[Funland] Các cụ, mợ có tin rằng là phe ủng hộ Biden có gian lận trong bầu cử Tổng thống Mỹ?

Có gian lận không?

• Tổng bình chọn
    433
Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoàng_Trần

Xe tăng
Ông Trump cần phải chứng minh là ông đúng để có thể lật ngược thế cờ, còn bên kia họ trên thế thắng thì họ cần làm gì nữa nhỉ? Giờ chỉ là chờ thời gian thôi. Tôi đọc báo để biết sự kiện thôi, tôi tin vào hệ thống công quyền của nước Mĩ, nó xây dựng và giám sát một cách hoàn hảo đến mức tôi tin là có thể có sai sót, nhưng ko thể là hệ thống. Chứ còn người Mĩ chọn ai là quyền của họ, ko phải quyền của tôi, hai ông này tôi thấy đều hay cả, ko hay sao được làm ứng viên tổng thống Mĩ chứ.
Mình nói rồi, báo Mỹ viết luôn ông ta chưa phải là tổng thống đắc cử. Ông ta chỉ là tổng thống mà truyền thông dự đoán thôi. Và ông ta cần phải chờ cho tới khi nào một ứng cử viên được xác nhận là chiến thắng.

nhuataiche

Xe container
Em không nói lật dc thế cờ, ngay cả ông trưởng ủy ban tranh cử Trump cũng nói rất khó khăn.
Tuy nhiên làm rõ đc lỗi cơ chế để mọi người biết sự thật nó ntn. Có gian lận hay không.
Thua hay thắng không quá quan trọng! Quan trọng là minh bạch.
Nếu vấn đề chỉ là minh bạch, thì vẫn cần một tỉ lệ cao hơn nhiều con số 6 phần triệu để đặt dấu hỏi. Hiện tại tỉ lệ vẫn chỉ đâu đó 4 phần 150 triệu, nên người ta bàn về thâm ý của Trump chứ ko bàn về thắng thua hay minh bạch nữa rồi !

Hoàng_Trần

Xe tăng
Chúng em bỏ qua để cứ đi rồi mà cụ nán lại chơi đùa làm gì.
Cụ nói dc người này, họ nói thắng r kiện làm gì, dở à. Nhưng người khác sẵn sàng vào búa bồi, sao Trump ko kiện bang thắng? :))
Mất thời gian lắm, đi tiếp thôi cụ ;))
Ok, mình không tranh luận nữa. Đi tìm thông tin tiếp có gì hay sẽ post lên sau.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu vấn đề chỉ là minh bạch, thì vẫn cần một tỉ lệ cao hơn nhiều con số 6 phần triệu để đặt dấu hỏi. Hiện tại tỉ lệ vẫn chỉ đâu đó 4 phần 150 triệu, nên người ta bàn về thâm ý của Trump chứ ko bàn về thắng thua hay minh bạch nữa rồi !
Có lẽ cụ đang nói đến thuật toán hay phần mềm nào đó.
Ở đây em đang nói đến cuộc sống thực cụ ạ. Sự thật ko ai chết rồi có thể vẫn đi bầu, vẫn ký, vẫn gửi phiếu được.

nhuataiche

Xe container
Ở đây em đang nói đến cuộc sống thực cụ ạ. Sự thật ko ai chết rồi có thể vẫn đi bầu, vẫn ký, vẫn gửi phiếu được.
Chả có thuật toán hay phần mềm gì đâu, đơn giản chỉ là vài người chết đi bầu là quá quá ít ỏi so với 150 triệu phiếu thôi !

NGC

Xe tăng
Em đọc thì việc kiểm phiếu bằng tay nhằm mục6duy nhất loại trừ lỗi máy đọc. Tất nhiên những phiếu phô quá sẽ bị loại.
Còn xác định phiếu hợp lệ lại là việc khác cụ ạ.
Phiếu hợp lệ thuờng phải thỏa những điều kiện sau :
- tô đen đúng( không thể tô cho cả hai ứng viên trong cùng một mục , không thể bỏ trống , phải tô đầy trong ô )

- Chủ nhân lá phiếu phải là công dân Mỹ trên 18 tuổi và còn sống he he .

- Có thể identification( bằng chữ ký, bằng mã số.v.v.)

- Có dấu bưu điện họp lệ( nếu gởi bằng thư )

V.V.V

Đếm bằng tay sẽ giải quyết tận gốc những vấn đề trên.

Ngoài ra đếm bằng tay còn triệt tiêu những nguy cơ khác:

- Lỗi máy tính( do vô tình hay chủ ý )
- multiple count ( như trên )

Reinhard

Xe buýt
Có gian lận, nhưng vấn đề của Trump là có chứng minh được gian lận đó hay không thôi.

Người tung "bằng chứng" này là Tucker Carlson, chuyên gia tung tin giả của Fox News. Đây cũng là người từng nói rằng anh ấy có bằng chứng buộc tội Hunter Biden. Nhưng sau đó kêu rằng mình không lưu lại bản sao, không chụp ảnh hay giữ lại bất cứ điều gì của bằng chứng ấy mà lại gửi ngay qua đường bưu điện cho người quen, và kết quả là để mất bằng chứng ấy. Em sẽ rất e dè trong việc tin lời bạn này :)

Vì vậy em thường nói chúng ta không nên mặc nhiên tin tưởng những tin từ những nguồn thiên lệch hẳn về một hướng, bất kể thiên tả hay thiên hữu. Hãy xem từ những nguồn tin có lịch sử trung lập hơn (vd như Reuters, ForeignPolicy, TheHill, AP chẳng hạn) :) (trường hợp này không phải do mình xem mà do Vietnamnet vác về dịch để kiếm view :P )

Tôi nói ông ta là người đạo đức giả vì cách đây hai tháng ông ta nói ông ta chỉ tuyên bố chiến thắng khi ông ta được xác nhận. Nhưng điều này cho tới bây giờ hoàn toàn ngược lại. Miệng ông ta luôn khuyên mọi người giãn cách xã hội nhưng những người biểu tình chúc mừng ông ta thì ông ta hoàn toàn không lên tiếng.
Bạn cần tôi tìm video ông ta hứa sẽ không tuyên bố chiến thắng khi được xác nhận không?
Thứ nhất, việc cụ cho rằng Biden đang làm người lại điều #1 (về việc tuyên bố chiến thắng) cho thấy cụ khá ngây thơ và cũng ít khi tìm hiểu - chắc cụ xem cách lập luận ấy từ Fox News hoặc một đài cánh hữu nào đó :) Tại sao em nói cụ ngây thơ? Vì ngay khi Biden phát biểu câu ấy, đã có nhiều người (trung lập) phân tích câu này. Bởi vì câu hỏi Biden trả lời "Yes" là "Will you pledge tonight that you will not declare victory until the election has been independently certified?" (nhấn mạnh vào phần in đậm, "independently certified" chứ không phải "certified"). Đa phần kết luận rằng đây là cách chơi chữ rất khéo của người hỏi (Wallace) để cho Biden nhiều lựa chọn xung quanh câu trả lời. Ví dụ cụ có thể xem bài phân tích của một giáo sư luật của ĐH Iowa khi ông kết luận, từ trước khi bầu cử bắt đầu, rằng câu ấy chỉ có nghĩa rằng có tổ chức bên ngoài đội ngũ tranh cử của Biden chấp nhận chiến thắng của ông mà không có tính rằng buộc nhiều. Hiện nay, đã có rất nhiều tổ chức bên ngoài rồi, nên việc Biden cho rằng mình đã được "independently certified" không phải sai (nếu không có chữ "independently" mà thay bằng "officially" thì đúng là Biden sai lời đấy). Kể cả đội ngũ của Biden cũng đã nói họ đã được "independently certified" khi kêu gọi GSA hợp tác để bắt đầu quá trình chuyển giao quyền lực. Thế nên tóm lại là nếu cụ trách Wallace và Biden khéo léo dùng mẹo chính trị và từ ngữ thì em không nói, nhưng bảo đạo đức giả là sai rồi.

Còn vấn đề thứ hai thì còn đơn giản hơn: trong nhóm biểu tình chúc mừng Biden, đa phần đeo đủ hết khảu trang rồi, lên tiếng gì đây cụ? Kể cả lời khuyên của CDC Mỹ và bác Fauci hiện nay cũng là (cụ có thể thấy trên trang web của CDC): giãn cách xã hội, và đeo khẩu trang khi không thể (giãn cách) ("Social distancing, and wear mask when you can't").

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
- tô đen đúng( không thể tô cho cả hai ứng viên trong cùng một mục , không thể bỏ trống , phải tô đầy trong ô )

V.V.V

Cụ chuẩn 😊 hy vọng đúng như cụ nói. Hôm trước em đọc báo họ nói ko dc vđ như cụ nêu. Mà giờ ko biết đọc ở đâu hehe...

nhuataiche

Xe container

V.V.V

Em đoán là với kinh nghiệm dày dạn về tổ chức và quản lý, người Mỹ biết cách hạn chế và ngăn chặn các sai sót ở mức tối đa. Đếm máy sẽ chênh lệch ko đáng kể so với đếm tay.

taplai2012

Xe trâu
Chả có thuật toán hay phần mềm gì đâu, đơn giản chỉ là vài người chết đi bầu là quá quá ít ỏi so với 150 triệu phiếu thôi !
Cụ có biết thật sự có bao nhiêu trường hợp như vậy không? Không, đúng không?
Giống như CA phá án, họ chỉ cần manh mối để điều tra, truy vết. Khi truy vết, xác định dc đối tượng, khám nhà, khám phương tiện, cơ quan v.v.. Mới có thể củng cố hs ra kết luận được chứ.
Cụ khăng khăng con số 6 này đặt nó vào 150tr em thấy không logic. Đó đơn thuần chỉ là con số thống kê phản ánh hiện tượng chứ không phản ánh bản chất.
Cụ nên nhớ thứ nhất người chết ko thể bỏ phiếu, thứ 2 nếu ai đó giả mạo qua mặt được các cơ quan thực thi kiểm soát bầu cử. Nghĩa là có gian lận và lỗi hệ thống.
Còn gian lận đó có phải là một chiến dịch hay không thì cả em với cụ đều chưa đủ tuổi phán.
Hiện tại em có thể kết luận: có biểu hiện gian lận.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Khà khà, nhà cháu mù tịt về cái vụ bầu bán này nên chỉ hóng. Có điều, sau khi đọc hết các còm của các cụ thì nhà cháu thấy có mấy vướn đề dư sau:
- Hiến pháp và pháp luật Mỹ cho phép anh Trump kiện và những gì anh ta đương làm là hoàn toàn hợp pháp.
- Một số cụ antiTrump thì ra sức công kích cá nhân anh ta là rất thiếu công chính.
- Việc người chết vẫn có phiếu bầu(?) thì rõ ràng là hệ thống bầu cử Mỹ có vấn đề - bởi nếu thực sự chặt chẽ và minh bạch thì chuyện này không thể xảy ra, đừng lươn lẹo cho rằng: tỉ lệ nó nhỏ nên không thành vấn đề.

nhuataiche

Xe container
Cụ có biết thật sự có bao nhiêu trường hợp như vậy không? Không, đúng không?
Giống như CA phá án, họ chỉ cần manh mối để điều tra, truy vết. Khi truy vết, xác định dc đối tượng, khám nhà, khám phương tiện, cơ quan v.v.. Mới có thể củng cố hs ra kết luận được chứ.
Cụ khăng khăng con số 6 này đặt nó vào 150tr em thấy không logic. Đó đơn thuần chỉ là con số thống kê phản ánh hiện tượng chứ không phản ánh bản chất.
Cụ nên nhớ thứ nhất người chết ko thể bỏ phiếu, thứ 2 nếu ai đó giả mạo qua mặt được các cơ quan thực thi kiểm soát bầu cử. Nghĩa là có gian lận và lỗi hệ thống.
Còn gian lận đó có phải là một chiến dịch hay không thì cả em với cụ đều chưa đủ tuổi phán.
Hiện tại em có thể kết luận: có biểu hiện gian lận.
Bác đã kết luận thì em cũng kết luận.

Có trường hợp gian lận ( có, không phải chỉ là biểu hiện ).

Chưa phát hiện gian lận có hệ thống ( chưa, ko có nghĩa là không thể có ).

Nghĩa là hiện tại bầu cử minh bạch cho đến khi có phát hiện khác. Cái thời điểm đó vẫn chưa thể xác định được.

vutamhoan

Xe tăng
Người chết đi bầu đây

taplai2012

Xe trâu
Bác đã kết luận thì em cũng kết luận.

Có trường hợp gian lận ( có, không phải chỉ là biểu hiện ).

Chưa phát hiện gian lận có hệ thống ( chưa, ko có nghĩa là không thể có ).

Nghĩa là hiện tại bầu cử minh bạch cho đến khi có phát hiện khác. Cái thời điểm đó vẫn chưa thể xác định được.
Em cũng không kết luận là minh bạch hay không. Muốn minh bạch phải qua hành động (kiểm đếm, kiểm tra) chứ không phải bằng mồm.
Hiện tượng người chết đi bầu là nghiêm trọng, thể hiện nặng nhất lỗi hệ thống (cả con người và máy móc).

taplai2012

Xe trâu

Lam__Phương

Xe điện
Em không nói lật dc thế cờ, ngay cả ông trưởng ủy ban tranh cử Trump cũng nói rất khó khăn.
Tuy nhiên làm rõ đc lỗi cơ chế để mọi người biết sự thật nó ntn. Có gian lận hay không.
Thua hay thắng không quá quan trọng! Quan trọng là minh bạch.
E tin cái nhiều người quan tâm là hệ thống bầu cử của Mỹ nó có minh bạch như vẫn nói là tinh hoa của thế giới k chứ k đơn thuần là ai thắng ai thua. Ngay như cái món kiểm phiếu qua thư nó mất thời gian hơn lúc ông Biden khuyến khích áp dụng phương pháp đấy cũng nên tính đến mà kiên nhẫn chứ.

TaiNon1974

Xe buýt
Ấy chết cụ nói vậy là không hiểu về hệ thống an ninh nước Mỹ rồi. Tổng thống đắc cử phải nhận được báo cáo tình báo mật vì lý do an ninh nước Mỹ không thể bị gián đoạn. Nói thẳng ra là không để kẻ thù của nước Mỹ có thể tấn công trong giai đoạn chuyển giao quyền lực. Vấn đề này còn cao hơn cả vấn đề chính trị, nó giúp tổng thống đắc cử biết tình hình an ninh của nước Mỹ ngay trước khi nhậm chức nhằm giúp Tổng thống linh hoạt trong xử lý vấn đề an ninh. Hôm nay các thượng nghị sĩ đảng CH phụ trách ủy ban an ninh đều lên tiếng nếu ngày mai Trump ko gửi báo cáo an ninh cho Biden họ sẽ yêu cầu thượng viện can thiệp đấy vì đây là vấn đề an ninh quốc gia nó còn cao hơn bất cứ đảng phái nào. ..
Ai chả biết vậy. Nhưng Biden đã đc công bố chính thức là Tổng thống đắc cử đâu.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Đấy 1 vd dụ rất chân thực dù ở phe nào :))
Vấn đề là cu gian lận người Cộng hòa kia bị bắt trước ngày bầu cử, trước khi ý định gian lận thành hiện thực, cụ ạ. Cụ có đọc bài báo ko đấy.

Em thấy cụ còn cùn hơn cả cụ Hoàng_Trần, cùn nhất trong số những fan Trump ở OF. Mua sườn của cụ mà chẳng may có tranh chấp thì phần thắng của khách hàng chắc 0% :))

Reinhard

Xe buýt
Đấy 1 vd dụ rất chân thực dù ở phe nào :))
Nhưng chú thích thêm rằng bạn ấy mới chỉ gửi phiếu, chứ lá phiu chưa được tính vào kết quả nên đó là bằng chứng việc gian lận có hệ thống làm thay đổi kết quả là chưa thấy (em không dám phán là không có, nhưng vẫn dừng ở mức chưa thấy theo nhận định của các tòa đến giờ) :D
Chết, em nhầm, xem bài cụ Von ở dưới :D Tức là bạn này còn chưa được đến bước gửi phiếu nữa (em đọc vội, cộng với hôm trước thấy có bài báo bóc tin về người chết gửi phiếu rồi, nhưng bị loại trong giai đoạn kiểm tra nên tưởng bạn này cũng thế, ai ngờ còn kém hơn...)

Chỉnh sửa cuối:

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng chú thích thêm rằng bạn ấy mới chỉ gửi phiếu, chứ lá phiếu chưa được tính vào kết quả nên đó là bằng chứng việc gian lận có hệ thống làm thay đổi kết quả là chưa thấy (em không dám phán là không có, nhưng vẫn dừng ở mức chưa thấy theo nhận định của các tòa đến giờ) :D
Thằng cu gian lận đấy bị bắt ngày 22/10, trước ngày kiểm phiếu cả nửa tháng mà cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng