[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

Yamaha Fz6R

Xe máy
vào chỗ em làm xem. chả ngành nghề nào đào tạo. coi như học việc từ đầu hết. . chứ đâu chả thế cái quan trọng là kinh nghiệm sống với lại kinh nghiệm làm việc. nhiều cái chuyên môn cũng chả giai quết được nhất là làm chế độ với chính sách. cứ ốp luật vào mà không linh động thì chả giải quyết được gì. nhiều tình huống rất cần tới kinh nghiệm sống.
em làm chủ yếu về luật lao động. mà cứ tình hình mỗi năm một kiểu luật thay đổi xoành xoạch. thì kiến thức mình học chỉ là một phần thui.

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
ồi, học là học, chả liên quan đến làm. trước em làm intimex thì thằng thạc sĩ ngoại thương với thằng tốt nghiệp trung bình dân lập quản lý kinh doanh cũng làm việc như nhau
Tùy công việc là gì thôi cụ ạ. Loại việc đơn giản abc là xề bánh đúc, u xê úc là cục mắm tôm...thì thằng học Harvard ra chắc gì đã hiệu quả hơn thằng xe ôm đầu ngõ nhà em.

Tuy nhiên khi tầm công việc đòi hỏi chất xám, óc tổng hợp, phân tích, đánh giá, lên kế hoạch, vận hành hệ thống các loại.....thì thằng xe ôm đầu ngõ kia lại móm nặng.

Vì vậy tùy công việc mà tuyển người. Giết gà dùng dao mổ bò rồi lại kêu dao sao nặng thế? Không hiệu quả bằng dao cau :P

ku long

Xe đạp
Em mà mở cty thì em tuyên bố thử việc 1 tháng đứa nào chảnh bố đuổi thẳng . Còn sv ngoại thương thì em xin cạch ạ . Lúc trước em học kt mà gặp mấy đưa ngoại thương nó chảnh đếch chịu đc.

ku long

Xe đạp
Phải thế mấy em nó mới bớt chảnh CỤ ạ . Chứ mình cứ im lặng thì còn nhìu con thiu thân tự cho mình là đom đóm lắm Cụ à #:-s
Em đồng ý với cụ về việc này, nếu người ta nộp hồ sơ, không muốn tuyển thì không gọi tới có sao đâu, việc gì phải ra cái thông báo như vây

vanquanxd

Xe buýt
Cụ ơi! nhà đất chính chủ duy nhất tại Việt Nam - n
Website
www.nhadatchinhchu.com
em còn nhớ có 1 bài báo sinh viên Ngoại thương nói mới ra trường lương dưới 15tr không thèm làm cơ mà!trường đấy thì nó biết đc cái gì nhỉ! cả ngày nhảy múa, đủ đởn theo mấy đứa Tây, chỉ được cái ngoại ngữ, dưng cái đấy bây giờ quá phổ thông rồi!

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Tùy công việc là gì thôi cụ ạ. Loại việc đơn giản abc là xề bánh đúc, u xê úc là cục mắm tôm...thì thằng học Harvard ra chắc gì đã hiệu quả hơn thằng xe ôm đầu ngõ nhà em.

Tuy nhiên khi tầm công việc đòi hỏi chất xám, óc tổng hợp, phân tích, đánh giá, lên kế hoạch, vận hành hệ thống các loại.....thì thằng xe ôm đầu ngõ kia lại móm nặng.

Vì vậy tùy công việc mà tuyển người. Giết gà dùng dao mổ bò rồi lại kêu dao sao nặng thế? Không hiệu quả bằng dao cau :P
thằng giỏi thì làm việc líu gì cũng giỏi.

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Thường thì mọi người có quan niệm là Công ty hay Doanh nghiệp được phép chọn người, chứ chưa nghĩ chiều ngược lại là " Người lao động được phép chọn Công ty hay Doanh nghiệp. ( Em cho rằng đây là một quan niệm sai lầm)
Chú sinh viên ngoại thương nào đó ( nhưng không phải là tất cả) hơi tự hào qua mức, nhưng quyền lựa chọn doanh nghiệp là chú ấy có quyền. Chỉ có điều nếu không đánh giá đúng khả năng của mình thì suốt đời chỉ đi tìm việc. Cồn doanh nghiệp XNK kia nói vậy trước đây đã có bao nhiêu SV ngoại thương nào chọn họ không đã. cho nên chính vì quan niệm chỉ doanh nghiệp được chọn người nên cái thông báo kia cũng là một dạng chảnh của doanh nghiệp đó.
P/S : Em không phải dân ngoại thương, em là O fở chính hiệu, nghề em gắn với ô tô. nên chẳng liên quan gì đến mấy sinh viên NT hay công ty XNK cả
Cụ làm tuyển dụng chưa ạ. Những người đc chọn việc thì ko có nhiều và đương nhiên ko phải sv mới ra trường.

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
thằng giỏi thì làm việc líu gì cũng giỏi.
Kụ nói thế thì thằng Messi nó bắt gôn giỏi hơn Tấn Trường đệ em rồi:P

Em thấy 99% các công ty tư nhân Việt nam không nên tuyển SVNT là đúng. Vì các công ty dạng này đa số là mở ra làm ăn dựa trên quan hệ cá nhân của chủ, chỉ cần các nhân viên bình thường, thậm chí ngoại ngữ cũng chả cần, đa số chạy các project ngắn hạn và nhỏ thì tuyển các bạn NT làm gì?

Những thứ như thương hiệu, hệ thống, phát triển bền vững, R&D....là thứ không bao giờ có ở các công ty dạng này. Chủ yếu là kiếm khách hàng kiếm tiền càng nhanh càng tốt, hay còn gọi là chụp giật ý ạ.

Vì vậy, em luôn khuyên các bạn SV có 2 con đường: 1 là làm thuê cho các cty nước ngoài/Việt nam lớn, 2 là tự mở công ty. Tuyệt đối hạn chế làm cho các công ty Việt vừa và nhỏ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

huyphungtk

Xe tăng

Em thấy 99% các công ty tư nhân Việt nam không nên tuyển SVNT là đúng. Vì các công ty dạng này đa số là mở ra làm ăn dựa trên quan hệ cá nhân của chủ, chỉ cần các nhân viên bình thường, thậm chí ngoại ngữ cũng chả cần, đa số chạy các project ngắn hạn và nhỏ thì tuyển các bạn NT làm gì?

Những thứ như thương hiệu, hệ thống, phát triển bền vững, R&D....là thứ không bao giờ có ở các công ty dạng này. Chủ yếu là kiếm khách hàng kiếm tiền càng nhanh càng tốt, hay còn gọi là chụp giật ý ạ.

Vì vậy, em luôn khuyên các bạn SV có 2 con đường: 1 là làm thuê cho các cty nước ngoài/Việt nam lớn, 2 là tự mở công ty. Tuyệt đối hạn chế làm cho các công ty Việt vừa và nhỏ.
Cụ ném đá lại hay quá, tặng cho cụ vài ly này. thích nhất câu bôi đỏ :D

huyphungtk

Xe tăng
Đứa em họ em khi đi khải giảng ở FTU về, có kể, Hiệu trưởng Châu khi phát biểu trước tân sinh viên đã nói : "Các em đang là những gì tinh túy nhất của nền giáo dục Việt Nam khi bước vào ĐH Ngoại Thương"..
Thế có nghĩa là chúng nó đã bị đầu độc, bị tiêm nhiễm cho cái thói coi mình là nhất từ lúc bước chân vào FTU rồi..haizzzz.
Giống như kiểu mới vào lớp 1: "đất nước ta là rừng vàng biển bạc......"

ku long

Xe đạp
Cụ nói chuẩn , nhưng mà cụ phải tiếp xíc và phỏng vấn mấy em đó mới biết Cụ ạ .
Em : Em có kn mấy năm rồi ?
NT ( sv ngoại thương ) : Em mới tốt nghiệp ra trường chưa đi làm ạ .
Em : Thế en có chuyên môn ngành nào ạ . Em học ngành nào
NT : Em học qtkd tốt nghiẹp loại khá ạ .
Em : Mức lương yêu cầu của em nếu đc nhận ( sv thử việc môi giới bds )
NT : Dạ mức lương em mong muốn 10t
Em : (*** mình còn chưa đc mà nó ) Vì sao em yêu cầu mức lương đó ????#:-s
NT: Vì em học NT tốt nghiệp loại khá , với lại em đc đào tạo bài bản ( nổ như Bom )
Em : Em thử nói sơ về ngành mg bds mà em đăng ký nào ? Em đã biết đc những gì ? tìm kiếm khách hàng ....
NT : pala pal đùn đùn ( bom bom b52 b-( ) ............
EM : Mời em về cty anh ko đủ chổ cho 1 tài năng như em ~X(

1 năm sau em đọc mục đăng báo mua bán người tìm việc chú ta vẩn đang đăng báo kiếm việc ........hơ hơ b-(
Kụ nói thế chắc thằng Messi nó bắt gôn giỏi hơn Tấn Trường đệ em:P

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Những trường hợp hơi có vấn đề về thần kinh như thế thì em thấy trường nào cũng có, nhưng chắc chắn là thiểu số rồi.

SVNT bị 1 số doanh nghiệp nhỏ việt nam tẩy chay như trường hợp của bài báo em nghĩ là do cùng 1 kịch bản phổ biến các doanh nghiệp kiểu này hay gặp phải:
1- Gặp các em SVNT thấy các em khá, nhanh nhẹn, thông minh (tất nhiên ko thần kinh như trường hợp của kụ) nên tuyển ngay
2- Tuyển vào đào tạo làm được 6 tháng - 12 tháng, các em nó vừa có tí kinh nghiệm kiến thức thực tế tí là có chỗ khác offer ngon hơn nên té ngay, chả tình nghĩa khỉ gì cả

Dẫn đến các doanh nghiệp:
1- Về mặt kinh tế thì thiệt hại, vì đào tạo xong, chưa kịp khai thác thì nó té mất
2- Về mặt cá nhân thì cũng hơi bị akay

Thế là cho chúng nó vào blacklist cho lành. Em cũng ủng hộ <:-P

huyphungtk

Xe tăng
Cụ nói chuẩn , nhưng mà cụ phải tiếp xíc và phỏng vấn mấy em đó mới biết Cụ ạ .
Em : Em có kn mấy năm rồi ?
NT ( sv ngoại thương ) : Em mới tốt nghiệp ra trường chưa đi làm ạ .
Em : Thế en có chuyên môn ngành nào ạ . Em học ngành nào
NT : Em học qtkd tốt nghiẹp loại khá ạ .
Em : Mức lương yêu cầu của em nếu đc nhận ( sv thử việc môi giới bds )
NT : Dạ mức lương em mong muốn 10t
Em : (*** mình còn chưa đc mà nó ) Vì sao em yêu cầu mức lương đó ????#:-s
NT: Vì em học NT tốt nghiệp loại khá , với lại em đc đào tạo bài bản ( nổ như Bom )
Em : Em thử nói sơ về ngành mg bds mà em đăng ký nào ? Em đã biết đc những gì ? tìm kiếm khách hàng ....
NT : pala pal đùn đùn ( bom bom b52 b-( ) ............
EM : Mời em về cty anh ko đủ chổ cho 1 tài năng như em ~X(

1 năm sau em đọc mục đăng báo mua bán người tìm việc chú ta vẩn đang đăng báo kiếm việc ........hơ hơ b-(
Em đọc đoạn đối thoại mà cứ cười :))

baogiomuaduocxe

Xe điện
Mấy cháu ngaoị thương này chảnh từ lúc khi mà ngành tài chính ngân hàng hót.

khổ chứ làm giao dịch viên, thủ quỹ, tín dụng, quan hệ khách hàng thì chỉ cần bằng trung cấp là làm được rồi, thằng anh họ em làm nh bảo thế.

chẳng qua giờ bằng đại học nó như chó con thì cứ tuyển đại học thôi.

em cũng có mấy thằng bạn học ngoại thương công nhận độ vênh hơi cao. năm em học đại học xxx, thì chỉ cuối tuần mới được ra đường. gặp chúng nó bảo chứ học trường tù mà cũng học à, sau này kiếm được mấy. nó nói kiểu vui nhưng thực ra đá đểu.

em bảo lúc bị mất cắp, hiếp dâm đừng báo xxx nhé =))
cụ học D hay K thế?;))

ku long

Xe đạp
Thật sự mà nói sv bất cứ trường nào củng có người này người kia . Cứ để trường đời dạy các em nó . Bây h sáng dậy là phải lo đủ thứ xem tháng này có tiền đóng tiền nhà ko hay chủ nhà nó đuổi đi ( đó là em ) còn các Bác sv mới ra trường sáng ngủ dậy trong phòng trọ , tối lên mạng chém gió rồi tự xưng mình là vua . Đi làm phải 1k mẽo bố mới là ==> Cho chúng mày đói thối mồm b-(

adidaphat

Xe tăng
úi giời,...chảnh mà làm đc việc thì còn đỡ, chứ chảnh mà cái kiểu nửa ông nửa thằng thì họ ghét ko tuyển là đúng rồi :))
Mấy năm trước cháu làm ở công ty sx cỡ trung, khoảng 4 chục mạng nhân viên văn phòng thì một thằng có mỗi cái chứng chỉ cũng chả nhớ ngành gì làm trưởng BP kinh doanh, 1 thằng tốt nghiệp HUBT thì làm quản lý BP mua hàng, 1 đứa cao đăng Kế toán làm TP KT, trong khi mấy đứa học Thương mại, kinh tế QD,............thì làm nhân viên :D
Mà với sự sắp xếp đó chả ai có ý kiến gì vì thực tế nó rất phù hợp

Chỉnh sửa cuối:

Rắn Lớn

Xe điện
Ngày xưa khi nghe cậu SV chém lương dưới 1000$ ko đi làm, em ko còm vì đó là quan điểm cá nhân, trong xã hội học, những người có quan điểm như vậy chiếm phần lớn lực lượng thất nghiệp tự nguyện! Giờ thấy cái này, chém thêm tí cho vui!

Ngày xưa em học KTQD, nhưng em có duyên nợ nhiều với trường NT, thời cô Mơ mới lên hiệu trưởng (bà Doan là Hiệu trưởng trường TM chứ ko phải trường này, có cụ đã nhầm). Khi ra trường, em lại làm cả mảng TTQT nên cũng tham gia hội thảo nhiều với trường Ngoại thương, VCCI với Citi Bank. Trong quãng thời gian đó, em có ấn tượng về trường NT và SV NT như sau:

1. Đây là trường có đầu vào thuộc dạng tốt nhất của VN hiện nay;

2. Trường tạo ra môi trường cạnh tranh khá lớn, thổi vào SV được nhiệt tình, sự tự tin (đôi khi hơi quá đáng);

3. SV khi ra trường khá năng động và có chí tiến thủ.

Ngoài mặt phải được trường rao ra rả như ve kêu mùa hạ cũng như SVNT nổ như bom, có 1 điều ít được nhắc đến là:

- SV ngoại thương hãnh tiến;

- SV ngoại thương hay nhảy việc;

- Cái tôi quá lớn.

Với những hạn chế này, SV NT thích hợp làm việc độc lập và làm trưởng nhóm, nhưng khả năng phối hợp, chia sẻ với người khác, khả năng tạo ra sự đoàn kết nội bộ kém. Có lẽ chính vì thế mà nhà tuyển dụng nói trên đã có dòng chú thích rõ ràng vì sợ những hệ lụy do SV ngoại thương gây ra.

Cá nhân em thích làm việc với SV NT, giao cho họ những việc đơn giản mà họ không làm được để sửa cái tôi của họ. Sau đó nếu ai sửa được thì sẽ có cơ hội, ai không thì có cơ hội ở chỗ mới (nếu tìm được) :P :P :P

webzy

Xe tải
Tuy nhiên khi tầm công việc đòi hỏi chất xám, óc tổng hợp, phân tích, đánh giá, lên kế hoạch, vận hành hệ thống ...:P
Dạ cái loại công việc này ko phù hợp với mấy cháu NT mà đầu vào khôi D đâu ạ .
Đến giờ cháu vân phản đối Cac trường kinh tế ttuyển khối D .

Jamebonds

Xe container

Mới ra trường mà tự mở công ty luôn thì e dự 90% là tèo cụ à, mà ra trường đòi làm luôn cty NN/Việt Nam lớn thì lại quay lại chủ đề "chảnh" cụ đang bàn rồi

ku long

Xe đạp
Vâng . Các Cụ nếu như nói về Bằng cấp mà so sánh 1 con người thì mấy Cu em ngoại thương coi thường Bầu Đức phải biết nhỉ . :>