[Funland] Các cụ mợ có hối tiếc khi ngày xưa ko học giỏi tiếng Anh?

cmyk77

Xe điện
Em có chuyện thật luôn ông bạn ngày xưa làm cùng suốt ngày đi học sờ trim lai mãi ko lên quyển 3. Hết trung tâm này sang trung tâm khác. Tưởng chăm học yêu TA hóa ra lão chỉ đi chăn gái .....:)).

tienaka

Xe điện
E cũng tiếc. Bit là sẽ có ngày hối hận mà e dốt đặc cái món tiếng anh này

gis123

Xe điện
Em lại hối tiếc vì học giỏi tiếng Anh nên làm cho Tây, thu nhậo cũng ổn nhưng không giàu đc.
Bạn em dốt tiếng Anh giờ đều giàu nhờ lên quan chức ở nhà nước hoặc đi buôn rồi ạ.
Bên kia có khi nhìn vào cụ/mợ lại thấy thèm.
Cá nhân em lựa chọn kiến thức ưu tiên hàng đầu, còn kinh tế thì vừa phải thôi.

Nowhere Man

Xe hơi
Hi, cụ ơi, việc hướng dẫn của cụ là cầm tay chỉ việc hay hướng dẫn về mặt phương pháp, tài liệu…
Nếu là cách thứ 2 thì cụ bày cho em được ko, trước cũng có 1 cụ có web miễn phí cho thành viên otofun, kể cả phải nộp phí cũng rẻ nhưng sau, cũng bị lỗi nên em lại bỏ ko học nữa
Cũng chả có gì to tát cụ ạ. Tất cả chỉ nằm trong 1 chữ luyện. Đầu tiên cụ cần nắm rõ kiến thức về ngữ pháp và phát âm cơ bản. Hồi xưa thì ít tài liệu chứ giờ trên mạng hàng đống. Có nhiều nội dung nhưng cụ học những cái quan trọng nhất, được dùng nhiều nhất cho đỡ tốn thời gian (nguyên lý 80%-20%). Sau đó thì tải các tài liệu về CÁC CHỦ ĐỀ CỤ THÍCH để đọc hiểu + luyện nghe theo file audio + luyện bắt chước đọc tiếng Anh và ghi âm lại. Ban đầu thì có thể dùng những tủ sách thiếu nhi của Oxford, Cambridge, DK cho dễ. Cụ chiến xong các level cao nhất của những bộ sách thiếu nhi này thì cũng có trình độ khá ổn về nghe đọc nói rồi, lúc đó thích học tiếp thế nào thì tùy nhu cầu của bản thân cụ. Trước em tự học từ số 0 toàn đọc truyện tranh tiếng Anh (Slam Dunk, 7 viên ngọc rồng v.v...), truyện trinh thám, Tam Quốc phiên bản tiếng Anh cho đỡ chán. Khi đủ vốn từ thì đọc sách nghiêm túc hơn như tiểu sử, khoa học, tài chính, lịch sử

114hangbong

Xe cút kít
Ơ tiền bối nói gì nhỉ? Đây là nói chuyện mình chào thầu Tây chứ có phải mình làm thuê ăn lương cho nó đâu.
Ô, chào thầu à. Tưởng bảo không cần học tiếng Anh vẫn làm việc tốt ở cty Tây. Thôi lại đi xông mũi họng đây, hậu Covid người ngợm yếu lắm.

• Vodka
Reactions: Lah

114hangbong

Xe cút kít
Thế cụ không cần nghe nói, chỉ cần đọc viết là đủ làm việc.
Hu.. hu.. giờ họp hành qua team hết mới đau chứ ạ. Chỉ đọc viết thì em có thể nhờ bọn trẻ đi du học về chứ mỗi lần họp là em phải chuẩn bị trước nội dung các từ chuyên môn liên quan hay dùng để hiểu rồi lại nghĩ trong đầu tiếng việt dịch ra tiếng Anh để giao tiếp. =((

bau67

Xe container
Các Cụ Mợ có tuổi thì nên học tiếng Anh giao tiếp thôi cũng được ! Đi du lịch ra nước ngoài tự túc nó thoải mái và ý nghĩa hơn. Chứ đi tour nó dắt đi đâu thì biết đấy, chán lắm ! Nhà Cháu thấy, nhiều người có tuổi chút, ra sân bay thôi mà cũng cứ ú a ú ớ, rõ khổ ! 😍

victory_1980

Xe điện
Học tiếng anh hay 01 ngoại ngữ nào thì ko bao giờ muộn cả. Nếu xưa chưa học, giờ biết ít, thì giờ học tiếp, coi như 01 thú vui.

stone_lamp

Xe điện
Em thì tiếc việc tham công bỏ cả cơ hội đi nước ngoài chuyên TA, bây h ú ớ vài câu lâu ko dùng lại quên mẹ nó mất từ, đành phải nói tao sẽ nhắn tin mày sau cho rõ ý.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Em tiếc lắm, ngày xưa lỡ cơ hội du học mà hơn 20 năm rồi nghĩ vẫn tiếc, nhà ko giàu nhưng đk học hành ko thiếu mà để lỡ vì máu kiếm tiền từ thời sinh viên mà bê trê học hành

thanh040506

Xe trâu
E tiếc quá vì ngoại ngữ kém đâm ra bỏ lỡ bao cơ hội.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Đọc top e lại nhớ bài này cụ ạ
5 điều hối tiếc nhất của người hấp hối
Thứ tư, 8/2/2012 | 09:31 (GMT+7)

Hối tiếc vì quá mải mê với công việc mà quên đi hạnh phúc riêng; quá hèn nhát không dám sống thật như mình muốn; vì đã không giữ liên lạc với bạn bè...là điều mà những người sắp qua đời giãi bày với nữ y tá Bronnie Ware.> Khóa học chết thử ở Hàn Quốc

Nhiều năm chăm sóc và gần gũi những bệnh nhân nặng ở giai đoạn cuối, nữ y tá Bronnie Ware (người Australia) được nghe họ kể về những điều trăn trở hay hối tiếc vì đã không làm được khi còn khoẻ mạnh. Chẳng hạn, đàn ông thường tiếc nuối vì đã quá mải mê công việc mà quên đi tuổi thơ của con cái, mất đi hạnh phúc vợ chồng; trong khi số khác lại hối tiếc vì đã không sống thật với bản thân mình mà chỉ nghe theo sự chỉ đạo từ người khác...
Nữ y tá Bronnie Ware, tác giả cuốn sách "Năm điều tiếc nuối nhất của người đang hấp hối". Ảnh: DM.
Tất cả ký ức từ những cuộc trò chuyện trên được Bronnie đưa vào cuốn sách vừa xuất bản mang tên "The top five regrets of the dying" (tạm dịch là "năm điều tiếc nuối nhất của người đang hấp hối"). Trong đó, nữ y tá diễn tả rất cặn kẽ về những điều mà người ta phải đối diện khi ở vào giai đoạn cuối cuộc đời. Qua đó mỗi người cũng chúng ta có thể học hỏi và rút kinh nghiệm.
Sau đây là 5 điều hối tiếc phổ biến nhất, mà đa phần người ta đều nói rằng họ muốn thay đổi nó nếu như được lựa chọn lại:
1. "Ước chi tôi có đủ can đảm để sống một cuộc đời đúng nghĩa là của mình chứ không phải là cuộc đời mà mọi người mong muốn cho tôi".
Lý giải về điều này, tác giả viết: "Đây là điều hối tiếc nhất của tất mọi người. Khi mà con người ta nhận ra rằng cuộc đời mình sắp kết thúc và nhìn lại rõ ràng mọi thứ đã qua. Thật dễ dàng nhận ra cả một nửa những ước mơ ấy vẫn chưa thực hiện được cho đến khi phải nhắm mắt xuôi tay cho dù bản thân họ đã lựa chọn như thế. Sức khỏe mang lại sự tự do nhưng chỉ có ít người nhận ra cho tới khi nó mất đi".

2. "Tôi ước gì mình đã không làm việc quá cật lực":

"Đây là điều được thổ lộ từ những nam bệnh nhân mà tôi đã từng chăm sóc. Họ đã bỏ lỡ tuổi trẻ của con cái cũng như mối tương quan vợ chồng. Mặc dù các nữ bệnh nhân cũng nói về điều này nhưng hầu hết họ thuộc thế hệ cũ, thời mà phụ nữ không phải là người trụ cột gia đình. Trong khi đó tất cả những nam bệnh nhân mà tôi chăm sóc đều giãi bày sự hối hận sâu sắc vì đã bị cuốn vào vòng xoáy công việc để mưu sinh".

3. "Tôi ước gì đủ can đảm để bày tỏ cảm xúc của mình":
"Nhiều người luôn kìm nén cảm xúc của mình chỉ vì muốn 'dĩ hoà vi quý' với mọi người. Hệ quả là họ phải sống một cuộc sống tầm thường và không trở thành người như họ thực sự mong muốn. Nhiều người vì thế mà bị ức chế, phẫn uất dẫn đến bệnh tật".

4. "Giá như tôi ước vẫn giữ được liên lạc với bạn bè của mình":

Theo Bronnie, thông thường người ta không nhận ra tầm quan trọng và giá trị thực sự của những người bạn cũ cho đến thời điểm vài tuần lễ trước khi chết, song lúc đó thì họ không thể tìm lại được nữa. "Nhiều người đã quá mải mê vun vén cho cuộc sống riêng của mình mà quên đi mối dây giao kết với bạn bè. Cũng có nhiều người hối hận sâu sắc vì đã không dành thêm thời gian và những nỗ lực đáng có cho bạn bè. Tất cả họ đều nhớ đến bạn bè khi sắp lìa đời", tác giả cuốn sách viết.

5. "Ước gì tôi đã để bản thân mình được sống hạnh phúc hơn":

"Đây là nỗi hối tiếc phổ biến. Thật ngạc nhiên bởi nhiều người đã không nhận ra điều này rằng, cuối cùng hạnh phúc là một sự lựa chọn. Họ bị mắc kẹt trong những khuôn mẫu và thói quen cũ, nó tạo cho họ cảm giác 'thoải mái' giả tạo. Nỗi sợ hãi phải thay đổi bản thân khiến họ phải sống giả vờ với người khác cũng như với chính bản thân họ".

"Vậy còn bạn, điều mà bạn hối tiếc nhất cho đến nay là gì? những gì bạn sẽ cố gắng đạt được hoặc thay đổi trước khi từ giã cõi đời?", câu hỏi ấy tiếp tục đặt ra cho mỗi người chúng ta.

Thi Trân

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Đợt rồi CTy em có xuất đề bạt lên trưởng phòng, yêu cầu tiếng anh bằng B, mà em lại không có mới đau.

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Đợt rồi CTy em có xuất đề bạt lên trưởng phòng, yêu cầu tiếng anh bằng B, mà em lại không có mới đau.
May cho cụ, đúng ra phải là B2 tiêu chuẩn châu Âu cơ, chứ cụ theo vụ đó, giả thiết có bơm xiền nữa là mất.

Arizona

Xe tăng
May cho cụ, đúng ra phải là B2 tiêu chuẩn châu Âu cơ, chứ cụ theo vụ đó, giả thiết có bơm xiền nữa là mất.
Em có ông anh họ nhà ngoại là gv tiểu học ở quê, còn 7-8 năm nữa thì về hưu mà giờ cũng bắt buộc phải phổ cập B1. Không biết sử dụng vào lúc nào nữa ...

cuongkilo

Xe tăng
Học lắm làm gì :)) thấy nhiều cụ bảo đi họp lớp, mấy đứa học dốt giờ toàn giàu, mấy đứa học giỏi giờ làng nhàng 3 cọc 3 đồng :)) học lắm phí thời gian, cứ chơi tẹt ga đi =))
Lớp nào e ko biết ,riêng lớp em mấy cậu dốt dốt vẫn nghèo , e loại học trung bình lên giờ vẫn cứ tàng tàng.Riêng bạn lớp trưởng lớp e giờ Đại Gia ,cặp toàn e ngươiz Mẫu,nhìn mà thèm

blackpaint

Xe container
Ngày sv nghèo, lên nhà Trang bà triệu rình mua từng quyển the economist cũ về tra từ điển đọc. Ko phải hối tiếc đã có những ngày mình quyết tâm thế!
Em đến tận năm t4 đại học mới học TA, ngày đấy chui vào học với hội cấp 3 ôn thi ĐH 2 cua, tự học là chính. Sau này em lên HN ôn thêm để thi Toefl khoảng 4 tháng mà thì giấy cũng được 557, thừa 2đ để được đi Mỹ. Giờ mới thấy có TA cũng khá lợi hại nhất là trong giới Bs.

dpl

Xe lăn
Chắc là nó giao hết chuyên môn cho cụ nên nó mới không nắm được chứ bọn chủ chỗ em nó nắm tổng mức đầu tư, kpi từng hạng mục luôn. Dự án nào cũng phải làm từng phần rõ ràng muốn so sánh tham khảo là ra ngay phần chênh, phải báo cáo lý do thuyết phục, giải thích rõ ràng cho bọn nó. Nói chung thời gian viết email, report chiếm quá nửa thời gian làm việc nên dốt tiếng Anh viết như em mệt mỏi lắm. Chém gió thì thành thần bla.. bla mà cứ viết báo cáo là xoắn trụi hết cả tóc luôn.
Vâng nó sang đây đầu tư. Giao e làm trọn gói chìa khóa trao tay vì trc e làm nhà cho bạn nó rồi. Nhg lần trc làm cho bạn nó thì có thư kí làm phiên dịch nên cũng nhàn

HTDA

Xe buýt
Cũng chả có gì to tát cụ ạ. Tất cả chỉ nằm trong 1 chữ luyện. Đầu tiên cụ cần nắm rõ kiến thức về ngữ pháp và phát âm cơ bản. Hồi xưa thì ít tài liệu chứ giờ trên mạng hàng đống. Có nhiều nội dung nhưng cụ học những cái quan trọng nhất, được dùng nhiều nhất cho đỡ tốn thời gian (nguyên lý 80%-20%). Sau đó thì tải các tài liệu về CÁC CHỦ ĐỀ CỤ THÍCH để đọc hiểu + luyện nghe theo file audio + luyện bắt chước đọc tiếng Anh và ghi âm lại. Ban đầu thì có thể dùng những tủ sách thiếu nhi của Oxford, Cambridge, DK cho dễ. Cụ chiến xong các level cao nhất của những bộ sách thiếu nhi này thì cũng có trình độ khá ổn về nghe đọc nói rồi, lúc đó thích học tiếp thế nào thì tùy nhu cầu của bản thân cụ. Trước em tự học từ số 0 toàn đọc truyện tranh tiếng Anh (Slam Dunk, 7 viên ngọc rồng v.v...), truyện trinh thám, Tam Quốc phiên bản tiếng Anh cho đỡ chán. Khi đủ vốn từ thì đọc sách nghiêm túc hơn như tiểu sử, khoa học, tài chính, lịch sử
Dạ em cảm ơn ạ, em chỉ đang luyện bằng cách đọc các bài báo tiếng anh trên Vnexpress hay vietnamnet rồi chỗ nào ko hiểu thì google dịch để hiểu và học từ nhưng chưa thấy hiệu quả ạ
Em sẽ thử theo cách cụ chỉ ạ