cần phải trú trọng trước. Tại sao trẻ con bản xứ nó chưa học ngữ pháp mà nó nói chuẩn mà đứa VN mất 4 học năm đại học (ngữ pháp toàn 10 điểm) chưa chắc đã giao tiếp đc. Nói còn cắc bụp, nghe thì nghệt ra mãi mới hiểu... thì mơ nghiên cứu, giao dịch cài zề...
Em VD cho cụ hiểu thế này thôi, thằng tây nó nói với cụ, what a fucking asshole, cụ mà ko hiểu ngữ pháp thì cụ sẽ dịch ra là nó hỏi cái lỗ đít éo nào :D, còn cụ có học sẽ hiểu là nó đang chửi 1 thằng nào đó :D, vậy nghe nói q trọng hơn hay học ngữ pháp trước q trọng hơn ?