[Funland] các Cụ Mợ có con gái mới lớn kiểm soát thế nào ?

VCHDHN

Xe container
Nhà cháu cũng cố gắng 1 tuần 1 lần đứa F1 đi học hoặc đón vể, trong khoảng thời gian đó nói chuyện phiếm với F1 về chuyện học tâpj, thầy cô, bạn bè các kiểu cháu thấy cực kỳ hiệu quả.
Trộm vía cháu với các F1 khá thân nhau, nhiều khi chúng nó đi làm mấy cái chuyện điên khùng như hóng chốt lúc 11-12 giờ đêm chúng nó cũng bảo, có khi còn rủ đi theo xem. Chuyện tình yêu tình báo thấy cũng khai báo hết, hy vọng là chúng nó cứ coi phụ huynh như bạn bè cho dễ nói chuyện.
Không tranh thủ gần gũi chúng nó, nhất là giai đoạn ẩm ương thì phí hoài đời bố :)) :)) :))

LaziCat

Xe lăn
Ui giời, sửa mãi ko được đó mợ
Cốc cho nó vài cái 😂! Em bảo bọn nhóc nhà em: láo nháo thì kể cả có crush hay lấy vợ lấy chồng rồi mẹ vẫn gõ đầu, liệu hồn 😁!
Bọn trẻ đa phần sẽ bị ảnh hưởng bởi nếp nhà, con cái chính là tấm gương phản chiếu của cha mẹ. Em thấy mỗi đứa mỗi kiểu, lựa theo cá tính để uốn nắn nó thôi ạ. Có đứa bố mẹ gò ép nó k phản đối nhưng khi đc dịp là nó bung lụa luôn.

just for fun

Xe lăn
Mấy cái trò hóng chốt kiểu này F1 nhà chú mưa (C.M) ko bh tham gia, có là C.M dẹp ngay. Nói chung những khu vực mà thanh niên xấu hay tụ tập là phải tránh xa

Hqua C.M nhắc nhở thêm F1.2 về tránh thai vs bg, C.M hỏi có hiểu về tác hại của thuốc TTKC ko, F1.2 bảo có & nói là mẹ dặn nhiều rồi. Mẹ nó mà quán triệt thì có mà gấp 10 lần C.M ý chớ
Hôm í cháu cũng phải chạy ra ngó nhưng cũng thấy gì đâu, dân tình xếp hàng đứng đông như kiến ở vỉa hè, CA thì thỉnh thoảng bắt 1-2 xe vào kiểm tra giấy tờ. Đứng 1 lúc thì tự F1 bảo ko có gì vui nên đi về.

just for fun

Xe lăn
Cốc cho nó vài cái 😂! Em bảo bọn nhóc nhà em: láo nháo thì kể cả có crush hay lấy vợ lấy chồng rồi mẹ vẫn gõ đầu, liệu hồn 😁!
Bọn trẻ đa phần sẽ bị ảnh hưởng bởi nếp nhà, con cái chính là tấm gương phản chiếu của cha mẹ. Em thấy mỗi đứa mỗi kiểu, lựa theo cá tính để uốn nắn nó thôi ạ. Có đứa bố mẹ gò ép nó k phản đối nhưng khi đc dịp là nó bung lụa luôn.
F1 nhà cháu có mỗi cái nhắn tin thì cứ cá mè 1 lứa vậy thôi chứ nói chuyện trực tiếp cũng ko đến nỗi. Có lần bực quá cháu ko thèm trả lời luôn.

Bopbi_hsgs

Xe container
Hôm í cháu cũng phải chạy ra ngó nhưng cũng thấy gì đâu, dân tình xếp hàng đứng đông như kiến ở vỉa hè, CA thì thỉnh thoảng bắt 1-2 xe vào kiểm tra giấy tờ. Đứng 1 lúc thì tự F1 bảo ko có gì vui nên đi về.
Những chỗ đấy thanh niên hay a dua theo nhau lém, cũng dễ va chạm nhau, vài câu nói hay chỉ cái nhìn là có thể gây sự vs nhao. Chỉ cần bạn con mình va chạm vs đám thanh niên khác là có khi con mình lãnh đủ. Va chạm thì chúng nó có thể lôi đồ ra xiên nhau, hay dùng hàng nóng hơn là vác súng ra bắn nhau

LaziCat

Xe lăn
F1 nhà cháu có mỗi cái nhắn tin thì cứ cá mè 1 lứa vậy thôi chứ nói chuyện trực tiếp cũng ko đến nỗi. Có lần bực quá cháu ko thèm trả lời luôn.
Chắc F1 nhà mợ thấy thế là bình thường k ảnh hưởng gì tới tình mẹ con 😅.
Em thấy giờ có con trai lại đáng lo hơn con gái. Hôm trước em nhờ thằng nhóc nhà e xuống siêu thị dưới nhà mua chút đồ. Lúc lên cu cậu kể: "ngoài đường giờ lắm thằng ngáo quá mẹ ạ! Lúc nãy con mua đồ xong, ra khỏi siêu thị, còn đang đứng trên vỉa hè, con nhìn thấy có ba thằng đi xe máy k đội nón bảo hiểm. Con linh cảm k lành nên đã tránh, đợi bọn nó đi qua nhưng không! Một thằng tự dưng xuống vỗ bốp vào đầu con 1 cái rồi lên xe chạy!" Giọng cu cậu rất bức xúc. Em mới bảo: "thôi con ạ, may chưa việc gì, ra đường cứ nhịn một chút cho lành"! Mình dặn thế thôi chứ vẫn lo nơm nớp một ngày nào đó nó gặp trường hợp tương tự và không nhịn nổi thì k biết chuyện gì sẽ xảy ra 😰.

Kiên Khùng

Xe điện
Cháu nghĩ sóng trước đổ đâu, sóng sau đổ đó thôi. Mình sinh ra và lớn lên trong nhà có văn hóa gia đình như nào thì thường các con cũng như thế cả, tất nhiên cũng có những đứa rách zời rơi xuống nhưng tỷ lệ cũng thấp.
Bố mẹ bản thân không chỉn chu thì nói sao được con cái
Cơ bản là vậy mợ ạ. Còn dự phòng % đứa trái tính nữa. Coi như là học làm cha mẹ.

just for fun

Xe lăn
Những chỗ đấy thanh niên hay a dua theo nhau lém, cũng dễ va chạm nhau, vài câu nói hay chỉ cái nhìn là có thể gây sự vs nhao. Chỉ cần bạn con mình va chạm vs đám thanh niên khác là có khi con mình lãnh đủ. Va chạm thì chúng nó có thể lôi đồ ra xiên nhau, hay dùng hàng nóng hơn là vác súng ra bắn nhau
Vâng, chắc cũng đi xem 1 lần cho biết thôi chứ cũng ko thường xuyên ạ.

PhongFood

Xe điện

minhtallica

Xe buýt
Anh trai em ở cùng mẹ em, 51 tuổi thượng tá, quản bao nhiêu quân mà đi làm, đi công tác thì thôi, chứ về đến nhà mà ra khỏi nhà cũng phải xin phép. Đi về mà nhậu say quá là cũng bị giáo huấn nhức đầu luôn.
Về cơ bản phải dùng từ dạy dỗ, Cháu tuổi này rồi, ra khỏi nhà còn phải thông báo đi đâu, với ai, mấy giờ về.
......
Nhà em có quy trình đã triển khai từ khi lập gia đình cho tới giờ cho cả bố mẹ lẫn con cái:
1. Đi đâu ra khỏi nhà phải báo địa điểm và thời gian về dự kiến.
2. Đi công tác xa hoặc đi chơi xa phải thông báo lúc lên & xuống máy bay và khi đến nơi ở dự kiến.
3. Khi con cái gặp chuyện ngoài xã hội, gọi ngay cho bố. Bố đi công tác xa mới gọi mẹ.
4. Khi có chuyện khẩn cấp (thiên tai, bất khả kháng...) mà bố mẹ con cái đang không ở nhà, nếu không gọi điện được cho nhau thì sẽ tập kết ở đâu.

Ra ngoài xã hội có nhiều rủi ro và bất trắc, không chỉ con cái mà tất cả các thành viên gia đình cần phải " quản lý" lẫn nhau! 😊

atoxet

Xe tăng
Quan điểm em giống bác. Vợ em cũng bị quản y như con gái bác. Cuộc đời chưa 1 lần được đi đến 11h chứ đừng nói qua đêm cho đến khi lấy chồng. Về sống với tháng đầu em dẫn đi lượn phố cả đêm, cho cả vào bar chơi. Đi xong về lắc đầu bảo thôi em thích ở nhà hơn. Nói tóm lại con gái không thể thả được cho đến khi có thằng khác quản hộ mình bác ạ.
Vợ cụ giống bạn học cùng lớp ĐH với em thế, có khi đúng là 1 người. Em nhớ có lần lớp em tổ chức đi chơi qua đêm, bạn đó muốn đi nhưng biết bố không cho nên nhờ mấy bạn cùng lớp đến xin giúp, lớp em cử cả lớp trưởng, bí thư và mấy bạn gái đến nhà xin mà ông cụ vẫn không đồng ý.
Bạn em 8x, nhà ở Hà Đông.

tunglam2806

Xe tăng
Vợ cụ giống bạn học cùng lớp ĐH với em thế, có khi đúng là 1 người. Em nhớ có lần lớp em tổ chức đi chơi qua đêm, bạn đó muốn đi nhưng biết bố không cho nên nhờ mấy bạn cùng lớp đến xin giúp, lớp em cử cả lớp trưởng, bí thư và mấy bạn gái đến nhà xin mà ông cụ vẫn không đồng ý.
Bạn em 8x, nhà ở Hà Đông.
Không phải rồi cụ ạ.:D Nhưng vợ em dù có cả lớp đến xin đi qua đêm cũng không được đi. Đi sinh nhật thì bạn gái thân qua đón, phải báo cáo rõ sinh nhật bạn nào, nhà ở đâu và phải về trước 9h tối. Nhà ngoại em được cả ông lẫn bà đểu rắn vậy. Đến khi đi làm thì được thoáng hơn. Được đi chơi tối và về trước 11h. Nhưng vẫn không được đi qua đêm. Cũng không thể nói dối đi công tác để overnight được vì ... bố mẹ nắm hết công việc.:)) Lấy chồng mới được sổ lồng.

Bopbi_hsgs

Xe container
Không phải rồi cụ ạ.:D Nhưng vợ em dù có cả lớp đến xin đi qua đêm cũng không được đi. Đi sinh nhật thì bạn gái thân qua đón, phải báo cáo rõ sinh nhật bạn nào, nhà ở đâu và phải về trước 9h tối. Nhà ngoại em được cả ông lẫn bà đểu rắn vậy. Đến khi đi làm thì được thoáng hơn. Được đi chơi tối và về trước 11h. Nhưng vẫn không được đi qua đêm. Cũng không thể nói dối đi công tác để overnight được vì ... bố mẹ nắm hết công việc.:)) Lấy chồng mới được sổ lồng.
Quản thế thì cũng chỉ đc buổi tối thôi, chứ ban ngày thì quản làm sao đc ah

tunglam2806

Xe tăng
Quản thế thì cũng chỉ đc buổi tối thôi, chứ ban ngày thì quản làm sao đc ah
Đúng là vẫn có kẽ hở ban ngày dù bị quản rất chặt. Ngày đi học 1 buổi còn 1 buổi đi chơi với bạn trai. Vì rất sợ bố mẹ nên đi chơi cũng hạn chế chỗ nọ chỗ kia. Sợ ai thấy về bố mẹ biết. Hầu hết kỷ niệm yêu đương là diễn ra ở nhà bạn trai bác ạ. Nói cho cùng thì em rất biết ơn sự quản lý gắt gao của ông bà ngoại.

_MQ_

Xe tăng
Nhà e 2 zai, một SV năm 1, một lớp 10 cũng quản lý bình thường: đi đâu, với ai, giờ đi, giờ về. Cơ bản là cho đi nhưng phải hỏi thế để các bạn ấy biết rằng mình có quản lý.
Có ông SV năm 1 học HN thì ko quản đc nữa nhưng e tin tưởng bạn ấy và vẫn nhắc nhở thường xuyên.
con zai đỡ hơn con gái.

Dở người

Xe điện
Ôi sao phải kiểm soát ạ? Mà thật ra muốn kiểm soát cũng chịu, với em là như thế.
Em có bé gái, 16 tuổi. Xưa nay em không kiểm soát con, con có thể làm mọi điều con thích. Chỉ cần nói cụ thể với mẹ việc đó là việc gì, ra sao. Em sẽ phân tích cho con lợi, hại cũng như những nguy cơ có thể xảy ra và nói rõ, con phải chịu trách nhiệm cho hành động của mình.

Quan trọng là ngay từ khi con còn nhỏ, cha mẹ phải sống sao để con ý thức được hành vi của mình là đúng hay sai. Và cha mẹ phải làm bạn được với con, để con tin và tâm sự, chia sẻ, lắng nghe ý kiến của cha mẹ.

Giờ con nhóc nhà em, nhiều lúc em thấy nó còn độc lập, tự tin, hiểu biết hơn cả em. Đôi khi có chuyện nó hơi quá đà là em kìm lại, bằng những lời khuyên bảo chân tình kiểu bạn bè. Chứ bắt buộc chúng nó bây giờ không được đâu ạ. Không cha mẹ nào có thể theo chúng nó 24/7 mà để kiểm soát được.

Về chuyện trai gái, tình dục, em không hề cấm. Chỉ nhắc con tránh mang thai ngoài ý muốn, phải sử dụng các biện pháp phòng tránh nếu có qhtd. Con nói với mẹ về chuyện bạn trai, bạn gái thoải mái, em không đánh giá con hư/ngoan qua chuyện tình dục. Các cụ phải xem nó là chuyện bình thường, hướng dẫn cho con chứ không phải cấm đoán. Các bạn có thai ngoài ý muốn hầu hết là gái ngoan quá đấy. Chứ bọn hư nó rành mấy chuyện đấy lắm.

Mà cơ bản cũng do phúc nhà thôi. Em cố gắng sống đàng hoàng, tử tế, để con nhìn mẹ làm gương bàng chính đời sống chứ không nói xuông. Nó có hư thì mình cũng đành chịu. Ngày xưa bố em chả có thời gian dạy con, cả bầy con vẫn ngoan ngoãn thành người nên giờ em cũng cũng sống như thế. Đồng hành, làm bạn với con chứ kiểm soát thì em cũng chẳng biết làm thế nào.

_MQ_

Xe tăng
Con lớn em đi làm 2 năm nay rồi, có bạn trai rồi,
đoạn đầu thì hay, đoạn sau thì chán hẳn :)))
Em hóng kinh nghiệm các cụ,gái lớn nhà em năm nay lên lớp 8,do hoàn cảnh em thì ở nước ngoài,nhà chỉ có mình mẹ nó với 2 chị em,em lo quá giờ cũng bắt đầu vào tuổi ẩm ương mà em chưa biết giải quyết sao cho hợp lý nhất,mong cccm cho em lời khuyên
cái này chỉ có chỉ đạo từ xa thôi cụ ạ.

Cuaoctom

Xe hơi
Gái lớn nhà e năm nay 17t thường thì mỗi tháng nhà e họp gia đình 1 lần cho các con ra nhưng việc tốt, chưa tốt và cách khắc phục ghi lại 1 tờ giấy dán lên cửa tháng sau bỏ ra xem cái gì làm được cái gì chưa làm sửa tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

_MQ_

Xe tăng
Vụ em này nhà bạn em ngay gần đó bảo là nhà bé này cũng giang hồ, con bé này cũng chơi đồ bán đồ mà. Nhà giai thì nghiện ngập, bố nó đi tù như đi chợ.
Tóm lại đều có lý do chứ có phải cháu nó ở nhà ngoan lắm, yêu thương trẻ con, hoà đồng hàng xóm … như người nhà nói đâu.
cu người yêu thì ghi trên fb là học tại Trung đoàn Đua xe trái phép thành phố HN :D

Mà em đang lo. Thanh niên phố cổ sao xăm trổ tợn thế nhể. Giờ giấc cũng lộn xộn nữa. Đành rằng xăm trổ họ cũng có khoảnh khắc tốt bụng đấy. Nhưng đi làm thì ai nhận bây giờ
phố cổ bây giờ khác phố cổ xưa rồi cụ ơi.
Mà ngay cả phố cổ xưa cũng xăm trổ cụ nhá, ví dụ cho cụ luôn
Xăm trổ đi lái taxi là ko ai nhận. Taxi Group, Mai Linh ko nhận xăm trổ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhà em có quy trình đã triển khai từ khi lập gia đình cho tới giờ cho cả bố mẹ lẫn con cái:
1. Đi đâu ra khỏi nhà phải báo địa điểm và thời gian về dự kiến.
2. Đi công tác xa hoặc đi chơi xa phải thông báo lúc lên & xuống máy bay và khi đến nơi ở dự kiến.
3. Khi con cái gặp chuyện ngoài xã hội, gọi ngay cho bố. Bố đi công tác xa mới gọi mẹ.
4. Khi có chuyện khẩn cấp (thiên tai, bất khả kháng...) mà bố mẹ con cái đang không ở nhà, nếu không gọi điện được cho nhau thì sẽ tập kết ở đâu.

Ra ngoài xã hội có nhiều rủi ro và bất trắc, không chỉ con cái mà tất cả các thành viên gia đình cần phải " quản lý" lẫn nhau! 😊
Hay. Cứ chặt chẽ, ý thức như nhà bác thì yên tâm quá rồi ạ.