[Funland] Các cụ thấy chương trình dạy tiếng Anh trên nhà trường ở VN bất cập ko ạ

ashlove

Xe tải
Em hỏi khí không phải cụ có biết gì về tiếng Anh ko mà phát biểu học nghe nói được trước khi học ngữ pháp :D
Cụ ấy nói đúng quá rồi còn gì, cụ bị giáo dục Việt Nam tẩy não rồi nên mới thấy sai thôi

Để chứng minh cho việc “học nghe nói được trước khi học ngữ pháp” thì có vài luận điểm như sau

1. Ngôn ngữ cơ bản là giao tiếp bằng việc nghe - nói. Trước khi có chữ viết thì các nền văn hoá đã có ngôn ngữ nói từ rất lâu rồi, chữ viết xuất hiện sau ngôn ngữ nói rất lâu

2. Những người mù chữ họ vẫn giao tiếp nói chuyện bình thường, họ còn chả hiểu ngữ pháp chính thống là luôn cơ

3. trẻ con nói chuyện với người khác (lúc bé chưa đi học) đâu có cần đi học ngữ pháp

Chốt lại, không học ngữ pháp bài bản vẫn nói chuyện được, ngữ pháp sẽ được tự cập nhật một cách tự nhiên nhất thông qua giao tiếp

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Dạy tiếng Anh ở Vn rất là lạc- hậu, gv chỉ chăm chú dạy Ngữ pháp mà quên mất kỹ -năng giao tiếp,kỹ -năng nghe , 90% học sinh vn đều không thể giao tiếp với Tây lông.
Con tôi học thêm mất 18 tháng, nó mới có thể nói chuyện 1 cách tự tin với tây.
Trước đó, ngoài chuyện nghe kém, nó còn e ngại - sợ - tự ti ...., đủ thứ.

Lẽ ra, nên đi ngược từ nhu cầu: Sau này ai cũng cần ngoại ngữ, OK.
Khi đọc, viết, bác có thời gian, có Google dịch, có đủ thứ. Ngữ pháp có thể sai, nhưng chí ít, bên kia nó hiểu được mình muốn viết gì.

Khi nghe và nhất là khi đối thoại, bác không có cái ưu thế đó.
Vậy thì phải tập trung vào cái đó trước - nhiều hơn cả.

Còn bộ Ngọng nhà ta chỉ cần học sinh ôn thi thôi.

Baggio8x

Xe tải
Em thì đã học tiếng Anh phổ thông và Đh ở VN, việc dạy ngữ pháp nặng cũng không có gì quá sai lầm. Học ở trường người ta chỉ dạy những gì cơ bản nhất thôi, còn muốn luyện thêm thì mình phải tự học chứ, giờ trẻ con có youtube, có nhiều phần mềm cực kỳ hay trên ipad, em về vừa dạy con học, vừa chơi với con, giờ cháu mới lớp 2 thôi mà có thể nói rất dạn dĩ, phát âm chuẩn hơn bố nhiều vì ngay từ đầu cháu nghe trên youtube toàn người bản xứ nói.

1 cách dạy tiếng anh ở VN quá sai lầm. Đó là chỉ chú trọng vào ngữ pháp, từ vựng mà quên đi 1 điều rằng: Khi học ngoại ngữ quan trọng nhất là kỹ năng nghe, phải tập cho đôi tai nghe chuẩn từ. Đúng theo trình tự học bất cứ 1 ngoại ngữ nào đó là: Nghe- Nói- Đọc-Viết.
Khi nghe quá nhiều rồi, thì phát âm ( nói) sẽ rất chuẩn.
Đọc nhiều sách, tài liệu thì ắt sẽ viết được ( viết theo đúng văn phong).
⇒ Đọc thuộc 300 bài thơ Đường, không biết làm thơ cũng biết ngâm thơ.
Cụ đã đi học tiếng anh hay 1 ngôn ngữ nào chưa :D
Em đang làm biên phiên dịch tiếng Nhật cụ ạ.

thientudolong

Xe container
Cụ ấy nói đúng quá rồi còn gì, cụ bị giáo dục Việt Nam tẩy não rồi nên mới thấy sai thôi

Để chứng minh cho việc “học nghe nói được trước khi học ngữ pháp” thì có vài luận điểm như sau

1. Ngôn ngữ cơ bản là giao tiếp bằng việc nghe - nói. Trước khi có chữ viết thì các nền văn hoá đã có ngôn ngữ nói từ rất lâu rồi, chữ viết xuất hiện sau ngôn ngữ nói rất lâu

2. Những người mù chữ họ vẫn giao tiếp nói chuyện bình thường, họ còn chả hiểu ngữ pháp chính thống là luôn cơ

3. trẻ con nói chuyện với người khác (lúc bé chưa đi học) đâu có cần đi học ngữ pháp

Chốt lại, không học ngữ pháp bài bản vẫn nói chuyện được, ngữ pháp sẽ được tự cập nhật một cách tự nhiên nhất thông qua giao tiếp
Cụ đang tranh luận trên cơ sở của một ng ko biết gì về ngôn ngữ và e dám khẳng định là 80% chẳng biết gì về Tiếng Anh
Em vd nhỏ thế này thôi, cùng là từ go (nghĩa là đi) khi cụ nói going ng nghe ng ta biết cụ đang đi, nói gone là đã ra đi, nói will go là sẽ đi :D, thế chỉ biết mỗi go là đi thì làm sao diễn giải ý, nói chuyện cho người khác hiểu :D, còn như cụ nói ko cần chữ vẫn giao tiếp là cách học vẹt hay nói đúng hơn là bắt chước 1 lời nói lặp đi lặp lại, còn khi diễn giải = ngôn ngữ hoặc chữ viết thì hoàn toàn bó tay, cách học của các cụ mới làm con em các cụ mất gốc :D

phu bus

Xe tăng
Em cũng đang bức xúc mấy cx tiếng anh của nhà trường.
Bày đặt soạn giáo trình phù hợp với ngưòi việt, số tiết ít. Chỉ lãng phí tiền mua sách và tiền lương giáo viên dạy.
Em thấy cứ lấy luôn giáo trình quốc tế mà dùng. Nó phù hợp cả quốc tế chẳng lẽ người việt là chủng khác quốc tế.
Muốn con biết TA thì toàn phải đi học ngoài, mấy tiết của nhà trường coi như vứt tiền qua cửa sổ.
Em chưa gặp ai học mỗi TA của nhà trường mà đọc thông việt thạo cả.
Một bầy vô tích sự đưa chương trình ảo tưởng, lãng phí ngân sách nhà nước, lãng phí tiền bạc và thời gian của phụ huynh và học sinh

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Em là ng học tiếng anh từ con số 0, em nghĩ e đủ cơ sở để tranh luận, không cần nhìn đến vd nào cụ ạ
sorry cụ, vậy đó là cách cụ thấy hợp lý thì cứ làm thôi, em ko tranh luận làm j tốn giấy mực

thientudolong

Xe container
Em đang làm biên phiên dịch tiếng Nhật cụ ạ.
Cụ có thể cho em inbox thông tin để giao lưu tiếng nhật được không vì em cũng có biết chút ít, em cũng chưa thấy ai học tiếng nhật theo trình tự nghe nói đọc viết cả, việc đầu tiên thường phải cày cái hira, kita với hán tự đã :D

thientudolong

Xe container
sorry cụ, vậy đó là cách cụ thấy hợp lý thì cứ làm thôi, em ko tranh luận làm j tốn giấy mực
Cụ chê nhà trường thì cụ phải chỉ ra cái sai của họ chứ, chê xong lại bảo ai thấy hợp lý thì làm khác gì chửi đổng như hàng chợ, tốn tài nguyên diễn đàn thể hiện sự ấu trĩ

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Con tôi học thêm mất 18 tháng, nó mới có thể nói chuyện 1 cách tự tin với tây.
Trước đó, ngoài chuyện nghe kém, nó còn e ngại - sợ - tự ti ...., đủ thứ.

Lẽ ra, nên đi ngược từ nhu cầu: Sau này ai cũng cần ngoại ngữ, OK.
Khi đọc, viết, bác có thời gian, có Google dịch, có đủ thứ. Ngữ pháp có thể sai, nhưng chí ít, bên kia nó hiểu được mình muốn viết gì.

Khi nghe và nhất là khi đối thoại, bác không có cái ưu thế đó.
Vậy thì phải tập trung vào cái đó trước - nhiều hơn cả.

Còn bộ Ngọng nhà ta chỉ cần học sinh ôn thi thôi.
Kỹ năng nghe cũng bị ràng buộc níu kéo bởi các kỹ năng khác (ví dụ ko biết từ vựng, ko biết ngữ pháp câu đó thì nghe cũng không hiểu). Nên nói chung không nên để quá chênh lệch các kỹ năng, còn vẫn cần học đều cả 4. Tuy nhiên nghe luôn là khó nhất, vì đó là kỹ năng bị động (giới hạn về thời gian, đối phương nói nhanh chậm, dùng từ khó, v.v.... ).

Có nhiều người trưởng thành, vì nhu cầu và môi trường công việc có thể chỉ cần đọc viết là đủ: nhân viên văn phòng chuyên giao dịch qua mail, soạn hợp đồng, nhà nghiên cứu đọc tài liệu chuyên ngành, một nhà biên dịch, hay một người có sở thích đọc tiểu thuyết tiếng nước ngoài, v.v....

caisua

Xe lăn
Thi như nào thì sẽ dạy và học như thế, thi ko có nghe nói thì ai học đây

oto.giacmoxa

Xe điện
Em hỏi khí không phải cụ có biết gì về tiếng Anh ko mà phát biểu học nghe nói được trước khi học ngữ pháp :D
Cụ nói sai rồi. Tiếng Anh ở miền Nam gọi là “sinh ngữ anh văn”. Trẻ con học nói tiếng Anh nó đâu cần học ngữ pháp mà muốn dạy ngữ pháp cũng không được. Do đó để phản xạ nghe nói tốt, cần phải học các mẫu câu. Sau đó đến một trình độ nào đó mới cần học ngữ pháp.

Tiếng Anh được dạy ở các trường phổ thông hiện nay quả là quá lạc hậu, dạy kiểu hàn lâm, giáo điều như cả nền giáo dục của Việt Nam vậy.

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em chưa thấy có môn học ngoại ngữ nào cho học nghe và nói rồi mới học ngữ pháp cả (bản thân em đã học và sử dụng 4 ngoại ngữ ở các mức độ khác nhau, tiếng hindi thì em học kiểu nghe và nói rồi mới học ngữ pháp thì thấy mình nói tiếng hindi như 1 con vẹt). Nhìn sang đứa cháu em học tiếng Nhật (vừa đạt N1 trước tết) thì nó cũng phải học ngữ pháp đầu tiên.

thientudolong

Xe container
Cụ nói sai rồi. Tiếng Anh ở miền Nam gọi là “sinh ngữ anh văn”. Trẻ con học nói tiếng Anh nó đâu cần học ngữ pháp mà muốn dạy ngữ pháp cũng không được. Do đó để phản xạ nghe nói tốt, cần phải học các mẫu câu. Sau đó đến một trình độ nào đó mới cần học ngữ pháp.

Tiếng Anh được dạy ở các trường phổ thông hiện nay quả là quá lạc hậu, dạy kiểu hàn lâm, giáo điều như cả nền giáo dục của Việt Nam vậy.
Cụ có thể cho em 1 ví dụ về các dậy tiếng anh ở các nước tiên tiến, ko hàn lâm, ko giáo điều được không? :D

ashlove

Xe tải
Cụ lại phán bừa rồi, cụ thử học mấy ngôn ngữ khó như ả rập, nhật xem 1,2 năm có dùng được không, với em cũng không rõ lắm dùng được của cụ là chào nhau 3 câu hay dùng được trong cs hàng ngày, cv, học thuật ? :D
Cụ nhìn kỹ sẽ thấy em ghi chữ “cơ bản”, nghĩa là không phải mọi ngôn ngữ đều như vậy. Nhưng đa số cac tiếng phổ thông là như vậy

Dùng được theo các hiểu của em là giao tiếp hàng ngày bình thường cụ nhé, nghe - nói - đọc - viết tương đối ổn em gọi là được

Để em kể ví dụ thực em thấy cho cụ nhé, em chuyển đoạn này xuống còm dưới nhé

Bạn em học tiếng Nhật hơn 1 năm nó qua Nhật du lịch bình thường được, về Việt Nam sau đó làm việc với người Nhật
Cụ đang tranh luận trên cơ sở của một ng ko biết gì về ngôn ngữ và e dám khẳng định là 80% chẳng biết gì về Tiếng Anh
Em vd nhỏ thế này thôi, cùng là từ go (nghĩa là đi) khi cụ nói going ng nghe ng ta biết cụ đang đi, nói gone là đã ra đi, nói will go là sẽ đi :D, thế chỉ biết mỗi go là đi thì làm sao diễn giải ý, nói chuyện cho người khác hiểu :D, còn như cụ nói ko cần chữ vẫn giao tiếp là cách học vẹt hay nói đúng hơn là bắt chước 1 lời nói lặp đi lặp lại, còn khi diễn giải = ngôn ngữ hoặc chữ viết thì hoàn toàn bó tay, cách học của các cụ mới làm con em các cụ mất gốc :D
Em xin xác nhận với cụ là em không phải nhà ngôn ngữ học nên cụ nói đúng em tranh luận trên cơ sở một người không nghiên cứu về ngôn ngữ, em là dân thường.

Em là người Việt Nam và em không có bằng cấp gì về tiếng Anh. Công việc của em sử dụng tiếng Anh và khách hàng của e 95% là người Mỹ. Và khi làm việc với người nước ngoài thì em thấy luôn cái tiếng Anh họ dùng khác với cái tiếng Anh Việt Nam dạy lắm

Cụ bác bỏ thử 3 luận điểm e đưa ra ở còm trước đi. Còn ví dụ của cụ nó bị gượng ép rồi, ko học ngữ pháp qua sách vở chứ người ta vẫn học qua giao tiếp, e có nói ở còm trước rồi mà

Em đưa ra ví dụ về thời gian tầm 2 năm cho việc học ngôn ngữ nhé

Bạn e học tiếng Nhật 1 năm là qua Nhật du lịch nói chuyện được, 2 năm là làm việc được với người Nhật

Chị em học tiếng Pháp 2 năm là giao tiếp được bình thường

Còn các trường hợp người quen e biết học tiếng Hàn, tiếng Trung rồi đi du học trong dưới 2 năm nữa

oto.giacmoxa

Xe điện

Tiếng Anh dạy ở các trường công lập hiện nay là tiếng Anh “chết” chứ không phải là “sinh ngữ”, tức là ngôn ngữ của cuộc sống. Nếu chỉ học ở trường thì các con không thể giao tiếp với ngời nước ngoài được.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ có thể cho em inbox thông tin để giao lưu tiếng nhật được không vì em cũng có biết chút ít, em cũng chưa thấy ai học tiếng nhật theo trình tự nghe nói đọc viết cả, việc đầu tiên thường phải cày cái hira, kita với hán tự đã :D
Thì tháng đầu tiên ai cũng học bảng chữ cái, sau đó học sách mina nihongo, nhưng lúc học sách đó, bài nào cũng có file nghe,nếu học chuẩn theo trình tự ( đó là nghe thật nhiều theo các giáo trình đi theo- nghe phải có sub cụ nhé⇒nghe không sub như tự đâm đầu vào đá ),đảm bảo xong 50 bài mina,kỹ năng nghe của cụ cũng khá tốt rồi. Sau khi cụ nghe tốt rồi, đảm bảo khả năng phát âm của cụ cũng tốt.
Lúc này khả năng nói của cụ cũng tốt( vì phát âm từ chuẩn), khi mà nói ngoại ngữ tốt, đảm bảo cụ thích học ngoại ngữ lắm.
⇒ Học ngoại ngữ mà không nghe được thì làm sao có thể nói được???

thientudolong

Xe container
Cụ nhìn kỹ sẽ thấy em ghi chữ “cơ bản”, nghĩa là không phải mọi ngôn ngữ đều như vậy. Nhưng đa số cac tiếng phổ thông là như vậy

Dùng được theo các hiểu của em là giao tiếp hàng ngày bình thường cụ nhé, nghe - nói - đọc - viết tương đối ổn em gọi là được

Để em kể ví dụ thực em thấy cho cụ nhé, em chuyển đoạn này xuống còm dưới nhé

Bạn em học tiếng Nhật hơn 1 năm nó qua Nhật du lịch bình thường được, về Việt Nam sau đó làm việc với người Nhật

Em xin xác nhận với cụ là em không phải nhà ngôn ngữ học nên cụ nói đúng em tranh luận trên cơ sở một người không nghiên cứu về ngôn ngữ, em là dân thường.

Em là người Việt Nam và em không có bằng cấp gì về tiếng Anh. Công việc của em sử dụng tiếng Anh và khách hàng của e 95% là người Mỹ. Và khi làm việc với người nước ngoài thì em thấy luôn cái tiếng Anh họ dùng khác với cái tiếng Anh Việt Nam dạy lắm

Cụ bác bỏ thử 3 luận điểm e đưa ra ở còm trước đi. Còn ví dụ của cụ nó bị gượng ép rồi, ko học ngữ pháp qua sách vở chứ người ta vẫn học qua giao tiếp, e có nói ở còm trước rồi mà

Em đưa ra ví dụ về thời gian tầm 2 năm cho việc học ngôn ngữ nhé

Bạn e học tiếng Nhật 1 năm là qua Nhật du lịch nói chuyện được, 2 năm là làm việc được với người Nhật

Chị em học tiếng Pháp 2 năm là giao tiếp được bình thường

Còn các trường hợp người quen e biết học tiếng Hàn, tiếng Trung rồi đi du học trong dưới 2 năm nữa
Tranh luận thì đi vào thực tế chút, cứ bạn em, chị em thì em kể rả cả triệu
Cụ nói cái tiếng Anh của Mỹ dùng khác tiếng Anh của VN dậy chỗ nào, cụ có thể cụ thể ra hộ em được không, em thấy cực kỳ tò mò

oto.giacmoxa

Xe điện
Cụ có thể cho em 1 ví dụ về các dậy tiếng anh ở các nước tiên tiến, ko hàn lâm, ko giáo điều được không? :D
Ngay ở Việt Nam cũng có những trường dân lập dạy song ngữ tiếng Việt song song với tiếng Anh, họ sử dụng sách giáo khoa nước ngoài.

Cụ có thể đến các trường này, ví như trường Olympia dạy học sinh từ mẫu giáo đến lớp 12, cụ sẽ biết là cần phải dạy như thế nào.

thientudolong

Xe container
Thì tháng đầu tiên ai cũng học bảng chữ cái, sau đó học sách mina nihongo, nhưng lúc học sách đó, bài nào cũng có file nghe,nếu học chuẩn theo trình tự ( đó là nghe thật nhiều theo các giáo trình đi theo- nghe phải có sub cụ nhé⇒nghe không sub như tự đâm đầu vào đá ),đảm bảo xong 50 bài mina,kỹ năng nghe của cụ cũng khá tốt rồi. Sau khi cụ nghe tốt rồi, đảm bảo khả năng phát âm của cụ cũng tốt.
Lúc này khả năng nói của cụ cũng tốt( vì phát âm từ chuẩn), khi mà nói ngoại ngữ tốt, đảm bảo cụ thích học ngoại ngữ lắm.
⇒ Học ngoại ngữ mà không nghe được thì làm sao có thể nói được???
Nghe là biết chém rồi, học tiếng nhật thì viết cho đúng còn khó nhé cụ phiên dịch :D