[Funland] Các cụ thấy chương trình dạy tiếng Anh trên nhà trường ở VN bất cập ko ạ

emphailamsao

Xe tăng
Cụ nhầm rồi. Ngôn ngữ bản chất là học vẹt cụ ạ. Lặp đi lặp lại nhiều lần thành thói quen và quy luật. Chỉ dân nghiên cứu mới nghiên cứu quy luật còn dân thường thì dùng theo thói quen. Con em nó biết nói I love playing football trước khi nó biết rằng love + V-ing. Ngôn ngữ là kỹ năng, dùng nhiều thành quen và khi quen rồi thì không nhớ vì sao mình lại làm như thế nữa. Cách dạy tiếng anh giờ là thế, bỏ qua lý luận mà thực hành luôn theo tình huống. Thực hành nhiều áp vào tình huống nghe nói luôn để tạo thành thói quen và do đó dễ học hơn cho trẻ con. Sau khi khá thạo rồi mới lồng ghép ngữ pháp vào. Mới đầu sẽ tiến bộ chậm nhưng sau đó sẽ tiến bộ nhanh hơn những ai học theo cách truyền thống.
Cái này đúng cụ ah. Cả các cm of cũng không ai ngọng khi nói Thank you hay Goodbye vì đã quá quen rồi. Em gặp 1 cháu ở Mỹ từ lớp 1 đến lớp 6. Cháu làm bài không bao giờ sai nhưng không thể nào nêu ra quy tắc ngữ pháp là gì, giống như ta nói TV giỏi nhưng không hề biết nhiều về NP tiếng Việt.

Mummycare.vn

Xe tải
Em thấy chương trình này đã làm hỏng cả 1 thế hệ 8x, đầu 9x rồi. mà tại sao bây h 3 cấp học lúc nào cũng học về ngữ pháp vậy nhỉ: toàn là chia động từ, mệnh đề…đủ kiểu. thậm chí lên ĐH cũng lại quay về thì HTTH, HTTD, QKHT…

Em nghĩ nên chia lộ trình giống kiểu toán học: muốn tính được logarit, tích phân bắt buộc phải học +-x:,

Tiếng Anh cũng vậy muốn học được ngữ pháp bắt buộc phải nghe nói được đã. Mà cốt yếu mai sau ra ngoài đời 95% xài nghe nói có mấy ai nghiên cứu về ngôn ngữ đâu (tiếng việt cũng thế có ai sau này quan tâm đến khai niệm bổ ngữ, định ngữ ...là cái quái j đâu). Em thấy các cháu học ngôn ngữ thứ 2 thì cấp 1 nên bắt buộc biết từ vựng và mấy cấu xã giao quen thuộc, cấp 2 bắt buộc nghe nói thành thạo (phải dùng cả kiến thức cấp1, cấp 3 học ngữ pháp (phải dùng cả kiến thức cấp 2).

Như vậy sau này ra trường mới thành công dân toàn cầu được, chứ người VN mình bị mất rất nhiều cơ hội do rào cản ngôn ngữ tạo nên

Các ông đứng đầu ngành đi khắp thế giới rồi sao ko rút ra được kinh nghiệm j hay mà áp dụng cho thế hệ tương lai của VN được lĩnh hội nhỉ.
em học chục năm ngữ pháp đấy cuối cùng không bằng mấy tháng đi học tiếng anh giao tiếp cơ bản[-([-(

chidixeom

Xe hơi
Em chẳng biết các cụ thế nào.
F1 nhà em từ hồi cho đi rèn ngữ pháp, nó nghe nói tốt hơn hẳn.
Nó bảo cô nó chú trọng rèn cho cái phrasal verb gì đó, em chịu không rành là cái gì.
Học Phrasel verbs hữu ích lắm cụ ạ, để có thể hiểu dùng các cụm động từ một cách chuẩn xác và khiến cho giao tiếp thêm sinh động, thú vị. Mấy cháu teens hay nghe nhạc Âu Mỹ và tìm hiểu lyrics của bài hát cũng học được nhiều cụm từ hay ho.
Em nghĩ cân bằng các kỹ năng nghe - nói - đọc - viết theo nhu cầu sử dụng ngôn ngữ của mình thôi. Trẻ nhỏ thì tiếp thu nhanh hơn khi học nghe nói, trẻ lớn hơn nên học đọc viết chuẩn xác mà nắm vững ngữ pháp sẽ giúp viết lách trơn tru, đối với người trưởng thành thì cứ theo nhu cầu công việc và giao tiếp mà bổ túc kiến thức thôi. Phương pháp giảng dạy ở trường công (đặc biệt là khu vực tỉnh lẻ) còn nhiều hạn chế vì nhiều lý do, nên cha mẹ sẽ mất thời gian (hoặc/và tiền bạc) đầu tư cho con học thêm bằng phim ảnh, âm nhạc, đọc sách tiếng Anh hoặc tham gia ngoại khóa cùng các bạn ngoại quốc.

bomon

Xe tăng
Ở trên lớp chú trọng dạy ngữ pháp chắc chắn không phải tốt nhất nhưng là lựa chọn phù hợp nhất có thể, về chi phí, hạ tầng, quy mô lớp. Có thể đối với nhiều học sinh nó không có hiệu quả (nhất), nhưng chương trình phải tính cho toàn bộ học sinh. Ví dụ thời lượng của tiểu học hình như khoảng 3 tiết 45' mỗi tuần. Nhiều cụ mơ ước giao tiếp được trong 1 năm nó đòi hỏi mỗi cá nhân phải học từ 15-30' hàng ngày, điều này là không tưởng cho 1 tiết 45' ở lớp 40-60 cháu. Nhà trường không thể và cũng không có quyền ép các cháu điều này tại nhà, đồng thời bài thi chỉ được phép trong phạm vi bài giảng trên lớp.
Với thời lượng như trên lớp và không luyện thêm ở nhà thì học năm sau quên năm trước, nên có 12 năm cũng chỉ bằng 12 lần 1 năm thôi.
Thế nên đành dạy từ vựng và ngữ pháp vậy, chấp nhận luôn là không thể học tiếng anh giao tiếp ở trên lớp trường công được.

thientudolong

Xe container
Học nghe nói trước là đúng đấy cụ ạh, nhưng điều kiện ở ta không cho phép. Có ai nói với nó không mà nghe, nó nói chuyện với ai? Khi đó chỉ là môn học ở trường thì không thể đòi hỏi như vậy được. Nếu muốn con học nghe nói trước thì fai tốn rất nhiều tiền học GVNN hoặc là bố mẹ nói TA với nó ở nhà (em đang áp dụng). Giờ con em xem phim, youtube chỉ xem TA thôi, xem lâu rồi nó sẽ hiểu vì nó đc tiếp xúc + bố dạy dỗ và thực sự phải dành nhiều thời gian đồng hành cùng con.

Tất cả ng quen, anh em mà hỏi em có nên cho con 3-4t đi học TA ko thì câu trả lời luôn là không. Nếu không có người thực hành nói chuyện với con thì vài tiếng với GVNN chả giải quyết được cái gì hết, không bằng con tự xem youtube và học Monkey. Nếu có đk thì mới cho học trường QT từ mẫu giáo dc, mà những nhà như vậy thì không nhiều.
Cụ có thể cho em biết tại sao bọn trẻ 3-4 tuổi cần học tiếng anh ko? trong khi đến tiếng việt chúng nó còn chưa thạo :D, hay là do các bậc cha mẹ chạy đua với nhau, sợ con mình ko biết thì ko bằng bạn bè, bị chế nhạo :D, mỗi đứa trẻ có 1 năng khiếu khả năng nhất định chứ ko phải là con robot, nên để các cháu đi học, thấy con có năng khiếu gì thì tập trung cho con học cái đó, ôm đồm dàn trải là cướp đi tuổi thơ của nó, làm thui chột nó thôi.

emphailamsao

Xe tăng
Muốn con biết tiếng Anh thì cho con học người Anh, Mỹ chứ học thày cô Việt thì chỉ biết thứ gần giống tiếng Anh thôi :D
Em sẽ cm cho cccm thấy quan niệm này là sai lầm bằng kqua là con zai em. Con em sau này sẽ không học thêm thầy cô ng ngoài nào hết, nếu ở trường bắt buộc thì chịu. Đương nhiên thời gian em dành cho nó sẽ rất nhiều, mà không phải bố, mẹ nào cũng sẵn lòng đánh đổi với cơm áo gạo tiền.

Chỉnh sửa cuối:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Con em sắp xong lớp 2 mà chả biết gì :))

KatKik

Xe điện
Chưa thuộc mặt chữ, chưa biết nói đã bắt học ngay ngữ pháp. Khác chóa j chưa biết bò đã bắt chạy. Phí thời gian, tiền bạc mà chả thu đc mấy kết quả.

Hiendai

Xe tăng
Dạy ngữ pháp nhàn thân, không đòi hỏi cơ sở vật chất.
Dạy nghe nói phải trang bị loa, đài hoặc thời nay là máy tính + tai nghe hoặc loa, tốn tiền, và người dạy cũng phải có kỹ năng nghe nói tốt, nhiều nơi không đáp ứng được nhân lực giáo viên.

Ai cũng biết nhưng để thay đổi trên diện rộng thì cần tiền, cần cơ sở vật chất và chất lượng giáo viên, không đơn giản.

Mà đấy là bàn trên phương diện rộng thôi. Còn trên khía cạnh cá nhân người học, nếu học tốt ngữ pháp + từ vựng thì rất thuận lợi học nghe nói tốt nếu sau này va vập công việc cần nghe nói, còn hơn nhiều ông nào ngữ pháp + từ vựng kém. Nhiều khi cứ làm tốt nhất trong điều kiện mình có là được.
Học ngữ pháp + từ vựng tốt ít ra sẽ giúp cá nhân đó: đọc sách truyện tiếng Anh nè, viết văn, viết mail nè. Quá tốt.
Đấy là lí thuyết kiểu 1+1 =2 cụ ơi.
Học chay ngữ pháp + từ vựng (mà từ thì phát âm sai) khiến việc học rất khó khăn, gây ra tâm lý chán nản cho người học. Em thấy cực ít người không nghe nói được mà có thể đọc được hết một quyển sách tiêng Anh hay ngược lại người đọc được sách tiếng Anh thì cũng nghe nói được tốt. Viết email thì ok, có thể chat, trả lời bập bõm được (nhờ phần mềm từ điển, dịch) chứ viết văn thì e là cụ quá lời.

emphailamsao

Xe tăng
Cụ có thể cho em biết tại sao bọn trẻ 3-4 tuổi cần học tiếng anh ko? trong khi đến tiếng việt chúng nó còn chưa thạo :D, hay là do các bậc cha mẹ chạy đua với nhau, sợ con mình ko biết thì ko bằng bạn bè, bị chế nhạo :D, mỗi đứa trẻ có 1 năng khiếu khả năng nhất định chứ ko phải là con robot, nên để các cháu đi học, thấy con có năng khiếu gì thì tập trung cho con học cái đó, ôm đồm dàn trải là cướp đi tuổi thơ của nó, làm thui chột nó thôi.
Không phải chạy đua cụ ơi. Thời gian đó trẻ nó học 1 cách vô cùng tuyệt vời mà ng lớn không thể học cách đó được. Kiểu TV chữa sõi đã học TA thì cụ nên đọc thêm các nghiên cứu về gia đình song ngữ (là những đứa trẻ k phải ng Mỹ nhưng sinh ra ở Mỹ và có bố, mẹ nói 2 tiếng khác nhau). TA dạy cho trẻ con mẫu giáo nó rất khác, toàn chơi với hoạt động giải trí để nó nhớ từ là chính thôi, không giống như đi học thêm ngữ pháp các cô VN.

ashlove

Xe tải
Cụ ko phân biệt đc học vẹt và học để làm việc học tập à :D
Cụ cho mấy cháu trên sapa của cụ viết 1 đoạn vài câu xem các cháu viết đc không
Nếu con cụ sau này tiếng anh cũng chỉ cần như thế thì cụ nên cho cháu nó lên sapa ra chợ đồng xuân học là đủ, ko cần học chương trình của NN làm gì cả, rất lãng phí
Cái VD về tiếng anh Mỹ của cụ là cụ đang nói với trẻ con hay nói với các cụ trên này vậy, em thật?
Cụ tranh luận vòng vo và cùn, em thật

Thế nào là học vẹt? Cơ bản ngay từ đầu câu chuyện xuyên suốt cả cái topic này đều là về vấn đề nên học nghe nói trước rồi mới đến ngữ pháp đọc viết. Cụ vào bảo không học ngữ pháp thì sao mà nghe nói được, e đã đưa ra các ví dụ để cụ hiểu

Chả ai bảo là không cần học ngữ pháp, cái mà mọi người đang cố nói là giáo dục Việt Nam đang sai khi đẩy học ngữ pháp lên đầu, cụ cứ cố chứng minh ngữ pháp quan trọng làm cái gì, ai chả biết

E nói thẳng luôn ở còm trên rồi, các em trên sapa chỉ nghe nói được, đến tiếng Việt các e ý còn chưa chắc biết đọc thì nói gì đến đọc viết tiếng Anh, cái ví dụ đấy lấy cho cụ để cụ hiểu là người ta không cần sách vở vẫn học giao tiếp tiếng Anh được. Học không phải lúc nào cũng là lôi giáo trình ra , đừng sách vở quá

Con em cần tiếng Anh hay cần gì không phải việc của cụ, đừng tranh luận cùn rồi lôi con trẻ vào, người lớn lên

Từ đầu đến h e chưa thấy cụ phản bác được cái lý luận nào, toàn nói cùn thôi

Cụ không thấy cụ đang ngược hướng với tất cả dư luận trong cái topic này à? Khi ai đấy ngược hướng với đám đông, tức là họ không bình thường, hoặc là họ là thiên tài - người thành công, hoặc là họ dở hơi - kẻ thất bại.

Hiendai

Xe tăng
Cụ ấy nói đúng quá rồi còn gì, cụ bị giáo dục Việt Nam tẩy não rồi nên mới thấy sai thôi

Để chứng minh cho việc “học nghe nói được trước khi học ngữ pháp” thì có vài luận điểm như sau

1. Ngôn ngữ cơ bản là giao tiếp bằng việc nghe - nói. Trước khi có chữ viết thì các nền văn hoá đã có ngôn ngữ nói từ rất lâu rồi, chữ viết xuất hiện sau ngôn ngữ nói rất lâu

2. Những người mù chữ họ vẫn giao tiếp nói chuyện bình thường, họ còn chả hiểu ngữ pháp chính thống là luôn cơ

3. trẻ con nói chuyện với người khác (lúc bé chưa đi học) đâu có cần đi học ngữ pháp

Chốt lại, không học ngữ pháp bài bản vẫn nói chuyện được, ngữ pháp sẽ được tự cập nhật một cách tự nhiên nhất thông qua giao tiếp
Thực ra để chứng minh thì bộ GD ta chỉ cần đưa ra 1 trường hợp là học chay ngữ pháp, từ vựng (viết) không cần chú trọng nghe nói mà vẫn có mặt bằng ngoại ngữ tốt thôi. Em ếch đáy giếng nên chưa thấy bầu trời nào như vậy.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Các cụ đừng bới nữa GD thối lắm rồi ạ, bới ra thối không ngửi được.

thientudolong

Xe container

Thế nào là học vẹt? Cơ bản ngay từ đầu câu chuyện xuyên suốt cả cái topic này đều là về vấn đề nên học nghe nói trước rồi mới đến ngữ pháp đọc viết. Cụ vào bảo không học ngữ pháp thì sao mà nghe nói được, e đã đưa ra các ví dụ để cụ hiểu

Chả ai bảo là không cần học ngữ pháp, cái mà mọi người đang cố nói là giáo dục Việt Nam đang sai khi đẩy học ngữ pháp lên đầu, cụ cứ cố chứng minh ngữ pháp quan trọng làm cái gì, ai chả biết

E nói thẳng luôn ở còm trên rồi, các em trên sapa chỉ nghe nói được, đến tiếng Việt các e ý còn chưa chắc biết đọc thì nói gì đến đọc viết tiếng Anh, cái ví dụ đấy lấy cho cụ để cụ hiểu là người ta không cần sách vở vẫn học giao tiếp tiếng Anh được. Học không phải lúc nào cũng là lôi giáo trình ra , đừng sách vở quá

Con em cần tiếng Anh hay cần gì không phải việc của cụ, đừng tranh luận cùn rồi lôi con trẻ vào, người lớn lên

Cụ không thấy cụ đang ngược hướng với tất cả dư luận trong cái topic này à? Khi ai đấy ngược hướng với đám đông, tức là họ không bình thường, hoặc là họ là thiên tài - người thành công, hoặc là họ dở hơi - kẻ thất bại.
Em cũng học ngữ pháp từ đầu (cái này em nói từ đầu) nếu cụ tự tin là học ngữ pháp từ đầu không đúng em và cụ có thể giao lưu, em rất hân hạnh được mở rộng tầm mắt :)

alecom

[Tịch thu bằng lái]

em đống ý vs cụ
Cụ trên đó đang nghĩ là họctiếng anh để đi thi giáo sư nên mới thế cụ ơi. Tiếng Anh là môn học phổ quát trước nhất là phải cho đại chúng học nghe nói được. mà tạo ra cả 1 thế hệ ko biết nói tiếng anh ít nhất 20 năm rồi. chứng tỏ phương pháp BGD đang sai. Tại sao BGD tạo ra cả 1 thế hệ biết + - x : (do phương pháp đúng)
Để đi được xe đạp ( nghe nói tiếng Anh) là cái ưu tiên hàng đầu cho 6 tỷ người thì ko cần phải đọc sách dạy đạp xe (ngữ pháp), còn lại để đua xe đạp (chỉ cho khoảng 1 tr người) thì mang sách vờ khí động học ra (ngữ pháp ra) mà học

hm.tuan

Xì hơi lốp
Em thấy chương trình này đã làm hỏng cả 1 thế hệ 8x, đầu 9x rồi. mà tại sao bây h 3 cấp học lúc nào cũng học về ngữ pháp vậy nhỉ: toàn là chia động từ, mệnh đề…đủ kiểu. thậm chí lên ĐH cũng lại quay về thì HTTH, HTTD, QKHT…

Em nghĩ nên chia lộ trình giống kiểu toán học: muốn tính được logarit, tích phân bắt buộc phải học +-x:,

Tiếng Anh cũng vậy muốn học được ngữ pháp bắt buộc phải nghe nói được đã. Mà cốt yếu mai sau ra ngoài đời 95% xài nghe nói có mấy ai nghiên cứu về ngôn ngữ đâu (tiếng việt cũng thế có ai sau này quan tâm đến khai niệm bổ ngữ, định ngữ ...là cái quái j đâu). Em thấy các cháu học ngôn ngữ thứ 2 thì cấp 1 nên bắt buộc biết từ vựng và mấy cấu xã giao quen thuộc, cấp 2 bắt buộc nghe nói thành thạo (phải dùng cả kiến thức cấp1, cấp 3 học ngữ pháp (phải dùng cả kiến thức cấp 2).

Như vậy sau này ra trường mới thành công dân toàn cầu được, chứ người VN mình bị mất rất nhiều cơ hội do rào cản ngôn ngữ tạo nên

Các ông đứng đầu ngành đi khắp thế giới rồi sao ko rút ra được kinh nghiệm j hay mà áp dụng cho thế hệ tương lai của VN được lĩnh hội nhỉ.
Thiết kế lại éo ra tiền cụ ợ, nên chúng nó kệ "sống chết mặc bay, tiền thầy bỏ túi đã"
Làm cho ngay bản thân em đi ngoài ra nước học mà thời gian đầu chả học đc gì vì chả hiểu, may có món truyện xe.x tiếng Anh nên tự học mới không bị đúp!

ashlove

Xe tải
Em cũng học ngữ pháp từ đầu (cái này em nói từ đầu) nếu cụ tự tin là học ngữ pháp từ đầu không đúng em và cụ có thể giao lưu, em rất hân hạnh được mở rộng tầm mắt :)
Cụ vẫn cãi cùn

Cụ vẫn không hiểu chủ đề tranh luận ở đây là gì à? Hay cụ cố tình không hiểu? Giao lưu thể hiện ai giỏi hơn ai hay giao lưu để làm gì? Cụ nghĩ e rảnh đến mức bỏ thời gian ra giao lưu tiếng Anh à?

Học ngữ pháp trước rồi học nghe nói sau như cụ thì vẫn ra được cái tiếng Anh, nhưng nó lâu, chậm, và máy móc hơn cực kỳ nhiều so với học thuận theo tự nhiên trình tự nghe - nói - đọc - viết

thientudolong

Xe container
Cụ vẫn cãi cùn

Cụ vẫn không hiểu chủ đề tranh luận ở đây là gì à? Hay cụ cố tình không hiểu? Giao lưu thể hiện ai giỏi hơn ai hay giao lưu để làm gì? Cụ nghĩ e rảnh đến mức bỏ thời gian ra giao lưu tiếng Anh à?

Học ngữ pháp trước rồi học nghe nói sau như cụ thì vẫn ra được cái tiếng Anh, nhưng nó lâu, chậm, và máy móc hơn cực kỳ nhiều so với học thuận theo tự nhiên trình tự nghe - nói - đọc - viết
Em học từ đại học cụ ơi, và cụ bảo học thuận theo tự nhiên nghe nói đọc viết là cụ lấy ở chương trình nào, nước nào ạ, hay ở sapa hay chợ đồng xuân :D

ashlove

Xe tải
em đống ý vs cụ
Cụ trên đó đang nghĩ là họctiếng anh để đi thi giáo sư nên mới thế cụ ơi. Tiếng Anh là môn học phổ quát trước nhất là phải cho đại chúng học nghe nói được. mà tạo ra cả 1 thế hệ ko biết nói tiếng anh ít nhất 20 năm rồi. chứng tỏ phương pháp BGD đang sai. Tại sao BGD tạo ra cả 1 thế hệ biết + - x : (do phương pháp đúng)
Để đi được xe đạp ( nghe nói tiếng Anh) là cái ưu tiên hàng đầu cho 6 tỷ người thì ko cần phải đọc sách dạy đạp xe (ngữ pháp), còn lại để đua xe đạp (chỉ cho khoảng 1 tr người) thì mang sách vờ khí động học ra (ngữ pháp ra) mà học
Cụ đấy bị lý thuyết và bị ngấm nền giáo dục tiếng Anh Việt Nam quá rồi cụ ah. Em đoán cụ ấy trước kia bỏ ra cực kỳ nhiều thời gian học ngữ pháp tiếng Anh cộng thêm tính bảo thủ nên thành ra h cứ cố nói mình đúng bằng được dù chả có lý luận gì

Giáo dục Việt Nam thiên về hàn lâm, thể hiện trình độ quá nên xa rời thực tế kinh khủng cụ ah, nhưng bgd mục đích của họ chắc gì đã là dạy cho học sinn kiến thức có ích, e thật