[Funland] các Cụ Mợ có con gái mới lớn kiểm soát thế nào ?

Grandtouring

Xe điện
Bố mẹ có khó tính, để ý, giữ gìn đến thế nào cũng chẳng ăn thua. Khó tính thì không ai bằng cụ nhạc em (cựu sĩ quan binh chủng tăng, đã từng chỉ huy tăng đánh đến SG 1975). Thế mà em với gấu, hồi yêu nhau (gấu đang học) vẫn trốn đi ăn quả lạ nhiều lần được mà ông không biết :))
Cuối cùng thì vẫn do nhận thức của bọn trẻ thôi (kết quả từ giáo dục của nhà trường và gia đình, chọn lọc từ hiểu biết về xã hội). Bố/mẹ định hướng, nhắc nhở điều tốt, điều xấu, và luôn khẳng định, việc con làm con tự chịu trách nhiệm.
Gái nó đi học xa, đi làm xa, thì bố mẹ quản thế quái nào được.

caisua

Xe lăn

Anita Emi

Xe điện
Em theo trường phái kỷ luật và rắn.

Bọn em 1 đoàn 4 xe đi chơi 12 ngày. Nhưng chỉ duy nhất 1 ngày xuất phát chậm 5p vì lý do một bạn nhỏ bị đau bụng.
Em có quy trình rất rõ ràng cho từng đứa: xếp đồ, khuân vác vali xuống xe, check phòng lần cuối... có lỗi ở công đoạn nào em quy trách nhiệm đc ngay và xử ngay lập tức.

Tối hôm trước thông báo 7h mai xuất phát. Chúng nó phải lo hết chuyện đồ đạc, xếp lên xe và ngồi đợi em xuống. Ăn uống, ỉa đái phải tự lo liệu trước. Việc của em là đi tay không xuống xe, chuẩn đét 7h xe em di chuyển (dẫn đoàn). Xe nào cũng phải chấp hành theo giờ của xe trưởng đoàn.

Ngày thường ở nhà đúng 6h30 em xuất phát. Thằng nào chậm cho rớt ngay. Em nói rõ "các ông đi nhờ xe tôi, nên ko có chuyện tôi đợi các ông". Vài lần bị rớt nó phải nghỉ học, em kệ cho nghỉ học vì học cả đời nghỉ vài buổi chả sao hết. Báo với giáo viên phạt tội vô kỷ luật. Nó hạnh kiểm khá cũng đc em ko quan trọng.

Nhà em nói không với game. Nhà không có tivi. Không wifi. Không cho dùng điện thoại toàn thời gian.
Con trai mà không game tí nào thì rắn quá nhỉ :))

Quan điểm của em là kỷ luật nhưng không để con bị thiếu thốn, không lạc hậu, không bị biệt lập với bạn bè hay cách ly với xã hội.

Các món ăn chơi em cho thử tất nhưng có kiểm soát và chơi cùng bố. Được cái con em nó cũng chẳng đam mê chơi bời gì lắm. Nó cũng chỉ chơi đủ biết thế thôi.

nghichnham

Xe tăng
Con gái em còn bé (cấp 1) nên còn có vẻ khá dễ. Chưa đến tuổi nổi loạn. Nên em chỉ vào đây để hóng.

4banhxequay

Xe điện
Em đã cho vào list các cụ quản con gái chặt để sau xin làm thông gia

LongLH

Xe điện
Em khác gì cụ. 4x đi đâu quá giờ cơm là gọi. Đi về muộn gọi. Đi đâu làm gì phải nói trước khi đi. Thế nên lúc trẻ em bực vì vợ không hỏi không phải báo cáo mà ông bà cứ kiểm soát. Em té ra riêng gần chục năm. Giờ lớn rồi lại nghĩ khác. Con bao nhiêu tuổi vẫn là con. :D
Anh trai em ở cùng mẹ em, 51 tuổi thượng tá, quản bao nhiêu quân mà đi làm, đi công tác thì thôi, chứ về đến nhà mà ra khỏi nhà cũng phải xin phép. Đi về mà nhậu say quá là cũng bị giáo huấn nhức đầu luôn.

Kiên Khùng

Xe điện
Tôi có F1.1 con trai 17 tuổi, F1.2 con gái 13 tuổi. Đang ngồi ngoài quán cà phê nhà thiếu nhi thành phố chờ nó dợt kèn trống trống kèn cả buổi để chở nó về. Cũng chẳng phải kiểm soát gì nhưng mà đi cả tuần không có lúc gần con.
Chứ kiểm mới chả soát, ăn thua nó có ngấm vào tính cách, phúc phận nữa chứ khôn ngoan không lại với giời đâu các cụ ạ.

tunglam2806

Xe tăng
Chứ kiểm mới chả soát, ăn thua nó có ngấm vào tính cách, phúc phận nữa chứ khôn ngoan không lại với giời đâu các cụ ạ.
Idol của em nói không sai. Nếu con ngoan thì vứt đâu nó vẫn ngoan. Còn hư thì phải cố hết cách. Nếu không được đành chấp nhận thôi chả biết làm thế nào.
Em giống cụ. Thằng anh yên tâm bao nhiêu thì cô em có xu hướng bùng nổ bấy nhiêu. Thế nên em đành phải theo sát. Con nó hư em cũng phải chịu. Ông trời cho thế rồi. Muốn khác không khác được.

Kiên Khùng

Xe điện
Idol của em nói không sai. Nếu con ngoan thì vứt đâu nó vẫn ngoan. Còn hư thì phải cố hết cách. Nếu không được đành chấp nhận thôi chả biết làm thế nào.
Em giống cụ. Thằng anh yên tâm bao nhiêu thì cô em có xu hướng bùng nổ bấy nhiêu. Thế nên em đành phải theo sát. Con nó hư em cũng phải chịu. Ông trời cho thế rồi. Muốn khác không khác được.
Ngoan với hư chưa hẳn đúng. Đứa mạnh mẽ, đứa nhạy cảm. Không đứa nào giống đứa nào. Quá trình phát triển mỗi đứa mỗi khác. Dễ lúc này, khó lúc kia, như cái con cái cây. Chứ cứ tuyên bố trước là dễ xấu hổ lắm. Coi như mình là người vun trồng đi nữa, cao nhất là lặng lẽ mừng khi con trưởng thành.
Còn thấp đến mấy cũng phải chịu hết. Vì đó là một con người mới, một số phận, hoàn toàn khác mình. Ngay đến mình còn chưa biết tiếp theo sẽ là gì, sao đóng khung cuộc đời kẻ khác, cho dù đó là con mình đi nữa.
Nhưng quan tâm chăm sóc yêu thương là khác. Lúc nào cũng thiếu, lúc nào cũng cần thêm.

VCHDHN

Xe container
Ngoan với hư chưa hẳn đúng. Đứa mạnh mẽ, đứa nhạy cảm. Không đứa nào giống đứa nào. Quá trình phát triển mỗi đứa mỗi khác. Dễ lúc này, khó lúc kia, như cái con cái cây. Chứ cứ tuyên bố trước là dễ xấu hổ lắm. Coi như mình là người vun trồng đi nữa, cao nhất là lặng lẽ mừng khi con trưởng thành.
Còn thấp đến mấy cũng phải chịu hết. Vì đó là một con người mới, một số phận, hoàn toàn khác mình. Ngay đến mình còn chưa biết tiếp theo sẽ là gì, sao đóng khung cuộc đời kẻ khác, cho dù đó là con mình đi nữa.
Nhưng quan tâm chăm sóc yêu thương là khác. Lúc nào cũng thiếu, lúc nào cũng cần thêm.
Lại nhớ thằng nhóc nhà em hồi bé. Trời hè đi chơi nó cứ bắt bế. Nóng nực đi không đã mệt nên em từ chối bằng cách động viên nó đi bộ. Bẵng đi....giờ nó đã 16t. Nhiều khi muốn ôm ấp bế tí cũng không được nữa rồi:)). Chỉ còn cách đưa đón đi học là khoảng t gian 2 bố con gần gũi, chuyện trò trên đường. Nhiều người k hiểu nói mình ôm đồm sao nó lớn được. Em kệ mịa không quan tâm:))

Anita Emi

Xe điện
ăn thua nó có ngấm vào tính cách, phúc phận nữa chứ khôn ngoan không lại với giời đâu các cụ ạ.
Kiểm soát dạy dỗ chiếm 40%, phúc phận và bản tính chiếm 60%. Cái 60 kia mình không làm gì được thì cố cái 40 thôi chứ biết làm sao.

just for fun

Xe lăn
Kiểm soát dạy dỗ chiếm 40%, phúc phận và bản tính chiếm 60%. Cái 60 kia mình không làm gì được thì cố cái 40 thôi chứ biết làm sao.
Về cơ bản phải dùng từ dạy dỗ, Cháu tuổi này rồi, ra khỏi nhà còn phải thông báo đi đâu, với ai, mấy giờ về. Lỡ đến giờ chưa về được là phải gọi điện thông báo và cháu yêu cầu các F1 cũng phải như thế. Ở với người đi là lẳng lặng đi, về là lẳng lặng về ko có kế hoạch, ko có giờ giấc, ko có thông báo thì cháu cũng chịu ko ở nổi.

Đào Tử Thi

Xe container
Nhà em 3 đứa đứa lớn 23 tuổi đi làm em vẫn phải theo dõi qua app, vì nó là con gái, nhiều lúc cũng phụng phịu nhưng em bảo mày tưởng bố thích à, nhưng giờ xã hội phức tạp lắm bố phải làm thế cho yên tâm. Sau có chồng bố giao cho chồng mày quản lý :)) , cũng có người yêu rồi, thằng cu cũng ngoan công ăn việc làm ổn định, em cũng quán triệt ngay những ngày đầu mới gặp . Giờ cũng chấp hành răm rắp cấm có đi về muộn hơn 22h.
Chỉ loanh quanh có một tiếng thôi có khi cũng đủ vỡ mặt mình rồi cụ ơi.

Kiên Khùng

Xe điện
Về cơ bản phải dùng từ dạy dỗ, Cháu tuổi này rồi, ra khỏi nhà còn phải thông báo đi đâu, với ai, mấy giờ về. Lỡ đến giờ chưa về được là phải gọi điện thông báo và cháu yêu cầu các F1 cũng phải như thế. Ở với người đi là lẳng lặng đi, về là lẳng lặng về ko có kế hoạch, ko có giờ giấc, ko có thông báo thì cháu cũng chịu ko ở nổi.
Về giáo dục thì tôi còn phải đi thưa về trình với ông bà. Đó là văn hóa rồi.

just for fun

Xe lăn
Về giáo dục thì tôi còn phải đi thưa về trình với ông bà. Đó là văn hóa rồi.
Cháu nghĩ sóng trước đổ đâu, sóng sau đổ đó thôi. Mình sinh ra và lớn lên trong nhà có văn hóa gia đình như nào thì thường các con cũng như thế cả, tất nhiên cũng có những đứa rách zời rơi xuống nhưng tỷ lệ cũng thấp.
Bố mẹ bản thân không chỉn chu thì nói sao được con cái

just for fun

Xe lăn
Lại nhớ thằng nhóc nhà em hồi bé. Trời hè đi chơi nó cứ bắt bế. Nóng nực đi không đã mệt nên em từ chối bằng cách động viên nó đi bộ. Bẵng đi....giờ nó đã 16t. Nhiều khi muốn ôm ấp bế tí cũng không được nữa rồi:)). Chỉ còn cách đưa đón đi học là khoảng t gian 2 bố con gần gũi, chuyện trò trên đường. Nhiều người k hiểu nói mình ôm đồm sao nó lớn được. Em kệ mịa không quan tâm:))
Nhà cháu cũng cố gắng 1 tuần 1 lần đứa F1 đi học hoặc đón vể, trong khoảng thời gian đó nói chuyện phiếm với F1 về chuyện học tâpj, thầy cô, bạn bè các kiểu cháu thấy cực kỳ hiệu quả.
Trộm vía cháu với các F1 khá thân nhau, nhiều khi chúng nó đi làm mấy cái chuyện điên khùng như hóng chốt lúc 11-12 giờ đêm chúng nó cũng bảo, có khi còn rủ đi theo xem. Chuyện tình yêu tình báo thấy cũng khai báo hết, hy vọng là chúng nó cứ coi phụ huynh như bạn bè cho dễ nói chuyện.

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
Nhà cháu cũng cố gắng 1 tuần 1 lần đứa F1 đi học hoặc đón vể, trong khoảng thời gian đó nói chuyện phiếm với F1 về chuyện học tâpj, thầy cô, bạn bè các kiểu cháu thấy cực kỳ hiệu quả.
Trộm vía cháu với các F1 khá thân nhau, nhiều khi chúng nó đi làm mấy cái chuyện điên khùng như hóng chốt lúc 11-12 giờ đêm chúng nó cũng bảo, có khi còn rủ đi theo xem. Chuyện tình yêu tình báo thấy cũng khai báo hết, hy vọng là chúng nó cứ coi phụ huynh như bạn bè cho dễ nói chuyện.
F1 nhà mợ nhắn tin với mẹ trống không thế nhỉ 😅! Không có "bọn con" thì đọc lại tưởng hai đứa bạn cùng lứa!

Bopbi_hsgs

Xe container
Mấy cái trò hóng chốt kiểu này F1 nhà C.M ko bh tham gia, có là C.M dẹp ngay. Nói chung những khu vực mà thanh niên xấu hay tụ tập là phải tránh xa

Hqua C.M nhắc nhở thêm F1.2 về tránh thai vs bg, C.M hỏi có hiểu về tác hại của thuốc TTKC ko, F1.2 bảo có & nói là mẹ dặn nhiều rồi. Mẹ nó mà quán triệt thì có mà gấp 10 lần C.M ý chớ

Chỉnh sửa cuối: