[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

SoDepCatTuong

Xe điện
có phải đại học Dược. Học cùng trường với em gái em. Thú thật đầu vào nó hơi khối cái Ngoại thương kia, nhưng em chưa thấy em gái em nó chưa tự kiêu bao giờ, và cũng không được phép như vậy!
So sánh khập khiễng! 1 bên thi vào khối A hoặc khối D, 1 bên thi vào khối B (có phải không nhỉ?)
Cho sinh viên Dược đi thi tiếng Anh và cho sinh viên NT đi thi Sinh xem ai giỏi à?

TungNguyenMD

Xe container
So sánh khập khiễng! 1 bên thi vào khối A hoặc khối D, 1 bên thi vào khối B (có phải không nhỉ?)
Cho sinh viên Dược đi thi tiếng Anh và cho sinh viên NT đi thi Sinh xem ai giỏi à?
Cụ nhầm rồi Dược thi khối A nhé

SoDepCatTuong

Xe điện
Cụ thống kê số lượng ở đâu mà đc 80 % hộ e cái! bên đấy có kỳ nào phải học 12 tiết/1 ngày, mỗi tuần học full 6 ngày không!
Nói tóm lại học ở đâu không quan trọng. Nhưng cái kiểu tự tin thái quá như thế e cực dị ứng!
Suy từ lớp em hồi em học ra cụ ạ! ( ở trên em đã nói là " lớp C" rồi nhé)

SoDepCatTuong

Xe điện
Em có may mắn (hay là đen đủi không biết) hay phải ngồi tuyển dụng nhân sự cho công ty đa quốc gia.
Những bạn SV mới ra trường được em hân hạnh tuyển có đầu vào không thua kém trường ngoại thương (không muốn nói là cao hơn).
Em rút ra một kinh nghiệm rằng: Thằng nào bằng giỏi thì làm không được việc
Trường cụ là trường nào, nói để mọi người còn biết chứ! Cả khối em có 1 bằng giỏi thôi, là KHối trưởng, con giáo viên trong trường, giáo viên tương lai, và là thằng học quá bình thường!

vanquanxd

Xe buýt
Cụ ơi! nhà đất chính chủ duy nhất tại Việt Nam - n
Website
www.nhadatchinhchu.com
Kiến thức nó ở cấp độ như nhau so với từng môn, người ta ra đề thi cũng đã tính toán ký hết việc đấy rồi cụ ợ. Đơn giản đây chỉ là so sánh về mức độ chuyên ngành. Em ko dám đánh giá Sinh viên Dược tốt hơn Ngoại thương, và điều ngước lại cũng vậy. Nhưng! độ Chảnh thì ĐỐ AI MÀ BẰNG!

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
hoho, đọc hết 19 page của các cụ comment tý ngất, cháu học linh tinh ra mà tuyền tuyển nhân viên tốt nghiệp từ FTU ra, ngược đời nhỉ, còn ngược đời hơn nữa là trong số nhân viên liên hiệp quốc của cty cháu hiện tại thì 02 đứa FTU tháng sau sẽ out. chắc cháu trình kém ứ dùng đc người giỏi. thôi cuối năm cháu đi học tại chức FTU vậy;))

SoDepCatTuong

Xe điện
Cụ à, thống kê 80% sv cuối năm 2 đi làm thêm cụ kiếm ra ở đâu vậy?
"làm lấy kinh nghiệm hoặc làm để ra trường về làm vị trí tương tự"? tức là làm đúng ngành đúng nghề với sv năm 2 khi mà mới va vào chuyên ngành à cụ?
Thì ở trên em nói rồi, gia đình Sv Ngoại Thương đa phần là hơi có điều kiện, nên việc đi làm thêm là không bắt buộc và cần thiết! Vậy nên việc đi làm từ năm 2 thường là lấy kinh nghiệm chuyên môn hoặc kinh nghiệm sống!

Gamechip

Xe điện
:)) vod thêm cụ vì tinh thần yêu trường rất cao. Với em thì em có mấy cái tự hào.
1. Là hồi em học điểm thật bằng thật - cụ có dám thề trường cụ như vậy? ( em biết có hẳn đường dây chạy đại học bên NT)
2. Ra trường làm đúng ngành và giúp đc nhiều ng với kiến thức của mình :)

Nhưng em cũng ko dám tự hào khi mà trường em còn phải học những công nghệ từ năm 70 trong khi công nghệ bên ngoài đã đi xa cả thế kỷ! Nên ra trường toàn gà tồ hết! Cũng tại cơ chế cả! Tiền đâu mà mua máy hiện đại cho sinh viên phá! Thêm nữa học phí thì giống các trường nhưng chi phí cho hóa chất thực hành thì như các thầy nói với em hồi năm 99, 2000 đã lên tới hơn 2 củ/ SV. Vì thế trường em rất nghèo nếu so với NT :((

Chỉnh sửa cuối:

SoDepCatTuong

Xe điện
mama_angel viết
Đứa em họ em khi đi khải giảng ở FTU về, có kể, Hiệu trưởng Châu khi phát biểu trước tân sinh viên đã nói : "Các em đang là những gì tinh túy nhất của nền giáo dục Việt Nam khi bước vào ĐH Ngoại Thương"..
Thế có nghĩa là chúng nó đã bị đầu độc, bị tiêm nhiễm cho cái thói coi mình là nhất từ lúc bước chân vào FTU rồi..haizzzz.

Nếu Các em là tinh túy thì thầy là ống dẫn tinh hoặc tinh hoàn phải ko các cụ? Em học trường làng nên cứ hiểu nôm na thế
Thực ra thì lên tinh thần và thúc đẩy lòng tự hào của Sv về ngôi trường của mình cũng không có gì là sai cả! Trường nào mà chẳng tự hào khi mà thực sự có phần nào để mà tự hào!

SoDepCatTuong

Xe điện
Hôm trước em có thằng bạn nó định gửi gắm 1 em học NT ra xinh như mộng cho em. Nhưng công ty em nó lại ko cho tuyển NT mới đau chứ :( . Policy của nó toàn tuyển những trường cao hơn trường NT mới akay :(
Bình thường thôi mà cụ, mỗi công ty có 1 yêu cầu riêng và đòi hỏi riêng, cũng như ng LĐ có yêu cầu và đòi hỏi riêng của họ!

TungNguyenMD

Xe container
Bình thường thôi mà cụ, mỗi công ty có 1 yêu cầu riêng và đòi hỏi riêng, cũng như ng LĐ có yêu cầu và đòi hỏi riêng của họ!
Vâng vấn đề là em thuyết phục cách nào đi nữa thằng sếp tây nó vẫn lắc đầu. Thế là phí một hoa khôi của công ty. Akay là ở chỗ đó cụ à

SoDepCatTuong

Xe điện
:)) vod thêm cụ vì tinh thần yêu trường rất cao. Với em thì em có mấy cái tự hào.
1. Là hồi em học điểm thật bằng thật - cụ có dám thề trường cụ như vậy? ( em biết có hẳn đường dây chạy đại học bên NT)
2. Ra trường làm đúng ngành và giúp đc nhiều ng với kiến thức của mình :)

Nhưng em cũng ko dám tự hào khi mà trường em còn phải học những công nghệ từ năm 70 trong khi công nghệ bên ngoài đã đi xa cả thế kỷ! Nên ra trường toàn gà tồ hết! Cũng tại cơ chế cả! Tiền đâu mà mua máy hiện đại cho sinh viên phá! Thêm nữa học phí thì giống các trường nhưng chi phí cho hóa chất thực hành thì như các thầy nói với em hồi năm 99, 2000 đã lên tới hơn 2 củ/ SV. Vì thế trường em rất nghèo nếu so với NT :((
Hồi em học cũng học bằng điểm thật! Học phí là em tự kiếm ra để đóng! Trong lớp em thì hầu như thằng nào cũng đã từng vay tiền em rồi! Con gái thì gần như đứa nào cũng đã từng mượn điện thoại của em để gọi khi thực sự cần! Trong 4,5 năm đi học, em đã quát 2 giáo viên và 1 Thủ thư vì có thái độ không đúng với vị trí của mình!
Với em thì học gì, làm gì thì ngoài đam mê chỉ còn lại là học cách kiếm tiền thôi! Nên em chẳng thấy giúp được ai ngoài bản thân em :)

SoDepCatTuong

Xe điện
Vâng vấn đề là em thuyết phục cách nào đi nữa thằng sếp tây nó vẫn lắc đầu. Thế là phí một hoa khôi của công ty. Akay là ở chỗ đó cụ à
Như cụ miêu tả thì em còn thấy tiếc nữa là cụ :D

PhamQuang

Xe đạp
Chán nhể bây giờ lại thành chố để ném đá các cụ học NT ( cũng như năm ngoái Toy có lỗi - nhiều cụ đi Toy tự nhiện bị ném đá). Em thấy nhiều cụ có vẻ hể hả. Xin lỗi các cụ nhé - em không có ý châm chọc gì đâu, nhưng cần phải công bằng, như trên em nói rồi em không học NT em học về kỹ thuật . Thôi em chả tham gia nữa đi xem Ơ RÔ thôi kẻo lại bị ăn mấy hòn gạch

Chỉnh sửa cuối:

anhcobra

Xe container
cụ số đẹp cát tường học ngoại thương buôn sim thì nhất ồi, mà cái chữ ký của cụ hay nhể

SoDepCatTuong

Xe điện
cụ số đẹp cát tường học ngoại thương buôn sim thì nhất ồi, mà cái chữ ký của cụ hay nhể
Thì em học xong, ra trường, đi làm trong 1 năm đầu tiên, đi làm có 3 nơi thì 2 nơi làm phó GĐ (công ty nhỏ tí thôi) rồi về ra ngoài buôn bán làm ăn mà, làm gì ra tiền mà không phạm pháp thì em làm mà cụ!
Em cần tiền đầu tư, mà năm nay gom tiền khó quá nên định vay Ngân hàng hoặc bán đất mà cụ! Công việc thôi, cũng như chữ ký của cụ cũng là vì công việc mà!

anhcobra

Xe container
Thì em học xong, ra trường, đi làm trong 1 năm đầu tiên, đi làm có 3 nơi thì 2 nơi làm phó GĐ (công ty nhỏ tí thôi) rồi về ra ngoài buôn bán làm ăn mà, làm gì ra tiền mà không phạm pháp thì em làm mà cụ!
Em cần tiền đầu tư, mà năm nay gom tiền khó quá nên định vay Ngân hàng hoặc bán đất mà cụ! Công việc thôi, cũng như chữ ký của cụ cũng là vì công việc mà!
em thấy cụ rao hẳn 5% thế kia mà không trôi thì chắc khó lắm rồi, haizzzz

SoDepCatTuong

Xe điện

HaGiangPho

[Tịch thu bằng lái]
cháu có mấy thằng bạn học trường đời giờ toàn đi mec, bỉm, ếch xù

còn mấy thằng như cháu đại học tù, mấy thằng bạn ftu, kinh tế quốc dân, đủ cả giờ vẫn xe máy, thằng nào trong kinh doanh thì giỏi lắm altis, hết vẹo

f với chẳng u =))