[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

harrynh

Xe container
Nhân cụ Qwerty nói chuyện đi học, em cũng học dốt cực, nhưng đc cái ngộ ra là ko quay cóp cũng chết mà quay cóp thì 50-50 sống, nên em nhận trách nhiệm quay cóp cho mấy đứa mất công làm phao, híc, thoát gần hết các môn. Được cái mặt mũi sáng sủa ( trưa và tối ko sủa nhé vì em ko phải tuổi Tuất) nên hi hi có hôm thi đc 1 thằng nó đưa bài cho chép, nó dát nên cứ thập thò làm giáo phát hiện, mk, quát em cầm bài về, ko đc đưa cho bạn chép làm mình đành cầm bài nó về.... Chép.

Mazda3CB

Xe tăng
Tinh túy ở đây là nếu không cố thì chuẩn bị tiền mà học lại , động lực thúc đẩy con người ta phải cố gắng , đổi lại là chất lượng giáo dục và ý thức của học sinh . Cái em nói là nộp - trượt - nộp - trượt ... nếu mà không cố gắng .
Còn nhà có tiền tấn mà ko có chí thì nó ko chọn RMIT đâu cụ , kiếm đại trường DH nào đó rồi "phong bì" , cầm bằng , ô dù ...
e nói để cụ biết chơi
trượt 1 môn 3 lần thì mời ở nhà uống nước chè, đi lượn 2 học kỳ. Thi lại IELTS 6.5 mới vào học lại. Hoặc theo lớp L6.2 10 tuần trước khi vào học lại
trượt 1 kỳ 4 môn: như trên (toàn bộ số môn 1 kỳ là 4)
trượt 1 kỳ 3 môn, kỳ sau nó ko cho học đủ 4 môn
trượt 2 kỳ mỗi kỳ 2 môn: cũng ở nhà nghỉ cho khỏe, vào học sau :D

Mà cái chính là thi cử của nó thì thực chất, không có quay cóp, không phong bì, gv giảng dạy cũng chả quyết định được điểm số.
Thế nên nó ko là "tinh túy của Bác Hồ" như cụ nói mà là sự nỗ lực và cố gắng thật sự, cần công nhận chứ ko phải ngồi ném cho vài câu mang tính miệt thị "nhà giàu lắm tiền" vì không ít gia đình lo cho con học ở đây cũng mướt mồ hôi nhưng tin tưởng vào chất lượng tạo ra "cần câu" cho con của họ cụ nhé.
Chả những thế mà theo em biết, ngày đầu mới vào VN, do đầu vào chỉ cần có tiền nên SV RMIT bị nói nhiều và ng ta hỏi "học ra cái gì ko?", gần chục năm chứng tỏ, giờ cũng được công nhận chất lượng, cũng là phần thưởng cho sự nỗ lực của họ.
Em làm ks mãi nên e thích lúc tuyển RMIT, họ ko ngại khó ngại khổ nếu phải làm lễ tân, làm FO như nhiều sv FTU ứng tuyển cụ ợ :)

sepbu

Xe điện
Em học Ngoại Thương , cái thời của em quá xa rồi nên SV hồi đó chảnh hay không chảnh em cũng biết rất rõ
Còn bây giờ nó có thể khác xưa nhưng cũng không thể vơ đũa cả nắm
Nếu bài viết kia nói về các em ĐH Sư Phạm thì sao nhỉ "Sinh Viên ĐHSP bị các trường ngoại tỉnh bị chê là chảnh"
hay sinh viên trường này trường kia chảnh
Các Cụ không thể đổ đông như thế được...
Như em đi hát Karaoke có mấy em tay vịn, hỏi em nào em ý cũng khoe là em học trường Thương Mại (chả là trường này gần khu đường Láng mà :) )
thế là em cũng đổ đồng các em SV trường thương mại làm cave hết ah!
các Cụ cứ suy luện tỷ lệ này tỷ lệ kia...vậy các Cụ đưa thống kê cụ thể xem nào , hay cũng chỉ nghe và nói
Em bảo vệ quan điểm em cho tất cả các SV các trường chừ không chỉ 1 trường NT, các Cụ cứ nghĩ thế sẽ tội cho các em...1 thành 10, 10 thành 100 ...cuối cùng các em ra trường thành trộm cắp hết

harrynh

Xe container
Em nghĩ cụ hơi chủ quan trong vấn đề tuyển dụng, và không áp dụng việc quản trị con người. Công ty có phát triển đuọc thì cũng phải nhờ nhân viên, chủ cty hay điều hành cũng chỉ là 1 phần thôi.
Cụ có nhân sự tốt mà cụ không quan tâm và cào bằng tất cả thì tất yếu sẽ dẫn tói lục đục trong cty. Như em đã nói, người có trình độ, họ không thích thú với công việc phổ thông đâu. Họ bắt buộc phải làm thôi vì một lý do nào đó. Giờ mà cụ trả em vài nghìn $/tháng mà bắt em hàng ngày pha trà, với photo tài liệu, thỉnh thoảng cụ không vui lại trút giận lên em thì em cũng kiếu.
Có việc pha trà, phô tô mà vài k mỹ cụ pm cho em nhé, đừng public lên đây tranh nhau mất tình OF. nói thật với cụ chứ làm việc gì nhàn mà thu nhập cao là quá giỏi đấy, làm việc chăm chỉ có thu nhập cao là đương nhiên, làm nhàn nhã mà thu nhập cao thì trí óc loại tuyệt vời

SoDepCatTuong

Xe điện

kiensurveyor

Xe tăng
SV và giáo NT rất giỏi trong các việc lớn như: bảo hiểm cháy nổ tàu hàng, xử lý va chạm hàng hải quốc tế giữa 3-5 tàu, bồi thường chìm tàu khi va chạm với hải quân khựa...... nên nhưng việc nhỏ như viết văn bản đúng chính tả, đúng ngữ pháp, trình bày đẹp, dễ hiểu, lập bảng excel sao đọc được, in ra được mà cấp trên ko phải ngồi chỉnh lại , kẹp tài liệu thì kẹp cùng chiều chứ kẹp ngược thì chị GD mặc váy lại phải chồng cây chuối lên đọc thì lộ hàng, hoặc việc trung bình như cont 20" thì xếp được bao nhiêu tấn hàng, bao khối hàng, quy đổi mét-tấn thế nào, hay cont 45" là ra sao thì để cái thằng quản lý nó làm nhé.
Bác dạy chí phải, như mấy bài của sepbu trên kia kìa, chính tả với văn phong - chấm phẩy thật là vãi lái:-&
Bạn em có giải tiếng Anh toàn quốc năm 1991 hay 1992 gì đó, học xong FTU đi làm xuất nhập khẩu, đến giờ được 15-16 năm mà cũng bình bình thôi.
Một trường hợp khác, một-cô-bé-không-quen-mặt cũng học FTU, giờ làm cho Honda. Em chỉ chat qua YM với cổ, thấy cũng bình thường như ở phường.
Tất nhiên, chẳng thể quan sát hiện tượng mà quy chụp thành bản chất được.

Nhân tiện nói chuyện sinh viên vui chơi giải trí kiểu cày game, cờ bạc này nọ. Em có một tổng kết nho nhỏ là những thằng bạn em lúc đi học nghịch ngợm phá phách ham chơi thì đến giờ đa phần là những đứa khá, thế mới lạ!

Gamechip

Xe điện
ĐH Tổng Hợp à? Đầu vào cao hơn NT mấy lần à? Giờ em mới nghe nói đấy!
Hô hô. Ai cũng nghĩ đấy là Đại học Tổng hợp cụ ạ. Nhưng bên trong ruột là trường khác. Tiền thân nó là Đại Học Đông Dương. 1945 giải phóng anh Tổng hợp nhảy dù vô rồi chiếm luôn đòi ko chịu trả. Anh Y thì fair play hơn nên đã tặng hết lại cho trường em rồi ;) cụ đã nhận ra trường nào chưa ạ ;)

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Mới ra trường mà tự mở công ty luôn thì e dự 90% là tèo cụ à, mà ra trường đòi làm luôn cty NN/Việt Nam lớn thì lại quay lại chủ đề "chảnh" cụ đang bàn rồi
Đấy là em nói con đường phải đi sẽ như vậy chứ ko phải đùng phát ra trường mà mở ngay được công ty hay làm ngay được công ty to (thực ra làm công ty to cũng có thể ra trường làm ngay được, nhiều vị trí lắm, từ từ promote lên).

Nhưng chắc chắn sau khi có thực tiễn kinh nghiệm thì không nên làm thuê cho công ty việt nhỏ và vừa. :P

SoDepCatTuong

Xe điện
Bác dạy chí phải, như mấy bài của sepbu trên kia kìa, chính tả với văn phong - chấm phẩy thật là vãi lái:-&
Bạn em có giải tiếng Anh toàn quốc năm 1991 hay 1992 gì đó, học xong FTU đi làm xuất nhập khẩu, đến giờ được 15-16 năm mà cũng bình bình thôi.
Một trường hợp khác, một-cô-bé-không-quen-mặt cũng học FTU, giờ làm cho Honda. Em chỉ chat qua YM với cổ, thấy cũng bình thường như ở phường.
Tất nhiên, chẳng thể quan sát hiện tượng mà quy chụp thành bản chất được.

Nhân tiện nói chuyện sinh viên vui chơi giải trí kiểu cày game, cờ bạc này nọ. Em có một tổng kết nho nhỏ là những thằng bạn em lúc đi học nghịch ngợm phá phách ham chơi thì đến giờ đa phần là những đứa khá, thế mới lạ!
Với NT đầu vào khối D thì giải này giải kia là chuyện nhỏ, ngó cái ra đầu bàn là thấy ngay! Ngày xưa em học lớp C - KTNT có ~ 110 đứa thì gần 1/4 là từ chuyên Anh của Am, 1/10 là Chuyên Ngữ, 1/20 từ Chu Văn An, và mỗi trường chuyên từ Nghệ An hất ra ngoài này lên tới Phú Thọ, HP, Nam Định... đóng góp vài đứa, còn lại chỉ có khoảng hơn 10 đứa ( trong đó có em) thì chẳng từ chuyên gì cả, học từ vỡ lòng lên đến 12 toàn trung bình :)

Jamebonds

Xe container
SVNT giỏi nhưng nhiều người thiếu kiên nhẫn, chạy theo lương cao, nhảy việc,... giống kiểu tây, không chịu được kiểu trường kỳ mai phục nên ở Vịt ngan chưa thành đạt như mong muốn. Tỷ lệ làm sếp hình như không cao lắm, nếu làm sếp thì thường là tự mở công ty.

SoDepCatTuong

Xe điện
Hô hô. Ai cũng nghĩ đấy là Đại học Tổng hợp cụ ạ. Nhưng bên trong ruột là trường khác. Tiền thân nó là Đại Học Đông Dương. 1945 giải phóng anh Tổng hợp nhảy dù vô rồi chiếm luôn đòi ko chịu trả. Anh Y thì fair play hơn nên đã tặng hết lại cho trường em rồi ;) cụ đã nhận ra trường nào chưa ạ ;)
Em chưa được biết về vụ này, mợ nói kỹ cho em cái nhé!

sepbu

Xe điện
Vâng , em cũng chỉ được có thế thôi...
giờ chữ thầy em lại trả thầy... lên đây chém gió với mấy thằng như Cụ ...coi như giải trí , hít khí trời sống cho qua ngày ý mà... =))
vậy mà cũng có người tin :D

Jamebonds

Xe container
Đấy là em nói con đường phải đi sẽ như vậy chứ ko phải đùng phát ra trường mà mở ngay được công ty hay làm ngay được công ty to (thực ra làm công ty to cũng có thể ra trường làm ngay được, nhiều vị trí lắm, từ từ promote lên).

Nhưng chắc chắn sau khi có thực tiễn kinh nghiệm thì không nên làm thuê cho công ty việt nhỏ và vừa.
:P
Đúng rồi, muốn giàu thì tốt nhất là tự mở cty hoặc vào cty lớn

zeromanvp

Xe tăng
Có việc pha trà, phô tô mà vài k mỹ cụ pm cho em nhé, đừng public lên đây tranh nhau mất tình OF. nói thật với cụ chứ làm việc gì nhàn mà thu nhập cao là quá giỏi đấy, làm việc chăm chỉ có thu nhập cao là đương nhiên, làm nhàn nhã mà thu nhập cao thì trí óc loại tuyệt vời
Cụ có đọc phần em quote trước khi comment ko đấy?

trungnh

Xe tăng
Tranh luận mệt quá, đơn giản hóa vấn đề thôi các cụ, ứng tuyển -> tuyển dụng -> đào tạo & thử việc -> phù hợp thì tiếp tục và build-up, không thì chào thân ái và quyết thắng. Hết. Còn mức lương các em nó mong muốn bao nhiêu, nhiều hay ít thì cứ theo nhu cầu tuyển dụng mà phang.

Nguoitiepdai

Xe tải
đâu cũng có người này,người nọ,đánh đồng như thế là ko công bằng.đấy là ý kiến của em :)

Gamechip

Xe điện
Em chưa được biết về vụ này, mợ nói kỹ cho em cái nhé!
Dài lắm nên cụ hỏi anh Gúc giùm em ạ :)
Vod cho tinh thần yêu trường của các cụ. Nhưng trường nào chả có tốt có xấu. Ngành nào mà chả cao quý?
Ngoại thương tốt nhưng cũng có Nguyễn Đức Nghĩa cơ mà :)) Học ngành nào mà ra đời ko chịu khó học hỏi và thích ứng thì cũng toi cả thôi!

Chỉnh sửa cuối:

valkyrie2403

Xe hơi
đại học quốc gia ak?

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra em thấy chính tầng lớp chủ doanh nghiệp vừa và nhỏ của việt nam làm hỏng rất nhiều thế hệ SV ra trường.

Vì sao hỏng? Vì tâm lý làm ăn chụp giật của chủ doanh nghiệp. Các cháu SV ra trường có phải cháu nào cũng được làm cho các công ty lớn/nước ngoài đâu, đại đa số làm cho các doanh nghiệp việt. Sau khi vào làm chỉ 1-2 năm là thuộc làu các bài ăn bớt, ăn xén, ăn chặn khách hàng, đối phó luồn lách cơ quan chức năng của các ông chủ, miễn sao tiền vào túi càng nhanh càng tốt.

Ví dụ như bọn nhà hàng Sen Việt kia kìa, chủ nó như thế trách nào quản lý với nhân viên không học chủ rõ nhanh.

Rất ít doanh nghiệp việt có ý thức xây dựng hệ thống, thương hiệu, làm những điều to lớn, bền vững, lâu dài. Chỉ nhăm nhăm kiếm tiền cho nhanh rồi nghỉ ngơi hưởng thụ. Chủ doanh nghiệp như vậy bảo sao SV ra trường không hỏng? Không nhanh chóng học ngay các tấm gương trước mắt ạ.

Rồi sau đó các cháu nó có tí kinh nghiệm, ra mở công ty lại cũng chụp giật như đã học được. Cuối cùng là 1 vòng tròn luẩn quẩn.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: