[Funland] Các cụ làm gì khi việc kinh doanh đi xuống ạ?

Xe bọ xít

Xe container
Em muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm về cách quản lý việc kinh doanh ạ. Em kinh doanh cũng được 9 năm rồi. 2 năm đầu cũng nhỏ lắm tháng thêm được vài triệu chi tiêu gia đình thôi. Sau thì tự dưng chẳng hiểu may mắn thế nào việc kinh doanh cứ tốt dần lên (phải nói là may mắn vì em không có nền tảng gì về kinh doanh, không có hiểu biết gì về thị trường, không làm gì bài bản mà cũng không có ai hướng dẫn cả).

Khoảng 5-6 năm nay thì luôn duy trì thu nhập hàng tháng tầm 2xx ạ. Cách đây gần 2 năm em có đi định cư nước ngoài, lúc đầu cũng nghĩ sẽ khó duy trì việc kinh doanh từ xa nhưng trời thương em vẫn duy trì ổn định cho đến 3-4 tháng nay. Từ sau Tết đến giờ doanh thu/lợi nhuận của em đang giảm tầm 30% nên em khá là lo lắng. Em cũng vẫn duy trì những việc mình đang làm nhưng cảm thấy mông lung không biết phải làm gì để khắc phục. Cơ bản em xuất phát điểm học ngành xã hội nên không có kiến thức gì về kinh tế đâu ạ. Lúc làm mấy năm vừa rồi em cứ tự nghĩ, tự làm thôi không làm gì bài bản hết cả nên giờ cũng ko rõ mình phải làm gì. Ngoài ra ở nước ngoài lệch múi giờ và nhịp sống bên này êm đềm quá nên em cảm thấy mình như kiểu bị lệch tông với mọi người ở nhà vậy.

Có cụ nào có kinh nghiệm có thể cho em lời khuyên không ạ? Em có nên đi học 1 khoá về kinh doanh không?

Em cảm ơn các cụ :)
Cụ vào đây tham khảo, thời gian đầu tư có 6 tháng mà ăn thấp nhất là 90% và cao nhất là 532%

niceshot

Xe container
Em muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm về cách quản lý việc kinh doanh ạ. Em kinh doanh cũng được 9 năm rồi. 2 năm đầu cũng nhỏ lắm tháng thêm được vài triệu chi tiêu gia đình thôi. Sau thì tự dưng chẳng hiểu may mắn thế nào việc kinh doanh cứ tốt dần lên (phải nói là may mắn vì em không có nền tảng gì về kinh doanh, không có hiểu biết gì về thị trường, không làm gì bài bản mà cũng không có ai hướng dẫn cả).

Khoảng 5-6 năm nay thì luôn duy trì thu nhập hàng tháng tầm 2xx ạ. Cách đây gần 2 năm em có đi định cư nước ngoài, lúc đầu cũng nghĩ sẽ khó duy trì việc kinh doanh từ xa nhưng trời thương em vẫn duy trì ổn định cho đến 3-4 tháng nay. Từ sau Tết đến giờ doanh thu/lợi nhuận của em đang giảm tầm 30% nên em khá là lo lắng. Em cũng vẫn duy trì những việc mình đang làm nhưng cảm thấy mông lung không biết phải làm gì để khắc phục. Cơ bản em xuất phát điểm học ngành xã hội nên không có kiến thức gì về kinh tế đâu ạ. Lúc làm mấy năm vừa rồi em cứ tự nghĩ, tự làm thôi không làm gì bài bản hết cả nên giờ cũng ko rõ mình phải làm gì. Ngoài ra ở nước ngoài lệch múi giờ và nhịp sống bên này êm đềm quá nên em cảm thấy mình như kiểu bị lệch tông với mọi người ở nhà vậy.

Có cụ nào có kinh nghiệm có thể cho em lời khuyên không ạ? Em có nên đi học 1 khoá về kinh doanh không?

Muốn tư vấn được thì phải năm được các thông tin cơ bản của doanh nghiệp.
Cụ lập thớt hỏi mà không có thông tin về ngành nghề kinh doanh, mô hình & quy mô doanh nghiệp, cơ cấu đầu vào - đầu ra, hệ thống cung ứng - phân phối .... thì căn cứ vào cái gì để tư vấn hả cụ?

Gionam72

Xe lăn
Em chuyển sang đi xe đạp.
Tiến tới có thể là đi bộ.

Easy girl

Xe tăng
Cái này là vấn đề về tâm lý.
Cụ hình dung, một ông đang thu nhập 20 triệu, giờ tăng lên 30 tr/ tháng thì sướng vô cùng.
Cụ thu nhập 2xx, mức chi tiêu cũng phải tương xứng, quen rồi. Giờ thu nhập còn 2/3 và khả năng duy trì tiếp còn bấp bênh, lo là phải, khổ hơn nhiều cái ông ở trên mặc dù thu nhập còn gấp dăm lần ông ý.
Cụ học thêm đi, học gì cũng được, học kinh doanh, tài chính... vừa tiếp nhận thêm kiến thức, vừa lấy cái đó giải toả stress

Dan du an

Xe cút kít
Trước cơ quan em có chị chuyên thấy vắng khách là cầm bật lửa vào nhà vệ sinh. Sau cháu mới biết là đốt 9 sợi lông. Mà lông gì thì các cụ tự đoán ạ.

Batman

Xe điện
Với thu nhập này, em hóng học hỏi cụ để đạt 70% số kia sao mà có thôi.

agrimeco

Xe lăn
Trước cơ quan em có chị chuyên thấy vắng khách là cầm bật lửa vào nhà vệ sinh. Sau cháu mới biết là đốt 9 sợi lông. Mà lông gì thì các cụ tự đoán ạ.
Sao cụ biết, hay là cam quay lén ;))

honda acura

Xe điện
em tính hay cả tin, ai nói gì cũng tin
cụ ở bển mà không trực tiếp quản lý thì chả mấy mà mất hết khách hàng vào tay nhân viên thôi

Dan du an

Xe cút kít
Sao cụ biết, hay là cam quay lén ;))
Dạ mợ ấy bảo " em phải làm phép mới...."". Cháu hỏi các mợ khác làm phép kiểu gì. Cuối cùng có mợ nói. Mà chiêu này học từ các mợ bán hàng ở Đồng Xuân. Khả năng trên đó không nên mở triệt lông đâu các cụ ạ. Toàn sân bay hết rồi chả còn gì.

Batman

Xe điện
Muốn tư vấn được thì phải năm được các thông tin cơ bản của doanh nghiệp.
Cụ lập thớt hỏi mà không có thông tin về ngành nghề kinh doanh, mô hình & quy mô doanh nghiệp, cơ cấu đầu vào - đầu ra, hệ thống cung ứng - phân phối .... thì căn cứ vào cái gì để tư vấn hả cụ?
Thì tư vấn vo thôi cụ, đại thể là a á ớ bờ cờ dờ đờ... :D

anhtt10

Xe buýt
Cụ kiếm 1 tháng bằng em kiếm cả năm. E chưa đủ trình khuyên cụ, cơ mà e thấy lúc vận đi xuống thì chậm lại, đi chơi ko làm gì... tiêu pha bình thường chắc cũng ko sạt đc số tiền cụ tích lũy đâu ạ
Vận lên thì ta lại đầu tư kiếm lại chỗ đó chả mấy
anhtt10

banmotnucuoi

Xe lăn
ai bảo cụ ở nước phát triển ko nhiều động lực.
Động lực của họ có từ sớm, có liên tục, đến từ tiêu trước trả sau.
Nghỉ làm là vỡ mồm - ko có tiền dự trữ như mình, nên phải làm tốt.
Em viết thiếu, động lực làm giàu, chứ làm "đủ ăn" thì ở đâu cũng thế thôi vẫn phải cố gắng.
em thấy các bạn dân gốc bên đấy thu nhập 5000-10000$ tháng như cụ chủ là họ bằng lòng lắm rồi :))

berryfun

Xe điện
em tính hay cả tin, ai nói gì cũng tin
cụ ở bển mà không trực tiếp quản lý thì chả mấy mà mất hết khách hàng vào tay nhân viên thôi
Khách dự án nhà lước. Sản phẩm độc quyền đầu nhập từ bển. A cứ ngồi ở bển xuất về cụ ăng ơi. Nhân viên tuổi tý mà đòi ăn khách của ảnh

beSuSu

Xe điện
Em viết thiếu, động lực làm giàu, chứ làm "đủ ăn" thì ở đâu cũng thế thôi vẫn phải cố gắng.
em thấy các bạn dân gốc bên đấy thu nhập 5000-10000$ tháng như cụ chủ là họ bằng lòng lắm rồi :))
Kẽ hở ít nên làm giàu sẽ khó hơn.
Vn buôn bán đúng luật, thuế đầy đủ còn chả sống với cạnh tranh tồn tại đc nói gì làm giàu.

banmotnucuoi

Xe lăn
Kẽ hở ít nên làm giàu sẽ khó hơn.
Vn buôn bán đúng luật, thuế đầy đủ còn chả sống với cạnh tranh tồn tại đc nói gì làm giàu.
Ờ thằng không trốn cạnh tranh thế nào được với thằng trốn được hả mợ, Nhưng dần dần người dân cũng bị ý thức "nộp thuế" nhiều hơn trước. em vẫn hi vòng 5 năm tới tất cả các hộ kinh doanh phải nộp thuế để tạo sự công bằng

PDlong

Xe tăng
Vãi cụ kiếm 200 củ/tháng mà lên đây toàn hỏi hội thất nghiệp với làm công ăn lương tháng vài củ như bọn e à
Cho e hỏi cụ kd món gì mà kinh vậy

Hải Linh Lưu

Xe tải
luc làm ăn dc thì kiếm mảnh đất , cái nhà
Sau bán đi ăn chênh lệch hoăc cho thuê
Nhiều nhà ngồi chơi khong tháng cũng vài chục củ tha hồ tiêu

quangzizi

Xe buýt
Cụ làm 9 năm rồi thì quá nhiều kinh nghiệm, ai mà tư vấn nổi. Thông tin lại bí mật, không biết cụ kinh doanh cái gì, ở đâu, doanh thu ra sao, có bao nhiêu lao động, ... thì khác gì hỏi trên sao hỏa nên trồng cây gì, nuôi con gì :))
Lên chê offer nghèo ấy mà, em lương 3tr đi ra chứ ở lại đọc nhục lắm!

Pvsc

Xe ba gác
Bán CTY lấy vốn đầu tư vietloss