[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Hiệu phó chém gió phần phật chả trách sinh viên nó kênh kiệu

anhcobra

Xe container
đều mệ, ngoại thương cứ cho làm đúng ngành nghề, tuần xuống cảng 5 ngày tìm công vàng mắt ra là hết vênh ngay

hatrang1234

Xe buýt
Năng lực thực tiễn mới quyết định. Cho dù là học trường nào đi nữa nếu năng lực thực tiễn không tốt thì cũng không thể đánh giá cao.

gentviet

Xe buýt
Theo nhà cháu thì cũng do nhà trường và xã hội thôi, cũng như mấy cô có mác người mẫu, HH đòi cả ngàn ôbama ấy, nếu ko có mác này nọ thì lại ngoan ngay ấy mà. Nhà cháu cũng tuyển nhiều SV trong đó có ẻm NT ngoan lắm mà, có kiêu căng gì đâu?

Maybach Tàu

Xe container
Các.cụ phải nói chuyện trực tiếp rồi mới thấy được. Chác trường đó đi máy bay học nên hơi bị mây mây:D

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Các.cụ phải nói chuyện trực tiếp rồi mới thấy được. Chác trường đó đi máy bay học nên hơi bị mây mây:D
Như con Mây này học NT ( nông thôn) đến em xin việc em đuổi mấy bận rồi

Tranbinh

Xe hơi
* Sinh viên mới ra trường cần phải đào tạo nhiều, nhận người dạy nó hiểu không hơn đứa dạy mãi không hiếu sao ? rồi sau này suôt ngày đi sửa sai cho nó mà chết à, " làm tớ thằng khôn, hơn làm thấy thằng dại". Còn nếu chấp nhận điều kiện công ty thì làm không thì thôi có sao đâu. Em nghĩ công ty này chắc cũng muốn làm le chút thôi, em cho cái người ra thông báo này cũng không bình thường. Đâu phải sinh viên Ngoại thương nào cũng chảnh đâu, trong số nhiều người khá chọn lấy một người còn hơn là nay tuyển, mai sa thải,ngày kia lại tuyển... EM cứ ví dụ : Các cụ thuê lái xe một người lái giỏi, nhanh nhẹn biết giữ gìn xe, đòi lương cao - trong phạm vi các cụ chấp nhận được- với một người dễ bảo nhưng lái kém hay va quệt, không biết giữ gìn xe nhưng yêu cầu lương thấp. Chắc các cụ chẳng dại gì giao tài sản & tính mạng mình cho người thứ 2 ( về mặt đạo đức cứ cho là 2 người như nhau)

Chỉnh sửa cuối:

quynhanh03

Xe điện
Chả nghĩ sao. Công ty chắc đãi ngộ kém không giữ được người nên tránh xa từ đầu ấy mà.
Trẻ thì đứa nào chả nhảy việc choi choi.
Em thấy cụ chuẩn. Em có thằng em ruột cũng học NT ra và đang làm cho bon tập đoàn liên doanh có thấy chảnh tý nào đâu, kể cả bạn cùng lớp nó. Bọn nó lăn lộn, buôn bán , học kinh nghiệm kinh doanh twf khi đang học ở trường. Nên vì vậy có khi các em cũng đòi hỏi chút có sao

webzy

Xe tải
Hê hê,

Em nghĩ là việc này có lý của nó.

Các cháu trường này bây giờ không định giá đúng bản thân nên thế :D.
em hoàn toàn đồng ý với cụ . Các cháu nó ở tuổi 18 có lợi thế học khá hơn nên nên mới thi vào FTU. Vào trừong thì lại được đào tạo mạnh về kỹ năng " chém gió " Khi đi làm việc thì kiến thức lại ko đủ để xử lý vấn đề tốt như mong đợi của manager đôi vơi 1 SV tốt nghiệp NT.
Thực tê SV NT có tỉ lệ nhảy việc sau 1 năm là cao nhất so với Cac trường kinh tế khác , rất mất thời gian đào tạo. Khoảng 4 năm nay em cũng ko Tuyển SV NT , lúc đầu bộ phân HR ngạc nhiên và ko đồng ý với em. Nhưng đến giờ cũng đông ý rồi ah. Tuy nhiên em ko đến nôi quảng cáo như bài báo cụ chủ thớt.

Tranbinh

Xe hơi
. Khoảng 4 năm nay em cũng ko Tuyển SV NT , lúc đầu bộ phân HR ngạc nhiên và ko đồng ý với em. Nhưng đến giờ cũng đông ý rồi ah. Tuy nhiên em ko đến nôi quảng cáo như bài báo cụ chủ thớt.
Em đồng ý với cụ về việc này, nếu người ta nộp hồ sơ, không muốn tuyển thì không gọi tới có sao đâu, việc gì phải ra cái thông báo như vây

SoDepCatTuong

Xe điện
em hoàn toàn đồng ý với cụ . Các cháu nó ở tuổi 18 có lợi thế học khá hơn nên nên mới thi vào FTU. Vào trừong thì lại được đào tạo mạnh về kỹ năng " chém gió " Khi đi làm việc thì kiến thức lại ko đủ để xử lý vấn đề tốt như mong đợi của manager đôi vơi 1 SV tốt nghiệp NT.
Thực tê SV NT có tỉ lệ nhảy việc sau 1 năm là cao nhất so với Cac trường kinh tế khác , rất mất thời gian đào tạo. Khoảng 4 năm nay em cũng ko Tuyển SV NT , lúc đầu bộ phân HR ngạc nhiên và ko đồng ý với em. Nhưng đến giờ cũng đông ý rồi ah. Tuy nhiên em ko đến nôi quảng cáo như bài báo cụ chủ thớt.
Thì Lương thấp ( hoặc chưa đáp ứng được nhu cầu của người LĐ thì người ta chuyển chỗ làm thôi, người mua và người bán sức LĐ là theo thỏa thuận mà), hoặc người ta cần thăng tiến, cần môi trường làm việc tốt hơn,... thì chuyển chỗ làm thôi, đơn giản thôi mà! Lương cao, Thăng tiến theo khả năng, môi trường tốt, quan hệ lịch sự,... thì chẳng mấy người muốn bỏ việc cả!

Nói chung là người có khả năng thì người ta muốn vươn lên thôi mà!

Jamebonds

Xe container
theo các cụ sv ngoại thương và KTQD Hà Nội thì chú nào ổn hơn??

valkyrie2403

Xe hơi
theo các cụ sv ngoại thương và KTQD Hà Nội thì chú nào ổn hơn??
dạ bẩm cụ, cháu nói thật chứ bên ấy đầu vào hơn được khối a thôi chứ khối d tuyển vào cũng = trường cháu :| (mà cháu thấy chỉ tiêu khối a cũng lèo tèo ít, đa phần toàn khối d là chính). Còn khi học thì công nhận là bên họ hơn được bên cháu phần ngoại ngữ, còn mấy cái năng động, trình độ, thì cháu ko biết cụ ak :-s

langtaixautinh

Xe tải
valkyrie2403 nói:
dạ bẩm cụ, cháu nói thật chứ bên ấy đầu vào hơn được khối a thôi chứ khối d tuyển vào cũng = trường cháu :| (mà cháu thấy chỉ tiêu khối a cũng lèo tèo ít, đa phần toàn khối d là chính). Còn khi học thì công nhận là bên họ hơn được bên cháu phần ngoại ngữ, còn mấy cái năng động, trình độ, thì cháu ko biết cụ ak :-s
Cụ học trường nào mà nghe có vẻ khiêm tốn thế?

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
* Sinh viên mới ra trường cần phải đào tạo nhiều, nhận người dạy nó hiểu không hơn đứa dạy mãi không hiếu sao ? rồi sau này suôt ngày đi sửa sai cho nó mà chết à, " làm tớ thằng khôn, hơn làm thấy thằng dại". Còn nếu chấp nhận điều kiện công ty thì làm không thì thôi có sao đâu. Em nghĩ công ty này chắc cũng muốn làm le chút thôi, em cho cái người ra thông báo này cũng không bình thường. Đâu phải sinh viên Ngoại thương nào cũng chảnh đâu, trong số nhiều người khá chọn lấy một người còn hơn là nay tuyển, mai sa thải,ngày kia lại tuyển... EM cứ ví dụ : Các cụ thuê lái xe một người lái giỏi, nhanh nhẹn biết giữ gìn xe, đòi lương cao - trong phạm vi các cụ chấp nhận được- với một người dễ bảo nhưng lái kém hay va quệt, không biết giữ gìn xe nhưng yêu cầu lương thấp. Chắc các cụ chẳng dại gì giao tài sản & tính mạng mình cho người thứ 2 ( về mặt đạo đức cứ cho là 2 người như nhau)
Công ty này hơi chuẩn đấy cụ ạ .

PhamQuang

Xe đạp
Thì Lương thấp ( hoặc chưa đáp ứng được nhu cầu của người LĐ thì người ta chuyển chỗ làm thôi, người mua và người bán sức LĐ là theo thỏa thuận mà), hoặc người ta cần thăng tiến, cần môi trường làm việc tốt hơn,... thì chuyển chỗ làm thôi, đơn giản thôi mà! Lương cao, Thăng tiến theo khả năng, môi trường tốt, quan hệ lịch sự,... thì chẳng mấy người muốn bỏ việc cả!

Nói chung là người có khả năng thì người ta muốn vươn lên thôi mà!
Thường thì mọi người có quan niệm là Công ty hay Doanh nghiệp được phép chọn người, chứ chưa nghĩ chiều ngược lại là " Người lao động được phép chọn Công ty hay Doanh nghiệp. ( Em cho rằng đây là một quan niệm sai lầm)
Chú sinh viên ngoại thương nào đó ( nhưng không phải là tất cả) hơi tự hào qua mức, nhưng quyền lựa chọn doanh nghiệp là chú ấy có quyền. Chỉ có điều nếu không đánh giá đúng khả năng của mình thì suốt đời chỉ đi tìm việc. Cồn doanh nghiệp XNK kia nói vậy trước đây đã có bao nhiêu SV ngoại thương nào chọn họ không đã. cho nên chính vì quan niệm chỉ doanh nghiệp được chọn người nên cái thông báo kia cũng là một dạng chảnh của doanh nghiệp đó.
P/S : Em không phải dân ngoại thương, em là O fở chính hiệu, nghề em gắn với ô tô. nên chẳng liên quan gì đến mấy sinh viên NT hay công ty XNK cả

anhcobra

Xe container
ồi, học là học, chả liên quan đến làm. trước em làm intimex thì thằng thạc sĩ ngoại thương với thằng tốt nghiệp trung bình dân lập quản lý kinh doanh cũng làm việc như nhau

xdthienha

Xe điện
Em cũng hay tiếp xúc với dân ngoại thương,em thấy thì cũng có người chảnh,có người khiêm tốn nhưng tỷ lệ thành phần chảnh có vẻ cao hơn so với các trường khác thật.