[Funland] các Cụ Mợ có con gái mới lớn kiểm soát thế nào ?

Hoàng tử đỏ

Xe container
Ôi sao phải kiểm soát ạ? Mà thật ra muốn kiểm soát cũng chịu, với em là như thế.
Em có bé gái, 16 tuổi. Xưa nay em không kiểm soát con, con có thể làm mọi điều con thích. Chỉ cần nói cụ thể với mẹ việc đó là việc gì, ra sao. Em sẽ phân tích cho con lợi, hại cũng như những nguy cơ có thể xảy ra và nói rõ, con phải chịu trách nhiệm cho hành động của mình.

Quan trọng là ngay từ khi con còn nhỏ, cha mẹ phải sống sao để con ý thức được hành vi của mình là đúng hay sai. Và cha mẹ phải làm bạn được với con, để con tin và tâm sự, chia sẻ, lắng nghe ý kiến của cha mẹ.

Giờ con nhóc nhà em, nhiều lúc em thấy nó còn độc lập, tự tin, hiểu biết hơn cả em. Đôi khi có chuyện nó hơi quá đà là em kìm lại, bằng những lời khuyên bảo chân tình kiểu bạn bè. Chứ bắt buộc chúng nó bây giờ không được đâu ạ. Không cha mẹ nào có thể theo chúng nó 24/7 mà để kiểm soát được.

Về chuyện trai gái, tình dục, em không hề cấm. Chỉ nhắc con tránh mang thai ngoài ý muốn, phải sử dụng các biện pháp phòng tránh nếu có qhtd. Con nói với mẹ về chuyện bạn trai, bạn gái thoải mái, em không đánh giá con hư/ngoan qua chuyện tình dục. Các cụ phải xem nó là chuyện bình thường, hướng dẫn cho con chứ không phải cấm đoán. Các bạn có thai ngoài ý muốn hầu hết là gái ngoan quá đấy. Chứ bọn hư nó rành mấy chuyện đấy lắm.

Mà cơ bản cũng do phúc nhà thôi. Em cố gắng sống đàng hoàng, tử tế, để con nhìn mẹ làm gương bàng chính đời sống chứ không nói xuông. Nó có hư thì mình cũng đành chịu. Ngày xưa bố em chả có thời gian dạy con, cả bầy con vẫn ngoan ngoãn thành người nên giờ em cũng cũng sống như thế. Đồng hành, làm bạn với con chứ kiểm soát thì em cũng chẳng biết làm thế nào.
Lạt mềm buộc chặt. Mợ khôn dư này, ai dám bẩu dở người đâu ạ?

6997

Xe container

Kiên Khùng

Xe điện
Hồi vợ em 23 thì bố vợ em đã lót lá chúi giao cho em xách về nhà để quản em dồi :D :D
Chuẩn bố vợ con nhà người ta đây rồi.
Riêng nói về bố vợ thì mình đã từng tự tay chăm sóc ông như y tá 1 khoảng thời gian ông bị đột quỵ.
Nghĩ lại cái gì mình thấy nhẹ nhàng, tự nó nhẹ nhàng.

6997

Xe container
Chuẩn bố vợ con nhà người ta đây rồi.
Riêng nói về bố vợ thì mình đã từng tự tay chăm sóc ông như y tá 1 khoảng thời gian ông bị đột quỵ.
Nghĩ lại cái gì mình thấy nhẹ nhàng, tự nó nhẹ nhàng.
Em thì chả được như cụ! Chỉ có ngồi nhậu với bố vợ là nhiều . Tuần đều đặn là 2 bữa, tối thiểu là 1 bữa - tất nhiên là đi công tác vắng thì không tính!

Ông hay có quả xuống đợi cháu ngoại tan lớp là đón về nhà chơi, rồi nhắn là tối về "ăn cơm" với tao, xong đón con!

Bữa cuối thì theo lịch là ngày nhậu, nhưng tự nhiên ông bùng kèo, đuổi bọn em về! Thế nào sáng sau ông vào viện & được đúng 1 ngày :( :(

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Sau f1 gái nhà em mà có người yêu rủ đi chơi là em đi cùng.:))

Chỉnh sửa cuối:

Marble Trans

Xe tăng
Sau vụ cháu gái đi cùng bạn trai đi sinh nhật bị nạn qua đời, em mới thấy em rất kỷ luật nhưng đúng, em chỉ cho đi khi phải xin phép đi đâu làm gì, với ai, mấy giờ về, nhà em bao năm nay các cháu chỉ đi muộn nhất là 21h30 cùng lắm 22h là phải có mặt ở nhà , em có phải hơi ghê quá không. Nhiều lúc đùa hỏi chúng nó Bố có ghê quá không, thì chúng nó bảo không , giờ đấy bạn bè con cũng phải về rồi, khuya rồi cũng chẳng thích đi đâu.
Con nhà em cháu nó không hiểu sao lúc nào cũng chỉ thần tượng Khánh Vy nói tiếng Anh trôi chảy ngay từ cấp 3 và An Tổng chủ của chuỗi trà sữa Yihetang, trước làm GĐ tuyển dụng xklđ bên TTLC. Cháu nói ai đẻ được 2 cô này đúng là mát cả.......