[Funland] Các cụ làm gì khi việc kinh doanh đi xuống ạ?

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Lên chê offer nghèo ấy mà, em lương 3tr đi ra chứ ở lại đọc nhục lắm!
Chắc thế cũng nên. Em giờ mới để ý, cụ này cũng hay lập nhiều thớt hỏi lắm, xem lại các thông tin thấy năm 2021 bảo mới mở rộng kinh doanh điện tử onlie cũng không ăn thua lắm đang định mở thêm hướng sang bên may mặc mà đọc thớt này thì em thấy hơi khác. Đã từng thành công đất ở ĐN và BG với số vốn 300tr vào năm 2015 và chia sẻ kinh kinh nghiệm đầu tư BĐS, nhưng lại cũng hỏi hơi nhiều về BĐS #:-s

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em đọc xong thớt của cụ mà tự nhiên thấy hoa mắt chóng mặt quá. Ở tận bển điều hành tận Vn tháng gần 300 củ lãi, giảm 30% thu nhập thì vẫn còn gần 200 củ. Thôi em đi nằm nghỉ đây, em nhường các cụ có thu nhập trên mức đó vào tư vấn ạ.

ZARG

Xe container
Em muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm về cách quản lý việc kinh doanh ạ. Em kinh doanh cũng được 9 năm rồi. 2 năm đầu cũng nhỏ lắm tháng thêm được vài triệu chi tiêu gia đình thôi. Sau thì tự dưng chẳng hiểu may mắn thế nào việc kinh doanh cứ tốt dần lên (phải nói là may mắn vì em không có nền tảng gì về kinh doanh, không có hiểu biết gì về thị trường, không làm gì bài bản mà cũng không có ai hướng dẫn cả).

Khoảng 5-6 năm nay thì luôn duy trì thu nhập hàng tháng tầm 2xx ạ. Cách đây gần 2 năm em có đi định cư nước ngoài, lúc đầu cũng nghĩ sẽ khó duy trì việc kinh doanh từ xa nhưng trời thương em vẫn duy trì ổn định cho đến 3-4 tháng nay. Từ sau Tết đến giờ doanh thu/lợi nhuận của em đang giảm tầm 30% nên em khá là lo lắng. Em cũng vẫn duy trì những việc mình đang làm nhưng cảm thấy mông lung không biết phải làm gì để khắc phục. Cơ bản em xuất phát điểm học ngành xã hội nên không có kiến thức gì về kinh tế đâu ạ. Lúc làm mấy năm vừa rồi em cứ tự nghĩ, tự làm thôi không làm gì bài bản hết cả nên giờ cũng ko rõ mình phải làm gì. Ngoài ra ở nước ngoài lệch múi giờ và nhịp sống bên này êm đềm quá nên em cảm thấy mình như kiểu bị lệch tông với mọi người ở nhà vậy.

Có cụ nào có kinh nghiệm có thể cho em lời khuyên không ạ? Em có nên đi học 1 khoá về kinh doanh không?

Em cảm ơn các cụ :)
Rút kinh nghiệm từ em ra nhé.

Trước em ở nước ngoài, điều hành doanh nghiệp ở Vn thì thu nhập cũng tầm cụ hoặc hơn 1 chút.

Sau thấy điều hành từ xa không ổn nên vc em về Vn. Doanh thu lại tăng vọt.

Cụ nên cân nhắc quay về Vn 1 thời gian. Đi xa nhân viên khó kiểm soát mà tình hình doanh nghiệp mình cũng ko nắm chắc.

Chưa kể ở nước ngoài êm đềm dẫn tới lạc hậu về tư duy và thị trường.

Giảm 30% là giảm nhiều. Cụ nên có đối sách ngay trong 1-3 tháng tới. Ko là toang.

Chả mấy mà còn 2x/tháng là cụ buông :)

Tuấn 3s

Xe tăng
Chết, em vừa nổ cuốc Hoả tốc, để em chạy xong cái rồi em quay lại đọc còm tiếp ạ

FunnyDino

Xe tải
Em muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm về cách quản lý việc kinh doanh ạ. Em kinh doanh cũng được 9 năm rồi. 2 năm đầu cũng nhỏ lắm tháng thêm được vài triệu chi tiêu gia đình thôi. Sau thì tự dưng chẳng hiểu may mắn thế nào việc kinh doanh cứ tốt dần lên (phải nói là may mắn vì em không có nền tảng gì về kinh doanh, không có hiểu biết gì về thị trường, không làm gì bài bản mà cũng không có ai hướng dẫn cả).

Khoảng 5-6 năm nay thì luôn duy trì thu nhập hàng tháng tầm 2xx ạ. Cách đây gần 2 năm em có đi định cư nước ngoài, lúc đầu cũng nghĩ sẽ khó duy trì việc kinh doanh từ xa nhưng trời thương em vẫn duy trì ổn định cho đến 3-4 tháng nay. Từ sau Tết đến giờ doanh thu/lợi nhuận của em đang giảm tầm 30% nên em khá là lo lắng. Em cũng vẫn duy trì những việc mình đang làm nhưng cảm thấy mông lung không biết phải làm gì để khắc phục. Cơ bản em xuất phát điểm học ngành xã hội nên không có kiến thức gì về kinh tế đâu ạ. Lúc làm mấy năm vừa rồi em cứ tự nghĩ, tự làm thôi không làm gì bài bản hết cả nên giờ cũng ko rõ mình phải làm gì. Ngoài ra ở nước ngoài lệch múi giờ và nhịp sống bên này êm đềm quá nên em cảm thấy mình như kiểu bị lệch tông với mọi người ở nhà vậy.

Có cụ nào có kinh nghiệm có thể cho em lời khuyên không ạ? Em có nên đi học 1 khoá về kinh doanh không?

Thu nhập của chủ thớt 2xx là lợi nhuận hay chỉ thu nhập từ hàng hóa? Em vẫn đi cày thuê nên chỉ hóng hớt thôi chứ không dám tư vấn.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Trước cơ quan em có chị chuyên thấy vắng khách là cầm bật lửa vào nhà vệ sinh. Sau cháu mới biết là đốt 9 sợi lông. Mà lông gì thì các cụ tự đoán ạ.
Sau thấy vẫn vắng khách mà chị lại thôi không dùng bật lửa trong nhà VS nữa. Hỏi thì chị bảo đốt mãi cũng phải hết.
Sao cụ biết, hay là cam quay lén ;))

AMATAX

Xe điện
Có vốn thì nên mở thêm đầu tư cái gì đó cho thuê để có dòng tiền hàng tháng.

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Đọc thớt và xem lại thông tin cụ này qua các thớt đã mở em tẩu hỏa nhập ma luôn:
- Năm 2015 2vc vào Đà Nẵng chơi, cả nhà có 300tr gửi tiết kiệm chẳng biết làm gì nên mua mảnh đất 149m2 giá 480tr.
- Năm 2017 lại mở thớt hỏi về xây dựng vì đang xây cái Resort ở Ninh Bình với chi phí xây dựng 12 tỷ.
- Năm 2021 bán đất Đà Nẵng được 2 tỷ và mua mảnh đất ở Bắc Giang 2.5 tỷ vào tháng 5/2021, đến tháng 4/2022 bán được 5.4 tỷ. Sau đó mở thớt chia sẻ kinh nghiệm đầu tư qua 2 lần chốt đất.
- Rồi qua thớt hỏi "có nên bán chung cư mua nhà đất" lập tháng 4/2023 bảo có căn chung cư bỏ không đang làm kho hỏi có nên bán đi mua nhà đất không, lúc này lại thấy có 4 mảnh đất ở Phú Yên, Quảng Ngãi, Vân Đồn và Chương Mỹ.
- Thớt này chia sẻ kinh doanh dạo này đi xuống (trước duy trì kinh doanh tốt, 5- 6 năm trời thu 200tr/tháng) và bảo đã "Định cư" ở nước ngoài gần 2 năm rồi.

@ Đây là lần đầu tiên em tò mò search thông tin kỹ về một cụ trên ọp đấy ạ, vì thấy hơi lạ #:-s

kobietdatlagi

Xe hơi
Có thể mợ ấy chỉ đưa ra 1 vài thông tin liên quan khi post bài hỏi/chia sẻ kinh nghiệm thôi cụ. Còn nhiều thông tin khác mà mợ ấy ko chia sẻ thì sao ạ.

honda acura

Xe điện
Đọc thớt và xem lại thông tin cụ này qua các thớt đã mở em tẩu hỏa nhập ma luôn:
- Năm 2015 2vc vào Đà Nẵng chơi, cả nhà có 300tr gửi tiết kiệm chẳng biết làm gì nên mua mảnh đất 149m2 giá 480tr.
- Năm 2017 lại mở thớt hỏi về xây dựng vì đang xây cái Resort ở Ninh Bình với chi phí xây dựng 12 tỷ.
- Năm 2021 bán đất Đà Nẵng được 2 tỷ và mua mảnh đất ở Bắc Giang 2.5 tỷ vào tháng 5/2021, đến tháng 4/2022 bán được 5.4 tỷ. Sau đó mở thớt chia sẻ kinh nghiệm đầu tư qua 2 lần chốt đất.
- Rồi qua thớt hỏi "có nên bán chung cư mua nhà đất" lập tháng 4/2023 bảo có căn chung cư bỏ không đang làm kho hỏi có nên bán đi mua nhà đất không, lúc này lại thấy có 4 mảnh đất ở Phú Yên, Quảng Ngãi, Vân Đồn và Chương Mỹ.
- Thớt này chia sẻ kinh doanh dạo này đi xuống (trước duy trì kinh doanh tốt, 5- 6 năm trời thu 200tr/tháng) và bảo đã "Định cư" ở nước ngoài gần 2 năm rồi.

@ Đây là lần đầu tiên em tò mò search thông tin kỹ về một cụ trên ọp đấy ạ, vì thấy hơi lạ #:-s
đấy ... nên em mới lói em cả tin lắm
ai chia sẻ gì là em đều tin..

Conchuotnho

Xe tăng

Cụ làm đc như thế thì đi dạy người khác làm là có tiền. Giờ hỏi đây ai dám chỉ bảo cụ

BDS68

Xe ba gác
Người OF
đấy ... nên em mới lói em cả tin lắm
ai chia sẻ gì là em đều tin..
Em thấy lạ thôi. Người đã biết vác tiền đi đầu tư BĐS khắp các nơi từ Đà Nẵng, Quảng Ngãi, Bắc Giang, Vân Đồn, Chương Mỹ thì trình và am hiểu về BĐS nó cao lắm, ít mở thớt hỏi về BĐS như cụ ấy. Người đã có 9 năm kinh doanh thiết bị điện tử với thu nhập cao thế, lại còn xây cả Resort từ những năm 2017 thì khả năng quản lý, kinh doanh nó kinh khủng (không phải ai có tiền cũng dám làm Resort đâu).

Mới tháng 4 năm ngoái cụ ấy còn mở thớt hỏi có nên bán chung cư mua nhà đất không thì nay em đọc thớt này lại thấy bảo đã định cư ở nước ngoài gần 2 năm rồi, vậy cụ ấy hỏi khi đang định cư ở nước ngoài ah ? sang đấy rồi thì quan tâm gì đến nên bán cái chung cư hay không để đầu tư đất vì có đáng là bao. Em nghĩ người mà đã thành công trong nước rồi ra nước ngoài định cư thì họ quá giỏi, quá siêu luôn chứ ai lập thớt hỏi ntn ~o)

Conchuotnho

Xe tăng
Em thấy lạ thôi. Người đã biết vác tiền đi đầu tư BĐS khắp các nơi từ Đà Nẵng, Quảng Ngãi, Bắc Giang, Vân Đồn, Chương Mỹ thì trình và am hiểu về BĐS nó cao lắm, ít mở thớt hỏi về BĐS như cụ ấy. Người đã có 9 năm kinh doanh thiết bị điện tử với thu nhập cao thế, lại còn xây cả Resort từ những năm 2017 thì khả năng quản lý, kinh doanh nó kinh khủng (không phải ai có tiền cũng dám làm Resort đâu).

Mới tháng 4 năm ngoái cụ ấy còn mở thớt hỏi có nên bán chung cư mua nhà đất không thì nay em đọc thớt này lại thấy bảo đã định cư ở nước ngoài gần 2 năm rồi, vậy cụ ấy hỏi khi đang định cư ở nước ngoài ah ? sang đấy rồi thì quan tâm gì đến nên bán cái chung cư hay không để đầu tư đất vì có đáng là bao. Em nghĩ người mà đã thành công trong nước rồi ra nước ngoài định cư thì họ quá giỏi, quá siêu luôn chứ ai lập thớt hỏi ntn ~o)
Đa nhân cách cụ ei, mỗi nhân cách nó 1 trường phải kinh doanh khác nhau trong một bộ não. Giờ đây có 1 nhân cách đột biến hoang tưởng là 1 người ở bển.

Thanhdream

Xe máy
Thu nhập 2xx thì cũng phải có vài tuyệt chiêu kinh doanh, phán như thánh rồi. E tưởng hỏi cách tiêu tiên cơ

Dan du an

Xe cút kít

Công nhận em mà là cụ này giờ em phải mở thớt là "có 100 tỷ rồi giờ muốn nghỉ ngơi thì làm gì"

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Công nhận em mà là cụ này giờ em phải mở thớt là "có 100 tỷ rồi giờ muốn nghỉ ngơi thì làm gì"
Người ta có thể không giầu và đang định cư ở nước ngoài là bình thường bởi họ có thể sang đấy học tập hay lao động từ lâu, từ khi lập nghiệp. Còn người đã giầu có thành công trong nước muốn đưa gia đình, vợ con sang nước ngoài định cư thì 100 tỷ chưa đủ và không dám đâu!

tdtd

Xe điện
Em hóng cụ chủ chỉ dạy, chứ tháng kiếm, đút túi những 200 củ thì ít cụ nào trên này bảo cụ chủ làm gì ạ

Batman

Xe điện
Túm lại, ông thớt đang rắc thóc, dử gà.
Tôi nói đúng chửa? ;)

Begi

Xe tải
Rút kinh nghiệm từ em ra nhé.

Trước em ở nước ngoài, điều hành doanh nghiệp ở Vn thì thu nhập cũng tầm cụ hoặc hơn 1 chút.

Sau thấy điều hành từ xa không ổn nên vc em về Vn. Doanh thu lại tăng vọt.

Cụ nên cân nhắc quay về Vn 1 thời gian. Đi xa nhân viên khó kiểm soát mà tình hình doanh nghiệp mình cũng ko nắm chắc.

Chưa kể ở nước ngoài êm đềm dẫn tới lạc hậu về tư duy và thị trường.

Giảm 30% là giảm nhiều. Cụ nên có đối sách ngay trong 1-3 tháng tới. Ko là toang.

Chả mấy mà còn 2x/tháng là cụ buông :)
Cảm ơn cụ nhiều. Lúc đầu quyết định ra đi em cũng biết là điều hành từ xa việc kinh doanh sẽ kém đi nhiều nên đã nghĩ đến lúc nào kém quá thì đóng hẳn rồi. Nhưng điều khiến em cảm thấy khó hiểu là hơn 1 năm đầu tiên mọi việc vẫn rất tốt, nhưng đến vài tháng gần đây thì giảm hẳn và giảm rất nhanh. Sự thay đổi nhanh đó là cái khiến em đau đầu nhất. Có thể do thời gian vừa rồi em mở kinh doanh ở bên này nên bị xao nhãng, có những chi tiết nhỏ mình không để ý, giờ em sẽ tập trung hơn, quay lại vực dậy vậy.

Ngoài ra đúng như cụ nói, việc lệch múi giờ và cuộc sống bên này quá êm đềm đúng là khiến em cảm thấy mình ngày 1 ngơ ngơ, lạc hậu về tư duy và thị trường.

Trẻ con cũng vừa nghỉ hè rồi, Em chắc chắn sẽ thu xếp về VN như lời khuyên của cụ. Cảm ơn cụ rất nhiều. Cụ cho em hỏi giờ cụ về VN thường xuyên, hay về hẳn ạ?

Begi

Xe tải

Định cư cũng có nhiều kiểu cụ ạ, không phải cứ vài chục vài trăm tỉ mới có thể đi nước ngoài được. Ngoài ra thì có nhiều cái cụ chưa tiếp xúc nên cụ nghĩ nó lạ, nhưng nó có tồn tại đấy.