[Funland] Các cụ mợ có hối tiếc khi ngày xưa ko học giỏi tiếng Anh?

my.eb

Xe điện
=))

Học, kiếm tiền vs. kiếm chồng không cần loại trừ nhau ạ. Lúc đó mợ chưa biết kiếm chồng cũng là một công việc đòi hỏi làm việc nghiêm túc thôi :))
Vầng bây giờ thì em rõ lắm rồi ạ :D

LX_060616

Xe buýt
Em học tiếng Anh ở c3, xong vào ĐH thì học tiếng Nga. Và em theo ông anh học Streamline, thi chứng chỉ C năm 1992. Nhưng rồi từ 1997 bỏ quên, cho đến nay lại học lại để động viên 2 thằng con thi IELTS

xukthal.

Xe lăn
Mi ê-cô-bác à? <:-P

coolpix8700

Xe ngựa
Tiếc lắm chứ. Em mấy lần đi ra nước ngoài, tổng cộng sống ở nước ngoài cũng hơn chục năm, cảm thấy rất thiệt thòi khi kém NN. Bây giờ có F1 em luôn động viên và tạo hứng thú cho nó thích học NN, 2 F1 nhà em đang học tiểu học và môn TA luôn đứng nhất lơp, đặc biệt đứa nhỏ học lớp 1 nhưng đi học thêm với các anh chị lớp 4, và nắm rõ chương trình lớp 7-8.
Không biết bác ở nước nào, chứ phần lớn mấy nước tây Ậu ở quanh quẩn trong thành phối đều có các lớp dậy tiếng họ cho người nhập cư để nói đúng thứ tiếng của người ta, không phải dùng tiếng bồi nữa!
Nhiều người quá đặt cao ngoại ngữ. Đó là thứ học xong mà không sử dụng sẽ quên, còn có điều kiện sang nước người ta thì cứ nhìn tụi trẻ con, chỉ trừ những đứa rất đặc biệt, còn chúng đều biết nói, tức là vứt vào môi trường cả ngày nghe nói thì sẽ nhập được cách giao tiếp, để ý một chút thì sẽ như người trong cộng đồng!
Đứa đầu nhà em, 2 tuổi theo tụi em sang Đức, chỉ khoảng 2 tháng sau thấy nó ngồi ở cầu thang nói chuyện với ông tây đen, giọng y hệt tụi trẻ con Đức ở chỗ tụi em sống (tiếng Đức chỗ tụi em gần bằng tiếng Việt ở Nghệ An còn về Muenchen - Bayern - thì như vào Đất Quảng)!

Chỉnh sửa cuối:

Baoleo

Xe tăng
nói đúng hơn là nó thuộc điều kiện hợp đồng, nói chung các kĩ sư chưa làm dự án vốn vay nc ngoài thì ko sở đến cái này đâu, mà cụ cũng đừng doạ các em ks trẻ, phỏng vấn nhận quân cho dự án thì đâu cần hỏi nó tính esc làm gể, công thức, hệ số, tỉ giá nội ngoại, fix curency với flexible khùm khoằm tham chiếu hết điều nọ khoản kia, sang mẹ nó cả phụ lục vvvv loằng ngoằng thế thôi, chứ trong file thanh toán tháng MC nó có sẵn hết dồi, từ tháng thứ 13 trở ra thì đc thêm tí trượt giá bù thêm vào. Qs quan trọng hơn ở kịnh nghiệm nghiệm thu, hoàn công, các quy định hiện hành về qlda và điều kiện hợp đồng, tiêu chuẩn kĩ thuật, vvvv ,chứ tính trượt giá chỉ là 1 phần bé tí ti trong thanh toán tháng, quan trọng gì lắm đâu:))
Ngoài vấn đề về kiến thức, qua đây còn đánh giá về trình độ tiếng Anh và kỹ năng hiểu biết về Hợp đồng theo tiêu chuẩn quốc tế. ;)
Công thức tính trượt giá chỉ là 1 nhân tố trong bạt ngàn các nhân tố của 1 hồ sơ dự thầu.
Ngay từ cái nhỏ nhất đã không hiểu rồi, thì khó đi xa.
Tất nhiên, không ai có thể trở thành chuyên gia ngay từ khi mới tốt nghiệp..
Nhưng ở đây, nhà cháu nói về việc tìm kiếm nhân sự cho vị trí Senior QS, thế nhưng các bạn tuy đã có 10 năm kihh nghiệm, vẫn thấy yếu về tiếng Anh và am hiểu Hợp đồng quốc tế, cụ NNS à.

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen Nhinh

Xe máy
Vài năm nữa chắc có lẽ không cần học, công nghệ có lẽ sẽ dịch trực tiếp ngay khi giao tiếp

xukthal.

Xe lăn

my.eb

Xe điện

xukthal.

Xe lăn