[Funland] Các cụ mợ có hối tiếc khi ngày xưa ko học giỏi tiếng Anh?

cỏ và mây

Xe điện
Em bé/cô bé của tôi :-?:-?
Hoá ea my eb là em bé của cụ à ;)). Theo hiểu biết hạn hẹp vừa đc khai sáng của em thì my - eb là cái tên rất đẹp :). Vì nó giống tên con gái em :)

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Hoá ea my eb là em bé của cụ à ;)). Theo hiểu biết hạn hẹp vừa đc khai sáng của em thì my eb là cái tên rất đẹp :). Vì nó giống tên con gái em :)
Em bé tròm chèm 5 xịch tuổi thôi mợ ạ >:D< :))
Con gái mợ hẳn là xinh và thông minh đấy ;;)

cỏ và mây

Xe điện
Em bé tròm chèm 5 xịch tuổi thôi mợ ạ >:D< :))
Con gái mợ hẳn là xinh và thông minh đấy ;;)
Vâng đoạn này thì đúng ạ. Con gái e rất xinh xắn và nhanh nhẹn thông minh ạ :). Niềm tự hào lớn nhất trong cuộc đời em đến thời điểm hiện tại ạ :)
À, con gái em tên đệm khác k phải là eb thui ☺☺

Chỉnh sửa cuối:

Chĩm111

Xe điện
Tiếc lắm chứ. Em mấy lần đi ra nước ngoài, tổng cộng sống ở nước ngoài cũng hơn chục năm, cảm thấy rất thiệt thòi khi kém NN. Bây giờ có F1 em luôn động viên và tạo hứng thú cho nó thích học NN, 2 F1 nhà em đang học tiểu học và môn TA luôn đứng nhất lơp, đặc biệt đứa nhỏ học lớp 1 nhưng đi học thêm với các anh chị lớp 4, và nắm rõ chương trình lớp 7-8.
F1 nhà cụ thế là yên tâm khoản ngoại ngữ rồi! :-bdNhà em cũng giống cụ, F1 được tiếp cận tiếng Anh qua Youtube từ năm 3 tuổi. Cho đến đầu năm lớp 2, nó có thể kể hoàn toàn thoải mái cho các bạn trong lớp một câu truyện cổ tích mà nó yêu thích hoàn toàn bằng tiếng Anh. Có lần cô giáo chủ nhiệm yêu cầu làm một video kể chuyện bằng tiếng Anh để cô gửi post Facebook của trường, em search một câu chuyện lịch sử bằng tiếng Việt cho đọc. Nó đọc hai lượt để nhớ nội dung rồi em chỉ việc quay clip, f1 cứ thế kể chuyện rất tự nhiên hoàn toàn bằng tiếng Anh câu chuyện đã đọc kia.

xukthal.

Xe lăn
Nhìu người học TA ko phân biệt đc chủ thể và khách thể :-j

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vài năm nữa chắc có lẽ không cần học, công nghệ có lẽ sẽ dịch trực tiếp ngay khi giao tiếp
Dịch máy cũng chỉ word by word thôi cụ. Như hôm trước có cái thread lòng xào dưa, cả làng đều hiểu đó là ngoại tình nhưng đến bố của google translate cũng chỉ hiểu đó là "lòng xào dưa" - một món ăn theo đúng nghĩa đen.

Chĩm111

Xe điện
Vâng đoạn này thì đúng ạ. Con gái e rất xinh xắn và nhanh nhẹn thông minh ạ :). Niềm tự hào lớn nhất trong cuộc đời em đến thời điểm hiện tại ạ :)
À, con gái em tên đệm khác k phải là eb thui ☺☺
Ơ!! Vừa hôm trước thấy mợ xinh khai đang tuổi trăng tròn mà giờ đã có tiểu công chúa rồi. Thế là thế lào? :))

xukthal.

Xe lăn
Sao tính gần 5 chục đc, tuổi em bé ít nhất phải trừ đi thập tam L-)

xukthal.

Xe lăn

cỏ và mây

Xe điện
Ơ!! Vừa hôm trước thấy mợ xinh khai đang tuổi trăng tròn mà giờ đã có tiểu công chúa rồi. Thế là thế lào? :))
Em nhớ cụ Chĩm còn hơn e 1 tuổi cơ. Mà con cụ đã lớp 2 dồi ;;)

xezace

Xe tăng
Cháu mà có tiếng anh ngon thì giờ này mèng cũng phó chủ tịt phường rồi

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Hồi e học cấp 2, từ lớp 6 tới hk1 lớp 7 học tiếng Nga, hk2 e chuyển trường, học tiếng Anh, cứ gọi là đàn gẩy tai trâu, may mà cấp 3 vẫn học English ( học lại từ đầu a b c) nên may mắn là khi tốt nghiệp PTTH trình tiếng Anh của e lại ngang ngửa hồi cấp 2, sau ra ngoài học streamline gì đó yêu luôn cô giáo, nên bh trình E của e chắc chắn ko bị lạc đường he he
Chắc cụ tầm 1976-1978 nhỉ?

• Vodka
Reactions: UFA

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Thế giới hội nhập, nước ngoài vào VN ngày càng nhiều. Do đó công việc cho ng Việt ngày càng nhiều. Với khách china, japan, korea thì e xác định luôn là thuê phiên dịch vì e ko biết tiếng. Vậy mà hôm nay gặp khách nói tiếng anh, bệp bẹ đc vài từ giao tiếp còn đến lúc tư vấn chi tiết thì ú ớ luôn. Giờ làm cái báo giá mà ngồi cùng kế toán gg translate ... Ung cả thủ @@ vậy là ngồi thấy tiếc nuối ngày xưa ko chịu học tốt ngoại ngữ :))
Anh tôi xưa cũng dốt ngoại ngữ. Thành ra mấy tay Bin ghết bốc phét mời vào hội nhóm mà dek tự tin gia nhập. Chẳng bù cho em, chém tiếng anh như gió vì hay tiếp khách tây du lịch bờ hồ, mời tăm bông

Huongchimai

Xe buýt
Em thì thấy học tiếng anh dễ nhất vợ em cấp 2 học chuyên anh sau chuyển học hoá giờ làm kiểm nghiệm chẳng để làm gì. Em học ít đi làm cùng bọn mình 1 thời gian vẫn giao tiếp tốt. Bé nhà em bjo luyện clc nên mới phải đi học thuật tóm lại ta ko cần học bọn trẻ 10 năm nữa nói được hết. Chuyện cho trẻ đi học ta ở vn sẽ là chuyện hài hước sau này nhìn lại.

114hangbong

Xe cút kít
Cái khó là chém với thằng chủ Tây để nó ok mày chắc ổn đấy, tao thuê mày. Chứ dăm ba cái câu chữ 6.1 công tác đào đắp đất, vệ sinh công trường a b c kia có gì. Cài từ điển xây dựng là từ ngữ nó tương đối sát, gg translate không chuẩn từ kỹ thuật. Xưa học trong trường từ mới xd cũng chỉ có quanh quẩn hơn 700 từ mấy mà chả học được. Căn bản cái định hình công việc nó nằm trong đầu rồi nên không sót việc. Còn thằng ... Tây nó xem chữ tác chữ tộ sai 20 30% nó cũng biết, công tác đất đào 40k đắp 40k 1 m3 thì nó kiểu gì chả hiểu :D
Còn cứ ngồi giá mà học được thì có mà của cụ tất. Sao không đi buôn quan hoặc chọn hướng không phải làm mấy thứ nho nhỏ này làm 1 lúc 5 cái lớn hẳn đi thuê dăm thằng về nó làm :D
Chắc là nó giao hết chuyên môn cho cụ nên nó mới không nắm được chứ bọn chủ chỗ em nó nắm tổng mức đầu tư, kpi từng hạng mục luôn. Dự án nào cũng phải làm từng phần rõ ràng muốn so sánh tham khảo là ra ngay phần chênh, phải báo cáo lý do thuyết phục, giải thích rõ ràng cho bọn nó. Nói chung thời gian viết email, report chiếm quá nửa thời gian làm việc nên dốt tiếng Anh viết như em mệt mỏi lắm. Chém gió thì thành thần bla.. bla mà cứ viết báo cáo là xoắn trụi hết cả tóc luôn.

• Vodka
Reactions: dpl

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là nó giao hết chuyên môn cho cụ nên nó mới không nắm được chứ bọn chủ chỗ em nó nắm tổng mức đầu tư, kpi từng hạng mục luôn. Dự án nào cũng phải làm từng phần rõ ràng muốn so sánh tham khảo là ra ngay phần chênh, phải báo cáo lý do thuyết phục, giải thích rõ ràng cho bọn nó. Nói chung thời gian viết email, report chiếm quá nửa thời gian làm việc nên dốt tiếng Anh viết như em mệt mỏi lắm. Chém gió thì thành thần bla.. bla mà cứ viết báo cáo là xoắn trụi hết cả tóc luôn.
Thế cụ không cần nghe nói, chỉ cần đọc viết là đủ làm việc.

nguyen_kia

Xe điện
Món này khoai, học bvao khóa, bao lớp mà chả nói dc, nghe ko ra, toàn xì xà xì xồ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ơ tiền bối nói gì nhỉ? Đây là nói chuyện mình chào thầu Tây chứ có phải mình làm thuê ăn lương cho nó đâu.