[Funland] Các cụ làm gì khi việc kinh doanh đi xuống ạ?

Begi

Xe tải
Đọc thớt và xem lại thông tin cụ này qua các thớt đã mở em tẩu hỏa nhập ma luôn:
- Năm 2015 2vc vào Đà Nẵng chơi, cả nhà có 300tr gửi tiết kiệm chẳng biết làm gì nên mua mảnh đất 149m2 giá 480tr.
- Năm 2017 lại mở thớt hỏi về xây dựng vì đang xây cái Resort ở Ninh Bình với chi phí xây dựng 12 tỷ.
- Năm 2021 bán đất Đà Nẵng được 2 tỷ và mua mảnh đất ở Bắc Giang 2.5 tỷ vào tháng 5/2021, đến tháng 4/2022 bán được 5.4 tỷ. Sau đó mở thớt chia sẻ kinh nghiệm đầu tư qua 2 lần chốt đất.
- Rồi qua thớt hỏi "có nên bán chung cư mua nhà đất" lập tháng 4/2023 bảo có căn chung cư bỏ không đang làm kho hỏi có nên bán đi mua nhà đất không, lúc này lại thấy có 4 mảnh đất ở Phú Yên, Quảng Ngãi, Vân Đồn và Chương Mỹ.
- Thớt này chia sẻ kinh doanh dạo này đi xuống (trước duy trì kinh doanh tốt, 5- 6 năm trời thu 200tr/tháng) và bảo đã "Định cư" ở nước ngoài gần 2 năm rồi.

@ Đây là lần đầu tiên em tò mò search thông tin kỹ về một cụ trên ọp đấy ạ, vì thấy hơi lạ #:-s
Hihi mỗi lần đăng bài lên hỏi là lại bị mang tiếng là ko nói thật với lùa gà này nọ. Riêng cái resort Ninh Bình là không phải của em cụ nhé, hồi đó em chỉ là nhân viên thôi. Em làm văn phòng từ lúc tốt nghiệp, năm 2015 bắt đầu kinh doanh thêm, 2017 thì nghỉ hẳn không đi làm nữa, chỉ kinh doanh. Lúc kinh doanh thì có thêm tiền, đúng lúc cái mảnh Đà Nẵng tăng thì thấy có hứng thú đất cát hơn. Lúc đó cũng có dư ít tiền từ kinh doanh nên đầu tư thêm vài mảnh đất. Đi nước ngoài nên dư cái chung cư để làm kho. Giờ bán rồi.

Nhìn chung nhiều cụ cứ bản tính đa nghi. Em không có nhu cầu lùa gà, cũng chẳng có sự kiện hay việc kinh doanh gì cần rủ rê ai để mà lùa. Bịa chuyện trên này chẳng giải quyết được gì. Các lần em đăng đều là cần thông tin thật, và lần nào trong vài chục comment cũng có vài comment cực kì quý giá đối với em. Tiếc là otofun hồi trước xoá mất một số nội dung, còn không các cụ có thể xem 1 bài em đăng hỏi từ năm 2017-2018 gì đó, bài đó em hỏi về có nên nghỉ kinh doanh quay lại làm văn phòng không. Lúc đó có 2-3 cụ cho em những lời khuyên vô cùng quý giá mà đã giúp em rất nhiều trong kinh doanh cũng như cuộc sống sau này. Việc kinh doanh của em duy trì được đến bây giờ cũng có 1 phần rất lớn nhờ những lời khuyên đó.

Vì vậy, cụ nào tin thì tin, cụ nào ko tin thì cũng ko sao, em vẫn vui vẻ thôi ạ. Cảm ơn các cụ đã quan tâm ^^

Chỉnh sửa cuối:

Begi

Xe tải
em đọc xong thớt của cụ mà tự nhiên thấy hoa mắt chóng mặt quá. Ở tận bển điều hành tận Vn tháng gần 300 củ lãi, giảm 30% thu nhập thì vẫn còn gần 200 củ. Thôi em đi nằm nghỉ đây, em nhường các cụ có thu nhập trên mức đó vào tư vấn ạ.
2xx giảm 30% là 1xx cụ nhé ^^ 1xx có thể là 199 nhưng cũng có thể là 100 ^^.

Begi

Xe tải
Cái này là vấn đề về tâm lý.
Cụ hình dung, một ông đang thu nhập 20 triệu, giờ tăng lên 30 tr/ tháng thì sướng vô cùng.
Cụ thu nhập 2xx, mức chi tiêu cũng phải tương xứng, quen rồi. Giờ thu nhập còn 2/3 và khả năng duy trì tiếp còn bấp bênh, lo là phải, khổ hơn nhiều cái ông ở trên mặc dù thu nhập còn gấp dăm lần ông ý.
Cụ học thêm đi, học gì cũng được, học kinh doanh, tài chính... vừa tiếp nhận thêm kiến thức, vừa lấy cái đó giải toả stress
Em cảm ơn cụ nhiều. Cái cảm giác việc kinh doanh của mình đi xuống và mình là người chịu trách nhiệm chính nó áp lực vô cùng ạ. Cụ nói rất đúng. Em chắc chắn sẽ học gì đó ạ.

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Hihi mỗi lần đăng bài lên hỏi là lại bị mang tiếng là ko nói thật với lùa gà này nọ. Riêng cái resort Ninh Bình là không phải của em cụ nhé, hồi đó em chỉ là nhân viên thôi. Em làm văn phòng từ lúc tốt nghiệp, năm 2015 bắt đầu kinh doanh thêm, 2017 thì nghỉ hẳn không đi làm nữa, chỉ kinh doanh. Lúc kinh doanh thì có thêm tiền, đúng lúc cái mảnh Đà Nẵng tăng thì thấy có hứng thú đất cát hơn. Lúc đó cũng có dư ít tiền từ kinh doanh nên đầu tư thêm vài mảnh đất. Đi nước ngoài nên dư cái chung cư để làm kho. Giờ bán rồi.

Nhìn chung nhiều cụ cứ bản tính đa nghi. Em không có nhu cầu lùa gà, cũng chẳng có sự kiện hay việc kinh doanh gì cần rủ rê ai để mà lùa. Bịa chuyện trên này chẳng giải quyết được gì. Các lần em đăng đều là cần thông tin thật, và lần nào trong vài chục comment cũng có vài comment cực kì quý giá đối với em. Tiếc là otofun hồi trước xoá mất một số nội dung, còn không các cụ có thể xem 1 bài em đăng hỏi từ năm 2017-2018 gì đó, bài đó em hỏi về có nên nghỉ kinh doanh quay lại làm văn phòng không. Lúc đó có 2-3 cụ cho em những lời khuyên vô cùng quý giá mà đã giúp em rất nhiều trong kinh doanh cũng như cuộc sống sau này. Việc kinh doanh của em duy trì được đến bây giờ cũng có 1 phần rất lớn nhờ những lời khuyên đó.

Vì vậy, cụ nào tin thì tin, cụ nào ko tin thì cũng ko sao, em vẫn vui vẻ thôi ạ. Cảm ơn các cụ đã quan tâm ^^
Cụ viết thế này thì 100 người đọc, chắc ai cũng hiểu là Resort của cụ chứ nhân viên gì!

Các cụ ơi em đang xây 1 cái resort nhỏ nhỏ ạ. Hiện tại bên thiết kế thì tư vấn cho em dùng sàn gỗ Lim Nam Phi. Bên cung cấp sàn gỗ thì tư vấn nên dùng Tếch vì ít cong vênh, độ chịu nước, chịu nắng tốt hơn. Bạn em chuyên làm về gỗ thì lại tư vấn nên dùng sàn gỗ công nghiệp vì độ bền còn tốt hơn gỗ thịt mà giá lại phải chăng.

Có cụ nào hiểu biết về vấn đề này có thể thông não giúp em không ạ? Em cảm ơn các cụ nhé!

Begi

Xe tải
vừa muốn kinh doanh vừa muốn an nhàn không phải làm gì là chuyện hết sức bình thường. cả thế giới đều làm vậy. sách QTKD cũng dạy tách biệt quyền sở hữu và quyền điều hành ra mới tốt!

vậy nên mình cứ ngồi ở Bển thôi, hưởng quyền sở hữu!
ở nhà cho bọn làm thuê nó chạy.
để quản lý thì theo luật, mình lập ra điều lệ, phân cấp phân quyền ra, lập ra Hội đồng quản trị, Ban giám đốc, Ban kiểm soát, kiểm toán nội bộ, ban tài chính, ban mua sắm, ban kinh doanh, xưởng sản xuất, ban logistic, thuê kiểm toán độc lập.....

thế là an nhàn mà hưởng thôi!
Cảm ơn cụ nhiều ạ

Begi

Xe tải
Cụ viết thế này thì 100 người đọc, chắc ai cũng hiểu là Resort của cụ!
100 cụ hiểu sai ý của em mà chỉ cần 1 cụ có kinh nghiệm cho em lời khuyên trong cái em đang hỏi là được rồi cụ. Phần còn lại nghĩ về em thế nào em cũng không phiền lòng gì đâu ^^

BDS68

Xe ba gác
Người OF
100 cụ hiểu sai ý của em mà chỉ cần 1 cụ có kinh nghiệm cho em lời khuyên trong cái em đang hỏi là được rồi cụ. Phần còn lại nghĩ về em thế nào em cũng không phiền lòng gì đâu ^^
Vâng thôi em xin phép out nick để đỡ phiền cụ. Potay!

Diep1979

Xe điện
Cháu 21 năm nay gửi tiền vào cái ngân hành gia đình, giờ mỗi ngày rút lãi 100k để đi lại 😂

ZARG

Xe container
Cảm ơn cụ nhiều. Lúc đầu quyết định ra đi em cũng biết là điều hành từ xa việc kinh doanh sẽ kém đi nhiều nên đã nghĩ đến lúc nào kém quá thì đóng hẳn rồi. Nhưng điều khiến em cảm thấy khó hiểu là hơn 1 năm đầu tiên mọi việc vẫn rất tốt, nhưng đến vài tháng gần đây thì giảm hẳn và giảm rất nhanh. Sự thay đổi nhanh đó là cái khiến em đau đầu nhất. Có thể do thời gian vừa rồi em mở kinh doanh ở bên này nên bị xao nhãng, có những chi tiết nhỏ mình không để ý, giờ em sẽ tập trung hơn, quay lại vực dậy vậy.

Ngoài ra đúng như cụ nói, việc lệch múi giờ và cuộc sống bên này quá êm đềm đúng là khiến em cảm thấy mình ngày 1 ngơ ngơ, lạc hậu về tư duy và thị trường.

Trẻ con cũng vừa nghỉ hè rồi, Em chắc chắn sẽ thu xếp về VN như lời khuyên của cụ. Cảm ơn cụ rất nhiều. Cụ cho em hỏi giờ cụ về VN thường xuyên, hay về hẳn ạ?
Em về hẳn lâu rồi.

Xưa ở nước ngoài 10h sáng dậy thì ở Vn đã 4h chiều. Còn làm ăn cái nỗi gì :)))

Chưa kể năm nay là 1 năm cực khó khăn cho Thương mại. Cụ mà lơ là cái là sml ngay =))

aitymo

Xe điện
Khôn như rận rồi ở đây có ai bằng tầm cụ nữa mà hỏi
Em chỉ giúp được nếu cụ muốn chuyển Dollar về việt nam thôi ...

binhchun

Xe đạp
Klq nhưng xin hỏi chủ thớt chút vì e tò mò. Thu nhập 2xx 3xx ở nước ngoài gd cụ thớt sống đã tính là trung lưu chưa. Hay nhà cụ thớt có công việc bên bển và có nhà cửa bên ý rồi. Và cảm nhận của cụ thế nào với tổng thu nhập của nhà cụ hiện tại khi sống ở nước ngoài ạ? Đã tính là tầng lớp tinh hoa của con phố/thôn xóm ở bên đó chưa :3 em tò mò thật mong cụ chia sẻ thêm

ZARG

Xe container
Klq nhưng xin hỏi chủ thớt chút vì e tò mò. Thu nhập 2xx 3xx ở nước ngoài gd cụ thớt sống đã tính là trung lưu chưa. Hay nhà cụ thớt có công việc bên bển và có nhà cửa bên ý rồi. Và cảm nhận của cụ thế nào với tổng thu nhập của nhà cụ hiện tại khi sống ở nước ngoài ạ? Đã tính là tầng lớp tinh hoa của con phố/thôn xóm ở bên đó chưa :3 em tò mò thật mong cụ chia sẻ thêm
Em không biết cụ chủ thớt ở nước nào.

Em thay mặt trả lời cho Châu Âu nhé.

Ở bên này thì nhà tầm 500k nhà đất cũng được coi là khá rồi.

Xe thì tầm 60-80k

Chi tiêu 1 tháng nói chung 6-10k là ngon lành.

Nói chung 300tr/tháng cũng là đủ tiêu thôi chứ bảo tinh hoa thì không tới đâu.

Xe nội lước

Xe container
Cảm ơn cụ nhiều. Lúc đầu quyết định ra đi em cũng biết là điều hành từ xa việc kinh doanh sẽ kém đi nhiều nên đã nghĩ đến lúc nào kém quá thì đóng hẳn rồi. Nhưng điều khiến em cảm thấy khó hiểu là hơn 1 năm đầu tiên mọi việc vẫn rất tốt, nhưng đến vài tháng gần đây thì giảm hẳn và giảm rất nhanh. Sự thay đổi nhanh đó là cái khiến em đau đầu nhất. Có thể do thời gian vừa rồi em mở kinh doanh ở bên này nên bị xao nhãng, có những chi tiết nhỏ mình không để ý, giờ em sẽ tập trung hơn, quay lại vực dậy vậy.

Ngoài ra đúng như cụ nói, việc lệch múi giờ và cuộc sống bên này quá êm đềm đúng là khiến em cảm thấy mình ngày 1 ngơ ngơ, lạc hậu về tư duy và thị trường.

Trẻ con cũng vừa nghỉ hè rồi, Em chắc chắn sẽ thu xếp về VN như lời khuyên của cụ. Cảm ơn cụ rất nhiều. Cụ cho em hỏi giờ cụ về VN thường xuyên, hay về hẳn ạ?
Cụ quá giỏi. May mắn không là chưa đủ.

Xe nội lước

Xe container
Em không biết cụ chủ thớt ở nước nào.

Em thay mặt trả lời cho Châu Âu nhé.

Ở bên này thì nhà tầm 500k nhà đất cũng được coi là khá rồi.

Xe thì tầm 60-80k

Chi tiêu 1 tháng nói chung 6-10k là ngon lành.

Nói chung 300tr/tháng cũng là đủ tiêu thôi chứ bảo tinh hoa thì không tới đâu.
Bạn em bên Đức cũng đưa ra con số về cuộc sống cũng không lệch cụ mấy. Trừ sinh hoạt phí bạn ấy cho là nhà bạn 4 người vào quãng 3,5k er/ tháng. ( trẻ em đã học c2 )
Riêng nhà ở . Em thấy nói có nc châu Âu như này.
Ta mua đc nhà thì chi phí bảo trì v bắt buộc mỗi tháng gần như ngang tiền thuê nhà . Nhưng khi về già mà cho con cái nhà đó thì con cái phải đóng 30% giá trị nhà mới đc nhận thừa kế.
Riêng Đức thì em nghe nói. Người mua nhà mà bán đi trước 10 năm sẽ bị cắt nộp nn 25% giá trị, chi phí môi giới thêm 7% nữa . Mọi giao dịch và thủ tục mua bán nhà phải qua 1 cty hay cq gì đó . Nếu khai thấp giá mua bán để trốn thuế thì vđ là sẽ bị nn bỏ tiền mua luôn theo giá đó..quyền mua ưu tiên thuộc về nn.

Ocdaonho

Xe tải
Cụ điều hành việc kinh doanh từ xa, nguyên việc này mới giảm 30% doanh thu thôi đã là giỏi rồi.
Em cũng kinh doanh như cụ, 5-6 năm nay thu nhập cũng gần bằng cụ nhưng từ giữa năm ngoái đến năm nay giảm 30% mặc dù làm chăm chỉ hơn.
Em nghĩ muốn vực lại việc kinh doanh thì phải bỏ công bỏ sức ra, nghĩ cách xoay chuyển, vd như thay đổi hàng hoá, thay đổi cách bán hàng, thay đổi cách tiếp cận khách hàng…Và quan trọng nhất là mình phải có mặt để điều hành.
Ở xa trước sau gì cũng toang, ko trụ được đâu, cụ kiếm việc bên nước ngoài mà làm dần đi.

cha biet chi

Xe điện
E đag thất nghiệp đây.cụ chỉ cách e làm vs.

binhchun

Xe đạp
Bạn em bên Đức cũng đưa ra con số về cuộc sống cũng không lệch cụ mấy. Trừ sinh hoạt phí bạn ấy cho là nhà bạn 4 người vào quãng 3,5k er/ tháng. ( trẻ em đã học c2 )
Riêng nhà ở . Em thấy nói có nc châu Âu như này.
Ta mua đc nhà thì chi phí bảo trì v bắt buộc mỗi tháng gần như ngang tiền thuê nhà . Nhưng khi về già mà cho con cái nhà đó thì con cái phải đóng 30% giá trị nhà mới đc nhận thừa kế.
Riêng Đức thì em nghe nói. Người mua nhà mà bán đi trước 10 năm sẽ bị cắt nộp nn 25% giá trị, chi phí môi giới thêm 7% nữa . Mọi giao dịch và thủ tục mua bán nhà phải qua 1 cty hay cq gì đó . Nếu khai thấp giá mua bán để trốn thuế thì vđ là sẽ bị nn bỏ tiền mua luôn theo giá đó..quyền mua ưu tiên thuộc về nn.
Vậy môi trường đầu tư bên ấy thế nào bác? Vd cho thuê trọ, startup, gửi ngân hàng, trade vàng?
Nếu chỉ cầm 10 tỷ sang mua nhà bên đó thì phải có việc thu nhập khác ạ?

Xe nội lước

Xe container
Vậy môi trường đầu tư bên ấy thế nào bác? Vd cho thuê trọ, startup, gửi ngân hàng, trade vàng?
Nếu chỉ cầm 10 tỷ sang mua nhà bên đó thì phải có việc thu nhập khác ạ?
Các cái cụ hỏi thì em ko rõ và cũng ko nghe bạn ấy nói gì.

toyota219

Xe điện
Bên e hềnh như chỉ đánh thuế phần tăng từ lúc người cho đến khi người nhận lấy. Nên buy-borrow-die😂😂😂😂