[Funland] Các cụ giờ ai còn quan trọng con gái con trai?

Bobbo

Xe điện
Em nghĩ là khó đến mức đang xả súng bắn nhau còn ngồi xuống đàm phán được thì việc này sẽ có giải pháp, chỉ có điều là thực tâm muốn hay không mà thôi.
Em cũng nghĩ thế, khó kiểu gì vẫn có giải pháp, chỉ là có muốn làm hay không. Nhà thông gia toàn gái, vợ lại là trưởng nữ chẳng nhẽ cũng ko làm ban thờ. Em là cháu đít nhôm đây, vợ em là trưởng nữ nhà 2 gái đây. Về sau em sẽ có ban thờ cho bố mẹ vợ ở nhà em.

superPDP

Xe điện
Em cũng nghĩ thế, khó kiểu gì vẫn có giải pháp, chỉ là có muốn làm hay không. Nhà thông gia toàn gái, vợ lại là trưởng nữ chẳng nhẽ cũng ko làm ban thờ. Em là cháu đít nhôm đây, vợ em là trưởng nữ nhà 2 gái đây. Về sau em sẽ có ban thờ cho bố mẹ vợ ở nhà em.
Cũng còn tùy nếu nhà cụ tự mua thì dễ quyết còn nếu ví dụ nhà của bố mẹ chẳng hạn thì dễ gặp phản đối từ anh chị em (nếu có) trong gia đình.

Luxipe

Xe hơi
Trai cũng được, gái cũng được. Sinh được con khoẻ mạnh, nuôi dậy ngoan ngoãn là tốt lắm rồi. Quan trọng dạy chúng nó thành người tử tế, có nghề nghiệp đang hoàng và phải tự chủ tài chính, chứ ăn còn chả đủ thì thờ cúng cái j 😅

Yeuaibaygio

Xe container
Như các thớt trước đây thôi, loanh quanh chuyện con trai con gái một lúc là quay về chuyện cúng giỗ. :)

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Cách ở quê em là như này cụ ah:
Nếu bên bố mẹ vợ cụ có cháu trai gọi bằng chú và thím, hay là 2 bác thì sẽ là người thờ cúng 2 ông bà sau khi ông bà mất. Tất nhiên khi còn sống ông bà cũng phải để lại cho cháu cái gì đó.
Còn về phía con rể thì không liên quan, k có trách nhiệm phải thờ cúng. Ở mình thì thờ cũng giỗ chạp 5 đời, nên là nếu cụ có thờ cúng tổ tiên cũng là chung với các anh em trai trong họ. Liệu anh em trai đó có "đồng ý" cho cụ thờ chung như thế không? Trường hợp cụ lập hẳn ban thờ riêng thì em không nói.

Yeuaibaygio

Xe container
Ở quê em và quê chồng em hiện nay, một số nhà muốn tìm cháu trai (không cần cháu ruột, chỉ cần trong họ) thừa tự đất hương hỏa và sau này thờ cúng cho mà không được. Tìm người để cho đất đai mà không dễ đâu. Thanh niên ở quê cũng lao động phổ thông thôi nhưng bọn nó bảo không thích gò bó, ràng buộc. Vì thực tế nhận như thế, nếu làm đúng thì phải có trách nhiệm lo cúng giỗ mấy đời và còn những bà cô, bà bác soi vào chứ chả được yên.
Tốt nhất đừng trông chờ vào cái gì ngoài bản thân để khỏi thất vọng.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tiếc là sói mợ mất rồi, bà mẹ chồng lại càng lo. Nhà em 2 nữ học cấp 1 rồi, tính ko đẻ nữa mà ngoài 40 lại có thằng cu tự nhiên mợ Yến ạ
Cụ lại nhầm sang cụ hàng vàng rồi, thế là cụ nào trong nhóm ss đây :)

Bobbo

Xe điện
Cụ lại nhầm sang cụ hàng vàng rồi, thế là cụ nào trong nhóm ss đây :)
Em ko nhầm đâu mợ ạ. Sói mợ Yến vàng đâu có mất, với mợ ấy cũng ko chém trong thớt này. Chỉ là thấy mợ viết tắt tên mợ là Y trong còm trước nên em đoán mò ko ngờ bé cái nhầm, thôi lại gọi là mợ chè như trước vậy.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em ko nhầm đâu mợ ạ. Sói mợ Yến vàng đâu có mất, với mợ ấy cũng ko chém trong thớt này. Chỉ là thấy mợ viết tắt tên mợ là Y trong còm trước nên em đoán mò ko ngờ bé cái nhầm, thôi lại gọi là mợ chè như trước vậy.
=))
Vầng, cụ gọi mợ Yến làm em nhầm :)

duongphong

Xe container
Thế thì ông trưởng họ sẽ ra nghị quyết sửa lại cái "lệ làng" bác ạ.

Nhà tôi, 2 ông trưởng họ bên ngoại và nội, đều có con trai.
Cả 3 đứa đó đều không biết tiếng Việt, đừng nói chuyện nó thắp hương ạ ai đó trên trển.

Khi đó, "lệ làng" bảo ra răng bác?
Mọi quy định đều do mình cả thôi cụ. Nhà em đến đời em là thứ 4 độc đinh, em là trưởng họ nhỏ luôn. Ông cụ em thoải mái việc giỗ, nó là văn hoá nhà em duy trì rất lâu rồi.
Giỗ họ, cụ nhà em thống nhất cùng các chú trọng họ mỗi nhà 1 năm, cứ quay vòng. Vì mọi người coi là cụ tổ chung nên rất vui và thoả mái.
Việc giỗ trong nội tộc nhà em từ xưa đến nay là không góp giỗ, cứ đến ngày giỗ là con cháu tập trung đến nấu nướng, ăn uống, rượu chè....rất vui. 1 năm họ nhà em tổ chức như vậy 2 lần. 1 lần giỗ cụ tổ. 1 lần tảo mộ cuối năm.

Opel Astra

Xe điện
Mọi quy định đều do mình cả thôi cụ. Nhà em đến đời em là thứ 4 độc đinh, em là trưởng họ nhỏ luôn. Ông cụ em thoải mái việc giỗ, nó là văn hoá nhà em duy trì rất lâu rồi.
Giỗ họ, cụ nhà em thống nhất cùng các chú trọng họ mỗi nhà 1 năm, cứ quay vòng. Vì mọi người coi là cụ tổ chung nên rất vui và thoả mái.
Việc giỗ trong nội tộc nhà em từ xưa đến nay là không góp giỗ, cứ đến ngày giỗ là con cháu tập trung đến nấu nướng, ăn uống, rượu chè....rất vui. 1 năm họ nhà em tổ chức như vậy 2 lần. 1 lần giỗ cụ tổ. 1 lần tảo mộ cuối năm.
Nhà tôi làm tương tự: Quay vòng trong nội bộ gia đình.
Và áp dụng cho các các chú bác trai và các cô bác gái.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà tôi làm tương tự: Quay vòng trong nội bộ gia đình.
Và áp dụng cho các các chú bác trai và các cô bác gái.
Cách này hay Cụ ạ. Là dịp để người sống họp mặt với nhau và tưởng nhớ người đã khuất.

Boydepzai190579

Xe tăng
Ko đẻ đc thì phải chịu thôi,công tâm mà nói thì đẻ 2 gái chán lắm nhất là lúc về già,chúng nó đi lấy chồng hết ko còn ở nhà mình nữa buồn lắm

Boydepzai190579

Xe tăng
Con gì cũng đi hết :| con trai thêm tiết mục vợ bảo gì là răm rắp :|
Con trai nó còn có cháu nội chứ cháu ngoại tuần hay lâu lâu nó mới đến thì chán lắm,chưa kể những đứa lấy chồng xa có khi rất lâu mới đc ghặp con chàu

Đại Ba

Xe điện
Lúc về già và ngày 30 Tết lúc đó sẽ suy nghĩ các cụ ạ :)
Đúng vậy.

Tết năm nào cũng có thớt: "Vợ chồng cãi nhau về chuyện ăn Tết nhà nội hay ăn Tết nhà ngoại". Cũng may các cụ già ít lướt mạng xã hội. Nếu đọc, các cụ cũng đau đầu mà chết thôi.

minh0075

Xe điện
Nhà 2 gái thường giàu, và 2 ông rể thường hằm hè nhau, mình chứng kiến mấy vụ rồi., con rể rất mất lịch sự ngắm nghía tài sản nhà vợ.
Nhưng chỉ cần có ông con trai, thì dể cả có 3 thằng rể chúng cũng im re.

starsn

Xe điện
Ai bơm xe, ai thay bóng điện đây:))
Nhà em thằng con đá bóng cái bóng đèn rơi xuống lủng lẳng ở hành lang 3 tháng rồi cụ nhé. Chắc đợi cái gì rơi thêm rồi gọi thợ điện cả thể. Nói có khi cụ tưởng em không có chồng :)

P.S. à mà mắc nó lên cũng chả khó, em cũng lười haha, chứ cần gì thợ điện.