[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hê hê,

Em nghĩ là việc này có lý của nó.

Các cháu trường này bây giờ không định giá đúng bản thân nên thế :D.
Đấy là cụ không mua nên nghĩ thế chứ chừng nào chưa ế thì giá vẫn hợp lý, đó mới là qui luật tự nhiên, như mấy em hoa hậu định giá 2,5K rồi 8k các cụ OFer chê đắt, nhưng bán vẫn được chứng tỏ giá vẫn hợp lý

sepbu

Xe điện
NGoại thương hay gì thì ra trường cũng bắt đầu kinh nghiệm từ số 0 như nhau hết, ngày trước sv NT đc cái ngoại ngữ tốt hơn nên xin việc dễ hơn, thời đại bây h ai quyết tâm thì ngoại ngữ ko phải là quá khó, xuất nhập khẩu thì mọi cty đều đc phép chứ ko chỉ 1 vài cty độc quyền xuất nhập như trước nên ai mà chẳng làm được, làm nhiều thì giỏi hết nên NT thực tế chẳng còn gì là ghê gớm nữa cả.
Đã thế cái thói nghĩ mình là hoành tráng nên sinh ra hay đứng núi này trông núi nọ, nhảy việc như cơm bữa, các cty người ta nhận ra cái sự này người ta tuyên bố không nhận các sv tốt nghiệp ftu cũng là chuyện thường.
Cái đo đỏ trên em nghĩ là Cụ nhầm ...Mọi người cứ nghĩ học Ngoại Thương ra là chỉ biết làm về XNK, chỉ giỏi về ngoại ngữ ...
Ngoại Thương được trọng hơn 1 số trường khác là do đầu vào khá tốt, do chỉ có những em học lực khá mới có thể đõ được vào trường này, một phần nữa giáo viên trong trường đại đa số là những giáo viên giỏi,trình độ giảng dạy rất tôt ... nên về sự học cũng còn hơn khá nhiều trường
Bản thân khi em học Ngoại Thương SG, khoa Kinh Tế Ngoại Thương, mặt bằng kiến thức giảng dạy trong trường khá đa dạng
Đây là em lấy ví dụ về cách đây 10 năm trước đây khi em còn học :(còn bây giờ thì em không biết)
Mấy môn chuyên nghanhf XNK thì em không nhắc đến nữa , nhưng những môn phụ thì được học rất nhiều tiết chuyên sâu: Kế Toán-Ngân Hàng- Chứng Khoán ... riêng về Chứng Khoán thì thời điểm đó còn chưa có sàn chứng khoán, hỏi 100 người thì may ra mấy người mới biết từ chứng khoán qua phim Hông Kông :D
cho nên mặc dù tôt nghiệp DHNT, nhưng những en ra trường lại làm được rất nhiều trong các lĩnh vực khác nhau không chi mảng XNK
Cái đình cao của XNK không phải là làm mấy việc giao nhận hàng , mở L/C vớ vẩn trong mấy cái cảng ... mà phải có trình độ mới có thể làm được hợp đồng Ngoại Thương, mà cái này thì không phải ai cũng làm được (kể là có cóp nhặt từ các hợp đồng viết sẵn)

Chỉnh sửa cuối:

vivavivu84

Xe tải
Website
www.cubicfun.vn
Cái thèng Cty XNK ko biết quy mô ra sao nhưng chảnh khác gì sv ngoại thương chọn việc, nó cũng đòi chọn, khác gì nhau, sv trường khác trượt mẹ từ vòng gửi xe éo thấy nói gì, sv tự tin vào bản thân là tốt, vấp vài lần sẽ sáng ra. Hay nhờ bóng sv ngoại thương để PR cho Cty đây

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cái đo đỏ trên em nghĩ là Cụ nhầm ...Mọi người cứ nghĩ học Ngoại Thương ra là chỉ biết làm về XNK, chỉ giỏi về ngoại ngữ ...
Ngoại Thương được trọng hơn 1 số trường khác là do đầu vào khá tốt, do chỉ có những em học lực khá mới có thể đõ được vào trường này, một phần nữa giáo viên trong trường đại đa số là những giáo viên giỏi,trình độ giảng dạy rất tôt ... nên về sự học cũng còn hơn khá nhiều trường
Bản thân khi em học Ngoại Thương SG, khoa Kinh Tế Ngoại Thương, mặt bằng kiến thức giảng dạy trong trường khá đa dạng
Đây là em lấy ví dụ về cách đây 10 năm trước đây khi em còn học :(còn bây giờ thì em không biết)
Mấy môn chuyên nghanhf XNK thì em không nhắc đến nữa , nhưng những môn phụ thì được học rất nhiều tiết chuyên sâu: Kế Toán-Ngân Hàng- Chứng Khoán ... riêng về Chứng Khoán thì thời điểm đó còn chưa có sàn chứng khoán, hỏi 100 người thì may ra mấy người mới biết từ chứng khoán qua phim Hông Kông :D
cho nên mặc dù tôt nghiệp DHNT, nhưng những en ra trường lại làm được rất nhiều trong các lĩnh vực khác nhau không chi mảng XNK
Cái đình cao của XNK không phải là làm mấy việc giao nhận hàng , mở L/C vớ vẩn trong mấy cái cảng ... mà phải có trình độ mới có thể làm được hợp đồng Ngoại Thương, mà cái này thì không phải ai cũng làm được (kể là có cóp nhặt từ các hợp đồng viết sẵn)
SInh viên ngoại thương bị nói là chảnh đúng thôi, có tay thất nghiệp về đi chụp ảnh dạo mà còn lên ô tua phun khoe khoang đây này :))

sepbu

Xe điện
SInh viên ngoại thương bị nói là chảnh đúng thôi, có tay thất nghiệp về đi chụp ảnh dạo mà còn lên ô tua phun khoe khoang đây này :))
Vâng .. ý trên của em cũng nói thế mà ... dù có thất nghiệp thì vẫn vác máy ảnh đi kiếm cơm được mà ;))

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Vâng .. ý trên của em cũng nói thế mà ... dù có thất nghiệp thì vẫn vác máy ảnh đi kiếm cơm được mà ;))
Naỳ, anh chả nói chú nhá, đừng suy lung tung lại bất hòa 8-x

mama_angel

Xe hơi
Đứa em họ em khi đi khải giảng ở FTU về, có kể, Hiệu trưởng Châu khi phát biểu trước tân sinh viên đã nói : "Các em đang là những gì tinh túy nhất của nền giáo dục Việt Nam khi bước vào ĐH Ngoại Thương"..
Thế có nghĩa là chúng nó đã bị đầu độc, bị tiêm nhiễm cho cái thói coi mình là nhất từ lúc bước chân vào FTU rồi..haizzzz.

tratida

Xe container
em nghĩ ngoại thương là trường nhiều người thích sau này nhàn hạ, làm bi zi nít cho nó hoành nên điểm đầu vào cao, chưa sản phẩm làm cho xã hội chắc gì đã nhiều hơn các trường khác ạ?Bây giờ càng ngày xã hội càng nhìn sâu vào bản chất, năng lực thực sự, những ông chém gió khoẻ cũng sẽ ít cơ hội hơn trước nên em nghĩ sv nào thì cũng có khả năng cạnh tranh như nhau ạ.
Giờ nghe nhiều người nói rất tự tin, nói rất hay nhưng xét kỹ lại chả có nội dung gì, hứa thì toàn hứa hão, số liệu thì toàn ảo trong khi nhiều người diễn đạt ko khéo nhưng lại nắm rất chắc phần kiến thức của họ vì nó là căn bản, là cái làm thật.

Acar

Xe hơi
Học là 1 chuyện, làm lại là chuyện khác. Có nhiều người học rất giỏi nhưng làm thì cực chán. Cách đây 1 năm em cũng đã phải tạm biệt 1 bạn tốt nghiệp trường NT vì lý do không đáp ứng được yêu cầu công việc, mà công việc liên quan đến ngành học của bạn ý, có những lúc em bực quá nói với bạn ý là không biết em học cái gì ở trong trường nữa?
Tóm lại mới tốt nghiệp đại học ra trường trình độ cũng là i tờ thôi, còn phải học và tự học nhiều lắm, phải thường xuyên được va đập với công việc thì mới có nhiều kinh nghiệm được.

harrynh

Xe container
Đứa em họ em khi đi khải giảng ở FTU về, có kể, Hiệu trưởng Châu khi phát biểu trước tân sinh viên đã nói : "Các em đang là những gì tinh túy nhất của nền giáo dục Việt Nam khi bước vào ĐH Ngoại Thương"..
Thế có nghĩa là chúng nó đã bị đầu độc, bị tiêm nhiễm cho cái thói coi mình là nhất từ lúc bước chân vào FTU rồi..haizzzz.
em đang phải lv với 1 anh thầy NT đây ạ, tý tuổi nhưng giỏi lắm, nhất là chém, hôm chém tiếng Anh bị em đỡ cũng bằng tiếng Anh xong ko chém nữa, mà em lại học tiếng Nga mới chết chứ lỵ

tom_tep

Xe tải
vơ đũa cả nắm quá...~X(

SoDepCatTuong

Xe điện
Chảnh cũng đúng thôi, vì đến năm thứ 2 ĐH đã có đến 90% sinh viên Ngoại Thương đầu vào khối D, đã đi làm rồi, đến khi ra trường thì đã có 3-4 năm kinh nghiệm! Lúc đó yêu cầu về Lương và Đãi ngộ nó cũng cao hơn! Nói chung để có thể "chảnh" thì cũng phải có cơ sở để mà chảnh!

sepbu

Xe điện
Em trượt Ngoại thương HN, đỗ mỗi HCM, trước học lớp chọn Kim Liên mà cũng ít đứa đỗ lắm
Hic, động nào...
Cụ Sn84 ah ... thế thì sau em khá nhiều
Hum nào gặp nhau riêng nhỉ .. để bàn ra nhẽ cái ông Vòi kia ;))

vinicar

Xe buýt
Em đồng ý với quan điểm của người duyệt cái thông báo tuyển dụng kia. Không nên để cho các bạn sinh viên quá nhiều ảo tưởng vào bản thân. Luôn nghĩ mình học ở ĐH hàng đầu thì phải được yêu sách. Ở công ty em cũng có những quy định bất thành văn trong quy trình tuyển dụng nên có một loạt rụng ngay từ vòng hồ sơ.

Lan man về việc tuyển người, em rất thích tuyển những bạn đã từng làm ở nhà máy 100% vốn nước ngoài tại các khu công nghiệp hay làm ở các viện/trường một thời gian sau đó nghỉ ra ngoài vì cơ chế. Luơng có phải trả cao một chút vì họ có kinh nghiệm và nền tảng học tập tốt (có như vậy công ty nước ngoài hay viện/trường mới tuyển họ). Nhưng bù lại thường thì các bạn này rất biết trân trọng những gì mà công ty đã mang lại cho bản thân và gia đình các bạn ấy.

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
SV và giáo NT rất giỏi trong các việc lớn như: bảo hiểm cháy nổ tàu hàng, xử lý va chạm hàng hải quốc tế giữa 3-5 tàu, bồi thường chìm tàu khi va chạm với hải quân khựa...... nên nhưng việc nhỏ như viết văn bản đúng chính tả, đúng ngữ pháp, trình bày đẹp, dễ hiểu, lập bảng excel sao đọc được, in ra được mà cấp trên ko phải ngồi chỉnh lại , kẹp tài liệu thì kẹp cùng chiều chứ kẹp ngược thì chị GD mặc váy lại phải chồng cây chuối lên đọc thì lộ hàng, hoặc việc trung bình như cont 20" thì xếp được bao nhiêu tấn hàng, bao khối hàng, quy đổi mét-tấn thế nào, hay cont 45" là ra sao thì để cái thằng quản lý nó làm nhé.