[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Nói thật là sinh viên hay học xong trường FTU đâu có nghĩa là siêu đến cái mức họ tưởng đâu, em thấy như nhau cả. Như gấu nhà em tốt nghiệp Ngoại Thương bằng khá + chuẩn bị học xong thạc sĩ ngành TC Ngân Hàng trường này luôn rồi mà em vẫn thấy ngô ngố. :D (vợ anh xin lỗi vợ nhưng sự thật phũ phàng anh thấy thế :D )

Chưa có kinh nghiệm làm việc mà đòi lương cao thì đến con trai của hiệu trưởng trường FTU cũng chả ai nhận vào làm.
Học hết đại học nó là cái đỉnh, học quá là bắt đầu đi xuống, càng học càng ngố ... ai chả thế

van_anh_auto

Xe tải
Học mới chỉ là kiến thức, lúc đi làm thì mới là trải nghiệm. Trường nào mà chả như nhau, vào thì vẫn phải đào tạo thôi mà,

Hungnn

Xe máy
Em cũng đã phỏng vấn nhiều cháu FTU mới ra trường, đúng là có một số cháu tự tin tự cao thái quá (phần lớn rơi vào con nhà giàu, hoặc xuất thân từ thành thị). Tuy nhiên cũng có nhiều cháu không tự cao như thế, dù tốt nghiệp loại giỏi cũng rất biết học hỏi chỉ mong muốn được làm đúng nghề và học hỏi được nhiều kinh nghiệm, không yêu cầu mức lương quá cao.
Nhìn chung các sinh viên FTU có sự năng động, mạnh dạn, đó là đặc điểm tốt, các cụ tuyển dụng cũng đừng vì mấy hạt sạn mà đánh đồng cả đám thế tội nghiệp các cháu nó.

thtvuf

Xe điện
Rõ là vớ vỉn...dạo này cái gì cũng nhảy lên báo #:-s

odaiba

Xe tăng
Tự xưng là Havard VN cơ mà, tổ xư, hôm trước còn có vụ giáo viên Phờ Tu này chê sv Bách Khoa nữa. :D

sepbu

Xe điện
Báo nói là 1 chuyện, còn thực tế là 1 chuyện khác nữa ..
Em thấy đa số sinh viên trường ngoại Thương so với các Sinh viên trường khác thì thấy gia đình có điều kiện hơn cả (và gái Ngoại thương cũng sing hơn) nên phần chảnh chắc cũng hơn tí ...
Tuy nhiên kiến thức học tại trường cũng ở mức bình thường thôi, nên dù có ra trường mà không va chạm thực tế nhiều thì có bằng loại siêu cũng chỉ là mứt
Các em chảnh như báo nói em nghĩ là các em có khả năg thật sự thì mới dám chảnh
còn nhà tuyển dụng chê thường là không cần trình độ ở mức vậy nên mới xua
nếu cần thật sự sẽ chấp nhận các yêu cầu trong khả năng , còn hơn là tìm mấy ông lơ ngơ , láo ngáo ... vào hòa nhập thì lâu, trình độ cứ phèn phẹt ...sau thời gian thấy không được việc đuổi đi thì có mà vỡ mẹt

sepbu

Xe điện
Ah ...em bênh các em ý 1 tí vì trước em cũng học Ngoại Thương SG ,tốt nghiệp loại trung bình - hơi yếu :D
nhưng được cái trong quá trình học có đi theo ông cậu làm bên XNK nên giao hàng, nhận hàng tại cảng ...mở L/C ... cái gì cũng có thực tế bổ xung nên khá chắc chắn về kiến thức tế , nên ra trường có thể làm được ngay, mặc dù bằng loại trung bình :D
Trong khi đó, nhiều bạn học cùng chỉ lao vào học ...lẹt đẹt mãi mấy năm làm chân lon ton ở các công ty XNK, mãi mỡi mở cái mặt lên được ...

Báo chí viết lung tung ấy mà

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Ah ...em bênh các em ý 1 tí vì trước em cũng học Ngoại Thương SG ,tốt nghiệp loại trung bình - hơi yếu :D
nhưng được cái trong quá trình học có đi theo ông cậu làm bên XNK nên giao hàng, nhận hàng tại cảng ...mở L/C ... cái gì cũng có thực tế bổ xung nên khá chắc chắn về kiến thức tế , nên ra trường có thể làm được ngay, mặc dù bằng loại trung bình :D
Trong khi đó, nhiều bạn học cùng chỉ lao vào học ...lẹt đẹt mãi mấy năm làm chân lon ton ở các công ty XNK, mãi mỡi mở cái mặt lên được ...
Trông bửn bửn thế mà cũng là sinh viên ngoại thương cơ à :D :D

Các bác cho hỏi vậy học trường nào thì SINH VIÊN nó không ngố, học đi đôi với hành, thuê cái làm việc được ngay để em đăng tuyển dụng nào.

(Thấy có bác gì chê vợ học ngoại thương mà ngố - vậy chắc của vợ của mọi người thì đều khôn hơn vợ bác cả nhỉ)
Từ ngày vào OF thấy có Ướt Mi là khôn nhất ạ :)
Sinh viên ngoại thương có một số học giỏi quá nên tâm lý có vấn đề dẫn tới vụ Nữ Sinh Viên bắc loa tỏ tình ở cổng trường đây (2006)

Tỏ tình viên mặc áo đen cầm loa

Chỉnh sửa cuối:

đăng_còi

Đi bộ
Em thì lại hơi bị ám ảnh với mấy em NT, tự tin và ganh đua thái quá. Ngày trước em làm ở công ty dược, có 1 em tên là Trân học Nt ra, rất tự tin, 87 mà em ý cho mọi người dưới đất hết, sau lưng giám đốc em ý gọi cả vợ lẫn chồng bằng nó. Em ý ra đi bởi từ nó đấy và cũng bởi cô bạn đồng môn của chính Trâng chơi xấu. Giám đốc công ty ấy thì cũng không hẳn là bạc nhưng đứa nào giỏi thì ông ý trọng dụng hơn, từ ngày em Trâng Trâng vào anh ý thất sủng bạn kia, bạn kia cay cú tìm mọi thủ đoạn để hạ gục em Trâng. Kết quả em Trâng ra đi bạn kia ở lại thì bị cả công ty ghét và không dây, sợ dây vào lại bị đuổi việc.

Chỉnh sửa cuối:

huyphungtk

Xe tăng
Học hết đại học nó là cái đỉnh, học quá là bắt đầu đi xuống, càng học càng ngố ... ai chả thế
:D, theo em cứ có kinh nghiệm tốt, làm được việc được giao tốt là nhận. chả quan tâm là học gì, ngoài Bắc mình nặng nề về bằng cấp quá nên mới có chuyện này.

Ướt Mi

Xe buýt
Sinh viên ngoại thương có một số học giỏi quá nên tâm lý có vấn đề dẫn tới vụ Nữ Sinh Viên bắc loa tỏ tình ở cổng trường đây (2006)

Tỏ tình viên mặc áo đen cầm loa
Cụ nhầm, cô tỏ tình ko phải sinh viên Ngoại thương.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cụ nhầm, cô tỏ tình ko phải sinh viên Ngoại thương.
Hơ hờ thế cái thằng yêu cũng có vấn đề mới đi yêu con bé chạm mát như thế :D :D như em đây, học dốt nên em yêu Ướt Mi :P :P

sepbu

Xe điện
Em thì lại hơi bị ám ảnh với mấy em NT, tự tin và ganh đua thái quá. Ngày trước em làm ở công ty dược, có 1 em tên là Trân học Nt ra, rất tự tin, 87 mà em ý cho mọi người dưới đất hết, sau lưng giám đốc em ý gọi cả vợ lẫn chồng bằng nó. Em ý ra đi bởi từ nó đấy và cũng bởi cô bạn đồng môn hồi em Trâng chơi xấu. Giám đốc công ty ấy thì cũng không hẳn là bạc nhưng đứa nào giỏi thì ông ý trọng dụng hơn, từ ngày em Trâng Trâng vào anh ý thất sủng bạn kia, bạn kia cay cú tìm mọi thủ đoạn để hạ gục em Trâng. Kết quả em Trâng ra đi bạn kia ở lại thì bị cả công ty ghét và không dây, sợ dây vào lại bị đuổi việc.
em nghĩ Cụ ám ảnh cái em kia chứ ám ảnh gì cái trường Ngoại Thương
Mà chuyện Cụ kể nó cứ khó hiểu thế nào ý ... Trân, Trâng ...bạn kia ????

xamthung

Xe tăng
Cái này cụ nhầm, người có học thức luôn luôn có ý tiến thủ và kỳ vọng được sử dụng kiến thức của mình. Không phải cứ lương cao mà người ta đã hài lòng với công việc đâu, môi trường làm việc không thích hợp thì người ta chỉ chịu đựng để có thể tìm một công việc phù hợp hơn thôi
Hè hè , hồi đó em tuyển dụng nên muốn hô thế nào chả được , công ty thì do vài người lập chung , bản thân em thấy bán hàng và giao dịch với khách hàng lẻ không quá cần bằng cấp nên để yêu cầu ở mức phổ thông , hơn nữa lương theo doanh số nên cũng chả bận tâm , thằng nào tốt hơn lương cao hơn . Còn nếu thích em có thể hét bằng xyz , chục năm kinh nghiệm , cái chính em muốn tìm người nhiệt tình , vì gì thì gì tiếp xúc vs khách hàng luôn phải biết coi họ là thượng đế , chiều khách :)) . Không phả vì thấy vị trí không ổn và dèm pha đấu đá , nói thẳng hơn là "phá" công ty .
Bây giờ thì em chỉ có cổ phần chứ chả làm nữa , mấy anh em hồi đó có người thế chỗ em rồi , em nghĩ cậu ấy xứng đáng , để leo lên cao phải chấp nhận mỏi chân đi từ những bậc thang đầu tiên .

search

Xe điện
NGoại thương hay gì thì ra trường cũng bắt đầu kinh nghiệm từ số 0 như nhau hết, ngày trước sv NT đc cái ngoại ngữ tốt hơn nên xin việc dễ hơn, thời đại bây h ai quyết tâm thì ngoại ngữ ko phải là quá khó, xuất nhập khẩu thì mọi cty đều đc phép chứ ko chỉ 1 vài cty độc quyền xuất nhập như trước nên ai mà chẳng làm được, làm nhiều thì giỏi hết nên NT thực tế chẳng còn gì là ghê gớm nữa cả.
Đã thế cái thói nghĩ mình là hoành tráng nên sinh ra hay đứng núi này trông núi nọ, nhảy việc như cơm bữa, các cty người ta nhận ra cái sự này người ta tuyên bố không nhận các sv tốt nghiệp ftu cũng là chuyện thường.

đăng_còi

Đi bộ
em nghĩ Cụ ám ảnh cái em kia chứ ám ảnh gì cái trường Ngoại Thương
Mà chuyện Cụ kể nó cứ khó hiểu thế nào ý ... Trân, Trâng ...bạn kia ????
Sozi cụ , công ty cũ em gọi em ý là Trâng Trâng vì thái độ không khiêm nhường lúc nào cũng coi mình là rốn vũ trụ, còn bạn kia là bạn đồng môn học cùng trường cùng khóa cụ ạ :)). Trong công ty cũng toàn học Dược, Kinh tế, Thương mại ra nhưng không ai ganh đua đến mức hi sinh nhau như 2 em ý nên em mới ám ảnh những người học ở Nt.

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Hê hê,

Em nghĩ là việc này có lý của nó.

Các cháu trường này bây giờ không định giá đúng bản thân nên thế :D.